เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

1. จักร เจริญ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับร่วมบูชาพระปิดตามหาบูรพา 2องค์ ครับ

โอนเงินวันนี้ รวม 660.06
    วันที่ 15 กค 2557 เวลา 22.10 น
    ที่อยู่แจ้งทาง PM ครับ ขอบคุณครับ

2. มดดำน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ตาราง / ลำดับ 7
    จอง พระปิดตามหาบูรพา 6 องค์ ขอบคุณครับ

3. ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินร่วมทำบุญแล้วครับ

4. วรัท เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2008
    คุณหนุ่มทิพย์ หนูส่งพระให้แล้วนะคะ
    EMS : EL376950940TH

5. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

ในกระทู้ผม มีหลายคนที่เป็นหมอ และมักจะทำให้ผมอายเวลาเอาประสพการณ์มาเล่า เหมือนเล่านิทานให้ผู้ใหญ่ฟัง

แต่ผมยังโชคดีที่คุณหมอบางท่านก็เคยพบเคยเห็นปาฎิหารย์มาก่อน อย่างคุณหมอเทวดา ที่เจอพระสุปฏิปันโนมารักษาพยาบาล หรือคุณมดดำน้อย ที่มองว่าการดิ้นรนสลัดกิเลสคือปาฎิหารย์มากกว่าพลังจิตที่ใช้คุ้มครองป้องกัน เรื่องที่เล่าจึงเป็นเรื่องเล่าเอาสนุกซะมากกว่า

สมาชิกส่วนใหญ่ที่ติดตามกันมา จึงเป็นดังว่า หาเรื่องทำบุญมากกว่าจะอยากได้ของตอบแทน เพราะได้ไปแล้วก็กลับเอามาบริจาค ไม่เรียกไม่ร้องอะไรเลย และคนแบบนี้ที่ทำให้ผมมักจำชื่อได้

ผมมีปัญหากับสมองหลังได้รับการกระทบกระเทือน เป็นคนความจำสั้น(สันหลังยาว) ผมจำชื่อครูที่สอนหนังสือผมไม่ได้ซักคน จำเพื่อนวัยเด็กได้ไม่ถึง10คน ความทรงจำส่วนนั้นศูนย์หายไปหมดแล้ว

ปัจจุบันผมไม่พยายามจดจำใคร เพราะทุกครั้งที่จำได้ ผมจะเป็นกังวลและห่วงใย แต่ก็มีที่ทำให้ผมจดจำได้แม่นยำอยู่สองประเภท
    หนึ่งคือคนที่ทำให้เราไม่อยากรู้จัก สองกับคนที่ทำให้เราเกรงใจ

สมาชิกในกระทู้หลายคนทำให้ผมเกรงใจ และผมต้องหาเรื่องตอบแทนความเกรงใจเพื่อลดความอึดอัด

คนที่เช่าพระฯประจำจากผม ผมยังจำชื่อได้ไม่ครบ แต่ก็มีบ้างที่เช่าหากันมากว่า10ปี อย่างพี่ศนิวารหรือพี่อภิญญา8(พี่ลิขิต)

แต่สองท่านนี้ต่างกัน พี่ศนิวารติดนิสัยครู พิจารณาแล้วตัดสินใจ แต่พี่ลิขิต เหมือนโดนสะกดจิต เวลามาเยี่ยมผม ผมต้องขอร้องให้เลิกเช่าซะที พี่อยากได้อะไรให้หยิบๆไปเถอะ มาถึงบ้านผมแล้ว ผมไม่หวงเลย... แต่คนมีฐานะพอจะอุ้มชูอุปถัมภ์คนอื่นได้อย่างนี้ไม่เคยทำผมลำบากใจ มีแต่หอบหิ้วของกินมาฝากประจำ

ผมหวังไว้ว่า วันหนึ่งสมาชิกทุกคนจะเลิกเช่าพระฯจากผม แล้วตามอ่านบทความดีๆที่ผมและสมาชิกท่านอื่นนำมาเขียนเล่าประสพการณ์ดีๆแลกเปลี่ยนกัน ให้กำลังใจและแนะนำสิ่งดีแก่กัน

ผมอยากแตกต่างจากกระทู้อื่นๆ พวกเรามาช่วยกัน
    คุณBee15 นำหน้าผมในเรื่องนี้ไปแล้ว แต่ผมอยากให้คุณบีเข้ามาเขียนเล่าอะไรให้ฟังกันบ้าง ลองหัดดูนะครับ

พี่ศนิวารก็เขียนเล่าได้สนุก แต่คงถนัดอ่านอาขยานซะมากกว่าละมั้ง...เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเข้ามา
    บัดนั้น พระยาพิเภกยักษี
    เห็นพระองค์ทรงโศกโศกี อสุรีกราบลงกับบาทา...........

6. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ผลการศึกษา : นายกิจจ์ศรัณย์ จันทร์โป๊ (Mr. Kijsarun Chanpo). ระดับการศึกษา : ปริญญาโท (M.Sc. ) หลักสูตร : วิทยาศาสตรมหาบัณฑิต (วท.ม.)

รู้ไหมว่าระหว่างสวดมนต์กับนั่งสมาธิ ได้ผลดีต่างกันอย่างไร

* ผลการวิจัยออกมาแล้วโดย ได้ทำการทดลองกับนิสิตจุฬา ฯ จำนวน 60 คนโดยให้สวดมนต์ 30 คน และทำสมาธิ 30 คน ชาย-หญิงอย่างละ 15 คน และทำการวัดคลื่นสมองทีละคนในขณะสวดมนต์ 30 นาที และผู้ทำสมาธิ 30 นาที

บันทึกการทำงานของสมองตลอดระยะเวลา 30 นาที ผลปรากฎว่าทั้ง 30 คนในการสวดมนต์ทีละคนได้ผลเหมือนกันคือนาทีที่ 0-5 นาทีแรกจิตยังซัดส่าย พอนาทีที่ 5-10,10-15,15-20,20-25,25-30 คลื่นสมองจะบอกถึงการดิ่งของจิตที่สงบจนจบต่อเนื่องถึงหลังการทดลองอีกระยะหนึ่ง. สุดยอดไหม
    ส่วนการทำสมาธิจะได้ผลดีที่สุดอยู่ที่ นาทีที่ 0-5 พอเข้านาทีที่ 5-10,10-15,15-20...จบจนการทดลองจิตจะซัดส่าย คลื่นสมองจะไม่นิ่ง อันเนื่องจากมีนิวรณ์ 5 เข้ามาเป็นเครื่องกั้นการทำงานของจิตต่อการทำสมาธิ ดังนั้นจิตที่ยังมีนิวรณ์ 5 อยู่เช่นนี้ย่อมจะไม่สามารถเป็นสมาธิได้ ต้องฝึกเป็นประจำอย่างสม่ำเสมอจะสามารถกำจัดนิวรณ์ได้.
    ซึ่งการทดลองนี้สอดคล้องกับมาตรฐานสัญญาณคลื่นสมองอัลฟ่าผ่อนคลายเมื่อหลับตาลงซึ่งเป็นช่วงที่ดีที่สุดในระยะแรก

ฉะนั้นทำให้เรารู้ว่า การสวดมนต์ก่อนทำสมาธิจำเป็นอย่างยิ่ง เพราะจิตเราจะจดจ่อกับบทสวดมนต์อยู่ตลอดเวลา ทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงของคลื่นสมองอัลฟ่าเกิดขึ้นและคงอยู่ได้อย่างต่อเนื่องจนหลังการทดลองอีก 5 นาที. ซึ่งจะเป็นช่วงที่เข้าสู่การทำสมาธิได้อย่างต่อเนื่อง เมื่อฝึกบ่อย ๆนิวรณ์5 ก็จะหมดไป.

