นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011

ก๊อบมาให้ดูแก้เหงา สวัสดียามเย็นนะครับทุกคน ;hi2
    มีใครคิดถึงผมบ้างมั้ยเอ่ย :VO
    ;welcome3 มาฟังนิทานกันต่อนะครับ :cool:

2. จิราภาส เป็นที่รู้จักกันดี

ยกมือขึ้นตอบรับทันทีเจ้าค่ะ...
    มารอฟังนิทานต่อ ตอนนี้ตามทันแล้วเจ้าค่ะ....

3. จิราภาส เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้วันเกิดเจ้าค่ะ
    เลยให้น้องสาวโอนเงินไปทำบุญ
    ทอดผ้าป่าสร้าง ลป.ทวดที่วัดเขาหลาว จ.ราชบุรี
    ทำบุญใบกากระทิงเพื่อร่วมหล่อรู<WBR>ปเหมือนพระศรีอาริยเมตไตรยในวัน<WBR>มาฆบูชา
    ทำบุญสร้างโบสถ์ ที่วัดถ้ำพระพุทธถ้ำป่าไผ่
    ... ทำบุญสร้างองค์พระพิฆเนศ กับอ.แบงค์
    เด๋วเย็นๆๆตั้งใจว่าจะสวดคาถาชิ<WBR>นบัญชร 108 จบ
    อธิษฐานจิตให้ตัวเองเป็นคนดี ละทิ้งสิ่งที่ไม่ดี
    หวังว่าปีนีคงจะดีกว่าปีที่ผ่าน<WBR>ๆๆมา
    :cool:

4. เพชร2545 เป็นที่รู้จักกันดี

สุขสันต์วันเกิดค่ะคุณ ym2511 สมความปราถนานะค่ะ คุณพระคุ้มครองค่ะ
    ขออนุโมทนาบุญทั้งปวง

5. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

สุขสันต์วันเกิดค่ะ คุณอุ้ม ขอให้คุณอุ้มมีความสุขมากๆ คิดและหวังสิ่งใด ก็ขอให้สมดังใจปรารถนาทุกประการนะคะ

6. Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

]เดชนางพญางูเขียว ตอนที่ ๔
    ณ สถานที่แห่งนี้เองเปรียบเสมือนโรงเรียนใหญ่ เฉพาะสาขาวิชากสิณไฟตามแบบฉบับของปู่ฤาษีตาไฟ ท่านจะประสิทธิ์ประสาทให้ ข้าพเจ้าถามท่านว่าทำไมมีเฉพาะนาคีผู้หญิง ท่านอธิบายว่านาคาผู้ชายก็มีเหมือนกันแต่คงต้องแยกกันฝึก กสิณไฟนั้นหากผู้ฝึกถูกกามราคะกำหนัดเข้าครอบงำแล้วจะทำให้ ธาตุไฟแตกซ่านได้ จนกว่าจะฝึกสำเร็จสามารถควบคุมพลังของตนเองได้แล้ว ก็ไม่มีปัญหาอะไร (อ๋อที่แท้เป็นสำนักง้อไบ๊นั้นเอง อิอิๆ)

เนื่องจากมีแต่ผู้สูงอายุ ในความรู้สึก อาจเป็นเพราะนาคี นาคา ท่านมีความสุขในการครองเรือน หลงติดอยู่กับความเป็นทิพย์ในวิมานของตน เมื่อแก่ตัวลงแล้วถึงจะสนใจบำเพ็ญพรต ข้าพเจ้าจึงมีเพื่อนรุ่นราวคราวเดียวกันน้อย ในสภาวะทิพย์ทางรูปขันธ์ไม่แต่ต่างกันสักเท่าไหร่ คือไม่มีความแก่ ริ้วรอยความเหี่ยวย่นไม่ปรากฎให้เห็น แต่ทางนามธรรมเมื่อเราสัมผัสสภาวะของความเป็นทิพย์นั้น จะบอกเราเองว่าใครมีอายุมากกว่า หรือน้อยกว่า สมควรว่างตัวอย่างไร

ในสำนักปู่ฤาษีตาไฟนี้ เท่าที่สังเกตุดูมีเหล่านาคีมาจากหลายตระกูล เช่น สีเขียว(เอราปถ) สีทอง(วิรูปักษ์) สีดำ(กัณหาโคตมะ) แต่ไม่สังเกตุเห็นตระกูลสีรุ้ง(ฉัพพยาปุตตะ) หรืออาจเป็นความสมัคใจของแต่ละท่าน ที่จะมาสู่สำนักแห่งนี้ได้ตามอัตภาพ เพราะวิชาบางอย่างก็เป็นของเฉพาะภายในวงตระกูล เพื่อให้ลูกหลานสืบทอดต่อไป กล่าวถึงวิชากสิณไฟของปู่ฤาษีตาไฟสายพญานาคราชนั้น อาจมีข้อแตกต่างกันเมื่อเทียบกับปู่ฤาษีตาไฟสายมนุษย์ ที่ท่านจะเพ่งกองไฟหรือดวงอาทิตย์เพื่อให้เกิดอภิญญาจิต สามารถแสดงฤทธิ์ปาฎิหาริย์ได้ต่างๆ

