เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

1. Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

อัพเดท 10 มกราคม 59

ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. jumnien331 เป็นที่รู้จักกันดี

เวลา 2409.99 บาท เวลา 08.23 น.

3. Ati_L510 เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2009
    แจ้งโอนเงินครับ 11/01/16 เวลา 11.28 น. จำนวน 800 บาทครับ

4. บานชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    แจ้งโอน 3,400 บาท
    ค่าพระ 2,400 บาท
    ร่วมซื้อโลหะ 1,000 บาท

5. ไชย เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2013
    ขอสำรองวัตถุมงคลรุ่น"อะไรว่ะ"
    เนื้อเงิน 1
    เนื้อนวะ2
    ขอบคุณครับ

6. บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    ลำดับที่ 14 โอนเงินแล้วครับ 800.02 บาท 11/01/59 เวลา 20.09น.

7. Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

อัพเดท 12 มกราคม 59

" เฉพาะเหรียญเนื้อเงิน ผมมัดจำเหรียญละ800บาท
    รบกวนโอนปัจจัยก่อนวันที่ 15 มกราคม ศกนี้ "

ขอบคุณครับ

8. ไชย เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2013
    รบกวนพี่ funfun27 แก้ตารางจำนวนเหรียญนวะ ให้ด้วยขอบคุณครับผม

9. Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ครับ ขอดำเนินการให้เย็นนี้

ขอบคุณครับ

10. sa_nakorn เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ 15.11 น. ผมโอนเงินจำนวน 800.20 บาท ให้เรียบร้อยแล้วนะครับ

11. มดดำน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับ 26

เงิน #6 โอนมัดจำ 4800 ฿
    ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      439.5 KB
      เปิดดู:
      46
  12. เอกกมล เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2010
    ลำดับ 4 โอนเงิน 800 บาท
    14/01/59 เวลา 19.29 น.

13. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

คุณบีให้มา3เหรียญ แต่โดนฉกไปทำบุญทันที ตอนนี้เกลี้ยงแล้ว

...............

ไปซื้อกำไลพิงค์โกล์ดมาเกือบ2บาท โดนไป 17,500บาท แต่ช่างหลอมแล้วไม่ได้คุณภาพ แต่มาได้สมาชิกในเฟสบุ๊คช่วยมา กับแหวนของยายผมพอจะได้บาทกว่า รอดตัวไป ...... ไม่รู้กำไลทำจากอะไร เสียคุณภาพไปเลย

ขนาดไฟล์:
      134.9 KB
      เปิดดู:
      60
  14. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านพล.ต.ท.ดร.สุวิระ ทรงเมตตา ท่านเปิดโครงการณ์ไถ่ชีวิตโคกระบือ
    แต่ผมหาช่องทางไม่เจอ ใครเก่งในการค้นหา ช่วยผมหน่อยนะครับ

ไปงานพระราชทานรดน้ำศพนายทหารนอกราชการที่วัดชลประทานฯ
    ได้บรรยากาศที่สงบมาก แม้อยู่ในเมืองหลวงแต่เรียบง่ายและน่าศรัทธา

ระหว่างฟังพระธรรมเทศนา ผมก็เพ่งพระพุทธรูปองค์นี้จนติดตา พิมพ์นี้ภาษาช่างเรียกหน้ามนุษย์ เพื่อนสมาชิกท่านใดไปพบเห็นที่ไหน ช่วยถ่ายรูปแล้วสืบราคาให้หน่อยครับ อยากได้มาก

15. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้คุณอั๋น พนัส ไปกราบเยี่ยมหลวงปู่เกตุกับพี่นิ่ม
    หลวงปู่ฯทำปาฏิหาร์ยให้ดู... คุณอั๋นอึ้งไปเลย

...................

พระเครื่องที่พี่นิ่มทำถวายวัดทับเจริญจะดังทุกรุ่น เพราะทางวัดฯฉลาดพอที่จะไม่ทำแข่งกัน ไม่ใช่เห็นว่าพี่นิ่มทำได้ก็ทำกันเองบ้าง... แบบนี้ดังรุ่นเดียวแบบหนุมานวัดป่าแดง

..............

