นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

2. fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012

ฮ่าๆๆๆ.... ขำ ท่านแมวน้อยใจแล้วนะเนี่ย catt3

3. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

อะโอ๋...อย่าน้อยใจนะ ไม่ตลกหรอกน้าาาาา
    รักหรอก (หลอก) จึงหยอกเล่น รักจะตายยยย
    มีแมวน้อยน่าร้ากกกก อยู่ 1 ตัวไว้คอยไล่ความเหงา
    ใครจะไปเห็นเป็นแมวตลกได้ไงล่ะจ๊ะ:cool:

4. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    รอท่าน ประธานนะ พี่ทราบแต่ว่า มีน้องคนหนึ่งเธอเล่าให้พี่ฟังค่ะ

บอกไว้ตั้งแต่ ยังไม่รู้จักกับนุ๊ก ยังไม่มี นิทาน ..<!-- google_ad_section_end --> ทิพย์อักษรชอบเฉลยมาครั้งละนิดครับ กระทู้ของเราชอบเคารพสิทธิ์ของผู้ที่ถูกพาดพิงครับ ถ้าเขาไม่อยากเปิดเผยเราจะไม่เล่าครับ(เช่น ศรีสุจิตรา เป็นต้น ครับ)

5. Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011

6. huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

โอวววว .. ท่านประธานค่ะ หลงประเด็นค่ะ ..สุมนาเทวี

เธอถามหาลูกชาย ค่ะ..แล้วมาเกี่ยวอะไรกับ ท่านศรีสุจิตราค่ะ

น้องเค้า งอลลลล รั้งแล้วค่ะ...

7. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

8. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ถ้างั้น คงต้องปิดกระทู้ เพราะทุกเรื่องราวพาดพิงหลายคนค่ะ

เราไม่ได้อยากรู้ว่าเค้าเป็นใคร? ในปัจจุบันภพ แต่เราอยากรู้
    เรื่องราวชีวิตของสมุนาเทวี เคยทำกรรมดีและกรรมชั่วอะไร
    ไว้กับใครบ้างเท่านั้นเอง ทำไมมันดูเหมือน.....
    เป็นเรื่องคอขาดบาดตายร้ายแรง ไม่สมควรเล่าสู่กันฟัง

9. huten เป็นที่รู้จักกันดี

อ่ะ อ่ะ .. ยอมแพ้ เล่านิดนึงแล้วกันนะคะ..

ท่าน นาคะปัญโญ ท่านนี้ เป็นคนที่ลุย (ปากจัด) มากเลยค่ะ

เวลาเธอโกรธ ใคร..นะขอบอกว่าอยู่ให้ไกลเลย เนื่องจากก่อนเป็นพญานาค

เธอเคยเป็นลูกชาย ของ ท่าน เวนไตย พญาครุฑ มาก่อนค่ะบางครั้ง

เวลาเธอมีเรื่องอะไร ในปัจจุบัน ร่างกายเธอจะเปลี่ยนสีเลยค่ะดวงตาวาว

เหมือนไม่ใช่ดวงตามนุษย์ เค้าเล่าลือกัน ที่ จ. ชัยภูมิค่ะ ที่รับฟังมามีแค่นี้ค่ะ

ส่วน ท่านศรีสุจิตรา นั้น ตั้งแต่เราได้มารู้จักกันก็เหมือนคนคุ้นเคย ใบหน้าเราสองคน

ก็ใกล้เคียงกันมาก เธอเป็นผู้หญิงที่ฉลาดมากซึ่งตอนแรกรั้งเดาว่าเธอ

จะขี้อายเหนียมๆแบบลูกคนจีน แต่วันที่เรานัดเจอกันครั้งแรก ..โหวววว

กระโดดเตะคอ ผู้ชายได้เลยค่ะ..เธอทะมัดทะแมงมีความเป็นผู้นำสูง

และบางทีรั้งมีปัญหา ก็ได้เธอนี่แหละค่ะ ..ช่วยแก้ไขเสมอเราจึงสนิทสนมกันค่ะ

เธอเชื่อว่า .. เธอคือ ท่านศรีสุจิตรา และมีคำหนึ่งที่เธอพร่ำพูดเสมอว่า ..

" เป็นเรื่อง อจิณไตย" ...ค่ะ

10. huten เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อไป ..ถึงคิว ท่านประธาน แล้วค่ะ.. ท่านหลีกเลี่ยงอีกไม่ได้แล้ว

ไม่งั้น ...

11. huten เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าน ประธาน ทำเงียบๆ นะเดี๋ยวรั้งยึดหมดนะคะ

ของฝากจากเมืองบาดาล น่ะ...

12. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

สมุนาเทวี เป็นคนอวดรู้ น่าจะรู้ทุกเรื่อง โดยเฉพาะเรื่องอดีตของตนเองนั้นครับ
    ทิพย์อักษร บอกก่อนว่า จะให้อะไรครับ แล้วนำไปทำอะไรได้บ้าง เช่น ขอสิ่งดีๆได้ไหมครับ

13. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

มิกก็รู้มากจากท่านๆ ทั้งหลายเหมือนกันแหละจร้า (อย่างน้อยก็ 5 ท่านแระ)
    ที่บอกว่า มิกเคยเกิดเป็นปญานาคมาก่อน เป็นลูกสาวเขาอ่ะ...ถึงขนาดโดน
    แซวว่า...เอ๊ะ...เป็นอะไรเนี่ย ทำไมถึงชอบเกิดเป็นปญานาคจัง...แถมเกิด
    กี่ภพกี่ชาติ เราก็หนีเที่ยวตลอด

(ลืมถามไปว่าตอนเกิดเป็นปญานาคเนี่ย เคยมีคู่ตะนาหงันกับเขามั่งป่าวหว่า
    เห็นตายตั้งกะยังเด็กตลอดดด อ่าอ่า)

อย่างน้อย 2 ชาติล่ะที่พอเห็นความเกี่ยวเนื่องในบางจุด

14. huten เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งที่มอบให้เป็นสมบัติ เมืองบาดาลซึ่งผุดขึ้นมาเพื่องานบุญ

แต่มีบางองค์เท่านั้น ที่ผุดขึ้นมาเพื่อใครบางคนที่ท่านกำหนดมาค่ะ

เป็นมณีนาคา ..ใช้ในงานตามที่เรามีความสามารถจะสื่อสารกับ ท่านได้ค่ะ...

ท่าน ประธานก็ทราบนะคะ ว่า..เมืองบาดาลนั้น มีมณีนาคา ไว้ป้องกัน

ตัวเองได้ค่ะ..รั้งคิคว่า เมื่ออยู่ในมือ ท่านประธานแล้วจะทราบเองว่า..

เป็นสิ่งที่ ท่านมอบให้จริงๆค่ะ..

15. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

อย่าเอาเรื่องกระทู้อวดรู้มาอ้างค่ะ เรารู้แต่ปัจจุบัน
    ถ้าไม่เต็มใจบอก ก็ไม่ควรเล่าเรื่องสมุนาเทวีตั้งแต่ต้น...จริงมั้ย

16. Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011

ยังคงยิ้มได้อยู่เหมือนเดิมแหล่ะครับ คุณฟ้า
    ถึงแม้ว่าใครจะมองไม่เห็น ความดีของเราก็ตาม!
    นิทานหลักอาจจะมีคลื่นแทรกบ้าง
    ต้องขออภัยเพื่อนสมาชิกมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ
    :cool:

(อิอิๆ เตรียมเริ่มแผนการต่อไป)

17. zaxc เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2012
    ท่านประธานมาเล่าต่อเถอะคร๊าาาาาาาาาาา แรงกดดันสูงปรี๊ดดด ทุกคนจะได้ฟังนิทานกันอย่างต่อเนื่องนะคะ หนูไม่ได้มากดดันนะคะแต่ เล่าเถ้ออออออออ :z1

18. คนฝึกใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุกคนค่า ตามอ่านไม่ทันเลย แวะมาทักทายกันก่อน เห็นจำนวนหน้ากระทู้แล้ว เหนื่อยยยยย เมื่อไหร่จะอ่านหมดละนี่ นิทานเยอะจริงๆ
    ขอแว้บก่อนค่ะ ตอนนี้มีลูกลิงเกาะใหล่อยู่ พิมพ์ไม่สะดวกเท่าไหร่ เหนื่อย จนอยู่ในสภาพนี้เลยละ ----> (eek)

19. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

สมุนา ปัจจุบันมีเทพบางองค์อยู่ด้วย การสัมผัสผ่านนั้นไม่ง่ายครับ เพราะต้องไปขออนุญาติเบื้องบนครับ ตอนนี้ คุรุวาโร กำลังจะทำอะไรบางอย่างอยู่ครับ หรือไม่สมุนาต้องเจรจากับเทพ ที่อยู่กับสมุนาก่อนครับ(ส่วนใหญ่ เทพจะไม่อนุญาติครับ เพราะจะมีผลกระทบกับเขาครับ)

20. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ขอบคุณค่ะ ที่บอกความจริงไม่โยกโย้ และก็คงต้องเป็นความลับต่อไป
    จนกว่าจะถึงเวลาให้เปิดเผยได้....

ถ้างั้นเล่าเรื่องคำชะโนดต่อเลยแล้วกัน รออ่านหนอ....:cool: