เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

1. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

อันดับที่25 คุณfunfun27 พิมพ์ชื่อผิด ที่ถูกคือ Ati_L510
    เล่นเอาผมเหนื่อย และเจ้าชะตาก็ไม่เคยทักท้วงว่าผิดเลย คงมาจองแล้วก็ไป

วิธีป้องกัน copy ชื่อจากในกระทู้บันทึกไปเลยครับ อย่าพิมพ์เอง มีโอกาสผิดพลาดง่าย
    บางท่านส่งที่อยู่ผ่านพีเอ็มให้ผม แต่พิมพ์ชื่อผิด ยังยืนยันว่าแจ้งที่อยู่แล้วก็มี (ก็ผมไม่ได้รับจะให้ว่ากระไร)

2. วรัท เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2008
  3. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

จากในคลิป (ผมดูไม่จบ แค่ครึ่งเดียว)

ที่เรียกว่าเหล็กไหลเปียก
    พระอาจารย์พิจารณ์เรียกปรอทสำเร็จ พี่ศิริวิทย์ก็เอามาเขี่ยเล่น
    ท่านฯเอาไว้รักษาโรค ไว้ดูดซึมพิษ ดูดซึมแล้วจะเปลี่ยนเป็นสีดำ ต้องล้างด้วยน้ำมะกรูด แล้วจะคืนสภาพ ลักษณะเหมือนทราย แต่รวมตัวกันไม่ทิ้งกัน จับแยกกันได้ เอามารวมกันได้อีก น่ารักดี
    พระอาจารย์ฯท่านว่าเอามาหุงดีๆก็จะรวมตัวเป็นก้อน

ส่วนที่กระโดนออกมาตอนเปิดขวด ในคลิปเรียกหยาดน้ำฟ้า ผมกับคุณชนะ(พุทโธภควา)เขี่ยเล่นสนุกมือมาแล้ว มีลักษณะคล้ายปรอทไม่กลัวไฟ อยากเห็นขับรถให้ผมนั่งจะพาไปดู มีน้ำหนัก มวลหนาแน่น ตกน้ำก็จม แต่ไม่ผสมกับน้ำ กู้ขึ้นมาได้ ก็เอามาซับกับทิชชู ทิชชูจะดูดน้ำเหลือแต่หยาดน้ำฟ้า

เอามาชะโลมพระเครื่องได้ดี ผิวสีจะสวยมาก เงาแวววาวเหมือนเงินบริสุทธิ์

คุณบีฉลาด ถ้าจะเสียสตางค์ก็ขอให้เข้าใจว่าจะเสียเพื่ออะไร ถ้าจะเสียเพื่อความรู้ก็ต้องรู้ให้ละเอียดรู้ให้กระจ่าย

ผมโทรฯถามท่านพระอาจารย์พิจารณ์เรื่องนี้แล้ว แต่มีพาดพิงบุคคลอื่นด้วย เลยเอามาลงไม่สะดวก ขออภัย

ในคลิปจะมีการอธิบายถึงการกินปรอทหรือหยาดน้ำฟ้ารักษาโรค เรื่องนี้ผมไม่มีความรู้ ลองถามคุณพ่อประดู่ฯดู เพราะปู่ฯเคยกินปรอท แต่อาจจะไม่ใช่ปรอทจริงๆ อาจจะเป็นหยาดน้ำฟ้าก็ได้

4. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่มเติม

เหล็กไหลเปียกหรือปรอทสำเร็จ พระอาจารย์พิจารณ์ได้มาครั้งละ 1cc ไม่คุ้มกับการเดินทาง คงไม่แสวงหา

หยาดน้ำฟ้าทราวดี พระอาจารย์พิจารณ์เคยพบเห็นอยู่สามครั้ง ครั้งแรกที่เขาอ่าง หยดตกลงบนพื้นแล้วซึมหายไป
    ครั้งที่สองที่เขาหัวช้าง ตกลงพื้นอีก แต่เอาพระฯที่หล่อในถ้ำเข้าไปชุบได้ทันอยู่2-3องค์
    ครั้งที่สามที่เขาหัวช้างเช่นเดิม แต่ครั้งนี้มีประสบการณ์ เอาผ้าขาวขึงดักก่อนตกลงพื้น ได้มาจำนวนหนึ่ง (ประมาณตลับสีผึ้ง) และมีโครงการณ์จะดักในครั้งหน้าอีก