แต่ปู่ฤาษีตาไฟทางสายพญานาคราชนั้น ท่านจะมีลูกแก้วสีเพลิงลูกหนึ่งให้เราเพ่งมอง แล้วน้อมระลึกให้เข้ามาอยู่ในท้องตรงจุดกึ่งกลางกาย จากนั้นกำหนดให้พิษต่างๆที่มีในร่างกายทั้งหมด วิ่งเข้ามารวมอยู่ในลูกแก้ว ซึ่งวิธีนี้จะทำให้ร่างกายเร้าร้อนเหมือนโดนไฟเผาไหม้ ช่วงแรกๆต้องอดทนต่อสู้กับทุกขเวทนาให้ถึงที่สุด เมื่อเห็นว่าทนไม่ไหวจริงๆแล้วก็ค่อยๆแหงนหน้าขึ้นพ่นออกไปบนท้องฟ้า แต่ห้ามพ่นออกโดยรอบแนวขนานกับพื้นดิน เพราะจะทำให้สิ่งรอบข้างเป็นอันตรายได้

ดังที่ข้าพเจ้าได้เคยเสนอผ่านไปแล้วว่า การได้อัตภาพความเป็นมนุษย์ผู้ประเสริฐนั้น เป็นความปราถนา เป็นสุคติภูมิของเทวดา ด้วยเหตุนี้เหล่าพญานาคราชนาคี นาคาทั้งหลาย ในสำนักก็ดี ตามสถานที่ต่างๆก็ดี ที่เป็นสัมมาทิฎฐิจึงมักนิยมเนรมิตรกาย ให้มีลักษณะความเป็นมนุษย์มากที่สุด เพื่อหวังผลว่า เมื่อจิตดวงสุดท้ายหลุดออกจากกายภาพนิมิตติดตา จะได้นำพาตนให้เกิดมาเป็นมนุษย์ สร้างความดีสืบต่อไป

ช่วงแรกๆของการฝึก สิ่งที่พ่นออกมาเป็นกลุ่มควันพิษลอยออกไป มันทำให้ร่างกายเรารู้สึกดี อารมณ์โกรธและกามราคะก็พลอยถูกขับออกมาด้วย พอฝึกจนชำณิชำนาญบ่อยๆเข้า กลุ่มควันพิษก็กลายเป็นลูกไฟ อาจกำหนดให้มีสีต่างๆกันก็ได้ตามความสามารถเฉพาะตัว และสามารถพ่นออกได้ที่ละหลายๆลูก ปู่ฤาษีตาไฟท่าน มักสอนให้พ่นออกช่วงวันสำคัญ หรือวันพระข้างขึ้น ๘ ค่ำ ๑๕ ค่ำ เพื่อเป็นการบูชาพระบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า ด้วยการถวายดวงประทีปแสงสว่าง อีกอย่างหนึ่งเพื่อเป็นการสลายพิษที่สะสมไว้ภายในร่างกาย อย่างถูกวิธีไม่เบียดเบียนใคร

เมื่อจบหลักสูตรแล้วท่านใดมีความประสงค์ จะไปเฝ้าอารักขาดูแลพระบรมสารีริกธาตุ หรือทนุบำรุงพระศาสนาตามวัดวาอารามพุทธสถานต่างๆ ก็สามารถไปได้ ท่านใดจะกลับบ้านเมืองของตนเพื่อสอนวิชานี้แก่ลูกหลานก็กลับไปได้ ด้วยเหตุนี้เองเราจึงมักได้ยินบ่อยๆทำนองว่า มีพญานาคเฝ้าอยู่ตามสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อได้ฟังพระอริยะสงฆ์เทศนาสาธยายมนต์ หรือผู้มีบุญญาธิการเจริญจิตแผ่เมตตาไปให้ ประจวบกับอายุขัยถึงเวลาจุติแล้ว จึงได้ไปอุบัติเกิดเป็นมนุษย์บ้าง เป็นเทพยดาชั้นสูงๆบ้าง ตามแต่กุศลผลบุญที่ได้บำเพ็ญมา เป็นที่น่าชื่นชมสรรเสริญยิ่งนัก “นาคีเฒ่าเอย”

7. Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ครับ ขออนุโมทนาให้คุณ อุ้มมีสุขภาพที่แข็งแรง เจริญในคุณธรรมยิ่งๆขึ้นไป
    และของให้ผม เจริญในคุณธรรมยิ่งๆขึ้นไปเช่นเดียวกันนะ ครับ :cool:

8. จิราภาส เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ คุณเพชร ธิดาพญานาค(mukmik) ท่านหน่อนรคุณ
    มาตามอ่านนิทานต่อเจ้าค่ะ:cool:

9. จิราภาส เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจด้วยค่ะ อุ้มเลยมีบุญตาได้เห็นได้ชมบารมีท่านในวันเกิดนี้ด้วย
    ถือว่าเป็นนิมิตรหมายที่ดีเจ้าค่ะ (คิดเข้าข้างตัวเองไว้ก่อนอิๆๆ):cool:

10. huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    โมทนาสาธุ..จ้าน้องอุ้ม ผู้มีจิตใจงดงาม....ขอให้มีความสุข

และสมหวังในสิ่งที่มุ่งหวังทุกประการนะคะ.....เจริญทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ....

<( ̄︶ ̄)> []~( ̄▽ ̄)~* ( ̄﹏ ̄) ( ̄ˇ ̄)

11. huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

เจ้าได้มาอย่างไร....วานบอก ชอบเหมืิอนก้นจ้า..

o_O↖(^ω^)↗ヽ(^。^)ノ_(._.)_╮(╯_╰)╭(>^ω^<)╮(╯▽╰)╭<m(__)m>

12. kengjingjung เป็นที่รู้จักกันดี

องค์ท่านใช่เนื้อว่านหรือเปล่าครับ :cool:
    ผมก็มีพระเนื้อว่านอย่างนี้ ขึ้นเป็นคาบเต็มองค์เลยทั้งหน้าและหลัง

13. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเนื้อว่านค่ะ แต่ฝ้าขาวๆ นั้นเกิดขึ้นตอนนั่งสมาธิค่ะ พอรุ่งเช้าก็กลับสู่สภาวะปกติ

14. จิราภาส เป็นที่รู้จักกันดี

คนดีมักจะได้รับในสิ่งที่ดีๆๆเจ้าค่ะ ธิดาพญานาค
    แต่ว่า...มีแบ่งมาทางนี้สักองค์ไหมเจ้าค่ะ:VO
    อิๆๆ ล้อเล่นเจ้าคะ...

15. kengjingjung เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดเลยครับ :cool:

16. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ามีเยอะๆ ก็อยากให้อยู่นะคะ (แต่ตอนนี้มีอย่างละองค์เอง อิอิ) ขนาดพระธาตุยังแบ่งให้เพื่อนเลยค่ะ ตอนนี้เหลืออยู่นิดเดียวแล้ว เลยต้องเก็บไว้ในกรุก่อน :d

บางทีฝ้าขาวๆ นั้นอาจเกิดจากปฏิกิริยาความร้อนจากร่างกายก็ได้ค่ะ เพราะบางครั้งเวลานั่งสมาธิจะรู้สึกร้อนและเหงื่อซึม แต่พอมานั่งหน้าคอมพ์ ซึ่งทั้งเปิดโคมไฟ ทั้งความร้อนจากตัวเครื่อง เรากลับไม่รู้สึกร้อนเลยสักนิด

17. นโมพุทธายะ๕ ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,034
    มีใครเคยไปเที่ยวนรกบ้างไหมครับ?

มีประโยชน์มากเลย เกิดธรรมสังเวชมาก เสริมสร้างจิตใจธรรมได้มาก

ไม่ว่าจะทัวร์ด้วยการตั้งเจตนา หรือ เป็นเพียงนิทานฝัน แบบที่่หลายๆท่านถนัดเล่า

จะมีประโยชน์มากสำหรับหลายๆท่าน จนอาจเปลี่ยนชีวิตผู้มีธุลีในดวงตาดวงใจเพียงน้อยนิด ได้

<EMBED height=480 type=application/x-shockwave-flash width=640 src=http://www.youtube.com/v/t9WL0ibJ5_4?version=3&autoplay=1&hl=th_TH&rel=0 allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always"></EMBED>

18. จิราภาส เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เคยเจ้าค่ะ อยากไปเหมือนกัน
    แบบว่าไปดุไว้ก่อน เพราะยังงัยคงได้ไปแน่ๆๆ
    รู้ตัวอยู่เจ้าค่ะ:'(

19. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

หากท่านดาบหักเมตตา เป็นไกด์นำเที่ยว ก็ยินดีนะคะ

20. นโมพุทธายะ๕ ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,034
    ว่าแล้ว ต้องตอบแบบนี้ 5555555555555555555555555555555555555