ทางวัดบ้านแก่ง มาตามพี่นิ่มอีกแล้ว... พี่นิ่มรับปากแล้วว่าจะทำถวาย
    รุ่นนี้ของหลวงพ่อบุญมา เพื่อนสมาชิกทุกคนต้องมีส่วนให้ได้ พี่นิ่มมั่นใจมากว่า ยุคนี้กินท่านไม่ลง

ผมนัดคุณหมอมดดำน้อยไปกราบหลวงปู่เกตุที่สิ้นเดือน ใครจะร่วมทริปก็นัดกันนะครับ เสาร์สิ้นเดือน ไปรับคุณพ่อประดู่ฯแล้วไปรับพี่นิ่ม ถ้าโชคดีก็แวะรับคุณอ๊อดด้วย และถ้าโชคดีมากๆ ก็จะเชิญท่านพิมานและมืออ่านดวงเก่งๆไปร่วมทริปด้วย คงจะไม่เหงา..... เสาร์สิ้นเดือนนะครับ

16. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญรุ่นแรกหลวงปู่เกตุ 3 เหรียญ
    ที่คุณบีมอบให้มา ตั้งใจมาให้เพื่อนสมาชิก แต่ผมโดนเพื่อนบริษัทฯตัดหน้าไปก่อนแล้ว จะแบ่งชดเชยให้เป็นกุศลร่วมกับคุณบี ชาติหน้าผมจะได้มาเจอเธออีก

3เหรียญนี้ ที่ทำงานเค้าควักให้เหรียญละ400บาท ก็ยึดราคานี้นะครับ ใครอยากได้บุญร่วมกับคุณบีก็เชิญครับ รายได้เป็นค่าชนวนมวลสารที่จะช่วยพี่นิ่มดำเนินงาน

17. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

มีคนถามเรื่องโฉลกเครืื่่องประดับ
    เรื่องโฉลกนี้เป็นที่เชื่อถือมาแต่โบราณ
    นอกจากเรื่องที่มาของเครื่องประดับแล้ว ก็มีเรื่องสี

วิธีการดูก็ดูที่วัน ว่าเป็นวันอะไร แบบที่เรียนสมัยเด็กนั้นแหละ
    วันอาทิตย์ก็สีแดง วันจันทร์สีเหลืองฯลฯ

อนึ่งภูษาผ้าทรงณรงค์รบ ให้มีครบเครื่องเสร็จทั้งเจ็ดสี
    วันอาทิตย์สิทธิโชคโฉลกดี เอา เครื่องสีแดงทรงเป็นมงคล
    เครื่องวันจันทร์นั้นควรสีนวลขาว จะยืนยาวชันษาสถาผล
    อังคารม่วงช่วงงามสีครามปน เป็นมงคลขัตติยาไม่ราคี
    เครื่องวันพุธสุดดีด้วยสีแสด กับเหลือบแปดปนประดับสลับสี
    วันหฤหัสจัดเครื่องเขียวเหลืองดี วันศุกร์สีเมฆหมอกออกสงคราม
    วันเสาร์ทรงดำจึงล้ำเลิศ แสนประเสริฐเสี้ยนศึกจะนึกขาม
    อนึ่งพาชีขี่ขับประดับงาม ให้ต้องตามสีสันจึงกันภัย

ในกลอนเสภาขุนช้างขุนแผนก็กล่าวถึงการแต่งกายไว้หลายบท เอาตอนที่แสงเพชรกล้าจะไปทัพฯ

