เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

1. MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    มารอฟังข้อมูลครับ พี่ทิพย์

2. วรัท เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2008
    คุณหนุ่มทิพย์ ค่ะ เมื่อบอกขุมทรัพย์แล้ว หนูขอลายแทงขุมทรัพย์ ด้วยค่ะ ไม่ทราบว่าหลวงพ่อบุญมาอยู่วัดไหนค่่ะ

3. วรัท เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหนุ่มทิพย์ ค่ะ เมื่อบอกขุมทรัพย์แล้ว หนูขอลายแทงขุมทรัพย์ ด้วยค่ะ ไม่ทราบว่าหลวงพ่อบุญมาอยู่วัดไหนค่่ะ
    ..............................
    เกือบลืม ขอร่วมบุญจองหนุมานและเสืออย่างละหนึ่ง ค่ะ

4. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

รู้ไหม...ผมตั้งใจจะแจกให้กับคนที่จองคนแรกๆ... เหมือนที่แจกไป2ตัวแล้ว

แต่ยังไม่รู้ว่าจะได้ฟรีจากพี่นิ่มมาแจกกี่ตัว รอก่อนเถิดครับ ได้ฤกษ์แล้วจะแจ้ง

เรื่องหลวงพ่อบุญมา ผมจะหารายละเอียดของท่านมาให้ จะได้มีมานะพยายามอุสาหเข้าไปไหว้สา

พระเถระเก่งๆมีอีกมากครับ แต่พอเปิดตัว ก็จะลำบากท่านเหมือนหลวงปู่ฯ ที่มีแต่คนกวน

เชื่อผมเถิด ผมพูดบ่อยแล้ว ว่ารู้จักพระเกจิทั่วแผ่นดินแต่ท่านไม่รู้จักเรา ไม่สู้เรารู้จักแค่ไม่กี่รูป แต่ทุกรูปรักและคิดถึงเราแม้เพียงองค์เดียว...

เรื่องหลวงพ่อบุญมา จะรับไปทำการบ้านมาส่งครับ

................................

ปัจจัยสร้างพระบูชาฯ ถวายหลวงปู่ฯ ยังเหลือนะครับ ผมจะไปซื้อปลา และร่วมสร้างวิหารทาน หากมีการเบิกจ่าย จะทำการบ้านมาส่งเช่นเคย

5. ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ยืนยัน ลำดับที่ ๑๔ จำนวน เหรียญ ถูกต้องครับ

6. hanada9 เป็นที่รู้จักกันดี

แหะ แหะ
    รายละเอียดที่ผมได้รับทราบมาก็ไม่ได้เรียกว่าละเอียดสักเท่าไร จึงอยากให้พี่มาพรีเซนต์นำเสนอดีกว่า
    พระปิดตาขนาดบูชาจัดสร้างด้วยไม้โพธิ์นิพพาน
    มอบเป็นที่ระลึกแด่เจ้าภาพผ้าป่าสามัคคีสร้างอาคารเรียน ขนาด ๓ ชั้น ๑๘ ห้อง
    (ค่าใช้จ่ายประมาณห้องละ ๕๐๐,๐๐๐ บาท)
    สำหรับเจ้าภาพกองละ (ประมาณ) ๑๕,๐๐๐ บาทได้รับพระปิดตาฯ ๑ องค์ พร้อมซองบอกบุญจำนวน.. และวัตถุมงคลที่ระลึกอีกจำนวนหนึ่ง
    กำหนดทอดผ้าป่า คาดว่าประมาณปลายเดือนมิถุนายน และหรือหลังจากนั้น
    "ฉันบอกตรง ๆ ว่าต้องการเงินมาสร้างอาคารสำหรับเด็กนักเรียน"
    "อาจต้องทอดผ้าป่าสักสองหน เพราะฉันก็เกรงใจญาติโยม ถ้าจะทอดหนเดียวเพราะเวลามันก็น้อย เดี๋ยวโยมจะบอกบุญผ้าป่ากันลำบาก"

เนี่ยครับ.. ผมทราบมาเพียงเท่านี้
    อย่างไร รายละเอียดกว่านี้ต้องพี่หนุ่มทิพย์คนเดียวแล้วล่ะ :cool:

7. yod_pruksa เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2011
    ขอบคุณครับ.
    ว่าแล้วเชียวว่าทำไมมันยากนัก...
    (ยังเป็นเด็กป.ขี้ไก่นี้เอง (tm-love))

8. อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

21 อาณัติ ลูกอม1, เหรียญหลวงปู่ทวด1, จำนวนเงิน 1,260 บาท กระทู้จอง#2582 .....วันนี้เช้าโอนเงินร่วมบุญแล้ว 1,360 บาท .....ส่วนที่เกินขอร่วมบุญถวายหลวงปู่สมครับ ....รายละเอียด ที่อยู่จะส่งทางPMครับ

9. charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ขออนุโมทนาในกุศลที่ทุกท่านทุกคนได้บำเพ็ญต่อหลวงปู่สม วัดโพธิ์ในครั้งนี้ครับผม

ขอพระพุทธองค์อำนวยพรให้หลวงปู่มีธาตุขันธ์แข็งแรง อยู่เป็นร่มโพธิ์ไทรแก่มวลศิษย์สืบไป.....

10. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ประวัติหลวงพ่อบุญมา

ลอกการบ้านมาส่ง

ลิงค์ที่ลงให้ เค้าทำเวปได้เรียบง่ายและดูดีครับ
    ในเมนู จะมีบันทึกงานพิธีฯด้วย ซึ่งงานพิธีฯเหล่านี้ จะเป็นประวัติศาสตร์ให้รื้อค้นได้ภายหน้า
    และอ้างอิงได้ว่า ของพี่นิ่มป่าแดง ได้ร่วมงานพิธีฯเหล่านี้เกือบทั้งหมด (ถ้ามีหลวงพ่อเพี้ยน หรือหลวงพ่อผาด หรือหลวงพ่อคง เป็นไม่พลาด)

11. วรัท เป็นที่รู้จักกันดี

12. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ไปรษณีย์ระบุว่า ลูกอมฯที่ส่งให้ ไม่มีผู้รับตามจ่าหน้าครับ
    เมื่อเที่ยงนี้เอง ลองตรวจสอบกับทางไปรษณีย์ดูนะครับ

13. ไทยโคราช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2010
    หลวงพ่อบุญมา หรือ หลวงพ่อจ่อย (ถ้าจำไม่ผิด) ตอนผมบวชเป็นพระ
    มีสารวัตร อยู่แถวเขตนั้นมาเช่าพระที่วัดผมบวช บอกว่าท่านเก่ง และแนะนำให้ไปกราบ ผมตั้งใจว่าเมื่อสึกจากพระจะไปกราบท่าน เหมือนกัน แต่จนป่านนี้ยังไม่ได้ไปเลย ทางเข้าไปวัดจากกบินทร์ตรงไปสระแก้วประมาณสัก
    10 Km อยู่ทางขวามือมีป้อมตำรวจทางเข้าบ้านวังตะเคียนไปเรื่อยๆ
    จะให้แน่ใจถามตำรวจที่ป้อม (พอดีบ้านน้าสะใภ้ผมอยู่แถวๆนั้น แต่ยังไม่เคยถามแกเลยว่ารู้จักวัดบ้านแก้งหรือเปล่า) ลองดูครับถ้าไปก่อนผมอย่าลืมส่งข่าวด้วยนะครับ ป.ล ขอบคุณอีกครั้งสำหรับของที่ส่งมาให้

14. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

คุณพุทโธภควา

ผมติดค้างตะกรุดดำ+เชือกขอด ให้กับคุณไว้หรือเปล่า
    ต้องขออภัย ผมทำงานสัปดาห์ละ 6 วัน ในหนึ่งเดือน จึงมีวันหยุดเป็นของตัวเอง 4 วัน
    ใน 4 วัน ต้องทำตัวเป็นคนของประชาชน บำเพ็ญประโยชน์ซะ 2 วัน .....เลยยังไม่ได้นัดกันเลย.... คุณอย่าลืมละกัน ผมวางไว้หน้าหิ้งพระฯ ไม่ลืมแน่ๆ..

