นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้รวมตัวกับใครหรอกเจตซี่ แต่ว่าพอดีเห็นน่าสนใจเลยขอตามอ่านด้วยคน เพราะว่าเรามิได้มีอะไรพิเศษ เป็นนาคาไหมก็ไม่รู้ ดังนั้น จึงไม่มีอะไรจะแลกเปลี่ยนกับใคร เลยมาแสดงตัวสักครั้งว่าสนใจ จะแอบอ่านโดยไม่ทักทายใคร ก็ดูจะไม่ค่อยสวยเท่าไร เท่านั้นเอง

ทักทายเพื่อนเดิมนะเจตซี่ บางทีอาจไม่ค่อยได้คุยกันเท่าไร โอกาสไม่ค่อยอำนวยน่ะ เด๋วฟ้าผ่าหัว

2. jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

แหมๆๆๆๆทำเป็นถล่มตัว ว่าไม่มีอะไรพิเศษ หรือรับรู้อะไรได้นะ อย่าซุ่มดิ รุ้อะไีดีๆก็ช่วยเพื่อนบ้างสิ อย่างตอนนี้ เหมือนมีใครมาลงบารมีตั้งแต่เช้าเล่นเอามึนหัวงงเบลอๆไปหมดแล้วตอนนี้ ใครก้ได้ช่วยที ว่าใครมาทำอะไรกะหัวผม:'(

3. Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีจริงๆนะ ตอนนี้อยู่แบบคนธรรมดาจิงไรจิง อ่า มาแอบคุยกันเองในกระทู้เขา มันจะไม่งาม

ขออภัยเพื่อนๆด้วย

4. Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    ก็มีส่วนมากจริงๆนั้นแหละ แต่สุภาพบุรุษที่แท้จริง ต้องมีศีลธรรมพอไม่ยอมผิดศีลข้อ 3 ง่ายๆหรอก แม้จะโดนยั่วก็ตาม มันจะทำให้การบำเพ็ญบารมี ล่าช้ามากๆ โดยเฉพาะผู้ปรารถนาพุทธภูมิ ต้องมั่นคงและสื่อสัตย์ต่อคู่บารมีเพียงคนเดียว ถ้าไม่เจอ ก็สู้ประพฤติพรหมจรรย์ตลอดชีวิตดีกว่า...เรียกว่า "ได้บำเพ็ญเนกขัมมะบารมีขั้นสูง"
    ปู่ฤาษีทั้งหลาย ก็ถือเช่นนี้ ครับ...ถ้าเป็นผู้หญิงก็เรียกว่า ฤาษีณี ครับ...

ผิดถูกประการใดต้องขออภัย...อธิบายตามความเข้าใจ ครับ...:cool:

5. phutsa เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไปอ่านเจอมา เผื่อในที่นี้อาจมีผู้มีส่วนผูกพันหรือมีหน้าที่สำคัญ ลองไปอ่านดูนะครับ "เมื่อพญานาครักษาพระสุกใต้แม่น้ำโขงอยากอัญเชิญพระสุกให้ภพมนุษย์ได้สักการะ"

http://palungjit.org/threads/เมื่อพ...ยากอัญเชิญพระสุกให้ภพมนุษย์ได้สักการะ.268064/

6. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    พระนาคปรก

ผมไปบ้านพี่สาวที่ จ.ขอนแก่น โดยพักอยู่บ้านพี่สาว พี่สาวเขามีหนี้สินอยู่ประมาณ ล้านนิดๆ พี่สาวจำได้ว่า เมื่อปีที่แล้ว ผมมาพักอยู่บ้านพี่สาว

แล้วผมสวดมนต์ นางไม้ที่อยู่ในเสาบ้านนั้นมาบอกหวย พี่สาวไม่ค่อยเชื่อ ซื้อไปบ้างเล็กน้อย ได้เงินมาบ้าง ปีนี้ หลังจากตื่นเช้ามา พี่สาวผมฝันไปว่า มีงูเจ็ดเศรียญ อยู่ในหิ้งพระ งูนั้นนอนขดทับทองคำแท่งอยู่

พองูเห็นพี่สาว งูนั้นก็เลื้อยจากไป พี่สาวผมในฝันนั้น ก็หยิบทองคำแท่งมาไว้หนึ่งแท่ง แล้วก็สดุ้งตื่นขึ้น เช้ามาพี่สาวเล่าความฝันให้ผมฟัง ผมเลยไปดูที่หิ้งพระ พบว่ามีพระนาคปรกสีดำนั้นส่องประกายแสงออกมา

ผมเลยบอกว่าพระองค์นี้ ท่านอยากให้พี่นำไปแขวนติดตัว พี่สาวของผมไม่ค่อยมีเวลา เลยไหว้วานให้ผมไปตลาด ผมเอาไปใส่กรอบสแตนเลส แล้วซื้อแหนบแขวนพระมาด้วย แล้วผมก็กลับที่พักของผม

