บอกเล่าเก้าสิบเอ็ด...ประสบการณ์เรื่องเล่า

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย น้าต๋อย เซมเบ้, 4 เมษายน 2011.

1. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยนะครับ ลูกอมก้นครกเป็นมหานิยมแบบยิ้มแย้ม ผู้คนไว้ใจชอบเข้าหาไม่ทิ้งให้โดดเดี่ยว ส่วนรุ่น1 เสน่ห์ดีจริงอย่างว่าเลยครับ เสน่ห์แบบบาดใจดี ใช้ติดต่อค้าขายก้ได้ผลเช่นกัน (แต่ต้องเห็นหน้ากันพบปะพูดคุยจะยิ่งแรง) เพราะเป็นเสน่ห์โดดๆอยู่แล้ว ส่วนน้ำมันโปดีทางเรื่องฉุกละหุกชแบบใช้เร็วๆ

ไม่ต้องเสืยดายหรอกครับ ให้สิ่งดีๆเป็นทานไปเท่ากับว่ามีจิตเมตตา หวังดีกับเขา แล้วยังมีวความกรุณา นำของไปให้อีกต่างหาก และเมื่อเขาใช้ได้ผลดีหากเรารู้สึกดีใจกับเขาด้วยก็เป็นมุทิตาจิต ต่อไปหากวางอุเบกขาได้ ก็ครบเป็นพรหมวิหาร4 เลยนะครับ มีอานิสงส์ไม่น้อยเลยนะครับ ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

2. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีตอนสายๆ วันอาทิตย์
    ก่อนถึงวันหยุดยาวในเทศกาลปีใหม่ไทย

สารภาพกับผมมาซะดีๆ ว่ามีท่านใดนำลูกอมไปขอเลบเด็ดบ้าง....55

3. ผาแดง

ผาแดง เป็นที่รู้จักกันดี

มองเห็น...แล้วคิดได้... แบบผู้ที่คิดเป็น...เยี่ยมมากครับ

ขออนุโมทนาในธรรมทานครับ

4. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

ประสบการณ์จากน้องชายนะคะ

น้องชายไม่ชอบแขวนพระหรือวัตถุมงคลใดๆ เลย แต่ตัวเค้าเป็นคนที่กตัญญู ทำบุญ ทำสมาํธิอยู่ไม่ขาด ไม่ดื่มไม่เที่ยว แต่เมื่อก่อนก็มีปัญหาจุกจิก ค้าขาย และ การงานเรื่อยๆ

นกให้พระแหวกม่านสะดุ้งกลับ และ ลูกอมรุ่นที่สามไปบูชา
    เค้าก็บูชาไว้ที่บ้าน ตอนนี้เค้าบอกว่ามีโชคในด้านการงาน และ ทำมาหากิน
    (เป็นลูกจ้างบริษัท ทำการเกษตร และ ค้าขาย) เค้าบอกทุกอย่างราบรื่นดีมาก ค้าขายดี
    และตอนนี้ได้งานใหม่ ได้เงินเดือนเพิ่มเกือบ 75% ของเงินเดือนเดิม

ดีใจที่มีส่วนทำให้พี่ๆ น้องๆ ของตนเองได้รับสิ่งดีๆ:cool:

5. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านผาแดงเองก็ยอดเยี่ยมไม่ใช่น้อยนะครับ ให้ทานทีนึงหนักน่าดูเท่าที่ประสบมานะครับ ขออนุโมทนาในทานครั้งเก่าก่อนด้วยเช่นเดียวกันครับ ผมยังไม่เคยลืมเลยครับ

6. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ขอบคุณครับคุณมะบอม จะรีบแก้ไขจิตตัวเองด่วนเลยครับ อิอิ

7. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สงกรานต์นี้ อย่าลืมนำพระบูชา พระเครื่อง มาสรงน้ำนะครับ
    ท่านใดมีเยอะ จะเรียกผมไปช่วยสรงก็ได้....ไม่ขัดศรัทธา แต่นับพระไว้ด้วยนะ ว่ามีเท่าไร...55

ปีนี้ ถ้าห้อยลูกอมไปเล่นน้ำสงกรานต์ หวังว่าคงจะมีสาวๆ หนุ่มมาขอปะแป้งกันเยอะๆ นะ
    ใครไม่ได้เลี่ยมกันน้ำ...ระวังน้ำเข้าด้วย พยามอย่าให้ลูกอมโดนน้ำนะครับ เพราะถ้าโดนน้ำแล้ว
    ลูกอมจะเปียก (ก็ต้องเปียกสิครับ...แต่หลังจากนั้น ผมไม่รู้นะ...55) หวังว่าหลังสงกรานต์
    จะได้มาปูเสื่อรอฟังประสบการณ์ของท่านอื่นๆ อีก

8. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนนำลูกอมมาผึ่งลมที่หิ้งพระ เพราะลูกอมยังชื้นๆแล้วลืมเก็บ....

