น้องใหม่ รายงานตัว พร้อมขอคำแนะนำ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย paramitra, 17 กรกฎาคม 2005.

1. paramitra

paramitra เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2005
    สวัสดี ทุกๆคนครับ ผมเจอเวปนี้จากlink เรื่องมนุษย์ไดโนเสาร์ (ตกลงมีใครรู้มั้ย ว่าเรื่องจริงหรือแต่ง) แล้วแวบมาอ่านอยู่บ่อยครั้ง อ่านแล้วรู้สึกดีมากๆ ที่มีคนสนใจเรื่องนิพพาน เรื่องจิต กันมาก
    เรื่องที่อยากรบกวนคือ ผมอยากจะฝึกจิต กสิณ บ้างครับ เลยมีคำถามอยากถามเช่น ถ้าฝึกกสิณแสงให้เพ่งดวงแก้วใช่มั้ยครับ แล้วทีนี้ คือผมไม่มีดวงแก้ว ใช้วิธีนึกภาพเอาได้มั้ยครับ บางครั้งผมลองนั่งสมาธิ ชอบนึกกำหนดภาพพระพุทธรูปแก้วใส ซึ่งก็ไม่มีพระพุทธรูปจริงๆเหมือนกัน (ภาพติดตาหรือนิมิตร กับนึกภาพเอา ยังงี้เหมือนกันมั้ยครับ)

2. ammytr

ammytr เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    ยังไงลองไปหาอ่านหนังสือของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน ที่บ้านสายลมก็ได้ครับ เกี่ยวกับกรรมฐาน 40 เพราะเป็นคู่มือฝึกที่เยี่ยมยอดแล้วครับ

3. A~MING

A~MING เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2004
    ยินดีต้อนรับนะคะ

4. vibe

vibe เป็นที่รู้จักกันดี

=)

5. ณฐมณฑ์

ณฐมณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2004
    นึกภาพดวงกสิณเอาก็ได้ค่ะ ถ้านึกแล้วเห็นภาพชัดเจน
    การที่ต้องหาวัตถุมาใช้เพ่งกสิณก็เพื่อให้เกิดสัญญาหรือความจำต่อดวงกสิณอย่างชัดเจนนั่นแหละค่ะ
    หากจำภาพดวงกสิณได้ชัดเจน ทำให้เกิดภาพในใจ หรือบนเปลือกตา หรือ ในอากาศได้ นั่นเป็นอุคหนิมิตรแล้วค่ะ