น้ำผลไม้..น้ำสมุนไพร เพื่อสุขภาพ

ในห้อง 'เมนูอาหารและวิธีการทำอาหาร' ตั้งกระทู้โดย paang, 26 ตุลาคม 2005.

1. จุฑาภัทร

จุฑาภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากที่ได้รับข้อมูล ขอบคุณจริงๆเจ้าค่ะ

2. Happy Home

Happy Home สมาชิกใหม่

2 มิถุนายน 2010
    แนะนำเครื่องคั้น

ขออนุญาตแนะนำเครื่องคั้น www.juicerclub.com

3. liquidpaper

liquidpaper เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ...มาบอกกันอีกนะคะ.......[​IMG]

4. ~wilaiwan~

~wilaiwan~ Active Member

21 กรกฎาคม 2010
    ขอเพิ่มให้อีหนึ่งนะคะ..สมุนไพรไทย "น้ำใบย่านาง"

วิธีการใช้
    เด็ก ใช้ใบย่านาง 1-5 ใบ ต่อน้ำ 1-3 แก้ว 200-600 ซีซี
    ผู้ใหญ่ ที่รูปร่างผอม บางเล็ก ทำงานไม่ทน ใช้ 5-7 ใบ ต่อน้ำ 1-3 แก้ว
    ผู้ใหญ่ที่รูปร่างผอม บาง เล็กทำงานทน ใช้ 7-10 ใบ ต่อน้ำ 1-3 แก้ว
    ผู้ใหญ่ที่รูปร่างสมส่วน ตัวตัวโต ใช้ 10-20 ใบ ต่อน้ำ 1-3 แก้ว

เลือกซื้อใบย่างนางที่สดใหม่ยังติดแนนกับเถาว์ไม่หลุดล่วงหรือมีสีดำคล้ำ นำมาเด็ดเป็นใบๆ และล้างทำความสะอาด "หัวหอม" ใช้วิธีปั่นเอาค่ะ ถึงแม้ว่าการปั่นในเครื่องปั่นไฟฟ้า จะทำให้ประสิทธิภาพลดลงบ้าง เนื่องจากความร้อนจะไปทำลายความเย็นของย่านาง แต่แนะนำว่าถ้าใครพอมีเวลาก็ให้ใช้วิธีการโขลกให้ละเอียดแล้วเติมน้ำ(อุ่นน้ำจะได้สะอาด) หรือ ขยี้ใบย่านางกับน้ำ ก็ได้ค่ะ

ใช้วิธีการปั่นแบบรวดเร็วค่ะ ประมาณ 10 วินาที พอให้ใบย่านางละเอียดแล้วก็กรองเอากากออกให้หมด

สามารถเก็บไว้ทานได้ประมาณ 2-3 วันแลยค่ะโดยใส่ภาชนะหือขวดแก้วปิดฝาให้สนิท แช่ในตู้เย็นช่องธรรมดา ในการทำแต่ละครั้งไม่ควรทำเยอะค่ะ กะปริมาณให้ทานหมดในหนึ่งวันจะดีกว่า เราจะได้ทานน้ำย่านางที่สดใหม่ทุกวัน

วิธีการดื่ม
    ดื่มครั้งละ 1/2 - 1 แก้ว วันละ 2-3 เวลาก่อนอาหารหรือตอนท้องว่าง หรือผสมเจือจางดื่มแทนน้ำ

ที่มา : vegetarian-mystyle:cool:

5. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    กลัวขมจังเลยค่ะ............