ช่วงเช้าไปดูอิกที ใจแทบสลาย มดมารุมที่ลูกอมเต็มไปหมด....

หลังจากเป่ามดออกหมดแล้ว สังเกตุดูว่าลูกอมจะแหว่งบ้างรึไม่....

ปรากฏว่าไม่มีรอยกัดแทะอันใดเกิดแก่ลูกอม แถมลูกอมยังแห้งสนิทดีกว่าเดิมซะอิก....

คาดว่าพี่มดคงซดน้ำมันที่เคลือบลูกอมออกไปหมดเลย ....

ดีนะที่เป็นมด ถ้าเป็นหนูมาเจอเข้า ไม่อยากคิดเลย....

9. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

................. o_O ..............

10. น้าต๋อย เซมเบ้

ถ้าหนูมาเจอเข้า ต่อไป แมวมาจีบหนูเพียบเลย ไม่ใช่ E หนู นะท่าน...

11. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

อยากให้เป็น E หนูเหมือนกันครับ....

แต่ยังเกรงใจคนข้างๆกาย ยังอยากหายใจนานๆ ชีวีนี้สั้นนักหากเธอรู้ bubu....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2011
  12. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    อันตรายครับ น้าต๋อยก็ระวังไว้บ้าง
    ตื่นมา แล้วปวดตามเนื้อตามตัว..
    ก็ต้องระแวงสงสัยไว้ก่อนว่า...
    ว่าอันตรายเริ่มคืบคลานเข้ามาใกล้แล้ว...

13. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

ชื่นชมคุณ"น้าต๋อย"เป็นคนเก่งครับ, ผมบูชาหลวงพ่อ ครูบาอาจารย์อยู่หลายองค์รวมถึงพระมงคลชีวิต(ลูก4และพระแหวกม่านแต้มน้ำมัน) ล่าสุดเพิ่งได้ตะกรุดเงินคู่หลวงพ่อสุนทรมา ยังไม่มีประสบการณ์อะไร คงเป็นเพราะกรรมเก่าผมหนัก คุณ"น้าต๋อย"มีอะไรแนะนำผมด้วยนะครับ

14. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

มาเยือนกะทู้น้าต๋อยครับ ยืนยันพระรุ่นมงคลชีวิตมีดีแน่นอน เพราะนอกจากมวลสารที่ร่วมใจกันแล้ว ยังมีการปลุกเสกจากพระเกจิหลายท่าน ทั้งเดี่ยว ทั้งหมู่ ถึงสิบหกครั้ง ในการประสานติดต่อพระเกจิที่ขอเมตตาให้ปลุกเสกมีสองท่านพูดตรงกันว่าพระเต็มแล้วโดยไม่รู้เลยว่าเราเอาไปเสกที่อื่นหรือไม่อย่างไร เรื่องนี้ถ้าใครไม่เชื่อสามารถถามพี่ภู กับคุณเจดูได้ครับ และเมื่อท่านบอกกับเราว่าเต็มแล้วตรงกัน หาใช่เราจะหยุดแค่นั้นไม่ ยังอุตส่าห์ช่วยกันแบกไปขอเมตตาพระเกจิให้ปลุกเสกต่ออีกหลายองค์ เพียงเพราะมีเจตนาร่วมกันคืออยากให้พระรุ่นนี้ออกมาดีที่สุด และเป็นมงคลสมชื่อรุ่นมงคลชีวิต เพราะหลายคนที่ร่วมกันสร้าง ร่วมแรงร่วมใจกัน ล้วนมีหัวใจอันเดียวกัน คือเพราะไม่ใช่พ่อค้าพุทธพานิชย์แต่อย่างใด ทุกคนมีอาชีพการงานเป็นหลักแหล่งมั่นคงทุกคน เพียงแต่มีใจหลักในการกุศลและนิยมชื่นชมความขลังอันเป็นมงคลแก่ตน และเป็นผู้ปราถนาแสวงหาไขว่คว้าดิ้นรนให้ได้วัตถุมงคลด้วยวิถีทางต่างๆนาๆ จนบางครั้งก็เจ็บปวดมาบ้างได้ของปลอมมาบ้าง เมื่อมารวมตัวกันจึงมีจุดหมายปลายทางเดียวกันคือต้องทำออกมาให้ดี และมีราคาไม่แพง พร้อมทั้งเงินที่ได้ทุกบาททุกสตางค์ต้องเอาไปช่วยเหลืองานการกุศลให้ได้อย่างเต็มที่ สิ่งที่ผ่านไปในเรื่องการกุศลและช่วยเหลือสังคมก็เป็นที่เห็นและประจักษ์กับทุกท่านในทางรูปธรรมแล้ว ในทางนามธรรมในเรื่องจิตวิญญาณแห่งการยึดเหนี่ยวจิตใจ ท่านต้องอาศัยศรัทธาที่มีอยู่ในหัวใจของท่านเป็นแรงน้อมนำพลังในองค์พระที่มีอยู่พิสูจน์กันเอาเอง แต่ผมและทุกคนที่ร่วมสร้างและมีส่วนรับรู้ในการสร้างครั้งนี้เชื่อมั่นกันอย่างเต็มหัวใจว่า พระและวัตถุมงคลที่สร้างในรุ่นมงคลชีวิตนี้ มีดีให้ท่านพบอย่างแน่นอน

15. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วย:cool:

16. เปิดโลก

ขออนุญาตคุณ"น้าต๋อย"ทักทายคุณ"เช"นะครับ
    สวัสดีครับ คุณ"เช" ผมชื่นชมคุณ"เช"ตั้งแต่ผมได้อ่านกระทู้แรกๆของคุณ"หนุ่ม"เห็นเป็นคนทำอะไรจริง ผมไม่สงสัยเจตนาของทุกคน ผมเห็นความทุ่มเทความจริงใจของทุกคน มีแต่จะรู้สึกละอาย อย่างเช่นคุณ"หนุ่ม"เจตนาเป็นกุศลอย่างมาก
    เรื่องวัตถุมงคลที่ผมบูชาอยู่ทั้งหมด ผมก็รักและเคารพทุกองค์ แม้ไม่มีประสบการณ์หรืออธิฐานขออะไรไม่ได้ ผมก็ยังแขวนบูชา คุณความดี วัตรปฏิบัตรของแต่ละท่าน การจะได้อะไรสมความปรารถนาของตัวเอง พื้นฐานอย่างหนึ่งคือกรรมที่เราทำเอง
    คุณ"เช"ให้ข้อคิดที่ดี "ต้องอาศัยศรัทธาที่มีอยู่ในหัวใจเป็นแรงน้อมนำ" ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งซึ่งศรัทธาพุทธคุณ "รุ่นมงคลชีวิต" และหวังให้เกิดสิ่งอันเป็นมงคลกับชีวิตผม
    ผมยินดีกับมิตรภาพของทุกคน ตั้งแต่คุณ"หนุ่ม" คุณ"เช"ฯลฯ เหมือนมาพบกันเพื่อเกื้อกูลกันอย่างแท้จริง
    ขอบคุณจริงๆครับ

