บอกเล่าเก้าสิบเอ็ด...ประสบการณ์เรื่องเล่า

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย น้าต๋อย เซมเบ้, 4 เมษายน 2011.

1. tan2007

tan2007 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009

รบกวนพี่ๆครับ การนำเหรียญมาทำน้ำมนต์ต้องท่องคาถาบทไหนครับ
    แล้วต้องทำอย่างไรบ้าง

2. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าใครทำการค้าอาจจะเห็นผลได้เยอะครับ ว่าดีขึ้น หรือทรงตัว
    กับอีกส่วนนึง ที่มุ่งประเด็นโชคลาภที่หวยเพียงที่เดียว
    โชคลาภ มีหลายแบบ บ้างอาจจะเจอแบบลาภเสน่ห์หา อยู่ๆ ก็ให้ อยู่ๆ ก็ได้
    อาจจะได้รับ แต่ไม่น้อยไป เลยไม่เข้าคำจำกัดความคำว่าโชคลาภที่เราได้บัญญัติไว้ในใจ

ผมมองพระมงคลชีวิตไว้อย่างนึงนะครับ เป็นความคิดเห็นส่วนตัว
    ที่ผมได้มอง และสังเกตมา มันเป็นเกร็ดเล็กๆ น้อยๆ ที่เราอาจไม่ได้มองตรงนั้น
    ผมแยกได้เป็นประเด็นได้ประมาณนี้ครับ

- พูดถึงมวลสาร เป็นมวลสารที่ได้รับการรวบรวม มาจากการรวมใจจากบุคคล
    มากมาย ต่างพ่อพันแม่ ล้วนแต่เป็นมวลสารมงคลที่มีความหลากหลายมาก
    ผมไม่อยากเทียบกับสิ่งใดหรอก แต่ท่านไปลองอ่านตามหนังสือพระกันเอาเอง
    แทบจะเป็นไปได้ยากที่จะรวบรวมมวลสารกันได้ขนาดนี้ในการสร้างพระรุ่นๆ หนึ่ง
    ทั้งๆ ที่เป็นใครก็ไม่รู้ หน้าตาก็ไม่เคยเห็น ถ้าเป็นการหลอกลวง คงเป็นการหลอกลวง
    ที่มีค่างวดมหาศาลเลยทีเดียว
    - การปลุกเสก หลายพิธีมากๆ รวมทั้งได้รับการเมตตาเป็นการส่วนตัวด้วย
    - ผมชื่นชมในคณะกรรมการมากๆ ครับ ที่บุกป่าฝ่าดง ลุยทั่วประเทศ ที่นำพระไป
    ปลุกเสกตามสถานที่ต่างๆ คงเล่นเอาหลายท่าน หนาวๆ ร้อนๆ กันพอประมาณ

เราอาจจะลงความสำคัญไปที่ลูกอมกันค่อนข้างมาก จนถึงมากเลยก็ว่าได้
    ลองให้เปลี่ยนเป็นพระเหรียญ พระผง กันดูบ้าง อาจจะถูกธาตุกับตัวเราก็เป็นได้
    ถึงพระรุ่นนี้ จะเล่นกันเฉพาะกลุ่ม ใครๆ ก็ไม่รู้จัก อย่างน้อย ถ้าใครได้อ่านข้อความนี้
    ท่านก็เป็นคนนึงที่ได้รับรู้บันทึกหน้าหนึ่งของการสร้างพระในประเทศไทย ที่มี
    ทั้งความเหมือนและไม่เหมือนใคร ใครไม่รู้ แต่เรารู้ ประสบการณ์ที่เกิดขึ้น
    ที่ไม่ได้มาจากการเชียร์ การเล่านิทาน จะเป็นตัวชี้วัดเองครับ....สวัสดี

3. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

อุ๊ย...ของเอมนี่ไม่รู้เรื่องเลย ทิ้งไว้ในถังน้ำดื่มเป็นเดือนแล้วค่ะเนี่ย

4. JP Tiger

JP Tiger เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    ผมห้อยลูกอม(รุ่น ๑ ๒ ๓ และก้นครก)แล้วค่อนข้างจะหนักๆตัว แต่สัมผัสได้ถึงเรื่องเสน่ห์เป็นหลัก ส่วนสมเด็จแหวกม่านเคยเอาไปตรวจสอบพลัง (อย่าหาว่าผมหมกมุ่นแต่เรื่องตรวจสอบพลังเลยนะครับ มันอยากรู้จริงๆ) พบว่ามีพลังครบทุกด้าน ทั้งเมตตาแคล้วคลาด ตัวเองไม่ค่อยได้ห้อยเลยไม่มีประสบการณ์อะไรเป็นพิเศษ แต่ให้รุ่นน้องคนนึงไปห้อยเพราะน้องเค้าดวงไม่ดี โดนขัดโดนแกล้งในเรื่องงานตลอด ทั้งที่จบปริญญาเอก ปรากฎว่าตอนนี้ทุกอย่างคลี่คลายไปในทางที่ดีจนน่าแปลกใจ ถึงขนาดผู้บังคับบัญชาลุกขึ้นกล่าวขอโทษน้องเค้ากลางที่ประชุมที่ไม่ได้สนใจดูแลมาตั้งแต่แรก ส่วนตัวแล้วผมว่าเป็นเพราะบารมีของสมเด็จแหวกม่านไม่มากก็น้อยครับ

5. Suppasit_S

Suppasit_S เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ประสบการณ์ของแต่ละท่านน่าสนใจมากครับ ของผมเองยังไม่ชัดเจน ตามอ่านไปเรื่อยๆก่อนครับ

6. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    ถ้าจะให้อยู่นานเป็นเดือนหรือเป็นปี ควรเป็นปฐวีธาตุจะเหมาะสมกว่าครับ

7. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขออนุญาติน้าต๋อย เข้ามาแจมสักหน่อยนะครับ ประสบการณ์ของแต่ละคนคงแตกต่างกันออกไป ตามแต่วิถีชืวิตและพื้นฐานของบุญกุศลที่ติดตัวอยู่ แต่จะมากจะน้อย จะช้่าจะเร็วน่าจะสัมผัสกันได้บ้าง เพราะพระชุดมงคลชีวิต ก็ทุ่มเทการปลุกเสกและใส่มวลสารดีๆทั้งสิ้น ไม่ต้องคิดอะไรมากนัก แค่ในตอนนี้ พระเครื่องรุ่นใหม่ของ ลพ.เพี้ยน วัดเกริ่นกฐิน ลพบุรี มีทหารมาเฮละโลกวาดกันไปหมดวัดแล้ว หลังจากการเปลี่ยนชุดคุ้มครองใหม่และเพิ่งกลับกันมาเมื่อต้นเดือนนี้ เพราะประสบการณ์ที่ภาคใต้จากการรอดพ้นการซุ่มยิงของคนใจร้าย แต่พระรุ่นมงคลชีวิต ได้รับการปลุกเสกจาก ลพ.เพี้ยนถึง 3 ครั้งเต็มๆ และกับปลุกเสกอีก 16 พิธี ดีหรือไม่ดีอย่างไร ลองพิจารณาเอาครับ

8. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ผมมารายงานตัวครับน้าต๋อย เพิ่งกลับจากเขาใหญ่ วันที่พวกเราเลี้ยงสังสรรค์กันที่ระยอง เห็นหลานๆตัวเล็กๆคล้องกันตั้งหลายคนครับ ส่วนหนึ่งก็ความศรัทธาของพ่อแม่ที่มีต่อพระและลูกอมชุดนี้ว่าดีจริงๆๆ และต้องการให้ลูกคล้องเพื่อคุ้มครอง ป้องกัน สำหรับคนที่เรารักที่สุดครับ:cool:

9. บุญพามา

บุญพามา เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    คุณนกครับ ผมเลื่ยมลูกอมแบบห่วงบน และห่วงล่าง(ทำเป็นหัวกับท้าย)ทั้ง2ข้างของสร้อย ให้เหมือนกับเป็นสร้อยเส้นเดียวกัน
    และคล้องตรงกลางเป็นพระผงแหวกม่านแค่องค์เดียว
    แบบนี้จะได้น้ำหนักน้อย และ ไม่เจ็บด้วยครับคุณนก...
    ปล. ที่พกทุกวัน ขาดไม่ได้เลยในกระเป๋าคือ ปลัดอุดผงลพ.สงวน วัดไผ่พันมือครับ...

10. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้เป็นวิธีที่ได้รับความกรุณาจาก คุณธวัชชัย Tawatchai1889
    ตัวนกเองไม่มีมีดหมอนะคะก็ใช้วิธีเอาไม้พายคน เดาเอาว่าน่าจะใช้ได้ พอดีนกเคยทำน้ำ Gem Elixirs ที่ทำจากคริสตัลก็ใช้ไม้พาย
    ----------------------------------------------------------------------------------
    -- ให้เตรียมน้ำสะอาด โยงสายสิญณ์ จากโต๊ะหมู่บูชาพระ (ถ้ามีนะครับ )มาที่ขันน้ำมนต์
    ให้ใช้ขันที่คิดว่าดีและสะอาดครับ หรือนำพระที่เราบูชาอยู่ที่เรานับถือ อาราธนาบอกกล่าวท่านในเรื่องที่ต้องการ แช่ไว้ในขันน้ำมนต์ เลี่ยมพลาสติกแล้วไม่เป็นไรใช้ได้ครับ เช็ดให้สะอาดก็พอ
    - สวดมนต์ตามปกติ ใช้บทสวดที่เรารู้ ท่องได้คล่องครับ ถ้าต้องการถอนของใช้บทถอนเสมาที่คุณหนุ่มเคยลงไว้ พร้อมคาถาอาวุธห้าประการ
    - ถ้านับถือหลวงพ่อกวย เข้าเว็บวัดมีหน้าคาถา ไหว้ครูก่อน แล้วตามด้วยคาถาที่ต้องการ เช่นมนต์ธรณีสาร
    - ทุกครั้งให้อาราธนาอัญเชิญคุณพระพุทธพระธรรมพระสงฆ์ คุณครูบาอาจารย์ คุณบิดามารดา เทวดาพรหม และกล่าวชื่อหลวงพ่อ หลวงปู่ที่นับถือ ให้ท่านช่วยทำน้ำมนต์ครับ
    - ถ้ามีมีดหมอด้วยก็ดี ให้อาราธนาแล้วว่าคาถาอาวุธห้าประการ แล้วคนไปที่น้ำครับ
    - จากนั้นบอกกล่าวครูบาอาจารย์ให้ช่วยทำอีกครั้ง ทิ้งไว้ซักครึ่งชั่วโมง
    - จากนั้นก็บอกกล่าวลาพระ เก็บของครับ
    - ใช้พระกี่องค์ก็ได้ครับที่เรานับถือท่าน
    เคยทำถอนของให้คนอยู่ครั้ง เขามาขอร้องให้ช่วย ถ้าไม่มาขอร้องเขาห้ามทำให้ครับ
    และใช้ได้ผลจริงๆครับ

11. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010

เวสสุวรรณนัสสะ ตุถาวุธทัง ยมมะราชานะ ยะชาวุธทัง อาฬะวะกะทุสาวุธทัง
    สาวุธทา สัพเพเทวา ปีสาเจวะ สักกัสสะ วะชิราวุธทัง ติวุธจะเร

นะโม ๓ จบ

พุทธัง สรณัง คัจฉามิ ธัมมัง สรณัง คัจฉามิ สังฆัง สรณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ...
    ตะติยัมปิ...

มิสะมุหะนายะ มุหะคะโต สิงหะคะตัง เอวังเสมา สามิตันจะ สีโลเม
    พุทธะเทวันจะ ละลาเต พรหมมะเทตา หัดไชเย เพ็ชรฉลูกันเจ
    สัพพะกัมมัง ประสิทธิเม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2011
  12. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ความศรัทธาอย่างเดียวก็เป็นสิ่งที่ดีอยู่แล้ว แต่การลงมือทำสิ่งดี นับว่าสำคัญมาก เมื่อรวมกันทั้งความศรัทธา และการลงมือทำสิ่งดี ๆ ย่อมเป็นสองแรงบวก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2011
  13. tan2007

tan2007 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    ขอบคุณมากๆเลยครับ.................

14. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

คิดแบบนี้ แต่ถ่ายทอดได้ไม่ดีเท่าน้าต๋อยครับ:cool::cool::cool:

15. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

ค่ะ...เดี๋ยววันนี้จะขอนิมนต์ออกจากถังน้ำเลย....

