นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. จิราภาส เป็นที่รู้จักกันดี

55555 มีอยู่แต่นี้แหละเจ้าค่ะ
    ต้องลองอธิษฐาน ทำตามที่แนะนำ
    ก้อท่านเล่น โผล่องค์มาให้เห็นแล้วนี่ :cool:

2. จิราภาส เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้ ไปให้ถึงทุกคนนะเจ้าค่ะ
    ลุ้นอยู่...อิๆๆๆ

3. จิราภาส เป็นที่รู้จักกันดี

ลุ้นๆๆ รอๆๆๆ ขอข่าวดีนะเจ้าค่ะ :cool:

4. momoru เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    จากหิมพานกลายเป็นไปอีสานแทน :eek:

5. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้...มันของข้าน้อยคนเดียว ส่วนท่านที่เหลือ คิดว่าคงไปกันได้...ข้าน้อยพลังยุทธ์ด้อยกว่าใคร (มือใหม่หัดซิ่ง) เลยไปไม่ถึงฝั่งฝันอ่ะนะ (ฝันไปเรื่อยเปื่อย อิอิ ^.^)

6. momoru เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนนอนไม่ค่อยหลับไปนิดนึงก็ตื่น นอนสมาธิไปใกล้ ๆ จะเช้าวูบเข้าภวังค์ไป 1 รอบ แต่ดันตกใจเด้งออกซะก่อน เลยอดแอบไปดูเลย :'(

7. แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ว่าแล้วต้องเป็นแบบนี้ ผมต้องฉายเดี่ยวสินะครับ

เมื่อคืนฝันเรื่องเขาเป็นใครบอกเรื่องยันต์เกราะเพชรว่าผมได้รับแล้วและเรื่องอื่นๆอีก ตื่นมาจำไม่ได้

8. ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ไปแอ่วเมืองเหนือตั้งแต่เย็นวันที่ ๒๕ มกราคม ๒๕๕๕ เพิ่งกลับมาถึงเมื่อเช้าค่ะ
    มารอฟังเพื่อนๆเล่านิทานและประสบการณ์แปลกใหม่ค่ะ
    ไม่อยู่แป๊บเดียว ได้อ่านเรื่องสนุกๆตั้งเยอะ ขอบคุณเพื่อนๆมากนะคะ

9. ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนนี้ นอนบนรถค่ะ
    แน่นอนว่าการสวดมนต์ การทำสมาธิสำหรับติงเป็นเรื่องไม่สะดวกนัก
    เพราะคนในรถร่วม ๕๐ คนร้องเพลงและหยอกเย้ากันอย่างสนุกสนาน
    ติงนั่งหน้าสุด พยายามสวดมนต์แบบหลงๆลืมๆ ต้องสวดใหม่หลายครั้ง
    (บอกได้เลยว่าสอบไม่ผ่าน)
    การทำสมาธิ ภาวนาพุทโธ ก็ทำแบบดูเหมือนจิตจะไม่นิ่งเลยค่ะ

10. ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ติงเริ่มสวดมนต์และทำสมาธิตั้งแต่สามทุ่ม ทำไปเรื่อยๆ ลืมก็เริ่มใหม่ หลงก็เริ่มใหม่
    มีอยู่ช่วงดูเหมือนว่าติงจะหมุนๆแล้ววูบหลุดไปไหนก็ไม่ทราบ เป็นลักษณะเหมือนถูกดูดเข้าไปในก้นหอย แล้วหายไปเลย...
    พอรู้ตัวอีกรอบ ก็จำช่วงเวลาที่หายไปไม่ได้เลย สงสัยหลับค่ะ ^^
    หลังจาก ๖ ทุ่มก็นอน ไม่ทราบว่าฝันอะไรบ้างไหม เพราะจำไม่ได้ค่ะ

11. จิ-โป เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2008
    ไปเที่ยวหิมพานต์กันทำไม๊ ทำไมไม่ไปบ้านคุณติงติง บ้านหลังสุดท้ายของหมู่บ้าน
    แถมมีกระท่อมหลังบ้านซะด้วยน่าอยู่จะตาย

12. แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

พี่ครับรบกวนสอบถามหน่อย เวลาหลับตาเห็นกายในไอ้ตรงนี้น่ะลมหายเริ่มหายแล้ว

ถ้ากั้นหายใจแล้วดิ่งไปกายในจะออกมาไหม เพราะทำทีไรลมชอบมาดันอยู่ตรงอกกลัวว่าจะตายออกเอาก็เลยหยุดตรงนี้

13. phutsa เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนเมื่อคืนผมจะถูกผีอำครับกำลังนอน ๆ อยู่ จะเปลี่ยนท่าปรากฏว่าขยับไม่ได้ เหมือนมีใครมาจับมือซ้ายไว้ ผมก็รู้เลยภาวนาพุทโธเป่าใส่ ปรากฏว่าเขาเป่าคาถาใส่ผมคืน ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงถามว่าคุณเป็นใครก็มีเสียงฟังไม่ชัด สัพพักเขาก็ยอมปล่อย ผมก็รีบวิ่งมาเปิดไฟนอนต่อ พอหลับไปแล้วก็ฝันแปลกมาก ๆ ครับ ตอนแรกฝันว่าได้ไปวัดแห่งหนึ่ง ตอนนี้รู้ว่ากำลังฝันอยู่ ผมเข้าไปในโบสถ์เห็นพระพุทธรูปสวยงามมากกับเทวดาหนึ่งองค์ ผมก็งงเห็นพระแล้วก็เดินไปกราบสามครั้ง แล้วผมก็นั่งสมาธิในฝันหลับตาภาวนา นะมะพะธะ ๆ ๆ สักพักเหมือนตัวหมุน ๆ จะลอยเหมือนผมจะตื่น แล้วก็หลับต่อฝันว่าได้ไปเที่ยวธรรมชาติ กับคณะ3-4 คน มีภูเขาป่าไม้น้ำใสอุดมสมบูรณ์มาก มีนักท่องเที่ยวมากันมากมาย ผมก็ลงไปเล่นน้ำใส สักพักก็เดินไปเรื่อย ๆ เหมือนเดินเที่ยวป่าเที่ยวธรรมชาติ ก็ปรากฏมีคณะของแมวน้ำตัวสีดำพูดได้มาต้อนรับ จะพาไปเที่ยวโดยให้นั่งเรือไปทีละคน ๆ แต่มีกฏอยู่อย่างหนึ่งว่าห้ามดื่มแอลกอฮอร์เด็ดขาด โดยปกติเขาใจดีมาก แต่ถ้าใครที่ดื่มแอลกอฮอร์เขาจะเข้าไปทำร้ายทันที ผมก็ไม่ได้ลงเรือไป ผมก็เดินต่อไปเรื่อย ๆ ข้ามหิน ข้ามภูเขา ทีนี้ไปเขตของงูเข้า ที่เขตนี้มีสมบัติมากมายผมก็มองไปเห็นอัญมณีสวยงามมากผมไม่เคยเห็น ผมก็เดินเข้าไปจะไปดู ที่ไหนได้ เขาหาว่าผมจะไปขโมยของเขา มีงูตัวใหญ่สามสี่ตัวจะเข้ามาทำร้ายผม ผมก็วิ่งหนีสุดชีวิต ผมบอกว่าแค่มาดูเขาก็ไม่เชื่อ ผมก็อยู่บนโขดหินสูง ๆ มองลงมาเห็นสระน้ำใสใหญ่ ผมก็กระโดดลงสระน้ำใสซึ่งสูงมาก แล้วเป็นเขตของแมวน้ำนั้นแล้ว แต่งูก็ยังจะพยายามมาทำร้ายผมให้ได้ เพราะเขาบอกว่าผมทำผิดกฏ ผมอยู่ในสระน้ำก็กลัวทั้งตกใจเอาไงดี จะขึ้นฝั่งก็ขึ้นไม่ได้มีคล้าย ๆ สาหร่ายพันเกลียวไปหมด งูตัวใหญ่ตัวหนึ่งเข้ามาจะทำร้ายผม ผมตกใจบังคับตัวตื่นจากฝันทันที ตื่นมาแบบงง ๆ ว่าเอ้ะฝันอะไรแปลกมาก แล้วก็มานั่งโพส เพราะกลัวลืม ยังตื่นเต้นไม่หายเลยครับ ผมเป็นคนกลัวงู แถมในฝันเหมือนเป็นงูเหลือมตัวใหญ่ ๆ สีเหลืองจะมาทำร้ายครับ ไม่รู้ว่าไปได้หรือไม่แต่ก็มาเล่าประสบการณ์ฝันแปลกให้ฟังครับ