5. วรัท เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหนุ่มทิพย์คะ ทำบุญครั้งนี้เพื่อช่วยอาจารย์พิจารณ์สร้างโรงเรียน ซึ่งท่านเป็นครูบาอาจารย์ที่คุณหนุ่มทิพย์นับถือมานาน อีกอย่าง หากไม่ได้คุณหนุ่มทิพย์ ที่ต้องเหน็ดเหนื่อยคอยเป็นสะพานบุญให้เพื่อนสมาชิกได้ร่วมบุญกุศลแล้ว คงจะหาโอกาสทำบุญอย่างสบายใจได้ยาก ยินดีที่จะร่วมทำบุญทุกครั้ง เพราะได้กระโดดขึ้นสะพาน(บุญ)ที่คุณหนุ่มทิพย์ ทอดมาให้ตั้งนานแล้ว

ปล.ฝากถามท่านอาจารย์พิจารณ์ด้วยว่า เหล็กไหลที่ท่านกลืนลงท้อง ตอนไปตัดเหล็กไหลกะท่านอาจารย์สมพร เป็นเหล็กไหลประเภทไหนคะ เป็นห่วงว่าวันข้างหน้าเกิดอาพาธขึ้นมา หมอเอ็กเรย์ดู จะวินิจฉัยว่า พบก้อนเนื้อในกระเพาะอาหารค่ะ

6. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ทีหลังถ้าจะทำให้ผมหัวเราะ โปรดแจ้งเตือนก่อนนะครับ ผมสำลักกาแฟหมด!

ที่ท่านกลืนเป็นแก้วใสครับ ผมเล่าให้พี่นิ่มฟัง พี่นิ่มบ่นเสียดาย จะกลืนทำไม บอกให้ผมไปบอกพระอาจารย์ฯให้เอากระโถนมารอง ผมไม่บอกดอก ให้แกไปบอกเอง.....

เรื่องทอดสะพานนี่ก็อีก กะคนอื่นผมไม่รู้ กะคุณบีผมไม่ได้ทอดสะพานอย่างเดียวนะ ผมยังให้ท่าอีกด้วย.... อย่าหลงมาเชียว(555)

..............

เคยจำได้ว่าคุณหมอมดดำน้อยเกริ่นเรื่องพระบูชาพิชัยสงครา(บูชาดวงชะตา)
    เห็นอุปถัมภ์ผมมาครั้งนี้ตั้งหมื่น ผมเกรงใจมาก ทำไมไม่เก็บไว้ทำพระบูชาฯ ซึ่งค้ำชูดวงชะตาโดยเฉพาะเลย คุณบีเธอยังทำไว้เลย

เสธ.หน่องก็ยังเชื่อภรรยาที่ฝันถึง ตามมาทำถึงอยุธยา

คณะฯของท่านประยุทธ์30นาย(รวมท่านด้วย) ก็มาทำที่นี่ ตามคำแนะนำของหลวงพ่ออภิศิษย์ และทั้ง30นายตอนนี้คิดว่าได้ดิบได้ดีขนาดไหน...

เอาเป็นว่า หากไปตัดเหล็กครั้งนี้ได้มาพอประมาณ ผมจะเอาในส่วนของคุณหมอออกจำหน่ายออกหน้าให้ รายได้ไว้ทำพระบูชาฯ รายได้จากพระบูชาฯพระอาจารย์ฯก็นำไปสร้างโรงเรียนตรงตามเจตนาของคุณหมอเหมือนเดิม แบบนี้น่าจะโอเคนะค่ะ

7. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

อันดับที่40 จากตารางพระปิดตามหาบูรพา
    คุณsorboonsongsil ได้จัดส่งที่อยู่ให้ผมหรือยังครับ ถ้าส่งแล้วกรุณาreply หรือ forward มาให้ผมด้วยครับ เดี๋ยวตกขบวน

ผมจะทำงานได้ช้าลง หากต้องมาตรวจสอบทีละท่านแบบนี้นะครับ

8. พ่อประดู่09 เป็นที่รู้จักกันดี

การใช้ในอดีต

ป้องกันไม้ ล้างรูปดาแกร์โรไทป์ (daguerreotypes) เคลือบกระจกเงา สีสำหรับป้องกันเรือสกปรก (ยกเลิกเมื่อ พ.ศ. 2533) , ยาฆ่าพืช (ยกเลิกเมื่อ

พ.ศ. 2538) การทำความสะอาด และเครื่องปรับระกับในรถยนต์ สารประกอบของปรอทได้เคยใช้ใน ยาฆ่าเชื้อโรค ยาถ่าย ยาแก้ซึม และ ยาแก้โรค

