เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

1. Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

จุดเริ่มต้น

2. KAICHON เป็นที่รู้จักกันดี

แข่งอะไรก็แข่งได้ แต่แข่งบุญแข่งวาสนานี่แข่งไม่ได้จริงๆ

3. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคณครับ

ดวงนี้เป็นของหลานสาว ฝ่ายภรรยา น่ารักน่าเอ็นดูมาก
    ตนุลัคน์กับตนุเศษเป็นตัวเดียวกัน คิดอะไรก็พูดอย่างนั้น ตอนนี้เป็นเด็กยังไร้เดียงสา โตเป็นสาวแล้วไม่พูดจะดีกว่า แต่พ่อมันดุ จะคอยดูว่าได้ลูกเขยแบบไหน

สุขภาพตอนนี้ยังสบายดี แต่พื้นดวงผมเป็นห่วงอยู่ก่อนแล้ว แต่ทายมากไม่ได้

ที่ต้องให้ทายให้เพราะจะได้เอาไปให้แม่เค้าอ่านเพิ่มความระมัดระวังครับ เลยทายเองไม่ได้ ต้องขอบคุณมาก

อ้อ เด็กเกิดวันอาทิตย์ ได้๔เป็นศรี ศรีกุมลัคน์แบบนี้ ยังพอทอนโทษได้บ้าง
    ๔มาจากเรือนลาภะ-กดุมภะ ตั้งแต่เกิดมา ทำให้พ่อแม่ตั้งเนื้อตั้งตัวได้ ใครอยู่ใกล้จะรักเค้ามาก

4. มดดำน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ความกตัญญูู

5. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเฉลยดีกว่า

เจ้าของภาพเค้าเขียนไว้ว่า "ต้นทุนเกิดมาไม่เท่ากัน แต่มีความเป็นมนุษย์เท่าเทียมกัน"

เรื่องที่เจ้าของภาพเขียนมานั้นผมไม่เถียงครับ ใครแสดงความคิดเห็นอย่างไรผมก็ไม่เถียง

แต่สำหรับผม ถ้าพูดถึงต้นทุน เรามีมาเท่ากันครับ
    หลวงปู่ฯ เคยพูดกับผม ว่า"ต้นทุนเราทุกคนมีเท่ากัน เกิดมามีมือมีเท้าเหมือนกัน"... ใครจะเถียง!

คุณgyser ให้ความเห็นว่า "ความรู้จักช่วยตัวเองให้รุ่งโรจน์ ด้วยความพยายาม"
    ฟังดูดีครับ แต่เราคงเคยได้ยิน "ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามอยู่ที่นั้น" ความพยายามไม่ได้เป็นตัวผูกยึดความสำเร็จครับ แต่ความสำเร็จเริ่มต้นจากความพยายาม
    ผมเข้าใจความหมายของคุณgyser นะ และก็ชอบด้วย

คุณfunfun ให้ความเห็นว่า "จุดเริ่มต้น"
    เรียบง่ายดี คนเรียบง่ายแบบนี้ ผมทายใจได้เลย เป็นคนมีจิตนาการและรวบรัด ทำงานไว ตรงเป้า บางครั้งเร็วจนไม่ระวัง แต่บางครั้งก็พินิจจนเหมือนไม่พร้อมจะเริ่ม

คุณKAICHON "แข่งอะไรก็แข่งได้ แต่แข่งบุญแข่งวาสนานี่แข่งไม่ได้จริงๆ"

อ่านแล้วทำให้นึกถึงเจ้าของภาพ ที่เรียกว่า "ต้นทุน"
    วาสนา นี่เป็น ต้นทุน รึครับ.... อาจจะใช้ แต่ต้นทุนตัวนี้ต้องเป็นคนละอย่างกับที่หลวงปู่ฯหรือผมคิดไว้แน่เลย

เราเกิดมาเท่าเทียมกันครับ เราอาจเห็นเค้ารวยกว่า เกิดมาก็มีพ่อมีแม่ที่รวย แต่ถ้าเราเชื่อเรื่องบุญกรรม เราต้องนึกได้ว่า ที่เค้ารวยเพราะอะไร ที่เราจนกว่าเพราะอะไร