* ร่วมกันอนุโมทนาบุญกับผลงานวิจัยครั้งนี้ ซึ่งสามารถแนะนำคนที่ยังไม่เคยทำ ได้ทดลองปฏิบัติดู

ไฟล์ที่แนบมา:

7. Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับ และขออภัยด้วย เดี๋ยวจัดการอัพเดทให้ตอนเย็นนะครับ

ขอบคุณครับ

8. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

วันไหนว่าง ก็หยิบดวงเพื่อนสมาชิกขึ้นมาตรวจทาน วันก่อนเจอดวงคุณpakatu น่าจะมีเหตุ เลยหยิบมาทายทัก

ผมถนัดดูทางชันษาจรมากกว่า ใครใช้วิชานี้ก็ลองดูชันษาจรปีที่เป็นดาวสีเขียว ส่วนท่านอื่นจะลองใช้ตามถนัด วงนอกเป็นดาวจรครับ ส่วนเดือนจรเป็นรูปจันทร์เสี้ยวสีน้ำเงิน(แต่ผมลงจรเป็นวันนี้)

ถ้าเจ้าของดวง ไม่ว่าเป็นการล่วงเกิน ก็อยากได้วันที่เสียของคุณพ่อเป็นดวงครูเพื่อการศึกษา

9. pakatu เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีอย่างยิ่ง จริงๆอยากจะขอร้องเลยด้วยซ้ำครับ คุณพ่อเพิ่งหายจากงูสวัส ก็มาเกิดเหตุสำลักเศษอาหารติดหลอดลมวันจันทร์ประมาณบ่ายสองแก่ๆ เข้าโรงพยาบาล ปั๊มหัวใจสามครั้ง แล้วจากไปเวลา 06:45 น. วันอังคารที่ 1 กรกฎาคม ผมกลับไปดูใจท่านไม่ทัน

เรียนเชิญทุกท่านตรวจและวิจารณ์ได้อย่างเต็มที่เลยครับ จริงๆมีคำถามบางเรื่องอยากจะถามด้วยครับ

10. jumnien331 เป็นที่รู้จักกันดี

บูชาพระปิดตามหาบูรพา 10 องค์ ครับ

11. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

๘เจ้าเรือนอริเดิม และทางทักษาปีนี้เป็นกาลี จรมาทับลัคน์ ทายได้ว่าจะเกิดเรื่องไม่ดีเรื่องเสียหายกับเจ้าชะตา(ปีนี้เกือบทั้งปีต้องระวังความเป็นราหูเข้าไว้/ช่วงนี้ราหูแทรก)
    ราหูไม่ได้มาคนเดียว เอา๓คู่ธาตุเจ้าเรือนมรณะมาทับลัคน์ด้วย คุณghostlinux เคยให้คำจำกัดความไว้ แล้วจำได้ง่ายคือ คู่มิตรก็เหมือนเพื่อน คู่ธาตุก็เหมือนญาติ คู่สมพลก็เหมือนเพื่อนร่วมงาน
    ทั้งราหูและอังคารมาทับลัคน์แบบนี้ ทายได้ว่า ๓(มรณะ)+๘(อริ/กาลกิณี) จะเกิดเรื่องเสียหายหรือสูญเสียแก่เจ้าชะตาแน่นอน