16. b_wanlop

b_wanlop เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2005
    ผมขอเล่าประสบการณ์บ้างนะครับ
    ผมได้บูชาพระแหวกม่าน พระดวงแก้วสีวลี
    ลูกอมรุ่น 1, 2, 3, 4 และก้นครก

สารภาพเลยครับยังไม่ได้เลี่ยมห้อยคอเลยสักองค์ แต่เปิดกล่องดูและตรวจสอบความเรียบร้อย ทุกชิ้นงดงามไร้ตำหนิ

ประสบการณ์เล็กน้อย สำหรับลูกอมรุ่น 2 นั้น ผมได้จองลูกอมเผื่อสำหรับน้องชายและน้องสาวคนละหนึ่งลูก พี่หนุ่มก็กรุณาส่งแยกมาให้คนละซองตาม User name แต่ผมดันรีบมากแกะรวมกับกระของผมทำให้แยกไม่ออกว่าลูกไหนเป็นของน้องชายและน้องสาว เพราะของผมได้แยกเก็บไว้ก่อนแล้ว พอตอนจะหยิบไปให้น้องทั้งสอง ก็เหลือบไปมองที่ซองไปรษณีย์ งานเข้าเลยครับ จำได้ว่าลูกอมรุ่นสองนั้นถูกแยกส่งมาคนละซองทั้งที่ ที่อยู่เดียวกัน ก็เพราะต้องการแยกให้ทราบว่าลูกอมลูกไหนเป็นของใคร แต่ผมดันนำไปรวมกันซะอย่างนั้น

ผมจึงลองตั้งจิออธิษฐานแล้วหยิบลูกอมมากำในมือหลับตาถามในใจว่าลูกอมลูกไหเป็นของน้องสาวหรือน้องชาย ทดลองทำอยู่สามครั้ง ก็ได้คำตอบเหมือนเดิม

จากนั้นจึงเรียกน้องสาวมา และบอกให้ลองอธิษฐานตามอย่างผมก็ได้คำตอบตรงกับผมเช่นกัน

รอจนน้องชายกลับจากทำงานก็บอกให้อธิษฐานเช่นเดียวกับผมและน้องสาว ก็ได้คำตอบตรงกันทั้งสามคน

ทั้งๆที่ผมไม่ได้บอกกับน้องทั้งสองเลยว่าผมได้คำตอบอย่างไร น้องชายที่ทดลองคนสุดท้ายก็ไม่ทราบมาก่อนว่าผมกับน้องสาวได้ทดลองอธิษฐานถามหาเจ้าของลูกอมก่อหน้านี้

เป็นเรื่องแปลกบวกอัศจรรย์เล็กๆที่นำมาเล่าสู่กันฟังนะครับ ว่าลูกอมทุกลูกมีเจ้าของหรือดวงจิตเหล่านั้นได้เลือกเจ้าของเช่นเดียวกันครับ

17. b_wanlop

b_wanlop เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2005
    มาถึงเรื่องประสบการณ์ด้านหน้าที่การงานเลยนะครับ

โปรดใช้วิจารณาญาณนะครับ ประสบการณ์นี้เกิดตั้งแต่ยังไม่ได้รับลูกอมนะครับ

ผมไปสัมภาษณ์งานเมื่อประมาณต้นเดือนธันวาคม 2554 ที่บริษัทต่างชาติแห่งหนึ่ง เข้าไปสัมภาษณ์ประสบการณ์และวุฒิการศึกษา ถูกใจกรรมการสัมภาษณ์แต่โดนตำหนิเรื่องภาษาอังกฤษวาสอ่อนมาก และงานที่จะให้ทำนั้นต้องติดต่อกับชาวต่างชาติทางโทรศัพท์ พออกจากห้องสัมภาษณ์ผมถอดใจเลยครับ คิดว่ายังไงคงหลุดแน่ๆ แต่ก็อยากทำงานที่บริษัทนี้ ใครจะช่วยได้บ้างนะ ผมได้ยินเสียงพูดขึ้นมาในใจว่า "มีพวกเราอยู่ด้วยจะไปกลัวอะไร"
    ผมรู้สึกตกใจว่า เอ๊ะเสียงใครอยู่ในความคิดเรา ก็ได้คำตอบว่าเสียงก็คือเหล่าภูติ และ ดวงจิต ที่อยู่ในลูกอมที่พี่หนุ่มจัดสร้าง เพราะก่อนหน้านี้ผมได้สวดมนต์ตอนเช้าทุกวันอุทิศบุญกุศลให้พรายในลูกอมและน้ำมันอาถรรพ์ ใส่บาตรให้ตามโอกาสเพราะออกจากบ้านตั้งแต่เช้ามืดก่อนพระมาบิณฑบาต

