นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

สวัสดีค่ะ ท่าน ประธานรบกวนตอบ ความฝันให้ สุมนาด้วยค่ะ

ทิพย์อักษร ไร้ความสามารถค่ะ...

2. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    คำชะโนดต่อดีกว่าครับ หลังจากทำพิธีไม่ได้ พญานาคศรีสุทโธก็ยกพลนาคไปรบและได้รับชัยชนะกลับมาพร้อมกับ ธิดาเมืองสุดท้ายครับ และหลังจากนั้นก็มีการเฉลิมฉลองการเป็นผู้มีชัย ในทิศทั้งเจ็ดในการเฉลิมฉลองนั้น..

3. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

จะมีพิธีสำคัญอยู่อย่างหนึ่งของเมืองบาดาลนามว่า คำชะโนดพิธีนั้นคือ...
    การสร้างพระเจดีย์ที่สลัก นาม พญานาคศรีสุทโธ ให้ปรากฏในเมือง
    คำชะโนดเพื่อเป็นสัญลักษณ์ ที่บอกว่า พญานาคศรีสุทโธเป็นผู้ชนะเหนือพญานาคทั้งปวงในทิศทั้งเจ็ดครับ

4. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ข้าพเจ้าไปที่เมืองคำชะโนดนั้น พระเจดีย์นั้น ตั้งสง่าอยู่ใจกลางเมืองครับ
    ตรงกลางของพระเจดีย์นั้น บันทึกเรื่องราวที่ข้าพเจ้าอ่านไม่ออกครับ แต่จะมีรูปเหมือนของพญาศรีสุทโธนั้น อยู่เป็นประธานของพระเจดีย์ครับ ข้าพเจ้าประเมินว่าสิ่งเหล่านี้ อาจเป็นสิ่งที่น่าภาคภูมิใจของชาวเมืองคำชะโนดที่มีต่อเจ้าเมืองของเขาครับ เพราะมีพญานาคเพียงไม่กี่ตนนั้น จะสามารถได้รับชัยชนะในทิศทั้งเจ็ดครับ

5. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

หลังการพิธีเฉลิมฉลองของชาวเมืองคำชะโนดเสร็จ ความวุ่นวายในเมืองก็ตามมาพร้อมกับ เหตุการณ์ที่สำคัญของเมืองคำชะโนดครับ เพราะ
    พญานาคศรีสุทโธมั่นใจในตนเองมากไป ได้ยกพลนาคไปรบกับเจ้าเมืองนาคแห่ง แต่พญานาคศรีสุทโธ พบกลับความพ่ายแพ้ พญานาคศรีสุทโธได้รับบาดเจ็บจากการรบครั้งนั้น และในขณะที่ยกพลไปรบนั้น เมืองคำชะโนดนั้นถูกรุกรานจากคนธรรพ์ ที่มาพร้อมกับฤษีผู้เป็นอาจารย์ ทำให้เกิดเหตุการณ์และการกำเนิด ของ ทิพย์อักษรครับ

6. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อจากนี้ ทิพย์อักษร ก็จะมาเล่าให้ฟังต่อครับ เพราะกำเนิดมาแล้วครับ...

7. huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

จำไม่ได้ ไม่รู้เรื่องเลยค่ะ ..ทิพย์อักษร ยังไม่ลืมตามาดูโลกเลย

พ่อ กับ แม่ ยังไม่แต่งงานเลย ..จึงยังไม่รู้ความค่ะ ท่านประธาน

8. kulthida เป็นที่รู้จักกันดี

mukmik+, nouk, yui_61, hastin, sajina, fahmui, kunpan
    สวัสดีตอนเช้าๆค่ะพี่รั้ง คุณนุ๊ก มุกมิกและทุกๆคนวันนี้ร้อนแต่เช้าเลย
    ท่านประธานมาเล่านิทานค้างไว้แล้วก็แว๊บไปไหนแล้ว
    รออ่านนิทานเหมือนทุกๆคนค่ะ

9. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

หวัดดีค่ะคุณกุล
    เชิญซื้อขนมขบเคี้ยว เปิดแอร์เย็นๆ
    เข้ามานั่งอ่านนิทานให้สบายใจได้เลยค่ะ:cool:

10. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

เมืองคำชะโนด ทิพย์อักษร ไม่ยอมเล่า งั้นก็พอแค่นี้แล้วกันครับ เพราะว่าต่อจากนี้ไปจะเกี่ยวพันธ์ กับ เรื่องของกิตติยา ศรีสุชาดา และศรีสุจิตรา พระเอก นางเอกของเรื่องครับ บางส่วนก็เล่าให้ฟังแล้วในประวัติของเขาครับ
    คำชะโนดเป็นเพียงเมืองพญานาคไม่กี่เมืองที่สามารถรบชนะทั้งเจ็ดทิศ แสดงถึงวิถีประเพณีของชาวบาดาลครับ ว่า เมืองบาดาลนั้นไม่ค่อยสงบสุขสักเท่าไหร่ครับ

11. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

อ้าว...มีเคือง พี่รั้ง รีบเล่าเลยค่ะ อย่ากั๊ก
    เล่าตั้งแต่เกิดมาเลยนะ....รออ่านหนอ:cool:

12. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

ปัจจุบันพญานาคศรีสุทโธนั้น เปลี่ยนไปมากแล้วครับ ท่านเป็นพญานาคที่มีวิถีชีวิตอยู่กับ การบำเพ็ญเพียร เพื่อสร้างบุญ กุศล จะเห็นได้จากการไปเยี่ยมเยือนของข้าพเจ้านั้น พญานาคศรีสุทโธกลับอาศัยอยู่ในถ้ำที่ลำธารนั้นไหล และไม่มีเครื่องประดับประดา เป็นเพียงถ้ำธรรมดาๆ เท่านั้นครับ วันเวลาที่ผ่านไป ความรู้สึก ความห่วงใย ของพญานาคศรีสุทโธที่มีต่อ บุตรหลานของเขานั้น คงจะมีมากมายครับ เดี๋ยวให้ทิพย์อักษรเล่าให้ฟังครับว่า มีการสื่อสารว่าอย่างไรครับ

13. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

สังเกตุได้อีกอย่างหนึ่งนะครับว่า รอบๆ เมืองคำชะโนดนั้น จะมีแต่เมืองพญานาคที่เป็นเมืองร้าง ไร้เหล่านาคานาคีที่อาศัยอยู่เพราะว่า หลังจากได้รับความพ่ายแพ้แล้วนั้น เมืองนั้น เหล่าชาวเมืองจะอพยพไปอยู่ที่อื่น เพื่อความปลอดภัยของตนเองครับ พญานาคนั้นก็คล้ายๆมนุษย์ครับ ชอบไปอยู่กับเมืองที่มีการคุ้มครองเป็นอย่างดี เพราะพญานาคนั้น อยู่ใกล้ชิดกับภพภูมิอื่น เช่น เมืองบังบดและพวกยักษ์บางจำพวกครับ

14. fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012
    สวัสดีทุกท่านทุกนามค่ะ

เมื่อคืนฝันแปลกๆ....

ฝันเห็นเพื่อนที่กำลังจะไปอเมริกาต้นเดือนหน้า เห็นเขานั่งกินข้าว หัวเราะอยู่กับฝรั่งดูเขามีความสุขดี

สักพักก็ตัดภาพไป เห็นเป็นฝ่ามือ (แต่จำไม่ได้ว่าฝ่ามือเราหรือเปล่า) มีลูกกลมๆรีๆใสๆอยู่เต็ม แล้วเหมือนมีคนบอกว่าเป็นพระธาตุ (ดู๊ ดูฝันไปได้)....

แล้วก็มีฝันต่อแต่จำไม่ได้แล้วค่ะ ...:cool:
    ดีใจเข้ามาแล้วมีนิทานให้อ่าน อิอิ

15. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนฝันแปลกๆ....

ฝันเห็นเพื่อนที่กำลังจะไปอเมริกาต้นเดือนหน้า เห็นเขานั่งกินข้าว หัวเราะอยู่กับฝรั่งดูเขามีความสุขดี

สักพักก็ตัดภาพไป เห็นเป็นฝ่ามือ (แต่จำไม่ได้ว่าฝ่ามือเราหรือเปล่า) มีลูกกลมๆรีๆใสๆอยู่เต็ม แล้วเหมือนมีคนบอกว่าเป็นพระธาตุ (ดู๊ ดูฝันไปได้)....
    แปลว่า ในหิ้งพระ มีการสื่อสารจากพระที่ท่านปลุกเสกให้ไว้ครับ

16. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ว่าแต่พญานาคเนี่ย มีแยก "บก" กับ "น้ำ" ด้วยหรือเปล่าคะ? แล้วฝ่ายไหนมี "ฤทธิ์" มากกว่ากันอ่ะคะ

17. fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วเราต้องทำอย่างไรคะท่านประธาน... :cool:

รบกวนชี้แนะแนวทางให้ด้วยค่ะ

18. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

การแบ่งแยกชนชั้นวรรณะ มีอยู่ทุกมุมโลกนั้นแหละมิก (เดา)
    เหยียดหยันชาติกำเนิด เหยียดหยันภพภูมิ มีทุกที่
    โลกธรรมแปด มีอยู่ทุกมิติ อันนี้ไม่เกี่ยว ฮ่า....
    ในเมื่อภูมิประเทศ ยังแบ่งแยกเป็นภาคๆ
    มีบก มีน้ำ มีอากาศ มีอวกาศ แล้วพญานาคจะไม่แบ่ง เป็นไปได้ยังไง?

19. fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านตามหาเขามานานแล้วเหรอคะ เกิดเรื่องอะไรขึ้น พอจะเล่าให้ฟังได้บ้างหรือเปล่า ...

แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรค่ะ เห็นว่าตามหามานาน คงมีเรื่องยาวแน่นอน:cool:

20. สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    สวัสดีค่ะ...ท่านประธาน และชาวเมืองคุรุวาโรทุกท่าน
    ...ซุปเปอร์ไซย่า ตามหาภังคี วันนี้เราก็ตามหาเหมือนกัน มีใครชื่อปิ๊ด หรือศิริวรรณ (คล้ายๆ ประมาณนี้) กันบ้างไหมจ๊ะ...??