แต่จะเป็นเรื่องอะไร ดูจากเจ้าเรือนหรือตนุลัคน์ คือ๔ ไปลอยในภพศุภะ ที่หมายถึงความราบรื่นดีงามหรือจะหมายถึงบิดาก็ได้
    ๔ลอยร่วมกับ๖ เป็นคู่ธาตุกันอีก ๖เดิมลอยอยู่เรือนอริ ก็เอาความเดือดร้อนยุ่งยากมาให้ด้วย และ๖เดิมก็เป็นเจ้าเรือนศุภะที่หมายถึงบิดา และเมื่อลอยอยู่ในเรือนอริเดิม ที่แปลว่าเจ็บป่วย ก็พ่วงมาด้วยหมด
    เมื่อรวมกับข้อแรกที่ทายว่าต้องพบความสุญเสีย แล้วจะเสียอะไรนั้น ก็คือเสียความราบรื่น(ถ้าเป็นเหตุการณ์) หรือเสียที่พึ่งพิง(ถ้าเป็นตัวบุคคล)
    แต่ถ้าจะเอาแค่นี้มาทาย ก็อาจไม่กล้วระบุฟันธง ต้องดูดาวอีกหลายดวง
    วันเกิดเหตุ ๒จรทับ๗เดิม(ดาวเดิมจะอยู่วงใน ดาวจรจะอยู่วงนอก) 2+7 แปลว่าคู่พลัดพราก
    ๒เดิมอยู่ในเรือน๗ เป็นจุดเปราะอยู่ก่อนแล้ว และ๒เดิมยังกุมกับ๑ที่จะหมายถึงบิดาอีกก็ได้(และ๒จะหมายถึงมารดาก็ได้เช่นกัน)
    ดาว๕ที่จรมาทับ๗เดิม ก็มักจะมีเรื่องใหญ่เกิดขึ้นเพราะเป็นดาวใหญ่ทั้งคู่ และยังจรร่วมกับ๒ที่เป็นคู่ธาตุกันอีก
    ๕เดิมลอยอยู่เรือนมรณะ ก็เอาความมรณะมาให้ด้วย เล็งกันกับ๑และ๒เดิมอีก....
    ถ้าจะเอาแค่ดาวกระทบดาวและทักษาช่วยทายก็ประมาณนี้ และอาจดูดาวอื่นเพิ่มได้อีกตามถนัดของแต่ละท่าน
    .....
    ลองมาดูทางชันษาจร (ใช้ดาวเดิมวงในทั้งหมด)
    อายุ37ปี 5เดือน 10วัน
    ชันษาจรปีคือดาวเขียว อยู่ราศีกุมภ์
    เริ่มต้นจากตนุชันษาจรก่อน
    ตนุชันษาจรคือ๕ อ่านได้ว่า ตนุ(จร)-มรณะ-พันธุ แปลว่า ปีนี้เจ้าชะตาจะสูญเสียพันธุ พันธุแปลได้หลายอย่าง(เครือญญาติ,แม่,บ้าน,รถ,อสังหาริมทรัพย์)
    ดูทางตนุลัคน์ อ่านได้ว่า ตนุลัคน์(จร)-พันธุ-ปุตตะ(ราชาโชค) การสูญเสียครั้งนี้(ย้ำเป็นพันธุ)ทำให้เจ้าชะตาได้รับการยอมรับจากทางบริวารหรือเครือญาติอีกด้วย
    ถ้าจะดูว่าปีนี้เราจะเสียอะไร ก็ลองดูที่ภพมรณะของชันษาปี นั้นคือราศีตุลย์ อ่านได้ว่า มรณะ-อริ-กดุมภะ เจ้าชะตาจะสูญเสียทรัพย์
    อ่านทางลัคนาได้ว่า มรณะ-สหัชชะ-ตนุ ทรัพย์ที่สูญเสียคือสหัชชะของเจ้าชะตา สหัชชะแปลได้หลายความหมาย(เพื่อน,ลูกพี่ลูกน้อง,การเจรจาติดต่อ,เดินทาง,การเปลี่ยนแปลง,ปรับปรุง)
    ดาวที่เกี่ยวข้อง
    ๖เจ้าเรือนมรณะ,สหัชชะ(เดิมเป็นศุภะ,กดุมภะ)
    ๘เจ้าเรือนวินาสน์(เดิมเป็นอริ)
    ๐ ตัวเพิ่มแรง
    เนื่องจากเป็นชันษาปี เหตุการณ์นี้จะเป็นภาพรวมของทั้งปี คือทายได้ว่า ปีนี้เจ้าชะตาจะสูญเสียทรัพย์ หรือต้องจากญาติพี่น้องและความราบรื่นอย่างกระทันหัน
    ถ้าไม่ทายฟันธงไปตรงๆ ก็จะเห็นว่า ปีนี้เจ้าชะตามีเรื่องให้วุ่นวายอยู่ โดยเฉพาะช่วงนี้(ดูจากดาวจร)
    ....................
    ตนุเศษจรปี ปีนี้เป็นดาวเสาร์ ปีนี้เจ้าชะตาระมัดระวังถี่ถ้วนขึ้นมาก จากที่เคยอารมณ์ดีๆ ก็ดูขรึมไปมาก ที่เคยกังวลเรื่องอุปสรรค มาปีนี้ก็มากังวลเรื่องผลตอบแทนหรือสิ่งที่จะได้
    ตนุเศษจรเดือน เป็นดาว๒ ดาวดวงนี้ให้นึกถึงความเป็นแม่ คืออดทน และอารีย์ ไปลอยในภพปุตตะเดิมและอริจรเดือน ผมไม่เคยทาย แต่ถ้าจะทาย(อาจจะผิด) ก็จะทายว่า กังวลเรื่องบุตรบริวารในเรื่องของการดูแล
    และเจ้าชะตาน่าจะอยากถามเรื่องเหล่านี้