ซิฟิลิส. นอกจากนี้ ยังมีการกล่าวหาว่า สายลับพันธมิตรชาติตะวันตกใช้ปรอทเพื่อก่อวินาศกรรมเครื่องบินของเยอรมัน โดยทาปรอทไว้บนอะลูมิเนียม

เปลือย ทำให้โลหะสึกกร่อนอย่างรวดเร็ว ทำให้เกิดความเสียหายทางโครงสร้างอย่างไม่ทราบสาเหตุ

ในประเทศสเปนยุคอิสลาม ปรอทใช้สำหรับการเติมสระน้ำประดับและน้ำพุ[2][3]

ในการประยุกต์บางอย่าง ปรอทสามารถแทนที่ด้วยโลหะผสมกาลินสแตน (galinstan: แกลเลียม + อินเดียม + ดีบุก) ซึ่งมีพิษน้อยกว่า แต่แพงกว่า

พอสมควร

ในวัตถุมงคลโดยเฉพาะกลุ่มเครื่องรางที่เรียกว่า เบี้ยแก้ ได้มีการใช้ปรอทบรรจุลงไปในตัวเบี้ยด้วยเช่นเดียวกันและพระกริ่งปวเรศรุ่นแรกเนื้อนวโลหะได้มี

ส่วนผสมของปรอทเช่นกัน[4]

ปู่เพียงแต่เล่าให้หลายๆคน ฟังว่า ในยุคที่คนไทยคลั่งหรือเห่อการเล่นแร่แปรธาตุ คือเป็นการหาวิธีฆ่าปรอทให้ตาย ว่ากันว่าถ้าทำให้ปรอทตายได้ก็

สามารถหุงทองได้ ในยุคที่ปู่บวชพระอยู่ก็อยู่ในช่วงของการเล่นแร่แปรธาตุผมน่าจะเคยเขียนไปแล้ว ถ้าจำไม่ผิดผมเคยเอาเรื่องที่วิศวกรใหญ่ของ

ไทยท่านหนึ่งเขียนถึงการเล่นแร่แปรธาตุใส่ไปด้วย คือบทความของท่านพิชัย วาสนาส่ง(อาจจะเป็นสถาปนิก) ท่านเขียนไว้เพื่อจะบอกว่ามันไม่สามารถ

ทำได้จริง ขนาดเศรษฐีที่ตรอกหมอเพชรหมอพลอย ยังหมดตัว วิธีทำก็คือเอาทองแดงมาตะไบให้เป็นผง แล้วผสมลงไปในปรอก ก็จะได้ก้อนปรอทปน

ทองแดงต่อจากนั้นก็ตำราใครตำรามัน หรือหาเรื่องพลิกแพลงกันเพื่อฆ่าปรอทให้ได้เช่น เอาใส่ในท้องปลาไหล ย่างไฟ และมีคาถากำกับ หรืออาจจะใส่

ท้องปลาอื่นๆ หรือสัตว์อื่นๆ ก็สุดแล้วแต่ ปู่บอกว่าไม่เห็นใครทำได้ ที่มันมีวิธีมากมายและแตกต่างกัน เพราะมันทำไม่ได้ จึงต้องหาวิธีของตัวเองบ้าง

ที่มีคนพยายามก็เพราะมันมีข่าวว่าทางโน้นมีคนทำได้ หรือพระที่อยู่โน่นทำได้ และไม่มีใครพบกับคนที่ทำได้ เพราะคนที่ทำได้หายตัวไปแล้ว ปู่เล่าว่ากิน

ปรอทอยู่นานเหมือนกัน กินครั้งหนึ่งๆ ก็หนัก 1 บาท กินจนเวลานอนกับกระดาน จะมีเม็ดปรอทเล็กๆ ออกมาตามผิวหนังหล่นเกลื่อนบนกระดานที่นอน

ตอนหลังก็เลิก ปู่ไม่เป็นอะไร แต่หลวงตาเพิ่มที่เป็นอาจารย์ของปู่ตาบอด ผมมั่นใจว่าเคยเขียนไปแล้ว ตอนที่เขียนถึงเรื่องคดทับทิม,คดมะนาว,คดไม้ไผ่

และคดหัววัวฯ

ขณะที่ผมดูคลิบอยู่ ลูกเขยได้พาลูกสาวมากราบแม่บ้าน พอเขาเห็นเหล็กไหลเปียก ก็บอกผมว่า ที่ TANK STORE ที่เขาทำงานมีเพียบเลยเขาบอกผมว่า