ผ่านไปสองสัปดาห์ทางบริษัทแจ้งว่าผมสอบสัมภาษณ์ผ่านรออารอนุมัติจากผู้บริหารเท่านั้น ผมเริ่มงานที่ใหม่เมื่อต้นเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมานี้เองครับ
    ได้เงินเดือนเพิ่นขึ้นเป็นที่พอใจ ได้มากกว่าที่ขอไปนิดหน่อย ( เช่นเรียกเงินเดือนไป 1500 บริษัทให้ 1750 ) ได้หยุดพักเสาร์อาทิตย์ ไม่ต้องทำโอทีมีเวลาพักผ่อนมากขึ้นกว่าเดิม

สำหรับเรื่องภาษาอังกฤษนั้นผมต้องนำผลคะแนนสอบโทอิกมายื่นกับบริษัทก่อนพ้นทดลองงาน 6 เดือน ถ้าพ้นทดลองงานยังไม่มีคะแนนโทอิกมายื่นก็จะถูกตัดเงินเดือนๆละ 500 บาท จนกว่าจะนำมายื่นให้บริษัท (ส่วนพนักงานคนอื่นถ้าไม่มีคะแนนโทอิกมายื่นก็จะถูกตัดเงินเดือนๆละ 500 บาทตั้งแต่เดือนแรกที่เข้ามาทำงานเลยครับ)

งานที่ได้รับมอบหมายก็เป็นงานภายในประเทศแทนงานด้านต่างประเทศ เจ้านายก็เอ็นดูผม มอบหมายงานที่สำคัญให้ ทั้งๆที่ก็มีเสียงบ่านจากลูกน้องเก่าๆ
    ว่าเจ้านายท่านนี้เอาใจยาก ผมอาจจะยังใหม่สำหรับงานที่นี่ ท่านเลยยังให้โอกาสน่ะครับ

ผมตั้งใจทำงานให้ดีที่สุดน่ะครับ ตัวเรามีความตั้งใจมานะพยายาม บวกกับกุศลผลบุญ (ตั้งแต่ย้ายงานให่อยู่ใกล้บ้านกว่าเดิม มีเวลาใส่บาตรทุกวันเลย) และการช่วยเหลือจากครูบาอาจารย์และเหล่าภูติทุกดวงจิต ก็ย่อมจะทำให้ชีวิตดีขึ้นก้าวกระดดและมั่นคงนะครับ

นอกจากพรายในลูกอมแล้ว เพื่อความมั่นใจ ผมได้ขอพรจากหลวงปู่กวย บนพระแก้วมรกต กรมหลวงชุมพร ทุกเช้าหลังสวดมนต์ด้วยนะครับ

18. มรรค 8 ประการ

มรรค 8 ประการ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    สวัสดีครับ
    ของผมไม่มีแบบที่พี่ๆเค้าจองกัน มีแต่รูปหลวงพ่อกวยที่พี่เช นำเข้าร่วมกับของพี่หนุ่มเมืองแกลง เร็วๆนี้คงจะมีประสบการณ์ในทางที่ดีให้กับชีวิตผมบ้าง

19. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

นกว่าดีนะคะที่นำมาให้เพื่อนๆ ได้อ่านได้รับรู้เรื่องแบบนี้ นกว่าหลายๆ คนก็อยากรู้เรื่องพลังของพระรุ่นนี้เด่นด้านไหน ต้องขอบคุณที่นำเรื่องให้เล่าสู่กันฟังค่ะ

20. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สร้อยรุ่นมงคลชีวิตของเพื่อนสมาชิกเราครับ...แหล่มไหมเอ่ย
    สังเกตที่อมโป จะมนๆ รีๆ ไม่กลมเหมือนทั่วๆไป
    เห็นว่ามีไม่ถึง 10 ลูก

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      264.5 KB
      เปิดดู:
      299