บทเพลงบรรเทาป่วย โพชฌังคปริต ล้านนาบารมี

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย โมเย, 11 สิงหาคม 2009.

1. โมเย

โมเย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    หากได้พิจารณา ถึงความไม่เที่ยงของสังขารนี้หนอ เมื่อเข้าใจแล้ว

เท่ากับว่าเข้าใจในธรรม

ขณะทำเพลงนี้ จิตได้ สัมผัสถึงบารมี บารมีหนึ่ง

ตอนแรกไม่แน่ใจว่าจิตที่เห็น คืออะไร

ทำไมเราถึงต้องทำบทเพลงนี้ สงสัยแล้วถามตัวเอง

กายสีทอง ในมือมีพระขรรค์

พระสยามเทวาธิราช

เพียงระลึกได้แบบนี้ ก็ได้เกิดอาการแผ่ซ่าน

ตั้งแต่กลางกระหม่อม ขนลุก ชาไป ทั้งตัว อยู่ในภาวะนี้ เป็นนาที

ตอนนี้ เวลานี้คนไทย เจ็บป่วย ล้มตาย

ผู้คนได้รับทุกข์เวทนา เหลือเกิน

ขอบารมีแห่งพระสยามเทวาธิราชคุ้มครองคนไทยด้วยเทอญ

พอแต่งเพลง บันทึกเสียงเสร็จนี้เสร็จ ฟังแล้วร้องไห้ไปหลายรอบค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 สิงหาคม 2009
  2. โมเย

ด้วยพลานุภาพแห่งโพชฌังคปริต ขอให้มีสุขภาพที่ดี ในเร็ววันนะคะ

ดุและสุขภาพด้วยนะคะคุณทางสายธาตุ

ห่วงใยค่ะ

3. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญ ด้วยคนครับ คุณโมเย

ทีแรกว่าจะไม่พิมพ์ ตั้งใจว่าจะโมทนาบุญ อย่างเดียวโดยการกดปุ่ม

แต่ยิ่งฟัง ยิ่งขนลุกทั้งตัว เพราะมากๆครับ ตั้งสติฟังตาม

เลยต้องพิมพ์ครับ

ขอพรพระให้คุณโมเย ประสบผลสำเร็จ ทั้งทางโลก และ ทางธรรม ก้าวผ่านทะเลระทม ถึงฝั่งนฤพาน ได้เร็วพลัน เทอญ

สาธุ สาธุ สาธุ

4. โมเย

อนุโมทนา

ขอบพระคุณมากนะคะ

บุญรักษา พระธรรมคุ้มครอง ค่ะ

5. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

ลืมไปครับ

ขออนุญาตนำไปเผยแผ่ให้ท่านอื่นได้ทราบด้วยนะครับ

บุญรักษา สวัสดีครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

6. โมเย

อนุโมทนา

ยินดีค่ะ

7. fahfontawan

fahfontawan สมาชิกใหม่

10 พฤศจิกายน 2008
    ขอบใจมากน่ะ สาธุจ๊ะดีเหลือเกินเอาไปเปิดให้ลูกสาวฟัง

8. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008

สาธุ...อนุโมทามิ.......ด้วยอำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยและเทพเทวาทั้งหลาย...ขอความทุกข์ทั้งหลายจงหายไป............. จงเป็นสุขทั่วกันเถิด

9. โมเย

ขอบพระคุณสำหรับทุกข้อความค่ะ

10. พุทธรัตนา

พุทธรัตนา เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2008
    ผมขออนุญาตนำไปเผยแพร่ต่อ และขออนุโมทนาผลบุญในครั้งนี้ด้วยครับ

11. โมเย

บทเพลง โพชฌังคปริต ล้านนาบารมี

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.666000/[/MUSIC]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2009
  12. โมเย