พ่อระวังนะ...มันเป็นสารปรอท เขาคงลืมไปแล้วว่า ผมนี่แหละเป็นคนเอาสารปรอทอัดลงดิน ผมเคยเขียนไปแล้วในตอนที่มีคราบน้ำมันขึ้นเกาะเสม็ด

พวกผมทำงานเกี่ยวกับน้ำมัน อยู่กับสารปรอทมาเกือบ 75 % ของอายุการทำงาน ตามแท่นขุดเจาะที่เก็บน้ำมันดิบจะมีมาก มันเป็นสารหนัก คุณสมบัติ

อย่างที่เห็นในคลิปนั่นแหละ แต่คงไม่ใช่อย่างที่เราจะไปดูเขาตัดกัน อานุภาพของเหล็กไหล ผมเคยเล่าไว้ในเรื่องที่เกี่ยวกับคนทางภาคอีสานมารับจ้าง

เกี่ยวข้าวแถวบ้านผม เล่นการพนันหมดตัว แล้วถอดเอาพระกริ่งจากคอขายให้เจ้าของนา และบังเอิญขณะนั้นมีรุ้งกินน้ำปรากฏอยู่ ผมเห็นเขาอาราธนาพระ

กริ่งองค์นั้นแล้วฟาดไปบนอากาศ ปรากฏว่าสายรุ้งเหมือนกับขาดตอนเป็นริ้วเป็นทางลงมา ผมเอาไปเล่าให้ปู่ฟัง ปู่บอกว่าของแท้ และพระกริ่งองค์นั้น

บรรจุเหล็กไหลไว้แน่นอน การทำพระสมัยก่อนอาจจะไม่มีพิธีกรรมยิ่งใหญ่เหมือนสมัยนี้ เพราะส่วนใหญ่สร้างเพื่อเป็นอนุสรณ์หรือกุศลหรือเอาไว้แจกลูก

ศิษย์ และบรรจุเจดีย์ ไม่ใช่เพื่อค้าขาย ทั้งหมดที่ผมเขียนมาตั้งแต่ต้นของตอนนี้ผมไม่มีความรู้อะไรเลย ได้แต่ฟังเขาเล่ามา หรือก็แค่เห็นแต่ไม่เข้าใจจะมีรู้

ก็เรื่องสารปรอท เพราะบริษัทน้ำมัน หรือคนอยู่เรือน้ำมัน ถูกบังคับให้ต้องเรียน ต้องมีประกาศนีย์บัตรผ่านหลักสูตรต่างๆ ถ้าไม่มีก็ทำงานไม่ได้

ทั้งในและต่างประเทศ เขียนยากมาก...เดี๋ยวจะเข้าใจผมผิด แยกแยะกันเองดีที่สุด อะไรเป็นเหล็กไหล อะไรเป็นสารปรอท แต่ไม่เกี่ยวกับความขลังนะครับ

เพราะความขลังเกิดได้กับสสารทุกชนิด ขึ้นอยู่กับพิธีกรรมฯลฯ เขียนมาเพราะถูกพาดพิง ขอขอบคุณมากครับ สวัสดีครับ

9. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

คุณมันไม่แน่ เป็นสมาชิกใหม่ในกระทู้ผม โปรดรอหน่อยนะครับ เพราะผมจะจัดส่งพรุ่งนี้และจะไปตรงกับวันหยุดยาว
    มันจึงช้าแน่ แต่ผมจัดส่งems มันจึงถึงแน่ แต่เวลาผมจ่าหน้าซอง ผมโดนมองหน้าแน่ เพราะชื่อคุณมันไม่แน่ มันสะดุดตาเจ้าหน้าที่แน่ๆ

อยากจะฝากบอกสมาชิกใหม่ท่านอื่นที่ยังไม่แน่ ว่าจะใช้ชื่ออะไร ก็คิดให้แน่ก่อนจะตั้งชื่อ ว่าคนที่เค้าจะเรียกเรานั้น เขาไม่ลำบากใจแน่ หรือสะดวกปากแน่ๆ เพราะอะไรๆมันก็ไม่แน่อย่างที่คุณมันไม่แน่ตั้งชื่อมันไม่แน่

ถ้าใช้ชื่อนี้มานานแล้ว ก็ใช้ต่อไปเถิดครับ เพราะใครที่ตั้งชื่อแบบนี้ได้ ต้องแน่มากแน่ๆ

10. ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    เห็นแล้วอยากไปด้วยเหมือนกัน แต่ดูแล้วต้องขึ้นเขาลงห้วย หุ่นผมกับความฟิตของร่างกายจะไม่ไหวเอา(อ้วนเกิน)
    ผมเดินผ่านแดดหน่อยก็เหงื่อโทรมตัวเหนื่อยแล้วครับ กลัวจะไปเป็นภาระให้กับคณะที่เดินทางด้วย

ป.ล.ดูในคลิปแล้วคล้ายเหมือนปรอทเลย เคยเห็นปรอทสำเร็จจะแข็งตัวอันนี้ดูเหมือนยังไหลไปมาได้อยู่

11. Ati_L510 เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2009
    สวัสดีครับพี่ทิพย์ ของผมไม่ต้องจัดส่งน่ะครับเดี๋ยวผมเข้าไปรับเองครับพร้อมชำระค่าพระปิดตากตัญญูครับ ผมมาจองแล้วก็ไม่ได้ไปใหนหรอกครับยังติดตามอยู่ทุกวันครับชอบอ่านมากกว่าครับ ช่วงนี้กำลังสนุกกับงานที่ทำอยู่ด้วยครับ:cool::cool::cool:

12. วรัท เป็นที่รู้จักกันดี

ลืมถามคุณหนุ่มทิพย์ ว่าปัจัจยร่วมลงขันเพื่อสร้างห้องเรียน ให้โอนได้เมื่อไหร่คะ พอดีกับโรคเบาหวานที่เป็นอยู่ตอนนี้ทุเลาลงมาก ซึ่งหนูได้ตั้งใจไว้แล้วว่า หากอาการดีขึ้นจะนำปัจจัยไปทำบุญ บังเอิญคุณหนุ่มทิพย์ โพสหน้ากระทู้ลงขันสร้างห้องเรียนเลยได้โอกาสค่ะ

13. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

โอนได้ตามสะดวกครับ

pc ที่บ้านเสีย เลยพิมพ์อะไรไม่ค่อยถนัดจากมือถือ
    มีเรื่องคุยเยอะ แต่พิมพ์ได้ไม่ถนัด ไว้รอ2วัน จะกลับมาโม้ต่อ

ขอบคุณครับ

14. sorboonsongsil เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมได้ส่งที่อยู่ทาง pm ไปแล้วตั้งแต่ที่โอนเงินไปหลายวันครับพี่ แต่ถ้าไม่มีก็อาจตกหล่น ถือเป็นความผิดของผมเอง ต้องขอโทษด้วยครับ ผมส่งที่อยู่ใหม่ตรงนี้เลยนะครับ

บุญส่ง พฤกษากร
    112/124 ถ.เอกชัย ซ.20/1 แขวงบางขุนเทียน เขตจอมทอง กทม 10150

15. Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีพี่หนุ่มทิพย์,

ต้องขออภัยด้วย จะระวังให้มากขึ้น

ขอบคุณครับ

16. Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

อัพเดท 9 ส.ค. 57

ขอบคุณครับ

รายชื่อร่วมสร้างห้องเรียน วัดโพธิ์ผักไห่

17. มดดำน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่หนุ่มทิพย์ และสมาชิก

ช่วงนี้ลาพักผ่อนครับ (หยุดยาว..ยาว..)
    ดังนั้น....รายการวัตถุมงคลของผมรบกวนฝากไว้ก่อนนะครับ.... ขอบคุณครับ

18. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเชื่อว่าคุณส่งมาแล้ว ก็เลยอยากให้คุณrecent pmมาอีกครั้ง
    เพื่อจะดูว่าทำไมผมไม่ได้รับ
    และเพื่อครั้งหน้าผมจะได้มีฐานข้อมูล
    ที่อยู่ ผมจ่าหน้าซองแล้ว แต่
    replyที่ส่งมาครั้งก่อนให้ผมอีกครั้งครับ จะดีมาก

19. ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ไปไม่ได้ครับเพราะติดภารกิจงานประจำ

แถวบ้านหาดูควายที่เดินตามทุ่งนายากแล้วครับ
    เห็นบ่อย ๆ ก็ใส่รถมาขาย ซึ่งเป็นภาพที่ไม่อยากเห็นที่สุด

20. sorboonsongsil เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    เท่าที่หาเจอในตอนนี้คืออันนี้ เป็นข้อความแรกที่โพสครับ อยู่หน้า 613 ข้อความที่ #12253 แต่ pm ที่ส่งไป ผมเองก็หาไม่เจอครับ เข้าไปดูก็งงๆอยู่ ข้อมูลบางอันก็หายไปด้วยครับ ความผิดพลาดทั้งหมดนี้ ผมขอโทษพี่ด้วยนะครับ