14. จิ-โป เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2008
    กายในที่หมายถึงคือกายทิพย์ใช่ใหม รึหมายถึงกายลมครับ ปกติอาณาปนสติ
    เค้ามีกายภายในคือลมข้างในและกายภายนอกคือลมจากจมูกออกไป
    แต่ถ้าหมายถึงกายทิพย์มันไม่ออกครับ จะให้ออกจากร่างออกไม่ได้ด้วยอาณา
    ปณสติ เพราะการดูลมหายใจนี้จะมีผลเกิดเป็นนิมิต คือเห็นภาพในมโนจิต

การที่เราสะกดลมหายใจผ่อนลมหายใจให้หัวใจเต้นช้า เป็นเชื้อไฟให้ฌาณ
    เกิด จะเอาสมาธิระดับไหนก็สะกดลมหายใจเข้าไปเลยได้ ไม่ตายครับ
    เพราะสะกดลมไม่ใช่กลั้นหายใจจนตาย แต่เพื่อให้หัวใจเต้นช้าลงแค่นั้นเอง

ไม่ตายครับไม่ต้องกลัวหรอก

15. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ก็คนไม่เห็นไปเที่ยว ไม่เคยเห็นในสิ่งที่อยากเห็นไงคะ เลยดิ้นรนอยากจะเห็นเป็นบุญตา แต่เพราะความสามารถยังไม่ถึง เลยสอบตก รอบแล้ว รอบเล่า อิอิ (จะเกรงใจก็แต่คุณคุรุวาโรนั่นแหละคะ เหนื่อยล้าอยู่คนเดียว)

16. แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขอบคุณครับ

ไม่ตายแต่นะครับผมจะได้ดิ่งไป

เพราะแค่นึกก็ทำได้เลยทั้งตอนลืมตาและหลับตา แต่เวลาทำเร็วๆนี่ใจมันยังไม่วางใจเท่าไร

แต่ต้องรอนั่งสมาธิสั่งนิดนึงได้อารมณ์นิดๆจะไปนิ่งกว่า:cool:

เมื่อคืนวานผมก็ทดลองมั่วเล่นๆแยกร่างเพิ่มอีกสองคน ช่วยกันดึงกานในออกจากร่าง เหนื่อยมากๆ มันติดตรงลมออกกับคอนี่แล่ะ ที่นี้พอกายเนื้อเริ่มกดดันหัวใจเริ่มเต้นแรงตาม สุดท้ายยังงี้ไหวๆแน่ มันตรึงทั้งกายเนื้อและกายในมันจะออกแต่ติดตรงนี้นี่แล่ะ

17. momoru เป็นที่รู้จักกันดี

รอว่าวันไหนจะได้ฟังเรื่องหิมพาน สงสัยจะยากซะละ ผ่านมาหลายเสาร์เหลือเกิน

18. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ตื่นเต้น และเร้าใจดีค่ะ ^.^

19. ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ความฝันของน้องphutsa ทั้งสนุกทั้งตื่นเต้น คืนนี้ฝันต่อนะคะ^^

20. ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ามาจริงนะคะ ติงจะดีใจมากๆ จะพาไปภูสูงค่ะ

สำนักสงฆ์ภูสูง
    พาไปกราบพระมหาเจดีย์ชัยมงคล

ไปวัดภูจ้อก้อ

ไปตลาดอินโดจีน