เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

1. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

คุณไม่ได้แนบดวงมา ผมเลยขอเว้นไว้ก่อน ว่างแล้วจะเอาดวงมาแปะให้พี่ศนิวารหรือคุณghostlinux ดูให้อีกที

เรานับการสูญเสียจากการรับมาเป็นเจ้าของ ว่านั้นของเรา นี่ของเรา
    แต่ความจริง การดำรงอยู่ของแต่ละสิ่งมีวาระ ไม่มีอะไรจากไปโดยสิ้นเชิง

ผมเองก็แก่ไปทุกวันเวลา ไม่มีบุตรดูแลยามแก่เฒ่า ได้แต่เตรียมตัวยามชราคอยดูแลกันเองสองคนผัวเมีย ไม่คิดว่าผมจะดูเวลาตายของตัวเองบ้างรึไง?

หลายครั้งที่ผมแนะนำคนรัก ว่าการที่เราไปยึดมั่นถึอมั่น มันจะทำให้เราสูญเสีย
    หากในพื้นดวง เราจะต้องเสียของรัก แต่เรารีบชิงสละของรักหรือทำใจยอมรับกับการไม่มีของรัก เราจะไม่เสียอะไร... พูดง่ายแต่ทำยาก แต่หากทำได้ เราจะเป็นคนเหนือดวง

ช่วงเวลาแบบนี้ คุณจะมากังวลกับการสูญเสียไม่ได้ เพราะเรื่องมันเกิดขึ้นมาแล้ว คุณต้องรู้เท่าทันและเดินหน้าต่อไป คุณต้องผลิกวิกฤตให้เป็นโอกาส

คุณต้องใช้ช่วงเวลาแบบนี้ ทำเรื่องที่สำคัญที่สุดก่อนเป็นอันดับแรก คุณรู้ว่าสิ่งนั้นคืออะไร เวลาเป็นสิ่งมีค่า และไม่มีขาย ตอนนี้คุณถือสิ่งมีค่าอยู่ในมือ ใช้มันให้เป็นประโยชน์ครับ

คุณดูรอบตัวคุณ ดูว่ามีใครเข้มแข็งไปกว่าคุณบ้าง ถ้ามี คุณต้องสนับสนุนเค้า ถ้าไม่มี ก็ตัวคุณนั้นแหละที่จะต้องเข้ามาเป็นหัวเรือนำพาทุกชีวิตให้มันผ่านไปได้

ตัวเรากายเราเป็นดังเปลือกหอย จิตวิญญาณเหมือนปูเสฉวน ร่างกายนี้มันหมดอายุแล้ว มันต้องเปลี่ยนร่างใหม่ คุณเห็นปูเสฉวนเปลี่ยนบ้านหลังใหม่ คุณจะไปเศร้าใจไหม เค้าจะได้ร่างใหม่ที่สดใสกว่าเก่า และหากคุณมีโอกาสหาร่างใหม่ที่อยู่ในภาวะงดงามสุขสบายกว่าเดิมได้ คุณจะทำไหมครับ....

ตอนนี้คุณมีโอกาสพิสูจน์ ว่าสิ่งที่เราเคยได้ยินได้ฟังมานั้น มันเป็นเรื่องจริงหรือไม่ จริงหรือไม่ว่าคนเป็น ทำบุญให้ผู้ล่วงลับได้ จริงหรือไม่ที่คนเป็น สวดมนต์อุทิศบุญกุศลให้ผู้ล่วงลับได้ จริงหรือไม่ที่คนเป็น สร้างภพภูมิให้แก่ญาติผู้ล่วงลับได้

คุณมีโอกาสแล้ว คุณจะได้เข้าใกล้และชิดใกล้คุณแม่ได้มากกว่าเดิมทางจิตใจ และเข้าใกล้คุณพ่อได้มากกว่าเดิมทางจิตวิญญาณ คุณอย่ากังวลกับเรื่องอดีตเลยครับ เร่งทำปัจจุบันดีกว่า คุณทำได้ดีมาตลอดแล้ว ตอนนี้มาเร่งทำให้ดีขึ้นต่อไปดีกว่าครับ

2. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ศนิวารให้รายละเอียดของดวงลูกสาว
    ลูกสาวเกิดก่อนสว่างเช้าวันจันทร์(หรือเปล่า) ถ้าใช่ ดาวศุกร์อาจให้ผลไม่เต็มที่ครับ ถ้านับทางทักษา

๖ เป็นเจ้าเรือนมรณะ,สหัชชะ ถ้าอยู่ไกลบ้านหรือไปโตไกลบ้านน่าจะดีกว่า

พี่ศนิวารเห็น๖เด่น แต่ผมให้พี่ดูตนุลัคน์เพิ่ม ว่า ๕ได้ตำแหน่งมหาจักร ทางทักษา เป็นอุตสาหะ แต่๕มหาจักร ไม่ค่อยจะให้คุณทางโลก (ของผมทับลัคน์ด้วย กว่าจะตั้งตัวได้ก็เมื่อตอนแต่งเมีย คือได้เมียเป็นทรัพย์)

๑ เป็นเจ้าเรือนอริ ได้ตำแหน่งอุจจ์ในภพกุมภะ ดาวเจ้าเรือนกดุมภะไปลอยเป็นนิจในภพปุตตะ ถ้าให้ผมทายดี กว่าจะดีทั้งโยกทั้งหมุนเลยครับ แต่ทางทักษา๓เป็นเดช(แต่เป็นประ ไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วย) ๔เป็นศรีลอยช่วยเหลืออยู่ คุณghostlinux ทายไว้ดี เข้าใจง่าย ว่าจะได้คู่ครองช่วยเป็นคู่คิดคู่ศึกษา(1+4)

ดาว๐เล็ง๓ จะให้ทายยังไง?

๘ ได้ตำแหน่งราชาโชค แต่ตกภพมรณะ ผมทายว่าได้มรดก เป็นอสังหาริมทรัพย์ (ผมทายได้ เพราะสนิทกับคนเป็นพ่อ) 2+7 มันคู่ผลัดพราก ในภพวินาสน์ เจ้าเรือนยังลงมรณะซะอีก แต่ถ้าดู๙ว่าเป็นต่างประเทศ ก็น่าจะแก้ตรงนี้ได้ คุณghostlinux ทายดีอีก

ผมยังไม่เคยเห็นลูกสาว ตอนนี้อายุก็คงเป็นสาวเต็มตัวแล้ว ถ้าเจอตัวจะขออนุญาตพ่อตา เอ้ย! สารวัตรถ่ายรูปคู่ (ถ้าอนุญาตนะ) เพราะผมไม่ค่อยอยากเอาดวงหญิงลงเวปฯเท่าไหร่ ครั้งนี้เผลอนึกว่ายังเด็กเล็กอยู่ ถือว่าศึกษาละกัน

เรื่องการงานเจ้าชะตาผาดโผนเต็มที่ มีบทบาทในการบริหาร

ความรักในวัยเรียนเหมือน puppy love

ดวงลูกชาย ต้องเชียร์ให้เข้าโรงเรียนประจำ ดาว๖ครองอายุ21ปี หลังจากนั้นได้ใช้ชีวิตเต็มที่ ได้ทั้งดีร้าย หากดูทางทักษา๘เป็นกาลีกุมกันกับ๑อายุและ๔มูละ(ประ) ในภพศุภะ ถ้าไปต่างประเทศคงดี รอให้อายุถึงวัย๓ก็ประมาณ40ต้นๆ จะมีเกียรติยศมากมาย

เด็กผู้ชายมีนิสัยเรียบร้อยเป็นระเบียบและมุ่งมั่นมาก หน้าตาหล่อเหลาเชียว

สารวัตรวินัยมีบุตรคนแรกก็เมื่อเกือบ20ปีที่แล้วหรืออายุ30ขวบปี แต่น่าจะมามีฐานะอันดีน่าจะประมาณอายุ40ปีตอนช่วงมีบุตรชาย