ยินดียิ่ง

อนุโมทนา ค่ะ

13. โมเย

โมเย ได้นำบทเพลง โพชฌังคปริต

ไปแบ่งปันเผยแพร่ต่อผู้ป่วย โรคมะเร็ง ที่วัดคำประมง โดยการส่งจดหมาย

ไปกราบนมัสหลวงตา ปพนพัชร์ จิรธัมโม เจ้าอาวาสวัดคำประมง

หลวงตาได้ก่อตั้ง “อโรคยศาล” ให้เป็นสถานอภิบาลพักฟื้นผู้ป่วยโรคมะเร็งด้วยธรรมบำบัด

ร่วมกับการแพทย์ทางเลือก และการแพทย์แผนปัจจุบัน

ขอพลานุภาพแห่งโพชฌังคปริต ส่งผลให้ผู้ป่วยเกิดพลัง ทั้งกายและใจด้วยเทอญ

เจริญพร
    คุณครู กัญญนัทธ์ ศิริ

/ ผู้ประพันธ์ทำนอง /เจ้าของผลงาน / ผู้ขับร้อง

และเพื่อนจิตอาสาธุชนที่เมตตาถึงเสมอ

หลวงตาขอตอบจดหมายอย่างเป็นทางการให้คุณครูผู้มีน้ำใจแห่งเพชรล้านนา

ว่าลำนำแห่งโพชฌังคปริตร ฟังแล้วผู้ป่วยจะต้องมีความสุขและมีพลังขึ้นอีกมากเลยทีเดียว

หลวงตาและจิตอาสาทุกๆคนขออนุโมทนาด้วยความยินดีและหวังว่าคุณครูคงจะมีผลงานติดตามมาในบทเพลงแห่งล้านนาที่เป็นกำลังใจและ

พลังใจให้กับผู้ป่วยและจิตอาสาที่กำลังปฏิบัติงานอยู่ที่อโรคยศาลและที่ต่างๆในประเทศไทยและต่างประเทศต่อไป

ขอรสแห่งพระธรรมจงนำพาให้คุณครูและเพื่อนจิตอาสาทุกท่านพบแต่ความสงบสุขที่ร่มเย็นทั้งภายในและภายนอกตลอดไป

หลวงตา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2009
  14. Fort_GORDON

Fort_GORDON เป็นที่รู้จักกันดี

ฟอร์ทขออนุโมทนาบุญกับพี่โม ด้วยนะขอรับ

พี่สาวของฟอร์ทช่างมีจิตใจที่งามนักขนาด สาธุ

ขอบารมีแห่งพระสยามเทวาธิราชจงช่วยปกปักรักษา

ให้พี่โมมีสุขภาพแข็งแรง และเจริญด้วยจตุรพิธพร

จงทุกประการ

15. จงรักภักดี

จงรักภักดี เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2009

อนุโมทนา สาธุ

16. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    เกิดมาแล้วก็ต้องพบเจอแต่ความทุกข์ ดิ้นรนทำมาหากินก็เป็นทุกข์ ทุกอย่างล้วนแต่ทุกข์หมด ถึงจะสุขก็เป็นเพียงเดี๋ยวเดียว เดี๋ยวก็กลับมาทุกข์อีก จึงไม่อยากอยู่ในวังวนของความทุกข์นี้อีก สังขารนี้ ร่างกายนี้ ไม่อยากยึดติดอีก เกิด แก่ เจ็บ ตาย เป็นไปตามวัฏสงสาร ลองทำความเข้าใจตามนี้ จิตก็จะอยู่เหนือความเจ็บป่วยทั้งปวง คิดว่า เออ หนอ ร่างกายนี้มันเสื่อม มันผุพังไปตามกาลเวลา ใครก็ห้ามไม่ได้ แม้แต่พระพุทธองค์ คิดแบบนี้ จิตเราจะสบายค่ะ