“ฮึดฮัดจัดแจงแต่งกายา
    วันจันทร์นุ่งผ้าแต่งชุดขาว
    คาดตะกรุดเครื่องรางปรอทวาว
    ใส่แหวนเพชรเม็ดพราวเหมือนดาวราย
    ประเจียดประจงจับตะแบงมาน
    สอดสังวาลสะอิ้งรัดจำรัสฉาย
    โพกผ้าขริบพื้นขาวดาวกระจาย
    เข็มขัดสายทองถักล้วนอักขรา
    จบจับประคำทองเข้าคล้องคอ
    ผงดินสอเสกเสริมแล้วเจิมหน้า
    ถือง้าวก้าวย่างสามขุมมา
    เผ่นขึ้นหลังม้าสง่างาม”

อ่านแล้วก็ให้เข้าใจได้ง่ายๆว่า แต่งสีตามวัน

ในสมัยโบราณ ผ้าเป็นของหายาก การแต่งกายในสมัยโบราณจึงมีข้อห้ามอยู่เยอะ ส่วนหนึ่งก็เพื่อมิให้ไพร่แต่งกายเทียบนาย

เราจึงจะเห็นภาพคนโบราณไม่นุ่งผ้าสี นอกจากเจ้านายชั้นสูง
    หรือพอมายุคสมัยที่ชาวต่างชาติมีมากขึ้น อารยธรรมเข้ามามากขึ้น ในสมัยรัชกาลที่๕ ก็เริ่มมีการใส่เสื้อผ้าสี

แม้กระนั้นก็ยังมีการปรามมิให้ชาวบ้านทั่วไปแต่งกายเทียมนาย ด้วยการนุ่งห่ม
    คือการนุ่งผ้าสี แล้วห่มด้วยผ้าสีตัด หรือสีตรงข้าม อย่างวันจันทร์ อาจจะใส่สีเหลืองหรือนวลขาว แล้วห่มด้วยผ้าสีน้ำเงิน

ส่วนชาวบ้านธรรมดา ก็จะใช้แค่ผ้าห่มสีใดสีหนึ่ง ไม่เป็นสีเดียวทั้งตัวหรือทั้งชุด
    อาจจะใส่สีตามวันแล้วห่มด้วยศรีของวันก็ได้

.......................

แถม....

มีคนถามหาคาถาเป่าหญิงทำเมีย....
    เคยจะเรียนกับปู่ แต่ปู่ไม่ให้ เพราะตอนนั้นยังเรียนหนังสืออยู่ ได้แต่วิชาเสกข้าวกิน
    แต่ก็แอบเปิดตำราดู เป็นวิชาขุนแผนชมตลาด ผมจำได้ไม่หมด แต่สมัยนี้แล้วหาไม่ยาก

โอมสิทธิฟ้าฟื้นจำเริญศรี ศรีกูงามคือฟ้า หน้ากูงามคือพระแมน แขนกูงามคือพระนารายณ์ ฉายกูงามคือพระอาทิตย์ ฤทธิ์กูงามคือพระจันทร์ สาวในเมืองสวรรค์มิเห็นหน้ากูอยู่บ่อมิได้ นะ มะ พะ ทะ กูจะรำลึกถึงต้นไม้ก็ให้งวยงง นะ มะ พะ ทะ ก็จะรำลึกถึงพระยาหงส์ก็ลืมถ้ำ นะ มะ พะ ทะ กูจะรำลึกถึงพระยาปลาในน้ำก็มาลืมแม่พระคงคา นะ มะ พะ ทะ กูจะรำลึกถึงท้าวพระยาก็มาลืมแท่นที่นอน นะ มะ พะ ทะ ก็จะรำลึกถึงแม่ไก่อ่อน ก็มาลาลูกแล่นตาม นะ มะ พะ ทะ กูจะรำลึกถึงสาวใช้ก็มาลืมแม่ นะ มะ พะ ทะ กูจะรำลึกถึงสาวแก่ก็มาหลงใหล นะ มะ พะ ทะ ก็จะมารำลึกถึงเจ้าไทยก็มาลืมสวดมนต์ นะ มะ พะ ทะ กูจะรำลึกถึงฝูงชนทั้งหลายก็มารักกูทุกถ้วนหน้า นะ มะ พะ ทะ กูจะรำลึกถึงชั้นฟ้าแลเทวดาทุกวิมาน นะ มะ พะ ทะ โอมประสิทธิสวาหะ ฯ