ไว้จะลองถามเทียบวิชาให้ครับ

ขอบคุณคุณพี่ศนิวารที่ยังไม่ทิ้งวิชาและคุณghostlinux มากๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. มดดำน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่หนุ่มทิพย์ คุณ ghostlinux และ เพื่อนสมาชิก

ได้บทสรุปของปัญหาที่เกิดขึ้นแล้วครับ
    ขออนุญาตใช้อุปมาอุปมัยเปรียบเทียบนะครับ

บทเริ่มของปัญหานี่คือ หัวหน้างานคนเก่าสร้างความเสียหายให้องค์กร เพราะองค์เป็นเหตุ*( จำกัดทรัพยากรที่จำเป็นต้องใช้ ) เมื่อเกิดปัญหามากขึ้น วิธีแก้ปัญหาขององค์กร คือ เปลี่ยนตัวหัวหน้า

อันดับแรกผมได้รับการทาบทามให้มาเป็นหัวหน้างานคนใหม่ หมายความว่า ถ้าผมยอมรับตำแหน่งนี้ พี่หัวหน้าคนเก่าต้องถูกย้ายออก ( หรือ เอาออก ) ซึ่งโดยมารยาทและสามัญสำนึก ไม่ควรต้องเป็นเช่นนั้น

ผมจึงไม่รับตำแหน่งนี้ ( โดยมารยาทคนทำงานวิชาชีพเดียวกัน เพื่อไม่ให้หัวหน้าคนเดิมต้องออก และเรามองออกถึงปัญหาในอนาคต ) ผู้อำนวยการ (ผอ.) ก็ยอมโอนอ่อนผ่อนตาม แถมเสนอขึ้นเงินเดือนให้

สุดท้าย ผอ.ก็ย้ายหัวหน้าคนเดิมออก (ตำแหน่งว่าง...มีปัญหาอีกละทีนี้....ไม่มีใครรับผิดชอบโดยตรง )

วันอังคารที่ 8 กค 57 ... ผอ.เรียกพบ แจ้งอ้อมๆว่างานเดิมที่ผมทำ มันมีปัญหา ???

สรุป ตามที่ผมเข้าใจคือ เป็นการบีบบังคับให้รับตำแหน่งใหม่.... ( เลื่อนขั้นสูงขึ้น ) ... ผมปฏิเสธไม่รับตำแหน่ง.....

มองง่ายๆๆ.... งานสบาย มีเวลาพักมากมาย เงินเพิ่มอีกอย่างน้อย 50%

มองยากๆๆ.... เราต้องทำในสิ่งที่ได้รับคำสั่ง หรือแรงกดดัน เพื่อประหยัดทรัพยากรที่จำเป็น ....เพื่อ....กำไรขององค์กร ??? ( มันใช่มั้ย ??? )

อุปมาอุปมัย เหมือน .... ร้านขายปลาเค็มตากแห้ง จ้างคนงาน ด้วยเงินเดือนสูงๆ ... แต่... คนงานต้องช่วยทำให้มีกำไรมากๆๆ ตามที่เจ้าของร้านสั่ง

การทำปลาเค็มตากแห้ง... อยากกำไรมาก ก็ต้องประหยัดต้นทุน .... แทนที่จะใช้เกลือหมักปลาก่อนตาก....( กำไรมากๆๆ ต้องแบบนี้ ) --> ใช้เกลือน้อยๆ .. ตากแดดไม่นาน .. แล้วรีบขาย
    ( ประหยัดเกลือ --> ลงทุนน้อย --> กำไรก็เพิ่ม ... )

แต่... เมื่อเกิดปัญหา คนที่รับผิดชอบคนแรกคือ คนงาน ... (ลูกค้าเอาเรื่ง --> ถูกฟ้องร้อง หรือ ถ้าลูกค้าไม่เอาเรื่อง --> รอดตัว ... แต่ ยังไงก็บาปทั้งคู่ ... )

