บทสวดมนต์ก่อนนอน

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย vacharaphol, 14 เมษายน 2006.

1. vacharaphol

vacharaphol เป็นที่รู้จักกันดี

การจะสวดมนต์ไหว้พระก่อนนอน ท่านควรจะต้องอาบน้ำชำระกายให้สะอาด
    และควรสวมเสื้อผ้าที่สะอาด หรือถ้าเป็นไปได้ ควรนุ่งขาวห่มขาวได้ก็จะยิ่งดี ทำจิตใจ
    ให้ผ่องใส จุดเทียนจุดธูป นั่งคุกเข่า ประนมมือไว้เพียงหน้าอก แล้วกล่าวคำบูชาพระ
    รัตนตรัย พร้อมทั้งขอขมาพระรัตนตรัย ไปตามขั้นตอนดังต่อไปนี้

อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา พุทธัง ภะคะวันตัง อะภิวาเทมิ (กราบหมอบลง
    แล้วว่า) กาเยนะ วาจายะ วะเจตะสา วา พุทเธ กุกัมมัง ปะกะตัง มะยา ยัง พุทโธ ปะฏิคคัณหะตุ
    อัจจะยันตัง กาลันตะเร สังวะริตุง วะพุทเธ (เงยขึ้นแล้วว่า)
    สวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม ธัมมัง นะมัสสามิ (กราบหมอบลงแล้วว่า)
    กาเยนะ วาจายะ วะเจตะสา วา ธัมเม กุกัมมัง ปะกะตัง มะยายัง ธัมโม ปะฏิคคัณหะตุ อัจจะยัน
    ตัง กาลันตะเร สังวะริตุง วะธัมเม (เงยขึ้นแล้วว่า)
    สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สังฆัง นะมามิ (กราบหมอบลงแล้วว่า)
    กาเยนะ วาจายะ วะเจตะสา วา สังเฆ กุกัมมัง ปะกะตัง มะยา ยัง สังโฆ ปะฏิคคัณหะตุ อัจจะยัน
    ตัง กาลันตะเร สังวะริตุง วะสังเฆ (เงยขึ้นแล้วว่า)
    อุกาสะ อัจจะโย โน ภันเต อัจจักขะมา ยะถาพาเล ยะถามุฬเห ยะถาอะกุสะเล เย
    มะยัง กะรัมหา เอวัง ภันเต มะยัง อัจจะโยโน ปะฏิคคัณเหะถะ อายะติง สังวะเรยยามิ...

ก่อนที่จะทำการสวดมนต์ต่อไป เราควรทำตัวทำใจให้บริสุทธิ์ด้วยการสมาทานศีล
    5 ดังนี้

อะหัง ภันเต วิสุง วิสุง รักขะนัตถายะ ติสะระเณนะ สะหะ ปัญจะ สีลานิ ยาจามิ
    ทุติยัมปิ อะหัง ภันเต วิสุง วิสุง รักขะนัตถายะ ติสะระเณนะ สะหะ ปัญจะ สีลานิ ยาจามิ
    ตะติยัมปิ อะหัง ภันเต วิสุง วิสุง รักขะนัตถายะ ติสะระเณนะ สะหะ ปัญจะ สีลานิ ยาจามิ

(ถ้าอาราธนาศีลสำหรับคนเดียว ให้ขึ้นต้นด้วย อะหัง ภันเต..... ลงท้ายด้วย ยาจามิ
    ถ้าอาราธนาศีลสำหรับหลายคน ให้ขึ้นต้นด้วย มะยัง ภันเต....ลงท้ายด้วย ยาจามะ)

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ

พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ

ปาณาติปาตา เวระมะณี สิกขา ปะทัง สะมาทิยามิ
    อะทินนาทานา เวระมะณี สิกขา ปะทัง สะมาทิยามิ
    กาเมสุมิจฉาจารา เวระมะณี สิกขา ปะทัง สะมาทิยามิ
    มุสาวาทา เวระมะณี สิกขา ปะทัง สะมาทิยามิ
    สุราเมระยะ มัชชะปะมาทัฎฐานา เวระมะณี สิกขา ปะทัง สะมาทิยามิ

(กราบ 3 ครั้ง)

เมื่อเรารับสมาทานศีลเสร็จเรียบร้อยแล้ว ก็พร้อมที่จะทำความดี แต่เพื่อให้การทำความดี
    ของเราครบถ้วนบริบูรณ์และเป็นมงคล ก็ควรอัญเชิญเทพเทวาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ให้มารับรู้ ลำดับต่อไป
    จึงให้เราสวดด้วยบทชุมนุมเทวดา

ชุมนุมเทวดา

สะรัชชัง สะเสนัง สะพันธุง นะรินทัง ปะริตตานุภาโว สะทา รักขะตูติ
    ผริตตะวา นะเมตตัง สะเมตตา ภะทันตา อะวิกขิตตะจิตตา ปะริตตัง ภะณันตุ
    สัคเค กาเม จะรูเป คิริสิขะระ ตะเฏ จันตะลิกเข วิมาเน
    ทีเป รัฏเฐ จะคาเม ตะรุวะนะคะหะเน เคหะวัตถุมหิ เขตเต
    ภุมมา จายันตุ เทวา ชะละถะละวิสะเม ยักขะ คันธัพพะนาคา
    ติฏฐันตา สันติเกยัง มุนิวะระวะจะนัง สาธะโวเม สุณันตุ
    ธัมมัสสะวะนะกาโล อะยัมภะทันตา

อิติปิโส ภะคะวา อะระหัง สัมมา สัมพุทโธ วิชาจาระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู
    อะนุตตะโร ปุริสะธัมมะ สาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ

(หมอบกราบแล้วว่า พุทธัง ชีวิตัง ยาวะนิพพานัง สะระณัง คัจฉามิ)

สวากขาโต ภะคะวะตาธัมโม สันทิฏฐิโก อกาลิโก
    เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหิติ

(หมอบกราบแล้วว่า ธัมมัง ชีวิตัง ยาวะนิพพานัง สะระณัง คัจฉามิ)

สุปะฎิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะ ปุริสะปุคคะลา เอสะ
    ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเนยโย อัญชะลีกะระณีโย
    อนุตตะรัง ปุญญักเขตตัง โลกัสสาติ

(หมอบกราบแล้วว่า สังฆัง ชีวิตัง ยาวะนิพพานัง สะระณัง คัจฉามิ)

(เงยหน้าขึ้นแล้วว่า)

อุกาสะ อุกาสะ อุกาสะ มะอาเอ เย ธัมมา สัมมาอรหัง วันทามิ สัมมาอรหัง วันทามิ
    สัมมาอรหัง วันทามิ
    พุทโธปิ พุทธะทัสสะ ตะถาคะตัสสะ นะมัสสามิ นะมิโตเยวะ พรหมเมหิ นะระเทวาหิ
    สัพพะทา นะทันโต สีหพนาทัง โย นะพุทธะยะกะ นะมัสสามิ สัมปันโน วะระลีเรนะ
    สะมาปะวะโร ชิโนสะยัมภูยานะ สัมปันโน สะนะหะวาจัง นะมามิหัง สุริยังจันทัง
    สุระเทโว สุรินทรานัง มหิทธิการุณนัง สังกะโลกะจักวารัง นะมัสสามิ

ก็เป็นอันว่าเสร็จขั้นตอนการสวดมนต์ก่อนนอน หากท่านใดจะสวดมนต์บทอื่น ก็สามารถ
    สวดต่อได้ตามต้องการ หรือจะนั่งสมาธิ ปฎิบัติกรรมฐานล้วนทำได้ตามอัธยาสัยครับ

2. hulahula

hulahula Active Member

จัด mp3 ให้หน่อยสิ เออ

3. Eyejang

Eyejang Active Member

ขอบคุณครับ

4. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

อภยปริตรสูตร (ยันทุนนิมิตตัง...) เป็นบทสวดมนต์ก่อนนอน จะทำให้นอนหลับไม่ฝันร้าย

5. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    อนุโมทนาครับ ผมเองก็สวดมนต์ตามบทที่หลวงพ่อจรัญ ทุกอย่างเลยครับ ก่อนเข้านอน

6. chaiwat_nga

chaiwat_nga สมาชิกใหม่

อนุโม สาธู ครับ เจริญในธรรมครับ

7. arrashi

arrashi สมาชิก

22 พฤศจิกายน 2008
    ตอนเด็กๆ ฝันร้ายบ่อยๆ คุณย่าก็ให้สวด ยันทุนนิตตัง ค่ะ
    ก็เลยติดมาจนโต ก็ยังสวดอยู่ค่ะ ถ้าไม่ง่วงจนสวดมะไหวอ่านะ...

8. TUK2800

TUK2800 เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG]อนุโมทนา สาธุ
    --------------------------------------------------------------------
    ศีลมีเจตนาเป็นพื้นฐาน
    ถ้าผู้ไม่มีเจตนาจะงดเว้นแล้ว
    ศีลทั้งหมดก็จะไม่มีในบุคคลผู้นั้นเลย
    เจตนาจะมีก็เพราะผู้นั้นเห็นโทษในข้อนั้นๆ เสียก่อนจึงงดเว้น
    พระพุทธเจ้าตรัสเทศนาว่า เจตนาตัวเดียวเป็นศีล

[หลวงปู่เทสก์ เทสรังสี]

9. TJ69

TJ69 เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    อนุโมทนาสาธุ [​IMG]<!-- / message -->
    <!-- / message -->

10. เปอร์

เปอร์ สมาชิกใหม่

12 มิถุนายน 2010
    ขอบพระคุณค่ะ อนุโมธนาด้วยค่ะ

11. boongy

boongy สมาชิกใหม่

8 มิถุนายน 2010
    อนุโนทนาค่ะ

12. mondee

mondee สมาชิกใหม่

22 ธันวาคม 2010
    ขออนุโมทนา สาธุค่ะ

ขออนุโมทนา สาธุค่ะ

เป็นความรู้ที่ดีมาก

โดยปกติจะสวดตามหนังสือสวดมนต์ทุกคืน สวดแล้วหลับสบาย

13. BenzDevil

BenzDevil สมาชิกใหม่

21 กุมภาพันธ์ 2011
    บทสวดมนต์นี้เคยเห็นในหนังสือของผมน่ะครับ

14. Gogg6066

Gogg6066 สมาชิกใหม่

14 สิงหาคม 2011
    รบกวนขอคำแปลหน่อยครับ ... ขอบพระคุณมาก

15. yongyong

yongyong เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา บุญกุศล ด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ ที่ท่านเห็นว่าดีแล้ว มีเจนตาดี ได้ทำแล้ว เป็นผลสำเร็จแล้ว ข้าพเจ้า ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ( บุญเกิดจากการอนุโมทนา)

16. kornkamphu8

kornkamphu8 สมาชิก

21 กุมภาพันธ์ 2012
    ขออณุญาตนำไปสวดนะครับ และขออนุโมทนากับน้ำใจที่นำมาแบ่งปันด้วยครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

_/l\_​