คาถาที่เห็นมาก็ประมาณนี้ ถ้าจะผิดก็ไม่มาก เพราะพอจะยังจำได้อยู่บ้าง
    แต่ไปเจอบางเวป ให้ละเอียดถึงทุกขั้นตอนการแต่งตัวเลย ก็ลอกมาให้อ่าน

คาถาอาบน้ำเพื่อเสริมเสน่ห์
    อาปามะจุปะ ทีมะสังอังขุ (เสกน้ำอาบ)

คาถาสระผม
    อิกะวิติ (สระผมไปก็ภาวนาไป)

คาถาทาแป้ง
    นะโมพุทธายะ เมตตาเห็นหน้าเอ็นดู (เสกแป้งก่อนผัดหน้า)

คาถาแต่งตัว
    กันหะเนหะ อุททังอัทโท (เสกชุดที่จะใส่ แต่บทนี้มันน่าจะเป็นบทใส่ไปหาเรื่องนะ เพราะขึ้นต้นลงท้ายมันเป็นบทกันภัย)

คาถาใส่รองเท้า
    อิติมุลิ (ไม่ต้องหยิบรองเท้าขึ้นมาภาวนานะ แค่จะใส่ก็ภาวนา)

คาถาไปพบเจอคนรัก
    โอม พระเนตรแลเล็งไปต้อง เป็นบ่วงคล้องต้องตานาง เนตรจะพันทัง จิตจะพันทัง อาคัจฉายะ อาคัจฉาหิ (บทนี้ไม่เคยเจอ แต่ที่ปู่สอนเรียกบทสพเนตร กับบทจับมือไม่ร้อง)

คาถาขอหอม ขอจูบ
    อิทะคะมะ

คาถาจับมือ
    สะสิมิระ

คาถาขุนแผนแหวกม่าน
    ยะนะยะอย่าหยุดยะ

............................

*** เห็นแบบนี้แล้วก็นึกคาถาขึ้นมาได้ ให้ลองเอาไปใช้ดู เป็นคาถาปล้ำสาว
    มา มะ มา มา เอา ละ นะ อย่า ดิ้น นะ อย่า ร้อง นะ มะ มะ มา มา.....

คาถามีเท่านี้ ถ้าสาวไม่ชันเข่าแล้วถีบยอดหน้า ก็รับรองว่าได้เมียแน่ ลองมาแล้วอย่าสนเท่ห์เลย
    แต่ถ้ามิเปนเช่นนั้น ให้รีบกลับบ้านแล้วเตรียมหลักทรัพย์โดยไว นายจ้าวท้าวพระยาจะมาเชิญตัวไปตะแลงแกง......

18. Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

อัพเดท 14 มกราคม 59

" เฉพาะเหรียญเนื้อเงิน ผมมัดจำเหรียญละ800บาท
    รบกวนโอนปัจจัยก่อนวันที่ 15 มกราคม ศกนี้ "

ขอบคุณครับ

19. Berial004 เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2010
    สวัสดีครับพี่

วันนี้ผมได้โอนเงินมัดจำเหรียญเงินให้เรียบร้อยแล้วนะครับผม จำนวน 1600 บาทครับ
    ขอบพระคุณมากครับพี่

20. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ รบกวนใส่ชื่อรุ่นในตารางให้ผมด้วย ใส่รูปผมลงไปด้วยก็ได้(บ้าดี)

............

ท่านที่จองไม่ทัน ลงWaiting List ไว้นะครับ แต่ไม่รับปากว่าจะได้ครบถ้วนทั่ว
    ใครที่ไม่ได้จอง อย่าไปจองหรือขู่พี่นิ่มนะครับ พี่นิ่มไม่รู้เรื่องด้วย และในบรรดาคนทำพระฯด้วยกัน มีผมตาขาวอยู่คนเดียว ขู่ผมได้ รับรองได้ผล ผมขี้กลัว