เจ้าของร้านได้กำไร ...( ไม่รู้ไม่ชี้ )

....... เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า คนเรา รู้ผิดชอบชั่วดี มีคุณธรรม ไม่ทำในสิ่งที่ผิด ไม่ให้สินจ่างรางวัล มาบดบังตา ...ก็ไม่ต้องรับผลของการกระทำนั้น ( คดีความ )

....บทสรุปสุดท้าย .... ผมคงไม่เหมาะที่จะทำงานที่นี่แล้ว ...... ตำแหน่งนี้มันมีความเสี่ยงสูง ทั้ง... คุก และ นรก....

ขอบคุณที่สละเวลาอ่านนะครับ

4. ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    มาเสริมเรื่องดวงอีกหน่อย ผมเป็นประเภทดูรอบแรกจะอาศัยดูผ่านแบบรวดเร็วไปก่อน
    แล้วค่อยไปนั่งนึกว่าเราลืมเก็บรายละเอียดตรงไหน ผิดพลาดตรงไหนทีหลัง(เกือบทุกที)

ดวงน้องผู้หญิงทายผิดวันเกิดไป แต่โดยรวมๆไม่เปลี่ยนครับ ต่างตรงวัยไปหน่อยไม่มาก
    ที่ผมคิดว่าจะอาจจะได้คู่คนไกลหรือต่างชาติ เพราะจากตนุเศษ ๘๙ จะเป็นปัตนิของตนุเศษด้วย
    เราก็บวกคุณสมบัติคู่ที่เป็นคนไกลและมีฐานะ(ราชาโชค+เกตุ)ทำให้แนวโน้มอาจจะได้คู่ต่างชาติเพิ่มขึ้นครับ
    ๖ ที่เป็นปัตนิเกษตรจะทำให้คุณสมบัติคู่มีฐานะดี หน้าตาอาจจะดี ถ้าให้เหมาะควรเป็นต่างชาติปัญหาจะน้อยที่สุด(ไม่ใช่ผมเชียร์ของนอกเน้อ)
    ๖ เป็นกดุมภะเกษตรด้วย ถ้าได้คู่จนในอนาคต แล้วผมยังไม่ตายไปซะก่อน รบกวนแจ้งผมด้วย(ฮา)

๓ อยู่ในเรือนปุตตะถูก ๐ เล็ง ตรงนี้เป็นพันธุของตนุเศษด้วย ๒เจ้าเรือนอยู่วินาสน์(ลาภะเกษตร)
    ข้อดีคือ เป็นผู้มีโชคลาภลอยเป็นประจำ ข้อเสียให้ระวังอุบัติเหตุ และตรงพันธุตนุเศษนี่หละที่บอกว่าพ่อเป็นตำรวจ
    แต่จุดนี้เสียในเรื่องการมีชีวิตคู่ไปหน่อย บั่นทอนการครองเรือนครับ
    ข้อดีพอถึงวัยอังคารเสวยอายุ และแต่งงานแล้วถ้าไม่มีฐานะมั่นคงผมจะได้รื้อตำราทิ้ง(ไม่มีเขียนในตำราหรอกผมผสมเอาเอง)

และอย่างที่บอกผมมักดูรอบแรกแบบรวดเร็วเข้าว่าไว้ก่อน ผมจึงผสมดาวไม่ครบเท่าไหร่ แบบโดดข้ามไปเสียเยอะ
    ๓ เป็นสี่กับ ๑๔ เกณฑ์กันแบบนี้ หมายถึงพ่อเป็นข้าราชการ(ตำรวจไม่ก็ทหาร)
    แต่ถ้าอ่าน ๒๗ ที่โยคส่งธาตุให้ ๔ พันธุด้วย อันนี้จะระบุว่า เป็นตำรวจมากกว่าทหาร
    ตอนอ่านเรื่องคู่และการครองเรือน ผมก็ลืมผสม ๕ เข้าไปด้วยเพราะแฝงแสงผ่านเกษตรอีกแหะๆ
    จะเห็นว่าถ้าอ่านจริงๆ ดาวมันจะผสมกันหมดทั้งสิบดวงเลยครับ มีน้ำหนักการผสมต่างกันไป อันนี้ฝึกยันแก่เลย