เพราะเราทำบุญน้อยกว่า เพราะเราปล่อยวางน้อยกว่า เพราะเรายึดมั่นถือมั่นมากกว่า เพราะเราประมาทมากกว่า ชาติปัจจุบันจึงเริ่มต้นได้น้อยกว่า

นั้นหมายถึงว่า เค้าลงทุนไปแล้วก่อนเราครับ ถ้าวัดความสบาย เราอาจสบายมาก่อนจนประมาทเหมือนกระต่าย

สิ่งที่ผมมอง แต่ไม่มีในภาพนี้คือ....กองเชียร์ครับ
    ภาพที่เราเห็น ทุกคนมีความเป็นมนุษย์เท่าเทียมกัน คนจน คนรวย คนแก่ คนหนุ่ม และกรรมการ
    ภาพที่เราเห็น มีจุดเริ่มต้นเหมือนกัน
    ภาพที่เราเห็น ล้วนต่างมีความพยายามเท่าเทียมกัน ต่างกันแค่วิธีหรือเครื่องมือ
    ภาพที่เราเห็น เราเห็นภาพภายในสนามแข่งขัน เราเห็นเพราะเราอยู่บนที่นั่งของกองเชียร์

เราเห็นภาพนี้แล้ว นึกภาพตามผม เรานั่งบนอัฒจรรย์พร้อมกันกอเชียร์
    คุณว่าใครในสองทีมนี้จะได้ใจกองเชียร์มากที่สุด......

เราอาจคิดไปเอง ว่าเป็นการแข่งทำเวลาเข้าถึงเส้นชัย
    แต่กติกาอาจไม่ใช่ อาจเป็นการแข่งกันใช้พลังงานก็ได้ ว่าใครประหยัดพลังงานมากที่สุด

ยุคสมัยของคนที่นับถือคนมีฐานะ กองเชียร์จะเชียร์คนขี่เบ็นซ์
    ถ้ามีใครเชียร์บัญฑิตเทียมเกวียน เชียร์กลุ่มนั้นก็นับถือความพยายามของคน

คนรวย รวยศีลทาน ใช้บ้านโต เหมาะกับกติกาที่ว่า "ใครจะประหยัดพลังงานได้มากกว่ากัน"
    และถ้าเป็นกติกาแบบนี้ คุณว่าทีมไหนจะชนะ..... ดังนั้น วาสนาของคนขี่เบ็นซ์คงต้องเปลี่ยนใหม่แล้วครับ

ขอบคุณที่มาร่วมสนุกนะครับ.......

6. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ... ขอบคุณที่มาร่วมสนุก ถือเป็นควันหลงเล็กๆ

สองทีมที่แข่งขัน ผมดูว่ากตัญญูทั้งคู่ครับ
    คนขี่เบ็นซ์ก็มีความสุขที่เห็นลูกชายลงแข่งขัน และดูลูกชายก็ไม่อยากให้ผิดหวังเลยต้วย

ต่างกับคนขี่เกวียน ดูท้อแท้ยังไงชอบกล

ภาพนี้ไม่วัดผลกันที่ความดีครับ ไม่งั้นเศร้า
    คำตอบของคุณหมอก็ทายนิสัยได้เหมือนกันนะเนี้ยะ....

7. ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

จากภาพสงสัยผมคงมองโลกในแง่ลบเพราะนึกถึงคำว่า

ได้เปรียบ / เสียเปรียบ ไม่เท่าเทียม

แต่มองอีกทีก็เห็น "ขำ" คือ "ความมั่นคง"

คนรวยให้ลูกเกาะอยู่ที่หน้ากระโปรงรถ ออกรถขับไปลูกคงจะกระเด็นตกลงมาตายเพราะที่เกาะไม่มันคง คงจะมีนัยว่า ลูกเศรษฐีมีพร้อมทุกอย่างแต่หากไม่รู้จักใช้ชีวิตก็คงตกลงมาตายก่อนถึงเส้นชัย หรือไม่ก็ผลาญสมบัติพ่อแม่จนเหี้ยนเตียนเพราะหลงระเริง ประมาท

ส่วนคนจนลูกลงแรงลากไปกับพื้นถึงสร้างตัวช้าแต่ว่ามั่นคง

8. พุทโธ ภควา เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2009
    ขอแสดงความเห็นบ้างครับ เอาแบบขำๆ

