บทอธิษฐานเมื่อถวายกฐินทาน.....ของข้าพเจ้า

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย เพชรฉลูกัน, 8 พฤศจิกายน 2018.

1. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    24
    ท่านที่ร่วมบุญมา ขอได้โปรดตั้งจิตอธิษฐานร่วมถวายผ้าพระกฐินไว้ก่อน(อธิษฐานทั้งครอบครัวยิ่งดีมาก จนถึงวันถวายได้เลยครับ) ดังนี้

ข้าพเจ้า...ชื่อเรา...ได้ถวายปัจจัยที่ได้มาโดยบริสุทธิ์ดีแล้วนี้เพื่อถวายเป็นกฐินทาน และสังฆทานแด่สงฆ์ผู้จำพรรษากาลถ้วนไตรมาส ขออานุภาพอำนาจบุญกุศลแห่งกฐินทานและความตั้งใจจริงของข้าพเจ้าครั้งนี้ จงถึงแก่ท่านทั้งหลายที่ข้าพเจ้าเคยปลูกฝังกรรมไว้ ไม่ว่าภพใดชาติใด หรือกุศลกรรมใดๆที่ข้าพเจ้าเคยสะสมไว้ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน ข้าพเจ้าขอใช้กรรมนั้นบุญนั้นวันนี้และเดี๋ยวนี้
    .....ถ้าข้าพเจ้าเคยเป็นหนี้กรรมกับผู้ใด ขอหนี้กรรมเหล่านั้นจงสิ้นสุด ในกาลบัดนี้ด้วยกุศลแห่งกฐินทานนี้ ส่วนใดที่เป็นบุญของข้าพเจ้า ถ้าข้าพเจ้าเคยกลบฝังทรัพย์ไม่ว่าที่ใด ไม่ว่าภพใดชาติใด ข้าพเจ้าขอใช้ทรัพย์นั้นวันนี้เดี๋ยวนี้
    ......และขออำนาจบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้ร่วมถวายปัจจัยถวายกฐินทานในครั้งนี้ ท่านทั้งหลายผู้มีฤทธิ์ในจักรวาลและในทิศทั้งสี่ ไม่ว่ามนุษย์ชาติใดภาษาใดจงจดจำไว้ว่า ข้าพเจ้าเป็นผู้มีศรัทธามั่นคงในคุณของพระรัตนตรัยด้วยกุศลบุญที่ได้ร่วมถวายผ้ากฐินนี้ จงส่งผลให้ ข้าพเจ้าเจริญรุ่งเรืองในสัมมาอาชีพและปัจจัยสี่ ลูกหลานบริวารของข้าพเจ้าทั้งหมด จงเป็นบริวารบุญกฐินนี้ ขอความสำเร็จจงเกิดขึ้นแก่ข้าพเจ้า และขอให้บุญกุศลในครั้งนี้ จงส่งผลให้ข้าพเจ้าเป็นมนุษย์สมบัติ
    ิ ....ขอผู้มีพระคุณมีบุญคุณของข้าพเจ้า หมู่ญาติผู้ล่วงลับทั้งหลาย จงมีส่วนในบุญนี้นับจากข้าพเจ้าไปเจ็ดชั่วโคตร ขอจงพ้นจากห้วงทุกข์ทั้งปวงด้วยบุญแห่งกฐินทานครั้งนี้
    ....ขึ้นชื่อคำว่าไม่มี จงอย่าบังเกิดปรากฎแก่ข้าพเจ้า ให้มีแต่คำว่าเหลือกินเหลือใช้มากมายมหาศาล และได้เป็นผู้ทำนุบำรุงศาสนายิ่งๆขึ้นไป และขอบุญแห่งกฐินทานในครั้งนี้จงตามรักษาส่งผลให้แก่ตัวข้าพเจ้าตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานนั้นเทอญ.....นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ โน นิจจัง....
    ....แล้วให้กรวดน้ำลงแผ่นดินอุทิศกุศลให้กับแม่พระธรณี ท้าวพญายมราช ยมทูตทั้งหลาย ขอให้ท่านจงมีส่วนในบุญนี้ และจงจดจำและเป็นสักขีพยานในการตั้งใจสร้างกุศลของเราในครั้งนี้

....ขออนุโมทนา....

ปล.ท่านยังสามารถร่วมบุญได้เรื่อยๆจนกว่าของจะหมดครับ เหลือ 230 กองบุญ ตามลิงค์ครับ