ดวงน้องผู้ชายเนื่องจากยังเด็กเลยไม่อยากชี้วาสนา จะเป็นการชี้นำต่อผู้ปกครองเกินไป
    แต่พื้นฐานฉลาด มีกลุ่มดาวราศีมีน ๑๔๘ ตรีโกณหนุน ผู้ใหญ่ให้การสนับสนุนดี
    และดวงนี้ดีไม่ดีอาจจะไปรับราชการตามพ่อด้วย แต่เรื่องอาชีพมันดูยากยังไม่ฟันธง
    กลุ่มดาวสัมพันธ์กันดี ดวงแบบนี้ถ้านับตามวัยพอวัยเลขสามแล้วถึงจะดีครับ เรียกว่าให้ดีอาจจะต้องช่วงมีครอบครัวแล้ว
    ไว้อยากรู้อะไรเป็นกรณีเฉพาะค่อยว่ากัน เด็กน้อยอยู่ไม่เหมาะจะชี้นำมากในเรื่องชีวิต

5. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าผมดูจากตนุเศษ เจ้าชะตาเป็นคนรักที่จะทำเงิน ปัตนิไปอยู่กดุมภะลัคน์ทับตนุเศษ เจ้าชะตาคาดหวังคู่ครองเป็นทรัพย์อยู่

๖เป็นสหัชชะและมรณะ แต่ไปอยู่วินาสน์ของตนุเศษ เจ้าชะตาไม่กลัวเรื่องเดินทางไกลบ้าน ถ้าได้ตังค์ทำได้หมด

ถ้ามีเหตุให้ต้องเสี่ยง(ปุตตะลัคน์) ก็จะเลือกผลตอบแทนเป็นเพื่อความมั่นคง(พันธุตนุเศษ)

ลองดูจากตนุเศษต่อทั้งดวง มองเห็น๘ เป็นลาภะไปลอยในปัตนิ
    ๒พันธุ ไปลอยในลาภะ
    ๗ กัมมะไปลอยในลาภะ
    ๕ที่เป็นตนุลัคน์ ไปตกมรณะ คือไม่สนใจตัวเอง ขอให้สำเร็จก็ใช้ได้
    ๓กดุมภะของลัคน์ไปลอยเป็นพันธุ เชื่อมั่นว่าเงินจะทำให้เกิดความมั่นคงแก่ชีวิต

ผมไม่ค่อยทายนิสัยเท่าไหร่ อาจจะผิดก็ได้ แต่ถ้าทายนิสัยถูก ก็เป็นเด็กที่มุ่งหวังความสำเร็จทางการเงินไว้ไม่น้อยเลย....

6. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ผมทายไปแล้ว ว่า
    3+7 ผมอ่านเป็นคู่กรรโชค ลอยในเรือนพันธุ ที่หมายถึงเอกสาร-สัญญา ลอยทับคู่ ๑+๘ คู่เสื่อมเกียรติ

เรื่องที่จะเกิดขึ้นถัดมา ประมาณช่วงวันที่ 23 ก.ค.
    1จะย้ายมาเป็นคู่มิตรกับ5 ทางทักษา 1คือบริวาร 5คือมนตรี ในทีนี้ผมทายว่า 1คือพยาน 5คือผู้ใหญ่/ผู้ตัดสิน

4จะย้ายมาเป็นคู่บัญฑิตกับ5 ทางทักษา 4คือศรี ได้ที่ปรึกษาดี ถ้าขึ้นโรงขึ้นศาลก็ทายว่าได้ทนายเก่ง

คุณหมอมาเฉลย ว่า (3+7) โดนบีบ ให้รับงาน(3คือกัมมะ=งาน+7คือปัตนิ=ร่วมกัน)

ผมทายวันเกิดเหตุ
    แต่1 ที่ย้าย ไม่ได้หมายถึงแค่บริวาร แต่หมายถึงเกียรติยศของตัวเอง และ5ไม่ได้หมายแค่มนตรี แต่หมายถึงคุณธรรม
    ทั้งเกียรติ+คุณธรรม ทำให้ตัดสินใจเองได้ ไม่ต้องรอการตัดสินจากคนอื่น

แต่4 ผมยังทายว่าเป็นศรี ในการพบปะเจรจายังจะได้เปรียบอยู่

ถ้าคุณหมอย้ายออกจากที่เก่าแล้วช่วยบอกด้วยว่าโรงพยาบาลไหน ผมจะได้เลือกใช้บริการ

ผมยอมเป็นคนไข้ แต่ไม่ยอมเป็นปลาเค็มแดดเดียว......

..................

เรื่องงาน ดูที่ดาว ๓
    ตอนนี้ยังลอยอยู่ที่ราศีตุลย์ กว่าจะย้ายไปที่ใหม่ ก็วันที่3 กันยายน
    ถึงช่วงนั้น จะนึกทบทวนตัวเองและรายได้อีกครั้ง

7. บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    สวัสดีครับ ได้โอนเงินจำนวน 360.59 บาทเช้านี้เวลา 0820 น. แล้วครับ
    สถานที่อยู่ยังคงเดิมครับ

รบกวนคุณ FunFun บันทึก ลำดับผมอยู่ท้ายตารางครับ

ขอบคุณครับ

8. New Collector เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2009
  9. New Collector เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2009
    ขอถามพ่อหมอทั้งหลาย ณ.ปัจจุบันมีการกำหนดวันและเวลาเกิดของเด็กได้จากฝีมือหมอ จะทำให้ดวงชะตาของเด็กคนนั้นเป็นไปตามเวลาเกิดที่ตั้งใว้หรือเวลาเกิดที่ควรเป็นไปตามธรรมชาติครับ

10. Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยดูรายการ ทีวี รายการ หนึ่ง มีการดูเวลาปฏิสนธิด้วยครับ ขั้นนั้นเลย:cool:

11. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

คนโบราณ ไม่ได้ทำกิฟท์ (ไม่นับวรรณกรรม) การดูเวลาปฏิสนธิ ผมยังไม่เห็นความจำเป็น เกิดตอนไหน ก็ใช้ตอนนั้นตั้งดวงกำเนิด

หากเกิดเวลาดึก ก็ดูยาม ว่าอยู่ในช่วงยามไหน เค้ายังตั้งดวงกำเนิดทายกันได้

แต่สมัยนี้ ต้องนับนาที ถึงจะผูกดวงกันได้แม่นยำ

ผู้ให้กำเนิดเป็นผู้มีอิทธิพลต่อเด็กที่เกิดมา การกำหนดเวลาเกิด จึงมีอิทธิพลต่อเด็กโดยตรงแน่นอนครับ

พ่อแม่ที่เอาใจใส่เด็กที่จะถือกำเนิด ย่อมได้รับการเอาใจใส่ผิดจากเด็กที่กำเนิดโดยฝากไว้กับธรรมชาติ

แต่การเอาใจใส่เด็ก มีผลบวกและลบต่อเด็กเช่นกัน

ยกตัวอย่าง เราเอาลูกไปฝากชาวบ้านเค้าเลี้ยง เจ้าของบ้านจับได้ว่าลูกสาวเราผิดระเบียบวินัย โดดหน้าต่างเที่ยวกลางคืน โดนจับมาเฆี่ยน เด็กวิ่งหนีไปฟ้องผู้ปกครอง เราจะยังกล้าไปเอาเรื่องเค้าอยู่ไหม เราจะไปขอให้เจ้าของบ้านที่เราเอาลูกไปฝากเค้าอบรมเลี้ยงดูมายืนขอโทษกลางตลาดหรือเปล่า
    แทนที่เราจะกตัญญูที่เค้าดูแลลูกเราอย่างเข้มงวด กับกลายเป็นเราจะไปประจานลูกตัวเองที่ไร้วินัย เด็กคนอื่นทำได้ เด็กเราทำไม่ได้
    ถ้าจะฟังเด็ก เราต้องฟังเด็กที่มีวินัย ....อ่ะ..อินเกิน ขอประทานโทษ