ขนาดไฟล์:
      53.7 KB
      เปิดดู:
      51
  12. Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

อัพเดท 16 ก.ค. 57

ขอบคุณครับ

13. ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    ขออนุญาตทำนายดวงคุณ pakatu เพื่อเป็นการศึกษาทางโหราศาสตร์ด้วยนะครับ

อายุไทย 38ปี อายุโหร 37 ปี 5 เดือนเศษ พฤหัสเสวยอายุ จันทร์เสวยแทรก (5<2<2<8)
    ภูมิปี ๗ ภูมิเดือน ๖ ภูมิวัน ๓-๔
    จรปี มกร จรเดือน เมษ จรวัน กรกฏ-สิงห์
    ชันษาจรปี มีน เดือน สิงห์

ทางวัย ๕ อยู่ในเรือนมรณะเป็นวัยแห่งการเปลี่ยนแปลงหรือสูญเสีย ราศีธนูมีดาวลอยเน้นที่พันธุ โยกย้ายหรือเสียญาติ
    วัย ๒ แทรกเป็นคู่ศัตรูและคู่ธาตุ มักมีเรื่องวุ่นวายก่อน(ส่วนใหญ่ครอบครัว)และถึงจะให้คุณในภายหลัง
    ปีมะเมีย ภูมิปี ๗ อยู่ในเรือนจันทร์(วัย) พื้นดวงแสดงว่าปีนี้จะเกิดการสูญเสียหรือเศร้าโศรก(๗+๒)
    อยู่ในเรือนลาภะ จะได้ลาภจากการสูญเสีย(มรดก) อย่างไม่ทันคาดคิดไม่ได้ตั้งตัว(๗ปุตตะ+๑วินาสน์)
    จรปี ก็เน้นเรือนปุตตะ กระทบ ๑(วินาสน์)+๒(ลาภะ) แสดงถึงเกิดเหตุได้ลาภที่ไม่คาดฝัน อันมาจากการสูญเสีย(๗-๒สลับเรือน)
    ชันษาปี(ย่อหน่อยคุณหนุ่มทิยพ์เขียนแล้ว) ทางลัคนา ๕+๓ มรณะ-พันธุ(ปัตนิ) สลับเรือน ย้ายบ้าน เสียญาติผู้ใหญ่(๕)
    ทางตนุลัคน์ขยายว่า พันธุ(ปัตนิ)-ปุตตะ(มรณะ)-ตนุ(พันธุ) สภาพครอบครัวเปลี่ยนแปลงสูญเสียรวดเร็วไม่ทันตั้งตัว
    ดูจากพื้นดวงอย่างเดียว ปีนี้เป็นปีที่จะสูญเสียเสียหายเกี่ยวกับญาติผู้ใหญ่อย่างไม่คาดคิด ก่อนจะได้ทุกขลาภ(มรดก)และอาจย้ายบ้าน

