นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

ท่าน ประธาน วันนี้ ออกตัวแรงนะคะ ศัทพ์วัยรุ่นเค้าค่ะ...

2. mutchalin เป็นที่รู้จักกันดี

พี่รั้งเจ้า
    แววโอนเงินร่วมทำบุญเข้าบัญชีให้แล้วเน้อเจ้า
    แวว

3. huten เป็นที่รู้จักกันดี

วันไหนจ๊ะ ..น้องสองเมืองพี่ขอที่อยู่ด้วยจ้า

ส่งทางพีเอ็ม นะคะไม่เจอหลายวัน คิคฮ๊อดเจ้าเน่อ...

4. fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012
    ทำไมต้องเข้าเรื่อง ป้อจายยยย ทู้กกกทีสิน่าาาา...:cool:

ขอบพระคุณที่ชี้แนะค่าาา ต้องไปขอพึ่งใบบุญพี่นุ๊กซะแล้ว อิอิ

พี่นุ๊กจ๋าาาาา รบกวนชี้แนะด้วยนะคะ :cool: ....

5. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ชอบไอ้ตรงถูกใจ ซี้ด..ถึงใจ นี่แหละ

เทพบุตรสุดหล่อได้มาตอนนี้ก็ไม่ทันแล้วค่ะ แก่เกินแกง

คงเอามาไว้กราบไหว้บูชาอย่างเีดียว ฮ่า....:cool:

แล้วอีกอย่างก็ไม่ชอบไปสู้รบปรบมือกับใครในเรื่อง...ป้อจาย...

6. พิมพัดดา เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความเคารพ

ของดี !! ได้พบเจอผู้คนพึ่งแนะนำ มีเรื่องราวดีๆ สิ่งดีๆ ให้ระลึก ถึง ได้อ่าน

ขยายความจาก ผู้รู้ กว่า พิมพัดดา ได้แต่มาฝากตัว ขอขอบคุณกำลังใจ ให้พัก

ผ่อน ขอให้พร กลับถึงพี่ ยา nouk แข็งแรง รักษาสุขภาพ กายา เช่นกัน

ปล หาก ใช้ข้อความผิดๆ ขออภัยทุกๆท่าน มิมีความไม่ดีแฝง พิมพัดดา ตื่นเต้น เท่านั้นเอง นิทาน ยังไม่เคยอ่านมีมากมาย

7. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

พึ่งผิดคนแล้วหละค่ะน้องฟ้ามุ่ย ดูพี่เป็นตัวอย่างแ้ล้วกันนะ

ถ้าช่วยได้ คงช่วยตัวเองไปก่อนแล้ว...:cool:

ขอชี้แนะให้เปลี่ยนอวาตาร์ค่ะ พี่มองทีไร นึกว่านางวันทอง...ทุ๊กที

8. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

"ณ ที่แห่งนี้ ที่ฉันได้พบกับเธอ ได้เจอกับรักที่ยิ่งใหญ่" (ร้องเพลงก่อน)

ที่นี้ ไม่มีใครรู้กว่าใครหรอกค่ะ เพียงแต่รู้กันคนละเรื่อง คนละด้าน

ก็เลยดูเหมือนว่ารู้มากกว่า...จริงๆ แล้วก็เหมือนๆ กันทุกคนค่ะ ชิวๆ....:cool:

9. fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณค่ะพี่นุ๊ก 555+ :cool: แอบขำนิดหน่อย ทำไมน๊ออออ

เรื่องป้อจายต้องมาลงที่เราประจำ ท่านประธานมองเห็นอะไรในตัวเรารึนี่ อิอิ

... เรื่องบางเรื่อง ถึงเวลาแล้วเราคงรู้ได้เองสินะคะพี่นุ๊ก :cool: ....

10. mutchalin เป็นที่รู้จักกันดี

คิดถึงพี่รั้งเหมือนกันคะ ช่วงนี้งานเยอะ บินไปบินมา ขึ้นเหนือล่อง มึน.

11. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ก็ป้อจายเนี่ยเป็นยาขนาดเอก ของแม่หญิงเลยนะคะ พอได้ยินได้เห็น
    แล้วรู้สึกกระชุ่มกระชวย ตาโตเท่าไข่ห่าน

ในชีวิตจริงก็อยู่ท่ามกลางป้อจาย
    ที่งามราวเทพบุตรสุดหล่อทุกคนอยู่แล้วคร้า...าาา (หลานๆ)
    ไม่ค่อยขาดแคลน คริคริ แต่ที่ชอบพูดถึงเพราะเห็นว่าเมื่อมีหญิงก็ต้องมีชาย
    ตามโลกสมมติ เดี๋ยวจะขาดดุลทางการค้า คร้า...:cool:

อย่านอกเรื่องค่ะ ท่านประธาน รออ่านนิทานต่อนะคะ....
    เรื่องราวต่อไปของเจ้าหญิงปิ่นแก้วกับเจ้าชายสิทธา เป็นอย่างไรคะ?

12. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    ตำนานเรื่อง เจ้าชาย สิทธา นี่ก็ญาติ ทิพย์อักษร ตัวทิพย์อักษรเขายังไม่อยากรู้เลย สมุนาจะรู้ไปทำไหม หนอ... งั้น ให้ทิพย์อักษร เล่าตำนานให้ฟังก่อนแล้วกันครับ ...

13. fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

ยกมือว่า ... ทางนี้ก็ยังอยากรู้ด้วยคนค่ะ :cool:

14. พิมพัดดา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสาธุ บุญคะ

ขอบุญรักษา ด้วย ทุกประการเทอญ
    ได้รู้มากขึ้น ควร มิ ควร พึ่งกระทำ จาก คำแนะนำดี๊ ดี ของพี่ สาว พี่ๆ เพื่อน นะคะ และนี้ได้โอกาส มาเก็บเกี่ยว สาระ จากนิทาน เผื่อ นำทาง น้องสาว เดิน ใด้ถูก และควร

15. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ก็ดีกว่าไม่รู้ไม่ใช่เหรอคะ ได้อ่านเรื่องราวของคนอื่นบ้าง

จะได้ไม่หมกมุ่นกับเรื่องของตัวเองมากไป เดี๋ยวบร้า...าา

พี่รั้ง เชิญบรรยายให้ว่องเลยค่ะ เดี๋ยวช่วงบ่ายน้องจะไม่ว่าง

ชื่อ "สิทธา" เนี่ย คุ้นๆ นะ....

16. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    เล่าเรื่องพระธิดา นามว่า รัชนีพร ให้ฟังดีกว่าครับ พระธิดาเกิดในสมัยอยุธยาครับ อยู่ในช่วงที่ประเทศพม่า กำลังรุ่งโรจน์ทางการทหารครับ(ไปถามทิพย์อักษรเอาว่า ใครคือ รัชนีพรครับ) พระธิดาเกิดมาท่ามกลางสงครามระหว่างสยามกับพม่าครับ พอเกิดมาในชาตินี้ เพื่อที่สนิทนั้น บางครั้งก็รู้สึกไม่ชอบกันขึ้นมาเฉยๆ เป็นเพราะว่า เพื่อนนั้นอดีตมาจากพม่าครับ เป็นพระราชวงศ์เช่นนั้น แต่พระธิดามีดีตรงที่ มีเทพคุ้มครองครับ...

17. fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

ปีนี้บั้งไฟพญานาค...จะขึ้นที่เขื่อนลำปาว

วันหนึ่ง...พลบค่ำก่อนวันเข้าพรรษาที่ผ่านมาปีนี้ ข้าพเจ้าได้มีโอกาสสนทนากับพระอาจารย์รูปหนึ่ง ในเขตอำเภอเมืองกาฬสินธุ์ ตามปกติหลังเลิกงานในเมืองจะตระเวนค้นหามุมสงบ ระหว่างเข้าพรรษาปีนี้ ก็ไปเจอวัดหนึ่งไม่ไกลจากตัวเมืองมากนัก ได้สนทนาเรื่องราวต่างๆ ในธรรมปฏิบัติแนวทางต่างๆ หลากหลาย แต่ก่อนกลับท่านได้เล่าเรื่องน่าสนใจตรงใจในเรื่องที่ข้าพเจ้ากำลังค้นหาอยู่ คือเรื่องของ "พญานาค" ว่าที่ปรากฏกันในปัจจุบันว่าทำไม ไม่มีใครได้ถ่ายรูปพญานาคสักคนหรือได้ก็ยังไม่แน่ว่าจะจริงหรือแต่งภาพกันแน่ แต่ถ้าได้ภาพของจริงที่ผู้ได้มายืนยัน ก็ไม่แน่ว่าจะมีคนเชื่อ ยังไงยุคนี้เวลานี้มันเป็นเรื่องงมงายไร้สาระไปแล้วที่จะพูดถึง ท่านบอกว่าให้ใจเย็นๆ อีกไม่นานเกินรอจะได้เห็นพญานาคของจริงเสียทีและจะได้ภาพตัวจริงเสียด้วย ก็ต้องรอดูว่าจะมีพวกที่ว่าแต่งเอฟเฟ็กอีกหรือไม่คงจะจริงเฉพาะผู้สัมผัสได้เพราะสิ่งลี้ลับจะเริ่มปรากฏให้เห็นออกมาเรื่อยๆ และจะแปลกใหม่จนชาวโลกไม่นึกว่าความลึกลับอย่างนี้ในปจจุบันก็มีอยู่หรือ ท่านบอกว่าปีบั้งไฟพญานาคจะต้องมีขึ้นที่กาฬสินธุ์แน่นอน ณ บริเวณเขื่อนลำปาว บริเวณสะพานเทพสุดา ที่เชื่อมระหว่าง อ.สหัสขันธ์กับ อ.หนองกุงศรี ในวันออกพรรษาวันอังคารที่ 30 ตุลาคม 2555 จริง ท่านบอกว่าได้รับคำยืนยันจาก "เจ้านางน้อย" ธิดาพญานาคแห่งเมืองบึงโขงหลง เป็นผู้บอกแปลกมากที่ท่านได้คุยเรื่องนี้กลับข้าพเจ้า ท่านบอกว่าเขารอข้าพเจ้ามานานในภพหนึ่งเคยร่วมบุญกัน ในภพนี้เพิ่งเจอกัน และที่บอกเรื่องนี้ยังไม่ค่อยมีใครรู้จักเรื่องนี้มากนัก ทราบภายหลังว่าข้าพเจ้าในภพที่แล้วเคยเป็นพญานาคมีเจ็ดเศียร อยู่ในภพเมืองบาดาลใต้แม่น้ำโขงจริงหรือไ ม่ท่านทั้งหลายที่เป็นแฟนคลับบั้งไฟพญานาคปีนี้ให้จับตาดูว่าจะเป็นจริงหรือไม่....ขอท่านทั้งหลายโปรดติดตาม

อ่านเจอมาค่ะ ยังไม่เคยได้ไปดูสักที :cool: ปีนี้อยากมีโอกาสได้ไปดูบ้าง คงต้องลุ้นว่าจะสามารถลางานไปได้หรือเปล่า

18. พิมพัดดา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคะ

:cool: งั้นก็ขอเมาส์ในบ้านนิทานด้วยคนนะคะ ช่วงแรกอาจเมาส์ไม่ออก แต่ หากต่อไป น้องเมาส์ แตก หยุดไม่อยู่ แวะมา เบรกน้องไว้หน่อย หละกันคะ ขอขอบคุณล่วงหน้า แล้ว ว่างๆ คงได้เจอกัน(ในห้องนิทาน) :cool:

19. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

แล้วใครคือ "พระธิดารัชนีพร" คะ ท่านประธาน อยู่ในนิทานนี้หรือเปล่าหนอ?

ความลับทุกลับเนี่ย อยู่ที่ทิพย์อักษรหมดเลยน้า...ความลับไม่มีในโลกนะคะ

20. huten เป็นที่รู้จักกันดี

ชีวิต ของพระธิดา รัชนีพร นั้น เป็นธรรมทานที่ดีมากการนำเรื่องราว

ของเธอมาสู่สาธารณะ ..ขอเวลา ขออนุญาติจากเธอก่อนนะคะ..

ชีวิตจริง........ ยิ่งกว่านิยาย ค่ะ..