จากภาพผลแข่งขัน คงเป็นบัญฑิตหนุ่มที่เขาเส้นชัย เพราะว่ามีสิ่งที่มีพลังเหนือธรรมชาติคอยช่วย ขนาดรถสองล้อยังทรงตัวอยู่ได้ไม่เอนไปหน้าไปหลัง
    ส่วนรถbenz คงวิ่งไปไม่ถึงไหน ไอ้อ้วนหน้ารถบังคนขับมิดมองไม่เห็นทาง
    555

9. ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ดวงหลานสาวนี่เอง จะนำไปเป็นข้อมูลฝึกดูเรื่องสุขภาพในช่วงเด็กต่อไป
    เรื่องวาสนาของดวงที่ยังเด็กมากแบบนี้ ทายมากไปผมกลัวจะเป็นการสร้างความคาดหวังต่อผู้ปกครอง
    ไม่ว่าจะทายถูกหรือผิดก็กลัวกลายเป็นโทษในภายหลัง แต่ทายเรื่องสุขภาพไว้เพื่อเป็นการเตรียมพร้อมไม่ประมาทดีกว่า
    จากข้อสังเกตดาวอาทิตย์จะเป็นพลังชีวิตเป็นเกษตรในเรือนลัคนา จึงเป็นทั้งตนุลัคนาและตนุเศษ
    มีพลังในตัวเองดีทำให้กำลังชีวิตดีครับ ถ้าไม่โดนเบียนหนักๆในบางช่วงชีวิตก็จะสุขภาพแข็งแรงดี
    แต่ปัญหาไปตกอยู่ที่เป็นดวงสตรี ๒กุม๐ในเรือนมรณะ และตนุจันทร์ก็อยู่ในเรือนอริ
    ๒ เป็นภูมิอายุวันเกิดถูก ๐ ดูดพลังแบบนี้ ในวัยที่๒เสวยอายุ ต้องระวังเรื่องสุขภาพด้วย
    ช่วงนี้ ๑ เสวยอายุเนื่องจากพื้นพลังของ ๑ เข้มแข็งสุขภาพน่าจะยังไม่มีปัญหาอะไร
    ช่วงที่ต้องระวังเริ่มแรกคือ ๖ จะเสวยแทรก ๑ ในเดือนก.ค.ไปถึงวันเกิดปีหน้า
    เนื่องจาก ๖ เป็นกาลีของ ๑ และอยู่ในเรือนจันทร์ด้วยระวังเรือ่งสุขภาพไว้ก่อนไม่เสียหาย
    และพออายุเต็มหกขวบ ๒ จะเสวยอายุต่อไปอีก 15 ปี ทำให้ ๑ เป็นกาลีวัยจากเดิมที่กุมลัคน์
    แล้วให้คุณก็จะมีผลเสียเพิ่มเติมไปด้วย เรื่องสุขภาพคงต้องระวังในช่วงที่พฤหัสจะจรทับลัคนา
    เพราะ ๐ จะทำให้ ๕ นำความป่วยไข้มาให้ได้ด้วยเนื่องจากกระตุ้นเรือนมรณะเดิมอยู่
    ซึ่งก็คือในช่วงธันวาคมนี้ดาว๕จะเสริดทับลัคนาอยู่เดือนหนึ่งแล้วถอยไป และกลางปีหน้าไปแล้ว
    จึงจะจรทับเป็นเวลาหนึ่งปี ช่วงวัยดังกล่าวเป็นจุดน่าห่วงเรือ่งสุขภาพในวัยเด็ก
    พ้นไปได้ก็น่าจะพอสบายใจครับ เพราะปี 59 ดาว ๐ ก็จะย้ายเข้าเมษลดแรงกดในเรือนมรณะลงไป
    ดาววัยคงจะไปส่งผลเรื่องการโยกย้ายที่อยู่อาศัยแทน เรื่องสุขภาพในวัยเด็กก็น่าจะทุเลาไป

ข้อควรระวังของดวงชะตานี้คือ มุมดาวที่ทำต่อลัคนาเป็นปลายหอก โชคดีลัคนาค่อนข้างเข้มแข็ง
    มีดาว๔ศรีคุ้มชะตา ถึงมุมปลายหอกจะทำให้ชีวิตพลิกผันง่าย แต่มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองครับ
    แบบนี้ทำให้ช่างเจรจา ผู้คนให้ความเมตตาดี