หมอสมัยนี้ชอบผ่าตัดตามฤกษ์ครับ เพราะมันสะดวกดี
    ถ้าปล่อยให้คลอดตามธรรมชาติ ก็ไม่รู้ว่าจะเมื่อไหร่ รอนาน
    สู้วางฤกษ์มาเลยดีกว่า จะได้รีบทำเวลาไปรับงานอื่นได้อีก.....ได้ตังค์เยอะด้วย

ผู้ให้กำเนิดเด็กตามฤกษ์ยามที่ดี ต้องมีความพิถีพิถันในการเลี้ยงดูเป็นปรกติ
    เพราะเมื่อให้ความสำคัญกับแรกเกิดแล้ว ย่อมจะให้ความสำคัญในการติดตามเลี้ยงดูเสมอไปเป็นที่แน่นอนครับ ฟังธง!

12. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

สมาคมรักสาวลาว....

ทุกวันพระฯน้องทำบุญใส่บาตร
    ส่วนพี่ใจจะขาดทุกวันพระฯ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=pvXnKs4_D3s]ทำบุญด้วยอะไร- สุเมธ + เดอะปั๋ง - YouTube[/ame]
    ............

ชุดแต่งกายบ้านเค้าแลดูสวยสง่าน่าดูชมเนอะ.... (แต่น้องเจมีก็โอเคนะ...งานนั้นใจจะวาย!)

13. บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    ชอบทุกภาพที่แลเห็น แต่น้องด้านขวามือของสาวน่ารักกลางภาพไม่ทราบตัดภาพเป็นอย่างไร ถึงเห็นแต่ลำตัวกับมือที่โผล่มาส่วนบนหายไปไหน!!!

14. rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    ร่วมบูชาพระปิดตามหาบูรพา 3องค์ครับผม ที่อยู่ทาง p.mครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

15. ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

ดวงคุณหมอมดดำน้อย ปีนี้ชนทั้งอริและศุภะ ยังไงก็คงต้องพบอุปสรรคปัญหาบ้างแต่ตามพื้นดวง
    ศุภะให้คุณสูงในปีนี้ พออริมาให้เจอปัญหา ศุภะก็ต้องนำความเจริญมาให้ด้วยครับ ปีแห่งการเปลี่ยนแปลงโยกย้ายพอดี
    ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ปฏิบัติธรรม รอดาวอังคารย้ายพ้นราศีตุลย์ไปราศีพิจิกในต้นกันยา เรื่องก็จะผ่านไปได้ด้วยดีครับ
    -----------------------------------
    ตนุเศษในตำราเก่าท่านตั้งเรือนใช้ร่วมเป็นเกษตรเรือนใน ใช้ทายกว้างกว่าเรื่องนิสัยใจคอ ทายเหมือนเป็นอีกลัคนาครับ
    ผมใช้สองแบบทั้งแนวของอ.อรุณ ลำเพ็ญ แล้วก็แบบเกษตรเรือนใน(ตนุเกษตร) เอาไว้ขยายเรื่องได้ดีครับ
    คุณหนุ่มทิพย์ ลองมองเรื่องราวจากตนุเศษ นอกจากนิสัยใจคอ เป็นเรื่องราวทางนามธรรมกับคุณสมบัติของชีวิตดูสิครับ

16. ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องนี้เป็นประเด็นถกเถียงกันอยู่ไม่น้อยครับ บางโรงพยาบาลถึงขั้นมีหมอดูประจำพร้อมให้บริการ ให้ฤกษ์ผ่าตัดคลอดโดยเฉพาะ