15. พุทโธ ภควา เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2009
    ครับผม ตอนนี้ผมก็ไม่สะดวกไปรับเหมือนกัน อยู่ต่างเมือง คงฝากท่านพี่ไว้ก่อนล่ะครับ เอาไว้ท่านพี่ว่างแล้วนัดกันอีกที

ขอบคุณครับผม

16. ไทยโคราช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2010
    เอาสัญญลักษ์ของผมมาไม่ขออนุญาตเดี่๋ยวเบริด์ ถ้าเสือออกมาเมื่อไรผมเอาด้วย ตอนนี้มีของหลวงปู่บัว ที่เสกให้มูลนิธิหลวงปู่ทิมกับของวัดป่าแดง เสือตัวจิ๋วหลวงพ่อเพี้ยน ถ้าคิดว่าเป็นคนของประชาชนไม่ต้องพักหรอกครับ จะได้เป็นขออ้างกับคนที่บ้านเวลาจะออกนอกเส้นทางบ้าง

17. Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    สวัสดีครับ
    ไม่ทราบว่าเสือรุ่นนี้ คุณหนุ่มทิพย์จะป้ายน้ำมันเสือสมิงให้ด้วยไหมครับผม แล้วน้ำมันนี้มีประโยชน์อย่างไรบ้างนะครับ

18. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

น้ำมันขวดนี้ เคยเอารูปโชว์ในเวปฯแล้ว แต่ผมหารูปไม่เจอ
    เป็นน้ำมันที่ได้มาจากเสือกินคน ส่วนจะสมิงหรือเปล่า ผมไม่รู้

พระอาจารย์พิจารณ์ เคยเอาน้ำมันขวดนี้(ขวดเล็กเท่าที่เค้าใส่รักยม) ผมผสมหมึกสัก สักไว้ที่ต้นขา ปรากฏว่าหลังจากสักไปแล้ว คืนนั้นเดินทั้งคืน นอนไม่ได้ ลองเอามาลูบฝ่ามือทาตัว ก็ร้อนผ่าวๆ ....ผมไม่ลอง เพราะมันเหม็นสาบ

พระอาจารย์ฯแบ่งมาประมาณ 2 หัวไม้ขีด เลยน้อยไป
    พี่นิ่มก็เลยจะเอาไปผสมขยายแล้วผสมเนื้อผง
    แต่พี่ไพรัชแนะนำเอามาทาป้ายหรือแบ่งอุดเอาไว้ใช้กันเอง....ก็คงจะเป็นแบบนั้นครับ

มวลสารก็เรื่องหนึ่ง คนเสกก็เรื่องหนึ่ง
    ถ้าคนเสกเก่ง เลี้ยงเสือได้เชื่อง ก็คงไม่ต้องให้ใครไปเสกซ้ำ

ถ้าชอบเครื่องราง ก็ลองพิจารณาดู
    ถ้าชอบทางพุธทคุณ ก็เลือกเป็นองค์พระฯดีกว่าครับ ร่มเย็นดี

พระอาจารย์สุพจน์ ท่านเป็นพระกรรมฐานสายหลวงปู่มั่น หากท่านฯมั่นใจ แล้วเอ่ยปากเอง ผมก็เชื่อท่าน .....พระเกจิที่สำเร็จเสือ ในปัจจุบันหาได้ยากแล้ว องค์สุดท้ายที่ผมได้ยินชื่อคือหลวงพ่อคง วัดวังสรรพรส

ปล.สำเร็จ กับเสกได้ ไม่เหมือนกันนะครับ

19. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

คุณตบกะโหลกรุ่นพี่ทุกคนหรือเปล่าครับ....

ผมขอโทษ

20. Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    เสือนั้นถ้าบูชาที่บ้าน จำเป็นต้องวางต่ำกว่าเทพไหมครับ หรือสามารถวางร่วมกับเทพได้ไหมครับ
    ในกรณีพกติดตัวนั้น สามารถใส่พวงกุญแจและใส่กระเป๋ากางเกงได้ใช่ไหมครับ
    ขอบคุณครับ