ผมสรุปความเห็นเรื่องสุขภาพไว้ประมาณนี้ เรื่องวาสนาไว้อายุมากกว่านี้ค่อยไปคุยกันในรายละเอียด
    คำทำนายด้านบนเป็นการค้นคว้าจากมุมมองส่วนตัว ยังไม่ใช่ข้อฟันธงตัดสินนะครับ
    ใช้วิจารณาญาณประกอบการอ่านคำทำนายด้วยครับ ผมก็มือใหม่กับทฤษฏีพวกนี้อยู่ กำลังทดสอบวิชาต่างๆ

10. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ฮากว่าพี่ศนิวารอีก.....555

11. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ช่วยผมทบทวนเรื่องทักษาได้เยอะเลย...

ช่วงที่๒เสวยอายุ ๑จะกลายเป็นกาลีกุมลัคน์ แต่ก็จะได้๗ เป็นศรีกุมลัคน์แทน
    แม้จะเป็นเจ้าเรือนอริ แต่เป็นดาวใหญ่เคลื่อนที่ช้า น่าจะให้ผลทางด้านความอดทนอยู่บ้าง แล้วยังได้๔ เป็นเดชกุมลัคน์อีก ได้ดาว๓ เป็นอายุอยู่ในเรือนลาภะ ก็หวังว่าจะผ่านไปได้ด้วยดี

เรื่องโยกย้ายที่อยู่ ผมก็มองๆอยู่ แต่ไม่กล้าแนะนำแล้ว เคยแนะนำคุณบีให้ไปเที่ยว ก็ดันไปเที่ยวสวนทุเรียน แทนที่จะได้ย้ายไปสนุก กลับย้ายไปดูฟุตบอลที่โรงพยาบาล.... แหม.... (ครั้งหน้าถ้าจะเที่ยวไปชิมไป แนะนำชลบุรีนะครับ ไปขุดเผือกขุดมันรับประทาน คงจะไม่เป็นอะไร/แซวคุณบี...)

12. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

เคยมีเพื่อนสมาชิก มาขอฤกษ์แต่งงานกับผม
    ใจผมไม่อยากให้ ก็ไม่รู้อะไร พอมองๆโดยไม่ละเอียด เทียบฤกษ์แล้วก็หายากอยู่
    วันนี้ลองหยิบมาพิจารณาใหม่ ถึงบางอ้อ ว่าทำไมใจมันถึงไม่อยากให้ฤกษ์

คุณghostlinux พอมองออกไหม

ไฟล์ที่แนบมา:

13. ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

จะฮายิ่งกว่านี้ถ้ามีรูปตอนที่สองต่อในทำนองว่า
    หลังเสียงปืนดัง แต่รถbenzดันน้ำมันหมดพอดี แล้วมีรูปคุณนายกับลูกชายลงมาเข็ญรถ
    คราวนี้คงจอดสนิทจริง ๆ เพราะคุณนายกับลูกชายคงไม่มีปัญญาเข็ญรถจนถึงเส้นชัยแน่ ๆ

14. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

อืมม...ฮาจริง... วันนี้เป็นอะไร ไม่ได้ตีเด็กรึครับ ฮาดีจัง....

......................

ฝากคุณghostlinux ถ้าดูไม่ออก ลองดูภาพนี้
    ดวงวงในเป็นเจ้าบ่าว ดวงวงนอกเป็นเจ้าสาว อาจเห็นเหมือนผม

ไฟล์ที่แนบมา:

15. ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องสมพงษ์คู่กับฤกษ์เป็นเรื่องที่ไม่ถนัดเลยครับ เรียกว่าดูไม่ค่อยจะเป็นอ่านตำราไว้พอรู้เฉยๆ ขอผ่านครับ

16. ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นวิชาที่เผยแพร่ได้ก็ขอรบกวนด้วยนะครับ จะได้ศึกษาเพิ่มเติมต่อ

-เรื่องฤกษ์ มีหลักการใช้ค่อนข้างมาก วิธีการกำหนดฤกษ์มีเฉพาะแต่ละสายวิชา ตั้งไว้ว่าให้พื้นฐานแน่นกว่านี้
    หรือมีครูบาอาจารย์แนะนำ ค่อยศึกษาเน้นเพิ่ม ตอนนี้ส่วนใหญ่อ่านพอรู้แนวไปก่อน

