บทเพลงบรรเทาป่วย โพชฌังคปริต ล้านนาบารมี

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย โมเย, 11 สิงหาคม 2009.

1. dojit

dojit สมาชิก

โมเยครับ

เพราะมาก ช่วงต้นฟังด้วยใจ ที่กลางอก สงบเบามากเลยครับ อนุโมทนาครับ จะขอติดตามผลงานต่อไปครับ

หากจะขอนำไปเผยแพร่ต่อพร้อมข้อความบทเพลงจะได้ไหม (เผยแพร่ในกลุ่มภาวนาด้วยกัน)

2. โมเย

โมเย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    <table class="tborder" style="border-top-width: 0px;" width="100%" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1"><tbody><tr><td class="thead" colspan="2">10-11-2009 10:42 AM</td> </tr> <tr title="โพส 2596305" valign="top"> <td class="alt2" width="125" align="center">dojit</td> <td class="alt1"> โมเยครับ

เพราะมาก ช่วงต้นฟังด้วยใจ ที่กลางอก สงบเบามากเลยครับ อนุโมทนาครับ จะขอติดตามผลงานต่อไปครับ

หากจะขอนำไปเผยแพร่ต่อพร้อมข้อความบทเพลงจะได้ไหม (เผยแพร่ในกลุ่มภาวนาด้วยกัน) </td></tr></tbody></table>

ยินดี และอนุโมทนาค่ะ

<style>.wysiwyg { FONT: 12pt verdana, geneva, lucida, 'lucida grande', arial, helvetica, sans-serif; BACKGROUND: #f5f5ff; COLOR: #000000 } P { MARGIN: 0px } .inlineimg { VERTICAL-ALIGN: middle }</style>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤศจิกายน 2009
  3. โมเย

บทเพลง โพชฌังคปริต ล้านนาบารมี ได้รวมอยู่ใน ผลงาน ชุดหนึ่งเพชรล้านนา ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2009
  4. baiiboom

baiiboom เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009
    มาให้กำลังใจ

"การให้ธรรม เป็นธรรมะทาน

ประเสริฐกว่าการให้ทั้งปวง"

อนุโมทนาบุญ

5. jutamasj

jutamasj สมาชิก

ขออนุญาตนะค่ะ

เพลงเพราะมาก มีคนป่วยใกล้ตัว อยู่2คน คนหนึ่งเป็นคุณแม่ของเพื่อนที่เคยร่วมงานกันมาเห็นเค้ามีความทุกข์ก็อยากช่วยแบ่งเบาบาง อีกท่านหนึ่งเป็นพระคุณเจ้าอยู่ที่โรงพยาบาล ท่านเป็นโรคมะเร็งทั้งสองจะลองเอาไปเปิดให้ฟัง
    ขออนุญาติคุณโมเย ขออัดเพลงไปเปิดให้คนป่วยฟังนะค่ะ

ขออนุโมทนาในบุญที่คุณได้สร้างด้วยนะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2010
  6. โมเย

อนุโมทนา

ยินดีค่ะ

ขอให้ผู้ที่ได้สดับ รับฟัง ทุกท่าน และพระคุณเจ้า
    มีอาการทุเลาเบาบางลงด้วยเทอญ

7. 2zani

2zani เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับคุณโมเยด้วยครับ

ขออนุญาติ นำไปเผยแพร่ครับ

8. โมเย

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.666000/[/MUSIC]

อนุโมทนา ค่ะ

9. baiiboom

baiiboom เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009
    เข้ามาให่กำลังผู้ปฎิบัติดีแล้วครับ คุณ โม

10. โมเย

อนุโมทนา
    และขอบคุณมากค่ะ คุณบอล

11. โมเย

บุญกุศล ทั้งหมดทั้งมวล ที่ข้าพเจ้าได้สร้างขึ้นมานี้

ขอถวายเป็นพระราชกุศล แด่

พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
    สมเด็จพระนเรศวรมหาราช
    สมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ ฟ้าหญิงกรรณภรณ์เพชรรัตน์ พระโอรส
    สมเด็จพระศรีพัชรินทรา พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนี พระพันปีหลวง
    พระราชชายา เจ้าดารารัศมี พระองค์เจ้าวิมลนาคลพีสี
    พระสุพรรณกัลยา
    สมเด็จพระเอกาทศรส

