นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. จิราภาส เป็นที่รู้จักกันดี

อันคนดี หรือคนมีดี ย่อมถ่อมตนเช่นนี้แล........[/QUOTE]

ที่เป้นได้เช่นนี้...เพราะมีกัลยาณมิตรที่ดีเจ้าค่ะ
    ได้พบปะอยู่ในกระทู้นี้ ล้วนเป็นคนดี มีดี และให้สิ่งดีๆๆ
    เลยขอเกาะบารมี ทำความดี เป็นคนดี ด้วยคนเจ้าค่ะ:cool:

2. จิราภาส เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ติงติง
    สวัสดีวันพระค่ะ
    ด้วยวันนี้เป็นวันมงคล ติงจึงตื่นตั้งแต่ตี ๓ ครึ่ง ^^
    แหะๆ พอตี ๕ ก็ทำงานเสร็จ มีเวลามาป่วนเพื่อนๆ....
    แล้วก็มารอฟังความฝันของน้องmik
    มารอฟังเรื่องเล่าจากท่านคุรุวาโร
    และทุกๆท่านค่ะ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    มารอฟังเรื่องเล่าจากท่านคุรุวาโร หรือเพื่อนสมาชิกท่านอื่นดีกว่านะคะพี่ติง ^.^[/QUOTE]

มาร่วมรอด้วยคนเจ้าค่ะ:cool:

3. EmzzA Active Member

เมื่อ คืน ก่อน นอน ได้ สวด มนต์ นัั่งสมาธินิดหน่อย....หลัง จาก นั้น ได้ เข้า นอน ....
    ทัน ใด นั้น เอง รู้ สึก ตัว อีก ที ก็....เช้าแล้ว ...เลยลุกขึ้นมาทำงาน...

4. นาคแก้ว Active Member

7 กุมภาพันธ์ 2012
    นิทานสนุกค่ะรออ่านด้วยคน ^_^

5. นาคแก้ว Active Member

แล้วถ้าฝันว่าตายสองครั้ง แล้วมีเสียงผู้ชายบอกให้ไปไหว้ขอเค้า(ครุฑ)แล้วจะดีหมายความว่าอย่างไรค่ะ

**ในฝันนั้นเค้าจะเอาเราไป

6. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ฝันมหัศจรรย์จังเลยค่ะ

7. จิราภาส เป็นที่รู้จักกันดี

อิๆๆ ขอให้ได้เล่าใช่ไหมเจ้าค่ะ น้องเอ็มมมมม:cool:

8. kengjingjung เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นก็แสดงว่าจะหมดเคราะห์แบบติดจรวด หรือจะมีโชคสองชั้นเลยนะเนี่ย
    อันนี้เอาฮานิดนึงนะครับ แต่ผมไม่ทราบแน่ชัด สงสัยต้องถามผู้รู้ครับ

แต่ตัวผู้เชื่อว่าถ้าฝันแล้วตื่นมารู้สึกดี เชื่อว่าน่าจะเป็นลางดีครับ
    แต่ถ้าฝันตกใจกลัวแล้วสะดุ้งดื่น ก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นลางร้ายเสมอไปนะครับ
    อย่างเช่นผมเคยฝันว่าเจอเปรตแล้วผมตกใจสะดุ้งตื่น
    อันนี้คนบอกมาว่าจะพ้นเคราะห์ เพียงแต่ให้เราทำบุญ
    เพียงให้เราคิดว่าการแปลความฝันเป็นกุศโลบายชักจูงให้คนทำดี

9. EmzzA Active Member

-----------------ใช่พี่ อยากเล่ามานานแร้ว นี้ได้เล่าแล้วๆ 555+

10. kengjingjung เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็มีความฝันมาเล่าให้ฟังเหมือนกันครับ (เป็นความฝันช่วงเช้านี้)
    เป็นความฝันแนวไซไฟ Sci Fi นิดนึงครับ
    ... ผมฝันว่าเห็นดาวดวงนึงบนท้องฟ้าที่อยู่ทางทิศตะวันตกส่องแสงสว่างมาก สักพักดาวดวงนั้นก็กลายเป็นจานบิน ตอนแรกเห็นลำเดียว แต่สักพักลอยมา 4-5 ลำ ซึ่งผมเห็นคนเดียว ต่อมาก็มีเจ้าหน้าที่เหมือนพวก CIA มาบอกว่าห้ามให้บอกใคร แล้วสักพักจานบินเหล่านั้นก็ปล่อยละอองอะไรออกมาสักอย่าง เมื่อละอองนั้นมาโดนตัวคนคนก็กลายเป็นซอมบี้ จากนั้นซอมบี้เหล่านั้นก็วิ่งไล่ผม แล้วผมก็สะดุ้งตื่น ...
    ... ตอนก่อนฝันเห็นจานบิน ผมได้ฝันเห็นผู้หญิงซึ่งไม่รู้จักมาก่อน และก็แปลกมากเมื่อ 2-3 วันที่ผ่านมาจนถึงวันนี้ฝันเห็นแต่ผู้หญิงแปลกหน้าไม่ซ้ำกันทุกวันเลย อย่างเช่นเมื่อวานฝันไปว่าได้สมสู่กับผู้หญิงแปลกหน้า แต่เขาสวยมาก :boo:

11. นาคแก้ว Active Member

^_____^ ไม่รู้สิค่ะ แต่ในฝันเราหลังๆมานี้จะได้ยินเสียงไม่ผู้ชาย ก็ผู้หญิงมาพูด แต่คือในฝันเรามันมีการสนทนาปรกติ แต่อันนั้นจะจำไม่ได้ แต่ที่บอกว่าเค้าเหล่านั้นพูด คือ เสียงดังฟังชัด และจำได้ขึ้นใจค่ะ

12. นาคแก้ว Active Member

เป็นแบบนั้นก็ดีซิค่ะ อิอิ
    มีอีกฝันที่ทำให้ตกใจตื่น ฝันว่าตัวเองตายอีกเหมือนกัน แต่แบบในฝันรู้ตัวเองว่าจะต้องไปจริงๆ คงอารมณ์ประยังห่วงอยู่มั้งค่ะ แต่รับความตายนั้นได้ค่ะ สุดท้ายก็แค่ฝากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ให้ดูแลครอบครัวให้ แล้วก็สะดุ้งตื่นน้ำตายังคลออยู่เลย

13. นาคแก้ว Active Member

คิคิ ทะลึงอะcatt3

14. นาคแก้ว Active Member

น่ากลัวแฮะ rabbit_scary เราได้ยินแต่เสียงเรียกชื่อ...

15. Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    ขอเดาว่า
    1. ถ้าคุณอยากไปอยู่กับเขา คุณคงละสังขารในภพปัจจุบัน
    2. ถ้าคุณปฎิเสธไม่อยากไป คงไม่มีใครทำอะไรคุณได้ ถ้าจิตเราดีเป็นจิตที่เข้มแข็ง เราก็สามารถสร้างกุศลผลบุญให้สูงยิ่งๆขึ้นไปได้...เพราะมนุษย์โลกเป็นภพภูมิที่สร้างบารมีได้ดีที่สุด เจ้ากรรมนายเวรเมื่อเขารับรู้คงอนุโมทนา เปิดโอกาสให้คุณสร้างความดีต่อไป...การไปไหว้ขอเขา คงหมายถึงการแสดงเจตนารมณ์ในการบำเพ็ญบุญกุศลของเรากระมัง !
    จบการคาดเดาไว้แต่เพียงเท่านี้ :cool:

16. kengjingjung เป็นที่รู้จักกันดี

เอ้ยยยยยยยยยยยยยย ไม่ได้คิดอย่างนั้นคร้าบ
    ซะงั้น :boo:

17. kengjingjung เป็นที่รู้จักกันดี

สองเท้านี้น่าจะดี แต่ถ้าไม่มีเท้าแย่เลยครับท่าน :boo:

18. นาคแก้ว Active Member

ขอบคุณนะคะ เราเลือกไม่ไป/ไม่กลับไปค่ะ ไม่ว่านาค หรือ ครุฑ จากมาแล้ว จากเลยค่ะ แค่ยังระลึกถึงเวลาทำบุญก็จะอุทิศให้พวกเค้าค่ะ

19. จิราภาส เป็นที่รู้จักกันดี

... ตอนก่อนฝันเห็นจานบิน ผมได้ฝันเห็นผู้หญิงซึ่งไม่รู้จักมาก่อน และก็แปลกมากเมื่อ 2-3 วันที่ผ่านมาจนถึงวันนี้ฝันเห็นแต่ผู้หญิงแปลกหน้าไม่ซ้ำกันทุกวันเลย อย่างเช่นเมื่อวานฝันไปว่าได้สมสู่กับผู้หญิงแปลกหน้า แต่เขาสวยมาก :boo:[/QUOTE]
    อย่างนี้เค้าเรียกว่า ฝันดี หรือปล่าว เจ้าค่ะ
    แต่..สวยเท่าเราหรือปล่าวน๊า...อิๆๆ แซวเล่นนะเจ้าค่ะ:cool:

20. จิราภาส เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้ชำนาญการแห่งการคาดเดากลับมาแล้วเจ้าค่ะ
    หายไปนานเลยนะเจ้าค่ะ ท่านหน่อนรคุณ....:cool:
    กลับมาคราวนี้มีนิทานมาเล่า หรือปล่าวเจ้าค่ะ....