ความเห็นผม ยังไม่แน่ใจผลของการวางฤกษ์ผ่าตัดคลอดเท่าไหร่ คนเราเกิดมาก็ตามกรรมเดิมส่งผล
    มีผลจากดวงพ่อและแม่มาผสมประกอบ เวลาเราผ่าตัดคลอด ดวงแม่จะชี้ว่าถูกของมีคมเชือดเฉือน ต้องบาดเจ็บ
    แสดงว่าเราเกิดมาภายใต้ความบาดเจ็บเสียเลือดของแม่เรา ดวงผมก็มีคุณสมบัติแบบนี้(ผ่าตัดคลอดปกติไม่ได้วางฤกษ์)

ดวงที่ถูกผ่าตัดตามฤกษ์ถ้าอ่านย้อนไปที่แม่ยามเกิดดี จะเห็นเงาบาดเจ็บของแม่เสมอ
    ฤกษ์ที่ลางฤกษ์เกิดจากการเสียเลือดเนื้ออย่างตั้งใจ ผมถือว่าไม่มงคล ไม่นับที่ต้องผ่าตัดตามความเห็นของหมอนะครับ
    จะเป็นลางฤกษ์ติดตัวเจ้าชะตายันตายนั่นหละครับ

17. อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

สวยๆๆๆๆๆๆ ทันสมัย

ดูเกิบ ดูชุด ดูไอโฟน.............

18. Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

อัพเดท 23 ก.ค. 57

ขอบคุณครับ

19. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวันงานโรงเจที่สถานธรรมไท่หงถัง พี่นิ่มได้รับการร้องขอพระปิดตารุ่นกตัญญูจากทางสถานธรรม เพราะประสพการณ์ในท้องที่หนาหูมาก จะรอใครในตระกูลเสียอีกคงอีกนาน

พี่นิ่มมอบให้กับทางสถานธรรมไปจัดสรรตามสมควร 100องค์
    และ100องค์นี้ ทางสถานธรรมไท่หงถัง เปิดให้ผู้ร่วมงานทำบุญองค์ละ1,000บาท หมดก่อนงานจบพิธีฯเสียอีก ใครได้รุ่นนี้ไปโปรดเก็บรักษา

..............

พระปิดตามหาบูรพา ไปดังในหมู่นายตำรวจภาค2 เจ้าหน้าที่ทางหลวงก็ไม่อยากตกเทรนด์ ขอรับอนุเคราะห์ไป100องค์อย่างเป็นทางการ

พระปิดตารุ่นนี้ ไม่เหลือทำยาให้พี่นิ่มแล้ว....

..............

พี่นิ่มเคยมีโครงการณ์จัดสร้างพระกริ่งฯถวายหลวงปู่บัว วัดเกาะตะเคียน
    แต่หลวงปู่ฯบอกให้พี่นิ่มเอาพระปิดตาที่ทำอยู่นั้นแหละมาเสก ไม่ต้องทำเพิ่มแล้ว จะยกมาให้กี่ครั้ง พ่อก็จะเสกให้ อย่าไปเสียตังค์ทำเพิ่มเลย.....

สมัยหลงปู่หมุนอยู่ ท่าไปเสกที่ไหน ก็มีคนนิยมอยู่ แต่พอหลวงปู่ฯไม่อยู่ ใครต่อใครต่างตามเก็บให้ควัก...... ตอนนี้พระปิดตาที่หลวงปู่บัว เสกหนักที่สุดอยู่กับพี่นิ่ม ใครที่ยังไม่เคยมีเลย อย่าไปรอหลวงปู่บัวไม่อยู่ ถึงตอนนั้นจะเสียใจ

20. ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ผลไม้ที่สุกตามธรรมชาติกับสุกโดยวิธีจำบ่มนั้นสุกเหมือนกันแต่ต่างกัน
    การคลอดของคนก็เหมือนกัน อะไรที่ฝืนเกินไปมักไม่ดีในภายหลัง