พี่สาวผมนั้นฝันอีกว่า งูคล้ายพญานาคนั้นมาบอกให้เอาเต่าไปปล่อย เพื่อสะเดาะหเคราะห์รับโชค พี่สาวนั้นไม่ค่อยว่าง เลยให้พี่เขยไปปล่อยเต่าแทน
    ในขณะที่ปล่อยนั้น เต่าตัวนั้นหงายท้องและใต้ท้องของเต่านั้น มีตัวเลขสามตัว

ในวันหวยออก พี่สาวโทรมาผมว่า พี่เขยนั้นไปปล่อยเต่า แล้วเห็นตัวเลขสามตัวเป็นสีแดง ผมเลยบอกว่า อีกห้านาทีเดี๋ยวโทรกลับ

ผมเข้าฌานถามเทพ เทวา ว่า เขาจะมีโชคไหม ถ้าซื้อตามนั้น เทพ เทวาตอบว่า ให้ซื้อขึ้นอีกหนึ่งตำแหน่ง

ผมโทรไปบอกพี่สาวว่า ให้ซื้อขึ้นอีกหนึ่งตำแหน่ง พี่สาวเลยซื้อไว้บ้างเล็กน้อย ผลปรากฏว่า หวยสิ้นปี ออกตัวที่แกซื้อเพิ่ม ก็ได้มาแค่ครึ่งหนึ่งของหนี้สิน

พระนาคปรกนั้น ขณะที่ผมใช้สัมผัสพิเศษดูนั้น เขาปลุกเสกไว้อย่างดี ทำกันในสมัยโบราณ เหมือนงานสร้างเจดีย์ บรรจุพระธาตุ เพราะผู้ที่เห็นในนิมิตนั้น ผู้ชายไม่ใส่เสื้อ และมีเหล่าพญานาคนั้นมาอนุโมทนาด้วย พระนั้นชื่อพระธาตุนาดูนพิมพ์นาคปรกสีดำครับ

7. jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

โอว้ พระนาดูน หายากตอนนี้ราคาก็สูงริบถ้าเป็นของจริง ของเลียนแบบก็เยอะ ใครมีไว้ถือว่าเป็นสิ่งวิเศษจริงๆ ..ปล. ผมโหลดรูปมาจากในเวป

ไฟล์ที่แนบมา:

8. จิราภาส เป็นที่รู้จักกันดี

มาคอยอ่านนิทานต่อ กำลังสนุกๆๆ คริๆๆๆ

9. จิตวิญญาณ เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    พูดถึงพระนาดูน เมื่อต้นปีที่ผ่านมาบังเอิญได้รู้จักกับหลวงปู่แถวภาคอีสาน ท่านมอบกำไลรัดแขนเก่าแก่ให้คู่หนึ่ง ท่านบอกว่าเก็บไว้นานมากแล้ว รอมอบให้กับคนเป็นเจ้าของ จิตวิญญาณก็น้อมรับค่ะ หลังจากนั้นท่านบอกว่า ท่านจะมอบพระนาดูนเก่าแก่หนึ่งองค์ให้ หลวงปู่บอกว่าในอดีตชาติจิตวิญญาณเป็นลูก...และชาตินั้นเป็นน้องสาวหลวงปู่ แต่ด้วยความที่ยึดถือชาติปัจจุบันที่เป็นอยู่ จิตวิญญาณได้ส่งกระแสจิตไปบอกท่านว่า จิตวิญญาขอไม่ยึดติดกับอดีตชาติ การยึดติดมันเป็นกับดัก ไม่อยากให้หลวงปู่ต้องมาติดกับดัก เพราะหลวงปู่ปฎิบัติไปไกลแล้ว เมื่อรู้ว่าในอดีตชาติเคยเป็นน้องสาวก็ขอให้แค่รู้ ของที่อยู่กับหลวงปู่ก็เป็นของหลวงปู่ จิตวิญญาณไม่สะดวกคอยเก็บรักษา เพราะเมื่อถึงเวลาตายไปก็ไม่อยากกังวลว่าใครจะดูแลรักษาต่อ หลวงปู่ท่านรับทราบค่ะ หลังจากนั้นก็ไม่ได้ติดต่อกับหลวงปู่อีกเลยค่ะ แต่ก็ยังส่งจิตคุยกับหลวงปู่บ่อยๆ

10. phutsa เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เรียนอยู่ใกล้ ๆ พระธาตุนาดูนนี้แท้ ๆ แต่ผมเคยไปกราบพระธาตุนาดูนแค่ครั้งเดียว เห็นมีรูปถ่ายงูมาชุมนุมที่พระธาตุนาดูนมากมาย แสดงว่าพระธาตุต้องเกี่ยวข้องกับพญานาค มีโอกาสต้องไปสักการะอีกสักครั้งครับ

11. jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

อืม น่าสนผมก็อยากจะเดินทางสายบุญทางอีสาน อยู่เหมือนกัน ก็แล้วแต่วาสนาหรือ ปู่ท่านจะชี้ทางนำไปแหละครับ

12. ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

พระกรุพระธาตุนาดูนที่มีคนเอาให้ ไม่ทราบว่าแท้หรือเปล่าค่ะ แต่ก็ดีใจที่ได้มาค่ะ

13. ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่อว่าน้องมีความเกี่ยวพันอยู่แล้วค่ะ

14. จิตวิญญาณ เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    หลวงปู่เคยเล่าให้ฟังว่า หลวงปู่เคยไปนั่งกรรมฐานที่วัดอะไรจำไม่ได้แล้ว อยู่ในเขตอำเภอบรบือน่ะค่ะ เป็นวัดเก่าแก่ เห็นว่ามีลูกแก้วพญานาคตกลงมาตรงหน้าเลย ที่จิตวิญญาณไม่กล้ารับพระนาดูนจากหลวงปู่ เพราะหลวงปู่เคยให้พระหลวงปู่บุญมาไว้แขวนคอแล้ว ตอนที่จิตวิญญาณนำไปใส่กรอบ คนที่รับทำกรอบ เขาเอากล้องส่องพระส่องดู ส่องเสร็จก็หันมามองหน้าจิตวิญญาณแบบ งงๆ ถามว่าคุณไปได้มาจากไหน นี่สุดยอดจริงๆนะคุณรู้ไหม ก็ได้แต่บอกเป็นมรดกตกทอดมาน่ะค่ะ เพราะหลวงปู่ท่านบอกไว้แล้วว่าถ้าใครถามก็อย่าไปบอกว่าได้มาจากไหน อิอิ

15. jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ เป็นบุญจริงๆครับ ส่วนแท้หรือไม่แท้ ผมเองก็ไม่ทราบได้ครับ สำหรับผมจะแท้หรือเทียม มันอยุ่ที่พลังที่แฝงอยุ่ในนั้นและเราสามารถสัมผัสด้วยตัวเราเองได้ ใครจะว่าแท้หรือเทียมมันไม่ใช้ประเด็นครับ สิ่งใหนที่เป็นของเราต่อให้เทียมหรือเพิ่งสร้างขึ้นมาใหม่ สิ่งดีๆที่เข้ามาแฝงร่วมสร้างบุญบารมีด้วยนั้นต่างหากครับที่เชื่อถือได้

16. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเรื่องน่าอัศจรรย์ใจจริงๆ ค่ะ...สาธุ สาธุ สาธุ

17. jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

ความฝันทำให้ผู้ฝันนั้นมีเรื่องให้น่าค้นหา แต่ ทำไมผมไม่ฝันอะไรกับเขาเลย ล่าสุดเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา กลับ ได้ยินเสียงแทนที่จะฝันเหมือนคนอื่นเขา แต่กลับ มีเสียงของผู้หญิงเรียกให้ช่วย ช่วยด้วย ช่วยเราด้วย ผมก็กำหนดถามไป ว่าให้ช่วยอะไร เธอคนนั้นก็ไม่ตอบ ได้แต่ พูดว่าช่วยด้วย ช่วยเราด้วย นี้เป็นครั้งที่ 3แล้ว ที่ได้ยินเสียงผู่หญิงเรียกให้ช่วย ในบ้านของผมเอง ก่อนหน้านั้นเมื่อหลาบสิบปีก่อน ก็เคยได้ยินเสียงนี้มาแล้ว.......

18. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ยินเสียง...ย่อมชัดเจนกว่าความฝัน...ยิ่งได้ยินมาแล้ว 3 ครั้ง ย่อมเชื่อถือได้ แต่ความฝันนั้น บางครั้ง อาจเป็นแค่อาการแปรปรวนของธาตุก็ได้

19. jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

เสียดาย ไม่รู้ว่าเสียงนั้นคือใคร ถามก็ไม่ตอบ ได้แต่เพียงคิดไปเองว่าเป็น แม่เจ้าครอกฟ้าศรีอโนชา ท่านให้ช่วยให้ท่านเป็นที่รู้จักและสักการะ ของคนทั่วไป เพราะแม่แต่คนลำปางเองแท้ๆ ก็ยังไม่รู้จักท่านเลย

20. Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    ที่เขาสมอแคลง อ.วังทอง จ.พิษณุโลก
    ก็มีวัดเจ้าแม่กวนอิม หยกขาว สวยงามมากๆครับ อยู่บนเขาไม่สูงเท่าไหร่ รถยนต์เข้าถึงได้ เป็นแหล่งท่องเที่ยวเชิงพุทธสถาน
    บนยอดสูงสุดเป็นที่ประดิษฐาน พระเจดีย์ด้วน (ตำนานลับกล่าวว่าเป็นที่ฝังสมบัติ ของพระราชาพระองค์หนึ่ง...ได้ยินมาอีกที)คงจะมีข้อมูลอยู่ในเว็บไซด์.

ปล.ชอบฟังนิทานเหมือนกัน ครับ ! :cool: