บทสัมภาษณ์เจ้าพ่อหลักเมืองกรุงเทพ 15 มี.ค. 62

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย สมภพ, 18 มีนาคม 2019.

1. สมภพ

สมภพ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4

เจ้าพ่อครับวันนี้ (15 มี.ค. 62) สะดวกคุยใช่มั้ยครับ

ใ ช่

เจ้าพ่อครับ แต่เดิมที่ผมเคยจะถามท่านว่า อยากให้ท่านแนะนำพรรคที่น่าเลือกมาซักสองสามพรรคอันดับต้นๆเนียะ แต่ผมแบบ อยากจะเปลี่ยนแผนเป็นว่า ให้เจ้าพ่อหลักเมืองได้ช่วยให้คะแนนความน่าเลือกมาหมดทุกพรรคเลย หรือว่าเอามากพอประมาณเลยก็ได้หนะครับ เพราะว่าพรรคเหล่านั้นเนียะยังไงก็ต้องมีคนกาทั้งหมดแน่นอน แต่แทนที่จะให้เค้ากดดันเลือกเฉพาะสองสามพรรคอันดับต้นที่เจ้าพ่อแนะนำเนียะ ก็ให้เค้าเลือกเฉพาะพรรคในดวงใจของเค้า เพราะว่าคนส่วนใหญ่เนียะอาจจะมีพรรคในดวงใจตัวเองอยู่ซักสองหรือสามพรรค ซึ่งอาจจะไม่ตรงกับที่เจ้าพ่อหลักเมืองแนะนำเลยก็ได้ ก็อยากให้เจ้าพ่อแนะนำความน่าเลือกให้กับทุกๆพรรคเลยเนียะ เพื่อจูงใจให้เค้าค่อนไปในทางพรรคที่คะแนนสูงที่สุดที่เจ้าพ่อหลักเมืองให้คะแนน อย่างงั้นจะดีมั้ยครับท่าน แหะๆ ยาวมาก
    อั น ที่ จ ริ ง มึ ง บ อ ก บ อ ก ว่ า ลู ก ห สะกดผิด
    เอ่อ แบบว่ามีรายชื่อพรรคการเมืองมาให้ท่านทั้งหมดแล้วแบบว่า ให้ท่านช่วยให้คะแนนความน่าเลือกหน่อยว่า เต็ม 100 คะแนนเนียะ ท่านจะให้แต่ละพรรคกี่คะแนนบ้างอย่างงั้นหนะนะครับ
    ห น ห น้ า ดู ใ ห้
    (ผมทำตารางรายชื่อพรรคทุกพรรคที่มีปรากฎในเขตเลือกตั้งมาโชว์ท่าน)

อ่ะท่าน คือว่าผมหาท่านเนียะ นับจากวันนี้ไปจนถึงวันเลือกตั้งเนียะ ผมจะไม่ได้มาหาท่านอีกแล้ว มาหาท่านวันนี้เป็นวันสุดท้ายก่อนเลือกตั้งหนะนะครับ ก็จะได้ขอคำแนะนำพรรคการเมืองที่น่าเลือกจากท่านไป ท่านจะยังไงดีหนะครับ
    นึ ก ก่ อ น
    อ อ ก ไ ป ดู ก่ อ น

ประมาณกี่นาทีครับ
    2 0 น า ที

ขออัญเชิญเจ้าพ่อหลักเมืองที่ได้ออกไปดูก่อน ได้โปรดกลับมาสิงสถิตบนกระดานสนทนานี้ด้วยเถิด
    เจ้าพ่อยังไงต่อครับ คือใจผมก็อยากได้พรรคการเมืองเยอะๆหนะครับ หลายๆอันดับ ก็เลยให้ท่านให้คะแนน หรือว่าท่านจะมีทางแนะนำอย่างอื่น
    ปั ญ ห า อ ยู่ ที่ ตั ว นั ก ก า ร เ มื อ ง บ อ ก ไ ใ ห้ ว่ า ปั ญ ห า ถู ก นํ า ม า จ า ก ผู้ มี อํ า น า จ แ ต่ ง ตั้ ง บ อ ก ไ ด้ แ ค่ นี้
    โอเคครับท่าน แต่ว่าในฐานะประชาชนที่จะได้เลือกตั้ง คือเรื่องอำนาจแต่งตั้งนั้นก็ส่วนนึงครับท่าน แต่ว่าประชาชนที่ได้เลือกตั้ง 24 มีนาคม ที่จะถึงเนียะ อยากให้ท่านแนะนำตัวเลือกมาหน่อยหนะครับ
    ดู แ ล้ ว ที่ มี อ ยู่ นี้ ยั ง ไ ม่ มี พ ร ร ค ไ ห น น่ า เ ลื่ อ ก

เผอิญว่าผมเคยไปถามพระแก้วแล้ว พระแก้วสนับสนุนให้เลือกพรรคพลังประชารัฐ เจ้าพ่อมีความเห็นว่ายังไงบ้างครับ (อยู่ในบทสัมภาษณ์พระแก้วฯ 10 ก.พ. 62)
    แ ล้ ว แ ต่ ท่ า น

แล้วเจ้าพ่อหลักเมือง สรุป เข้าคูหาวันที่ 24 มีนา เจ้าพ่อหลักเมืองจะสนับสนุนให้กาอะไรเหรอครับ ท่านอย่าออกไปดูก่อนนะ แหะๆ
    ออกไปดูก่อน
    ประมาณกี่นาทีครับท่าน
    1 0
    สิบนาทีนะครับ ขออัญเชิญครับ

ขออัญเชิญเจ้าพ่อหลักเมือง ได้โปรดกลับมาสิงสถิตบนกระดานสนทนานี้ด้วยเถิด
    อ่าเจ้าพ่อครับ ก็แบบที่เคยมาหาเจ้าพ่อฯในครั้งก่อนๆก็ดูเจ้าพ่อจะตั้งความหวังไว้สูงมากว่า คราวหน้าให้มาถามใหม่ว่าควรเลือกใคร ผมก็เลยตั้งความหวังไว้พอสมควร ตะกี้เจ้าพ่อออกไปดูอีก เจ้าพ่อได้คำตอบมาเพิ่มเติมหรือยังหนะครับ
    ปี นี้ น่ า จ ะ ไ ด้ เ ลื อ ก ตั้ ง อี ก ร อ บ
    โอเคครับท่าน แต่เอาเป็นว่า เอาผ่านวันที่ 24 มีนา ไปให้ได้ก่อนแล้วกันครับท่าน ควรจะกาอะไรดีครับ
    ไ ม่ ป ร ะ ส ง ค์ ล ง ค ะ แ น น
    ไม่ประสงค์ลงคะแนน หรือว่า Vote no หนะเหรอครับท่าน
    ใ ช่
    มีตัวเลือกสำรอง รองจากช่องไม่ประสงค์จะลงคะแนนเนียะ มีพรรคที่ควรเลือกที่สุดมั้ยครับท่าน หรือว่าผมถามมากเกินไป แหะๆ
    ไ ม่ มี

(โอ่ยยย ถือเป็นบทสัมภาษณ์ที่บีบคั้นหัวใจครั้งนึงเลยครับ เพราะคาดหวังไว้สูงว่าจะได้พรรคที่น่าเลือกจากคะแนนที่ท่านให้ทุกพรรค อุตส่าห์ปริ้นท์ทำตารางมา แต่อะไรๆไม่ราบรื่นอย่างที่คาดหวัง)

ท่านมีอะไรอยากจะวิพากษ์วิจารณ์พรรคการเมืองไหนเป็นพิเศษมั้ยครับ
    อ น า ค ต ใ ห ม่
    ท่านอยากจะวิจารณ์พรรคนี้ว่ายังไงครับ
    หั ว ห อ ก ที่ จ ะ ทํ า ใ ห้ ส น า ม เ ลื อ ก ตั้ ง ตั้ ง ลุ ก เ ป็ น ไ ฟ

ท่านมีอะไรอยากจะแนะนำผู้ที่มีอำนาจเลือก 250 สว. มั้ยครับ ว่าควรจะเลือกยังไงดี
    อ น า ค ต ห า ก เ ลื อ ก 2 5 0 ส ว แ ล้ ว หั ว ห น้ า พ ร ร ค อ น า ค ต ใ ห ม่ จ ะ ป ร ะ ท้ ว ง
    โอเคท่าน แต่ก่อนจะเลือกเนียะ ท่านไม่มีอะไรอยากจะแนะนำผู้มีอำนาจเลือกซักหน่อยเหรอครับ ซึ่งเข้าใจว่าจะเป็นพลเอกประวิตรเลือกหนะครับ ว่าน่าจะมีวิธีการคัดเลือกยังไงให้ดีที่สุด อะไรอย่างเงียะหนะครับ
    อ น า ค ต กํ า ห น ด ไ ว้ แ ล้ ว
    (คงหมายถึงมีกำหนดบุคคลที่ต้องการไว้หมดแล้ว)

ท่านมีอะไรอยากจะบอกกับนายกรัฐมนตรีคนต่อไปมากที่สุดมั้ยครับ ไม่ว่าเค้าจะเป็นใครก็ตาม
    หั ว มึ ง ดู จ ะ ส ง สั ย ม า ก จั ง
    ใครเป็นนายกฯต่อ ท่านจะไม่บอกหน่อยเหรอครับ
    ห น ห น้ า ห า ใ ห้
    (ดีเหมือนกันครับลดความเสี่ยงในการทายถูกหรือทายผิด ^_^ )

งบกลาโหม ท่านว่าควรเพิ่มหรือลดอย่างไรดีครับ
    ป ก ติ นี้ ก็ ดี อ ยู่ แ ล้ ว
    แล้วเรื่องของจำนวนกำลังพลหละครับ
    ที่ มึ ง ม า ถ า ม เ พ ร า ะ อ ย า ก รู้ เ รื่ อ ง นี้ เ ห ร อ
    ก็จดมาหลายเรื่องครับท่าน แต่อันนี้เผอิญวนเวียนอยู่กับเรื่องทหารก่อนหนะครับ หรือท่านจะอยากให้เปลี่ยนคำถามเหรอครับ
    เ ป ลี่ ย น

ในประเทศไทยมีพระอรหันต์บ้างมั้ยครับ
    มี
    ณ ปัจจุบันนี้เลยใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    แสดงว่าใครเป็นอรหันต์ ท่านดูออกใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    อยู่ที่ไหนเหรอครับท่าน อ่า มีอยู่กี่องค์หรือกี่รูปครับ
    นั บ ไ ด้ 8 อ ง ค์
    แปดองค์เหรอครับ
    ใ ช่
    แปดองค์นี้อยู่ด้วยกัน หรือว่าอยู่กระจัดกระจายกันเหรอครับ
    อ ยู่ ก ร ะ จ า ย กั น
    ท่านช่วยแนะนำมาซัก 1 องค์ซิครับว่า น่าจะเป็นองค์ที่สามารถเดินทางไปหาได้ง่ายที่สุดหนะครับ อยู่ที่ไหนเหรอครับ
    ห อ บ ไ ป ถ า ม ห น ห น้ า
    ส่วนมากเป็นพระที่ไม่มีชื่อเสียงใช่มั้ยครับ
    ไ ม่ มี ชื่ อ เ สี ย ง

ท่านมีความเห็นยังไงกับเรื่อง รัฐบาลแห่งชาติ ครับ
    ห อ บ ไ ป ถ า ม ห น ห น้ า

(เผอิญระหว่างนั้นได้ยินคนสวดหมู่ด้านนึงของศาล มีเอ่ยชื่อ อิน จัน มั่น คง ด้วยเลยถือโอกาสถามให้เครียส์)
    ท่านครับ ตะกี้ผมได้ยินเค้าสวดถึงคนที่ชื่อ อิน จัน มั่น คง ท่านมีความเห็นยังไงกับสี่ชื่อนี้ครับ
    ถ า ม ไ ด้ ดี บ อ ก ไ ด้ แ ค่ ว่ า สี่ ชื่ อ นี้ โ บ ร า ณ ว่ า เ ป็ น ชื่ อ ม ง ค ล
    อ า จ นํ า ม า แ ต่ ง ใ ส่ ไ ด้

ท่านมีความเห็นหรืออยากจะบอกอะไรกับ พลตำรวจเอก เสรีพิศุทธ์ เตมียเวส มั้ยครับ
    อํ า น า จ ไ ด้ ม า จ า ก ก า ร รั ฐ ป ร ะ ห า ร แ ต่ ก ลั บ ด่ า ห สะกดผิด ท ห า ร

ท่านมีความเห็นหรืออยากจะบอกอะไรกับ นายแพทย์เหรียญทอง แน่นหนา มั้ยครับ
    ห น ห น้ า ถ า ม ใ ห ม่

ท่านมีความเห็นยังไงกับเพลงหนักแผ่นดินครับ
    แ ต่ ง ขึ้ น ส มั ย ค อ ม มิ ว นิ ส ใ ศ สะกดผิด
    ห น ห น้ า เ ล่ า ใ ห้ ฟั ง

คนที่เคยมาบนบานกับเจ้าพ่อหลักเมือง แล้วเจ้าพ่อให้การช่วยเหลือ แล้วเค้าไม่มาแก้บน มีมั้ยครับ
    อ อ ออกไปดูก่อน
    อ่า ท่านจำไม่ได้หนะเหรอครับ
    ใ น อ ดี ต มี ม า ก ม า ย
    ท่านช่วยยกตัวอย่างมาให้ฟังซักเรื่องซิครับ ที่มีคนมาบนท่าน แล้วท่านช่วยเหลือเค้าหนะครับ เอาที่สำคัญๆหนะครับ
    บ า ร มี เ ก่ า สํ า คั ญ ที่ สุ ด
    ในการที่จะให้เค้าสำเร็จหรือไม่สำเร็จ บารมีเก่าเค้าสำคัญที่สุดใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    แสดงว่าเรื่องจะมาแก้บนหรือไม่แก้บน เจ้าพ่อหลักเมืองก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรตรงนั้นใช่มั้ยครับ
    ไ ม่ ซี เ รี ย ส
    (ฮ่า ๆ ท่านตอบภาษาอังกฤษ)

การใช้เงินบริจาคภายในศาลหลักเมืองของเจ้าหน้าที่ๆศาล เจ้าพ่อพอใจมั้ยครับ
    ห น ห น้ า สื บ ใ ห้
    ท่านไม่แน่ใจว่าเค้าเอาเงินไปใช้อะไรบ้างอย่างงั้นใช่มั้ยครับ
    ใ ช่

เราจะแก้ปัญหาหมอกควันในภาคเหนือได้ยังไงครับ
    ถ า ม ไ ด้ ดี นึ ก ก่ อ น
    ห อ บ ไ ป

หอบไปถามหนหน้าชัวร์
    ใ ช่
    แต่ทีนี้ในกรุงเทพฯเองเนียะ เมื่อช่วงเดือนก่อนๆก็มีเรื่องปัญหาหมอกควัน ท่านว่าจะมีทางแก้ปัญหาระยะยาวมั้ยครับ ก่อนที่มันจะเกิดขึ้นอีกหนะครับ
    ห น ห น้ า ถ า ม ใ ห ม่

สมัยนี้เวลาแห่นาคชอบใช้เครื่องลำโพงเสียงดัง ไม่ทราบว่าสมัยก่อนแห่นาคกันยังไงเหรอครับ
    ถ า ม ไ ด้ ดี ส มั ย ก่ อ น ใ ช้ ก ล อ ง ย า ว
    (สงสัยว่ากลองยาวนี้เครื่องดนตรีไทยหรือพม่า)
    ถ้าย้อนไปสองร้อยปีก่อนเนียะ ก็ใช้กลองยาวเหมือนกันใช่มั้ยครับ โดยส่วนใหญ่หนะครับ
    ห อ บ ไ ป
    หอบไปถามหนหน้าเหรอครับ
    ใ ช่

ท่านมีความเห็นหรืออยากจะบอกอะไรกับป๋าเปรมมั้ยครับ
    ป๋ า เ ป ร ม ตั ว ดี อ น า ค ต จ ะ ต า ย เ พ ร า ะ ห สะกดผิด ห น ห น้ า เ ล่ า ใ ห้ ฟั ง
    ท่านครับ ท่านใช้ถ้อยคำลักษณะนี้กับป๋าเปรมเนียะ แสดงว่าภาพพจน์ป๋าเปรมในความเห็นเจ้าพ่อหลักเมืองเนียะ เป็นในทางลบเหรอครับ
    ใ ช่
    เป็นในทางบวกหรือทางลบนะครับ ให้ท่านสะกดเอาดีกว่า
    ล บ
    ลบเพราะอะไรเหรอครับ ที่เป็นเหตุผลข้อที่ใหญ่ที่สุดหนะครับ
    ห น ห น้ า เ ล่ า ใ ห้ ฟั ง
    ป่าเปรมมีโอกาสอายุถึง 100 มั้ยครับ ท่านว่า
    มี โ อ ก า ส

ท่านมีความเห็นยังไงกับ ยุทธศาสตร์ชาติ 20 ปีครับ
    นี่ จ ะ ถ า ม แ ต่ ก า ร เ มื อ ง เ ห ร อ

ท่านครับในการสื่อสารกับท่านเนียะ ถ้าผมเปลี่ยนจากการใช้ปากกาเป็นอย่างอื่น จะทำให้ศักดิ์สิทธิ์ขึ้นมั้ยครับ หรือว่าเหมือนเดิม
    เ ห มื อ น เ ดิ ม

ท่านมีความเห็นยังไงกับ ไฮเปอร์ลูป ครับ ที่เค้าว่ามันดีกว่ารถไฟความเร็วสูงหนะครับ
    นํ า ไ ป ถ า ม ห น ห น้ า
    แต่ท่านเคยได้ยินมาก่อนใช่มั้ยครับ ไฮเปอร์ลูปเนียะครับ
    เ ค ย ไ ด้ ยิ น

จบแค่นี้แล้วกันนะครับ ถามเรื่องส่วนตัวต่อหละ
    ติดตามบทสัมภาษณ์ต่อไปได้ที่เพจ ติดต่อผีสางเทวดา ครับ