ก็ขออนุโมทนาในเมตตาจิตนะคะที่พี่โมเยได้ตั้งใจทำทำนองบทสวดนี้ขึ้นมา เพื่อเป็นสิ่งยึดเหนี่ยวให้กับเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน ถ้าบุญบารมีของผู้ฟังถึงพร้อม เข้าใจในธรรมของพระพุทธองค์ เข้าใจในขันธ์ห้าและสักกายทิฏฐิและท่านผู้นั้นตั้งอยู่บนความไม่ประมาท จะเป็นอานิสงฆ์อย่างยิ่งค่ะ ขอให้เจริญในธรรมนะค่ะ

ส่วนบทเพลงที่จะทำต่อไปนั้น หากมีอะไรให้ช่วย คิดว่ากัลยาณมิตรคงไม่ขัดข้อง ลองดูนะคะ ข้าเจ้าคนหนึ่งที่พร้อมจะช่วย ตามกำลังที่มีอยู่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2009
  17. โมเย

อนุโมทนา กับธรรมะอ้อย นำมาฝากตวยเน้อเจ้า

หากเข้าใจในธรรม ทุกอย่างก็ วางลงได้

ร่างกายนี้สังขารนี้ไม่ใช่ของเราเลย

ร่างกายนี้มันเสื่อม มันผุพังไปตามกาลเวลา

ใครก็ห้ามไม่ได้ แม้แต่พระพุทธองค์ คิดแบบนี้ จิตเราจะสบาย

อนุโมทนา และยินดีนักๆเน้อเจ้า

ปี้โมเย จะจัดทำเป็นโครงการ ล้านนาบารมี

รายละเอียด จะจัดส่งไปหื้อเน้อเจ้า

หากอ้อย เห็นว่ามีบทสวดไหน น่าจะนำมาทำเป็นรุปแบบของล้านนาบารมี

แหม ก็แนะนำปี้โมเยได้เน้อเจ้า

ยินดีเจ้า

18. พรรณนา

พรรณนา เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2009
    ก่อนอื่นผมและแม่ของผมร่วมอนุโมทนาแก่พี่โมเยต้วยครับ เปิดฟังแล้วรู้สึกดีมากก่อนนอน

เป็นเรื่องที่บังเอิญจริงๆ ก่อนที่ผมรู้จักบทนี้มาจากเพื่อนของแม่ว่าเค้าสวดบทนี้เป็นบทสวดรักษาขององค์พระพุทธเจ้า ตอนกลางคืนเข้าเว็บไซค์เปิด แมสเสจ ได้รับลิ้งค์จากพี่โมเย เข้าไปในบอร์ดนี้ แล้วฟังซักพัก เป็นสิ่งที่ปิติสุขจริงๆ อันที่แท้จริง มีสุข ย่อมเกิดทุกข์ สบายดี ย่อมมีเจ็บป่วย
    หากกายดับสูญคงเหลือไว้ซึ่งความดีหรือ/ชั่ว ติดตัว พึงเก็บไว้กอปรแห่งตน

19. พรรณนา

พรรณนา เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2009
    ถึง พี่โมเย

ผมขอเพิ่มเติมจากคุณธรรมะอ้อยได้ไหมครับ ที่พี่จะจัดทำโครงการ ล้านนาบารมี เป็นสิ่งที่ดีเป็นอย่างยิ่ง พอดีแม่ของผมฟังที่พี่ได้ใส่ทำนองเพลงล้านนา บทโพชณังคปริต แล้ว ก็เอ่ยขึ้นมาว่า น่าจะมี บทของ คาถาชินบัญชร เป็นอีกบทหนึ่งที่แม่ผมท่องแล้วไม่สามารถท่องได้เลย อย่าง บทบารมี 30 ทัศ ผมฟังแม่สวดมนต์ตอนอายุได้หลัก 1กว่า แล้วฟังที่พี่โมเยใส่ทำนองล้านนา ฟังดูแล้วง่ายขึ้นมาก ท่องตามได้ด้วย ....

ขอร่วมอนุโมทนาด้วยครับ

20. รักปู่

รักปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา ฟังแล้วนึกถึงบ้านเฮาจริง เพราะมาก ๆ

จะติดตามและเป็นกำลังใจให้