มาดูดาวจรประกอบกับจรในช่วงเกิดเหตุเพื่อให้ได้รายละเอียดเพิ่มเติม

เรือนจันทร์(วัย)มี ๕ (ชันษาปี)ย้ายราศีทับ ๗(ภูมิปี) เกิดการเปลี่ยนแปลงใหญ่(๕+๗) อันเกิดจากความสูญเสีย(๗+๒)
    ในครอบครัว(๕พันธุ) แบบไม่ทันคาดฝัน(๐ในเรือนพฤหัส) ทำให้ได้ลาภใหญ่ของเก่า(๕-๗ใหญ่และเก่า) คงเป็นมรดกหรือของตกทอด
    ภูมิเดือน(๖) เดิมอยู่อริ จรอยู่ศุภะ ๖ (อริ+ศุภะ)+๔(กระทันหัน) ความราบรื่นในชีวิตมีปัญหาหรือพ่อป่วยหนักมาก(๖เกษตร+๔คู่ธาตุ)
    จรเดือนมรณะเจอ๕(ชันษาปี)พบกับความสูญเสียในครอบครัว(๕พันธุ+๓มรณะ) ตามดาวจร ๓ กุม ๘ ทับลัคนาพอดี
    ๘(เป็นวัยย่อย) ร่วม ๓(อิทธิพลเดือน) บวกกับ ๘ ราหูย้ายราศี(คืนที่30มิ.ย.พอดี) กลายเป็นจุดทำเหตุขนาดใหญ่เพราะพึ่งย้ายราศีมีกำลังมาก
    ๓(มรณะหลัก-สหัชชะรอง)+๘(อริ) เกิดการสูญเสีย(มรณะ)อย่างรวดเร็วมาก(๓๘คู่ลม)ในชีวิต(ทับลัคนา)อย่างใหญ่หลวง(คู่ธาตุมีกำลัง)
    ตามเจ้าเรือน๔ ก็ไปร่วม ๑ ได้รับแสงในเรือนกัมมะ หมายถึงเรื่องกระทันหันและเป็นเรื่องใหญ่ ๗ ภูมิปียังจรทับ ๘ เดิมอีกด้วย(๘มีกำลังเพิ่ม)
    ชันษาเดือนสิงห์มี๙(กรรมเก่า) ๑ มีกำลังมากจรให้แสงเรือนพุธ ส่งกำลังใหญ่เรือนกัมมะเจ้าชะตา เป็นกฏแห่งกรรมเดิมส่งผล
    เรือนวินาสน์ทำงาน(๑ชันษาเดือน) ๑(๙แฝง)+๔ จึงเป็น วินาสน์+กัมมะ เรื่องเสียหายกระทันหันจากกฏแห่งกรรมเดิมส่งผล(๙จรร่วมย้ำ)
    ช่วงเดือนนี้จึงสรุปว่า จะเกิดการเสียหายใหญ่ชีวิตจะหักเหหรือพ่อป่วยหนักมากและเป็นกฏแห่งกรรมเดิมส่งผล ยากแก่การหลีกเลี่ยง

ไล่ไปถึงวันเกิดเหตุ ๑ ให้แสงเรือนกัมมะ เรือน๔ มีกำลังรอรับเหตุ คืนนั้นราหูกำลังย้ายข้ามราศี(ดาวใหญ่ย้ายราศีมีพลังมาก)
    กระทบกับ๓(ภูมิวัน-จุดเดือน) ส่งกระแสไปหาเจ้าเรือน๔ ในเรือนพันธุ เรื่องจึงไปลงกับญาติผู้ใหญ่และร่วม๓มรณะกำเนิดจึงถึงแก่ชีวิตได้
    ๔+๓ กำเนิดจึงหมายถึงเสียญาติผู้ใหญ่หรือย้ายบ้าน ๓+๘จรบอกว่ากระทันหันและทำงานพอดีในช่วงนั้น(เรียกว่าวันนั้นพอดี)
    จุดวันเริ่มที่กรกฏ ร่วม ๒ จรตัดกระแส ๕+๒(เกษตร) เวลาพอดีกันจึงเกิดกระแสปะทะ ๕+๒+๗ เกิดการเปลี่ยนใหญ่ในชีวิตและเป็นการสูญเสีย
    ทั้งหมดเป็นดาววัย+มีกำลัง+๒ตัดแสง เรื่องที่เกิดเป็นเหตุใหญ่ที่มีผลกระทบทั้งชึวิต กระทบความสงบสุขในชีวิต(ลาภะรับผล)