และขออุทิศ ส่วนกุศลนี้ไปยัง
    คุณยายติ๊บ คุณตาก๋วน หีบทอง
    คุรู จรัล มโนเพชร
    และบรรพบุรุษ ผู้ล่วงลับทุกท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2010
  12. ช่อระกา

ช่อระกา Active Member

สมาชิกใหม่ค่ะ ได้ฟังบทเพลงรักษาผู้เจ็บป่วยโพชฌังคปริต ไพเราะมากค่ะ

เห็นคุณโมเยบอกว่าบทเพลงนี้รวมอยู่ในชุดหนึ่งเพชรล้านนา ไม่ทราบว่าจะ

ติดต่อขอซื้อได้ที่ไหนคะ สนใจอยากฟังเพลงอื่นๆด้วยค่ะ และตั้งใจจะเป็น

ของฝากญาติผู้ใหญ่เพื่อท่านจะได้มีโอกาสรับฟังบทสวดมนต์ที่มีคุณค่า บท

สวดโพชฌงคปริตร นี้ค่ะ

13. โมเย

ขออนุโมทนาสาธุค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ ที่ติดตามผลงานของโมเยค่ะ

การสั่งซื้อ มีวิธีการดังนี้ค่ะ

แจ้งชื่อ ที่อยู่ ผู้ซื้อ และเบอร์โทร ซีดีราคาแผ่นละ 150 บาท

(ค่าส่งฟรีทั่วประเทศ)

โอนเงิน เข้าบัญชี คุณ ปรียาลักษณ์ อินทอง (ฝ่ายจำหน่าย)

511-2-000-366 ธ. กสิกรไทย สาขาย่อย นิมมานเหมินทร์ เชียงใหม่

ติดต่อ โทร 089- 4347471

เมื่อโอนเงินมาแล้ว กรุณาแจ้งที่อยู่ ให้ทราบด้วยนะคะ

ทางฝ่ายจำหน่าย จะจัดส่งของ โดย ส่งแบบอีเอมเอส ค่ะ

moyea_siri@hotmail.com

ขออำนวยพร แด่ผู้ที่ศรัทธา

14. ช่อระกา

ขอบคุณคุณโมเยมากค่ะที่ให้ความกระจ่าง แต่พอได้อ่านซ้ำในข้อความของ

คุณโมเย ตรงที่ว่า

บุญกุศล ทั้งหมดทั้งมวล ที่ข้าพเจ้าได้สร้างขึ้นมานี้

ขอถวายเป็นพระราชกุศล แด่

พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
    สมเด็จพระนเรศวรมหาราช
    สมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ ฟ้าหญิงกรรณภรณ์เพชรรัตน์ พระโอรส
    สมเด็จพระศรีพัชรินทรา พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนี พระพันปีหลวง

พระราชชายา เจ้าดารารัศมี พระองค์เจ้าวิมลนาคลพีสี
    พระสุพรรณกัลยา
    สมเด็จพระเอกาทศรส

ช่อก็อยากจะทำบุญกับคุณโมเย ด้วยค่ะอยากมีส่วนร่วมแม้จะเพียงเล็กๆน้อย

คุณโมเยคงไม่ถือสานะคะ แล้วคุณโมเยมีโครงการที่จะทำแผ่นเฉพาะบทสวด

มนต์ล้วนๆไหมคะ ช่อจะได้ขอร่วมทำบุญด้วย กะว่าจะขอซื้อไปถวายตามวัด

และมอบให้กับโรงเรียนในต่างจังหวัดค่ะ ถ้าจะขออนุญาตไรท์ไปแจกเกรงว่า

คุณภาพอาจจะไม่ดีพอ ของที่เราจะทำบุญหรือถวายพระทุกคนก็จะเลือกแต่

ของดีๆ ข้อสำคัญได้ช่วยเป็นค่ามันสมองของคุณโมเยด้วย แบบว่าได้บุญสอง

ต่อ แฮ็ปปี้ด้วยกันทุกฝ่าย จริงไหมคะ

15. กังหันลม

กังหันลม เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2009
    อนุโมทนาครับ

........................................................................