-เรื่องดวงสมพงษ์ คล้ายกับเรื่องฤกษ์ หลักวิชาเกี่ยวกับเรื่องนี้เคยอ่านเจอหลายแบบมีเยอะเหมือนกัน
    ในดวงราศีจักรหลักที่ใช้ดูกันยังไม่ได้มีโอกาสตรวจสอบ ในเลข๗ตัวที่อ่านเจอ หลักการดูก็มีเทคนิคต่างไปอีก

หลักวิชาที่ดูสัมพันธ์ไปถึงคนหลายคน/กลุ่มบุคคล ส่วนใหญ่ผมจะอ่านแล้ววางไว้ก่อน เพราะไม่ค่อยมีโอกาศทดสอบจริงเท่าไหร่ครับ

17. New Collector เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2009
    รูปคุณหนุ่มทิพย์ ผมดูที่ใจของบัณฑิตหนุ่มว่าใจสู้จริงๆ รู้ทั้งรู้ว่าสู้ไม้ได้ก็จะสู้ด้วยใจ นับถือจริงๆ เขาอาจชนะในบั้นปลายก็ได้แต่ต้องสู้ก่อน ไม่งั้นก็ไม่มีโอกาสเลย

18. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ถือว่าแบ่งปันความรู้กันครับ

ดวงในเป็นดวงฝ่ายชาย ดวงนอกเป็นดวงฝ่ายหญิง
    ในการดูดวงสมพงษ์ ในตำราที่มี ท่านจะเทียบดวงกันแบบนี้ครับ
    คือดูว่าดาวแต่ละฝ่าย ลอยในภพใดของอีกฝ่าย

อย่างดวงคู่นี้ เราเริ่มดูจากเรือนปัตนิก่อน (แก้)
    ดาวปัตนิของ ชาย(๔) ไปลอยในภพที่12ของ หญิง(4)
    ดาวปัตนิของ หญิง(7) ไปลอยในภพที่8ของ ชาย(๗)

ดาวราหูของ หญิง(8) เป็นเกษตรในภพ12ของ ชาย
    ดาวราหูของ ชาย(๘) ลอยในภพกดุมภะ และกัมมะของ หญิง
    ดาวกดุมภะของ ชาย(๓) ลอยในภพพันธุกับ๑ และเป็นภพที่12ของ หญิง
    อาทิตย์ของ หญิง ไปลอยกุมลัคน์แลกเรือนกับ2 และลอย๑ ในภพพันธุของ ชาย
    ...พอจะอ่านเรื่องได้ใช่ไหมครับ

ดูตนุเศษของ หญิง ไปลอยในภพศุภะ คือที่พึ่ง ทับลัคน์ของ ชาย
    ดู๒ กับ8 ในภพที่12ของชาย กับภพที่8 ของหญิง

ดูดาวปัตนิของหญิง 7+0 ในภพปุตตะ และภพศุภะของชาย

หรือถ้าขยันจะดูให้ครบทุกเรือนเลยก็ได้ครับ

และถ้าดูพื้นดวงแต่ละฝ่าย และดูจังหวะสอง และดูดาวลอยแต่ละฝ่ายที่กระทำต่อกัน ก็จะเห็นรายละเอียดเพิ่มมากขึ้นครับ ว่าเกื้อกูลเกื้อหนุนกันมากน้อยอย่างไร

แต่เนื่องจากเจ้าของดวงไม่ได้ถามมาเองโดยตรง คงละคำอธิบายไว้

ส่วนเรื่องฤกษ์ รายละเอียดเยอะครับ ทิ้งปฏิทินไม่ได้เลย ไม่โดนขอจะไม่หาให้
    แต่ถ้าต้องหาให้ ผมเลือกแค่ "ฤกษ์งาม ยามดี" แค่นั้นครับ

19. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ใครมีพระปิดตาแร่ไหลเพชรดำ อยากขายคืนผม พีเอ็มมาหน่อยนะครับ

อย่าแจ้งหน้ากระทู้ เดี๋ยวผิดกฎ!

20. Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

ไปเจอในเว็ปประมูล เห็นราคาบูชาอยู่ที่ 4000 บาท เงิบ!!! เลย