17. CheKuvara

ขอบคุณครับ และขอสวัสดีคุณเปิดโลกเช่นกันนะครับ จริงๆพระรุ่นนี้หลายคนมีส่วนร่วมในการทุ่มเทกำลังตามแต่สามารถ จนงานเสร็จสมบูรณ์กันทุกคนครับ งานในครั้งนี้ที่จะขาดส่วนหนึ่งส่วนใดไปไม่ได้เลย ตั้งแต่คนที่เสียสละมวลสาร สละของมีค่ามาร่วมทำบุญกัน ตัวพี่หนุ่มเองก็สละอะไรหลายๆอย่างทั้งแรงกายแรงใจ ทุ่มเทให้กับรุ่นนี้ อีกทั้งยังปั้นลูกอมให้พวกเราได้ใช้กันตลอดเจ็ดคืน แทบไม่ได้หลับได้นอน และพี่ภู เตอร์ โย อาร์ท คุณเจเองที่แบกลังพระ หลังขดหลังแข็ง นำพระไปปลุกเสกจนต้องไปนอนให้หมอนวดเหยียบเพื่อคลายเส้น และอีกหลายๆคนที่ร่วมงานกันและผลักดันให้งานสำเร็จ ตัวผมเองเป็นเพียงฟันเฟืองเล็กๆให้ระบบมันขับเคลื่อนไปได้เท่านั้นครับ แต่สิ่งที่เราได้ภาคภูมิใจร่วมกันคือปลายทางของเงินที่เราได้นำไปช่วยเหลือคน และการกุศลมากมาย ในเรื่องประสบการณ์ของพระรุ่นนี้เคยเล่าไปบ้างในกะทู้พี่หนุ่มแล้ว จึงไม่ขอนำมากล่าวอีก แต่ที่ได้เจอมาคือมีสิ่งดีๆในชีวิตให้เห็น ทั้งในผลทางด้านความเมตตาและความก้าวหน้าครับ เชื่อหรือไม่ในครึ่งปีหลังรอบประเมินเมษานี้ ผมได้ประเมินเงินเดือนมาถึงสี่พัน ซึ่งใครๆก็รู้ว่าเงินเดือนในระบบราชการมันเต่าขนาดไหน ในเคล็ดการบูชาวัตถุมงคล ให้ได้ผลของผมคือเอาจิตให้มุ่งกับองค์พระให้ได้ และต้องทำบุญเสมอไม่ให้ขาด เพราะจะเป็นพื้นฐานและเสบียงบุญของเราต่อไปในวันข้างหน้า พร้อมทั้งบรรเทาแรงกรรมที่เราได้สร้างไว้ในชาติก่อนและชาติปัจจุบัน ในเรื่องของครูบาอาจารย์ถ้าผมเคารพรูปใดแล้ว เมื่อได้ทราบข่าวว่าวัดหรือกิจของท่านต้องการความช่วยเหลือในด้านใด การจะร่วมบุญตามกำลังที่มี บางครั้งเวลาบางองค์เราบูชาอยู่ใจก็อยากให้มีประสบการณ์ให้เห็นซะที แต่ก็กลับเฉยๆ แต่เวลาไม่นึกอะไร พอมาที มาจนแทบปรับตัวไม่ทัน ในเรื่องนี้บางทีมันขึ้นอยู่กับ จังหวะ เวลา และแรงบุญแรงกรรมด้วยครับ ในงานวันพิธีเสกครั้งสุดท้ายของพระรุ่นนี้ ผมได้ไปไหว้หลวงพ่อกวย และยกมือพนมมือบอกกล่าวท่านต่อหน้าโลงแก้วของท่าน ขออาราธนาและเมตตาท่าน ช่วยได้โปรดสงเคราะห์ลงมาปลุกเสกพระเครื่องรุ่นนี้ ผมขอไว้สองข้อ ข้อแรกขอให้คนนำไปใช้แล้วได้ผลดีเกิดความเจริญในชีวิตพร้อมทั้งลงมนต์พระสีวลีให้กับวัตถุมงคลในรุ่นนี้ด้วย เพื่อให้เกิดโชคลาภกับผู้ที่บูชา ข้อสอง ขอให้ท่านเมตตาลงมนต์พระกาฬไว้ในวัตถุมงคลรุ่นนี้ด้วย เพื่อให้ผู้ที่เคารพศรัทธานำวัตถุมงคลไปบูชา ได้มีมนต์พระกาฬคุ้มครองและไม่มีใครสามารถทำร้ายหรือทำอันตรายใดๆได้ ผมเชื่อและศรัทธาในองค์หลวงพ่อกวยครับ และเชื่อมั่นว่าท่านเมตตามาร่วมในงานปลุกเสกอย่างแน่นอน

18. เปิดโลก

ต้องขอโทษคุณ"น้าต๋อย"และคุณ"เช"ที่เปิดประเด็นดูเครียดๆ แต่ดีใจจริงๆครับที่ได้รู้จักกับคุณ"เช"และขอบคุณทุกคนที่สละหลายๆอย่าง เพื่อร่วมบุญกันแบบนี้

19. CheKuvara

ไม่ต้องขอโทษหรอกครับ คุณเปิดโลก ไม่ได้ทำอะไรผิดครับ ผมไม่ได้เครียดอะไรหรอกครับ แต่อยากถ่ายทอดให้หลายคนรู้ถึงแรงใจของทุกคนที่ร่วมกันสร้างครับ นานๆจะได้เขียนแบบเป็นเรื่องเป็นราวบ้าง ส่วนใหญ่เน้นฮา ตลอด

20. CheKuvara

นำมาประสบการณ์ของพระหลวงพ่อเพี้ยนมาให้อ่านกันครับ พระรุ่นมงคลชีวิตนี้ก็ได้เมตตาจากหลวงพ่อเพี้ยนปลุกเสกให้ถึง 3 วาระ

http://uauction.uamulet.com/AuctionDetail.aspx?bid=355&qid=4087