ขอธรรมทั้งหลายในพระปริตรอันเราทั้งหลายสาธยายแล้ว

นั้นจงเจริญงอกงามในกาลทุกเมื่อเทอญ

16. โมเย

อนุโมทนา

ขอบพระคุณคุณช่อระกา ด้วยค่ะ ที่ได้เล็งเห็นความสำคัญและความงดงามในบทเพลง ที่โมเยได้สร้างขึ้นมาค่ะ แต่ละเพลง ต้องอธิฐานเอาค่ะ ยากเหมือนกัน บททดสอบก็มากด้วยค่ะ

ตอนนี้โมเยกำลังมีโครงการ ทำบทสวดมนต์ ชุดล้านนาบารมี อยู่
    ตอนนี้ เหลืออีกประมาณ สี่บทสวดมนต์หนะค่ะ

คือ - โพชฌังคปริต ภาคเสียงเด็ก

- ชินบัญชร อันนี้ขออนุญาติ ปู่โต แล้วค่ะ เพราะเป็นบทสวดของท่าน

แต่โมเยจะนำมาประดิษฐ์ทำนองใหม่่ ดนตรีแบบล้านนาค่ะ

- บทสวด สรรเสริญ พระรัตนไตร

และต้งใจไว้ว่าจะนำบทสวดต่างๆ มาประดิษทำนอง
    ขึ้นอีก เท่านที่จะทำๆได้ ในคราวต่อไป ค่ะ

หากวันใดวันหนึ่ง มีอันต้องจากโลกนี้ไป (ไม่ประมาทต่อความตาย)
    จะได้มีสิ่งหนึ่งเหลือไว้เพื่อพระพุทธศาสนาบ้างค่ะ

แค่พอตั้งจิตแบบนี้ บทสวดมนต์ต่างๆ เข้ามาในจิต มากมายหลายบท
    จนต้องพูดอยู่คนเดียวค่ะว่า
    ( โอๆๆๆ เดี๋ยวก่อนค่ะ สิ่งศักศิทธ์เจ้าขา ลูกจะทำทันไหมเนี่ย ^_^)

นอกจากเพลงบทสวด แล้ว ก็ตั้งใจจะทำเพลง เทิดพระเกียรติ บูรพมหา
    กษัตรย์ ต่อด้วยค่ะ

แต่เอาตามวาระ ก่อน คือ ล้านนาบารมี รวบบทสวดมนต์ค่ะ
    ตอนนี้กำลัง เริ่มจะบอกบุญ ไปยังผู้ที่อยากมีส่วนสนับสนุนในผลงานค่ะ

อนุโมทนา

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2010
  17. ช่อระกา

ตอนนี้โมเยกำลังมีโครงการ ทำบทสวดมนต์ ชุดล้านนาบารมี อยู่
    ตอนนี้ เหลืออีกประมาณ สี่บทสวดมนต์หนะค่ะ

คือ - โพชฌังคปริต ภาคเสียงเด็ก

- ชินบัญชร อันนี้ขออนุญาติ ปู่โต แล้วค่ะ เพราะเป็นบทสวดของท่าน

แต่โมเยจะนำมาประดิษฐ์ทำนองใหม่่ ดนตรีแบบล้านนาค่ะ

- บทสวด สรรเสริญ พระรัตนไตร

และต้งใจไว้ว่าจะนำบทสวดต่างๆ มาประดิษทำนอง
    ขึ้นอีก เท่านที่จะทำๆได้ ในคราวต่อไป ค่ะ

หากวันใดวันหนึ่ง มีอันต้องจากโลกนี้ไป (ไม่ประมาทต่อความตาย)
    จะได้มีสิ่งหนึ่งเหลือไว้เพื่อพระพุทธศาสนาบ้างค่ะ

แค่พอตั้งจิตแบบนี้ บทสวดมนต์ต่างๆ เข้ามาในจิต มากมายหลายบท
    จนต้องพูดอยู่คนเดียวค่ะว่า
    ( โอๆๆๆ เดี๋ยวก่อนค่ะ สิ่งศักศิทธ์เจ้าขา หนูจะทำทันไหมเนี่ย ^_^)

โอ ! ความคิดของคุณโมเย ช่างประทับใจอยากจะพูดว่าโดนใจช่อเหลือเกินค่ะ

มีโอกาสเมื่อไหร่จะขอระบายความในใจเกี่ยวกับเสียงเพลงหรือเสียงสวดหรือ

บทสวดทางศาสนาสักครั้ง สำหรับวันนี้ต้องขออนุโมทนากับคุณโมเยอย่างยิ่ง

ใหญ่ กับขอเอาใจช่วยและขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ

18. โมเย

ขอบคุณอีกครั้งค่ะคุณช่อ
    ที่เป็นกำลังใจให้โมเยค่ะ

หากมองในโลก ปัจจุบัน มีคนถามว่าทำไมโมเย ไม่ทำเพลง เพื่อปากท้อง
    ตอบ =เพลงอื่น ทั่วไป โมเยไม่ค่อยสันทัดด้วย
    เสียงไม่เหมาะสมด้วย กับ เพลงทางโลกค่ะ
    เลยไม่มีใครแต่งให้ร้อง ^_^