หาจุดที่มีกำลังที่สุดว่าไปเกิดเรื่องอะไรกันแน่ เรื่องกระทันหันมักจะไม่ใช่เกิดจากดาววัยโดยตรงไปมองดาวให้แสงใหญ่ ๑ ได้เลย
    ๑ ไม่ได้จรทับอะไรแต่เล็งเรือนพันธุ(๓+๔เดิม)ผลไปเกิดพันธุ ให้แสงเรือนพุธ ตามไป ๔+๖ กุมกันในเรือนศุภะเป็นเกษตรเน้นที่เรือนนี้
    บวกกับ๔ รับกระแสดาวที่ทำงานวันนั้นคือ ๓+๘ เรื่องจึงไปหวยออกตาม ๔ ไปถึง ๖(ภูมิ) ที่มี ๗ ร่วมเรือนแฝงมา(ภูมิปีให้กำลังต่อ)
    ศุภะจร-พันธุเดิม รับผลเสีย ๔ บอกเหตุการณ์เป็นเรื่องกระทันหัน ศุภะ-พันธุ เรื่องจึงไปออกที่เสียญาติผู้ใหญ่ เพราะ ๖ จรเน้นที่ศุภะ
    จึงน่าจะเป็นบิดามากกว่ามารดา หรือญาติที่ให้การดูแลเจ้าชะตา เพื่อความชัดเจนดูพันธุกับจันทร์กำเนิด ไม่ถูกดาวจรเบียนไม่มีดาวทับ
    ศุภะถูกดาวมีกำลังกด ๑ เป็นชันษาเดือนและจุดจรวัน(สิงห์) ส่งแสงให้๔จรทางเรือน ร่วม ๖ ในศุภะ เรื่องนี้จึงไม่ใช่มารดาแต่เป็นบิดา
    หรือญาติผู้ใหญ่ที่ทำหน้าที่ดูแลเจ้าชะตาคล้ายบิดาต้องรับผลทางจรนี้ไป

สรุป เจ้าชะตาจะเกิดการสูญเสียญาติผู้ใหญ่(ชาย)หรือบิดาในวันเกิดเหตุอย่างไม่ทันคาดคิด เรื่องจะเกิดเหตุเร็วมากไม่ทันตั้งตัว
    และจะเป็นผลกระทบเปลี่ยนแปลงไปทั้งชีวิตของเจ้าชะตาต่อไป

ป.ล.ผมทำนายตอนรู้เหตุการณ์แล้ว จึงเป็นการฝึกฝนวิชาอาจจะยาวหน่อยแต่เพื่อทบทวนแนวทางการทำนายต่อไป(ทายจริงคงไม่ราบรื่นแบบนี้)

14. sayank เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่ 4 โอนเงินแล้วครับ จำนวน 660.25 บาท เวลา 08.02 น. ครับ

15. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

เช้าวันนี้พี่นิ่มโทรฯมาปรึกษา ความว่าเจ้าหน้าที่ของวัดคังคาว มาติดต่อขอผงวิเศษฯ เพื่อนำไปทำรูปเหมือนหลวงพ่อเฒ่าองค์ใหญ่ พี่นิ่มสอบถามว่าควรหรือไม่?

เรื่องที่มีวัดต่างๆมาขอผงพี่นิ่มนั้น เป็นเรื่องปรกติ แต่ส่วนใหญ่จะขอผ่านทางวัดป่าแดง แล้วให้เครดิตวัดป่าแดง มีบ้างที่ตามมาขอถึงบ้านหรือขอซื้อช้อนละหมื่นก็เคย

มีกระทั้งเซียนพระฯที่ชอบสร้างพระฯเครื่อง หรือตั้งตัวเป็นเกจิก็มี หรือเป็นพระที่สร้างเครื่องรางสายเสน่ห์ให้กับสาวพัทยาก็มี ทำให้หลายครั้งที่พี่นิ่มต้องลำบากใจ และฝากให้ทางวัดป่าแดงไปดำเนินการแทน เพราะเจ้าตัวกลัวว่าจะเอาไปทำเครื่องรางแปลกๆแล้วบอกใช้ผงของนิ่ม!

แต่เช้าวันนี้พี่นิ่มพยายามจะบอกผมว่า เป็นวัดค้างคาว ที่หลวงพ่อเฒ่าผู้อาจารย์ของหลวงพ่อกวยอยู่จำพรรษา มาของผงฯ

ผมต้องลำดับให้พี่นิ่มฟังใหม่ว่า เป็นวัดคังคาว ไม่ใช่วัดค้างคาว และหลวงพ่อเฒ่าท่านก็มีอายุกาลสูงเกินหลวงพ่อกวยจะทันได้เห็นสังขารท่าน แต่หลวงพ่อกวยให้ความเคารพอยู่มาก ในฐานะที่พี่นิ่มเอาลายสักของหลวงพ่อกวยไว้ที่หัวไหล่ ก็ต้องนับหลวงพ่อเฒ่าเป็นอาจารย์ปู่ไปด้วย

ผงวิเศษฯชุดนี้ จึงสมควรมอบถวายบูชาด้วยความตั้งใจ ขอเพื่อนสมาชิกโมทนาร่วมกันกับพี่นิ่มครับ

16. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

พระปิดตามหาบูรพา

ผมรับจองแค่วันอาทิตย์ที่จะถึงนี้นะครับ จะได้จัดส่งให้ได้โดยเร็ว ถือเอาแค่พอครึกครื้น รายได้จะเอาไปซื้อโฆษณาตอบแทนทางเวปพลังจิต

17. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

มรดกที่พูดถึงน่าจะเป็นอสังหาริมทรัพย์ ถ้ายึดที่ดาว๗เดิมเป็นประ แต่ปีนี้จรเป็นอุจจ์ คงได้ดูแลที่ดินไปพอสมควร(ขออภัยเจ้าของดวง)

แต่ถ้าดูทางชันษาจร จะเห็นว่าดาว๕เดิม อยู่ในตำแหน่งราชาโชค ได้ลาภแน่ แต่เป็นลาภแบบพฤหัส คือได้มาโดยถูกต้อง ได้มาโดยชอบธรรม และได้มาโดยเสน่หา

หากคุณพ่อเป็นข้าราชการ ก็จะได้ไฟพระราชทาน แต่หากเป็นผู้นำชุมชน ก็จะได้รับเกียรติจากคนในหมู่บ้านในวันงาน

18. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ดวงนี้จะถึงวันเกิดในวันที่25 ก.ค.57
    ดวงนี้น่าทาย คุณghostlinux ลองดูครับ

19. sa_nakorn เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบูชา พระปิดตามหาบูรพา 3 องค์ครับ ขอบคุณครับ

20. ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005

ดวงเพื่อนสมาชิกหรือครับ ทายจรโดยรวมหลังวันเกิดเลยละกัน

อายุ 31 ปีเต็ม พระพุธเสวยอายุ พระราหูเสวยแทรก ภูมิปี ๗ จรปี กรกฏ
    ชันษาจรราศีกรกฏ เรือนมรณะ ตนุชันษาปี ๒ อยู่มกรเรือนกดุมภะ
    พุธถูกราหูคู่ศัตรูเสวยแทรก เป็นช่วงมีปัญหา พุธเดิมอยู่มรณะ ราหูอยู่อริ
    ทำให้ช่วงอายุนี้สุขภาพมักมีมีปัญหา และอาจจะมีปัญหาทะเลาะกับคนรอบข้างได้ง่าย
    เนื่องจากปีนี้ ๕ ตนุลัคน์จรเข้ามรณะ จึงเป็นช่วงเปลี่ยนแปลงโยกย้ายของชีวิต ไปเมืองนอก
    และเป็นจุดชันษาปีและจรปี เน้นผลเรื่องมรณะเป็นพิเศษ เรื่องสุขภาพต้องระวังไว้บ้าง อาจจะป่วยได้ง่าย
    ๕ เป็นเจ้าเรือนพันธุนอกจากโยกย้าย ให้ระวังญาติผู้ใหญ่อาจจะป่วยด้วยนะครับ
    ภูมิปีเป็น ๗ เดิมอยู่ลาภะปัจจุบันมี ๗ จรทับเน้นเรื่องลาภะด้วย เหมือนจะเป็นช่วงได้ลาภใหญ่
    แต่เรือนเสาร์มี ๒(มรณะ) ลอยอยู่และทำงานด้วย ปีนี้อาจจะมีเกณฑ์ได้ทุขลาภเสียแล้วจึงได้มา

โดยรวมปีนี้เจ้าชะตามีเกณฑ์เปลี่ยนแปลงใหญ่ อาจจะโยกย้ายบ้านได้ ที่สำคัญต้องดูเรื่องสภาพสมรสก่อน
    ว่ามีคู่หรือยังจะมีผลต่อการทำนายด้วย ให้ระวังเรื่องสุขภาพไว้อาจจะป่วย ถ้าญาติผู้ใหญ่ป่วยอยู่ให้ดูแลเป็นพิเศษ
    เพราะเหมือนจะมีลาภใหญ่ที่มีที่มาจากความสูญเสียอยู่ด้วยครับ

ไม่ได้เน้นว่าสนใจเรื่องไหนทายกว้างๆไปก่อนนะครับ