เลยเอา อย่างงี้ดีกว่า เพลงทางธรรม
    เอาสิ่งที่เราได้รับประทานจากครูบาอาจารย์ สร้างงานเพื่อพระพุทธศาสนา
    ให้กุศลผลบุญ ตายไปแล้วจะได้ไปเกิดเป็นนางโฆษิกา

ตอนนี้กำลังคิดสรรค นำเด็กๆ
    มาร่วมร้องเพลง โพชฌังคปริต ล้านนาบารมี ภาคเสียงเด็ก
    (เอาแบบอย่างชาวธิเบต ซึ่งเขามีเพลงบทสวดที่ไพเราะมากเลยค่ะ)

อนุโมทนา

19. ช่อระกา

ได้อ่านที่คุณโมเยเขียนไว้ ต้องรีบมาเชียร์และทำความเห็นแย้งสักหน่อย
    คงไม่ว่ากันนะคะ ช่ออยากจะกล่าวว่าเราทุกคนล้วนต้องทำมาหากินเลี้ยงปากเลี้ยงท้อง หลายๆท่านมีภาระต้องดูแลบิดามารดาและครอบครัว พูดกันชัดๆ
    ต้องกินต้องใช้ ต้องขออนุญาตกล่าวคำนี้กับคุณโมเย เดี๋ยวจะหาว่าช่อดูถูกคุณโมเย แต่อย่างไรก็ตามช่อก็เชื่อมั่นนะคะว่าคนไทยเราใจบุญใจกุศล เมื่อได้ทราบเจตนาที่ดีและงดงามของคุณโมเยก็คงจะช่วยกันร่วมทำบุญและอุดหนุนงานของคุณโมเย กันค่ะ
    คุณโมเย กล่าวถึงธิเบต เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยค่ะ ธิเบตเป็นเมืองพุทธที่ผู้ชายนิยมบวชเรียนกันตั้งแต่วัยเยาว์ ยังไม่เคยไปเที่ยวเลยค่ะ ได้ยินได้ฟังแต่บทสวด
    ที่มีความไพเราะ สถานปฏิบัติธรรมหลายแห่งนิยมนำมาเปิดกันค่ะ น่าจะเป็นเพราะยังไม่มีผู้สร้างสรรบทเพลงธรรม(แบบไทยๆ) ช่อเพิ่งจะได้ทราบไอเดีย
    ของคุณโมเยคราวนี้เอง ขอบอกว่า กู๊ดไอเดียมากๆค่ะ ขอสนับสนุนนะคะ

20. โมเย

เลี้ยงปากเลี้ยงท้อง เลี้ยงบิดามารดา เป็นหน้าที่ที่ลูกที่ดีต้องพึงกระทำค่ะ
    เห็นด้วยกับคุณช่อ ทุกประการ ค่ะ

อย่างบางทีโมเย เกรงใจค่ะ ที่จะต้องขอสนับสนุนงบประมาณ จากที่ต่างๆ
    เพราะหากเขาไม่เข้าใจ เกิดปรามาส
    จิตของเราก็จะขุ่นมัว ที่รู้สึกผิดที่ทำให้เขาเกิดปรามาส...ซับซ้อนจริงๆ เลยค่ะ

หากผู้ที่เห็นเจตนา และเข้าใจ ก็ไม่ต้องอธิบายมาก
    โมเยจึงค่อยๆทำด้วยตนเองไปเรื่อยๆค่ะ

ดีใจ จังเลยค่ะ ที่มีคนเข้าใจ อย่างคุณช่อระกา

ชาวธิเบต เดินทางมาถึงเชียงใหม่
    มาใช้เครื่องดนตรี พื้นเมือง มาใช้บทสวดล้านนา เพื่อทำบทเพลงบทสวด
    เขามองเห็นความงดงาม ในอารยะธรรมทางดนตรีของเรา

นี่แหละค่ะ คุณค่าใกล้ตัว ที่โมเยไม่เคยมองข้ามและพยายามจะสืบสานต่อไป
    เป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ ^_^