บันทึกกรรมของฉัน

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 10 พฤศจิกายน 2023.

1. Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    ชีวิตของฉันค่ะ
    เหมือนกันเลย
    ฉันสู้ตายค่ะ
    วันนี้ ฉันโดนฉีดยา กินยาเป็นกำกำทุกวัน
    ฉันต้องออกจาก นรก ให้ได้ค่ะ

2. Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

มาทานผลไม้ก่อนไปจ้อกกิ้งค่ะ

3. Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

หากมีเงิน จะซื้อบุญ หรือ ซื้อข้าวกิน ?

ฉันถามตรงๆ เลยนะคะ หากเพื่อนสมาชิกมีเงิน จะนำไปซื้อบุญเพื่อมิให้ภพภูมิตกลงไปยิ่งกว่านี้ หรือจะนำเงินไปซื้อข้าว เพื่อไม่ให้ท้องหิว ?
    ฉันเห็นศาลพระภูมิข้างบ้านฉัน เอาเงินไปซื้อเหล้า เพื่อให้เมาหลับทั้งเช้าเย็นค่ะ โดยไม่สนใจภพภูมิแล้ว
    เขาบอกว่า ซื้อเหล้ากิน ดีที่สุด อันเป็นความคิดที่ฉลาด เพราะเขาปวดหัว เนื่องจากภพภูมิเปลี่ยน ฉะนั้น การเมาหลับตลอดเวลา จะทำให้ไม่รับรู้ว่า ภพภูมิเปลี่ยนไปอย่างไร มีศาลพระภูมิหลายท่านที่เมาหลับทั้งวันค่ะ ฉันเคยเห็น

4. Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

จะไปเกิดได้ต้องมีบุญ …

พูดง่ายๆ คือ ต้องมีเงินค่ะ หากไม่มีเงิน ก็ค้างเต่อวนเวียนอยู่ในมิติ และมิติหรือภพภูมิจะตกต่ำลงไปเรื่อยๆค่ะ แล้วก็จะต้องมาเลือกว่า มีเงินจะเอาเงินไปซื้อข้าวกินหรือเอาเงินมาปรับภพภูมิ เหมือนคำถามที่ฉันถามข้างบน
    ฉะนั้น หากไม่อยากเป็นวิญญาณที่วนเวียนในภพภูมิต่างๆ เพราะไปเกิดไม่ได้เนื่องจากเงินหรือบุญไม่พอ ก็ให้รีบบรรลุพระโสดาบันเป็นอย่างต่ำในปัจจุบันชาตินะคะ เวลาเหลือน้อยเต็มทีแล้วค่ะ

5. Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ตัดสั้นเลยค่ะ จะได้ดูแลได้ทั่วถึง

6. Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

อาการนั่งสมาธิไม่ได้…

ฉันเริ่มมีอาการนั่งสมาธิไม่ได้แล้วค่ะเพื่อนสมาชิก สาเหตุน่าจะมาจากเพราะหมดบุญ ใครที่มีอาการเดียวกับฉันช่วยแนะนำวิธีแก้หน่อยนะคะ
    ฉันเลยคิดว่า จะเลิกยาจิตเวช ค่ะ แต่หากฉันถูกจับขึงพืดแล้วฉีดยาจนสลบอีกจะทำอย่างไร แล้วถูกขังไว้ในโรงพยาบาลอีกอย่างต่ำ 3 เดือน ใครจะมาช่วย
    คิดไม่ตกเลยจริงๆ
    ฉันมิใช่ เงาพระจันทร์
    แต่เป็น จันทรุปราคา เลยล่ะค่ะ
    ปล. บุญเริ่มแพงขึ้นเรื่อยๆ แล้วค่ะ เพิ่มขึ้นเท่าตัวค่ะ

7. Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

บุญจะแพงขึ้นเรื่อยๆ …

อันหมายความถึง เมื่อก่อน หากทำบุญ 50 บาท ก็จะหนีกรรม (ในที่นี้ขอเรียกว่าหนีรถบรรทุก) ได้ 3 วัน พออยู่มานานเข้าสักสี่ห้าเดือน ทำบุญเท่าเดิมคือ 50 บาทกลับวิ่งหนีรถบรรทุกได้เพียง 1 วัน
    ทำไมเป็นเช่นนี้ ?
    สาเหตุเพราะ เราปล่อยให้รถบรรทุกอยู่ใกล้จนเกินระยะปลอดภัยค่ะ ดังนั้น ต้องเผื่อระยะปลอดภัยเอาไว้เสมอนะคะ ดังนั้น ตอนที่เราทำบุญ 50 บาทแล้วหนีกรรมได้ 3 วันนั้น ต้องทำเผื่อระยะปลอดภัยด้วยค่ะ คืออาจจะทำเกินเป็น 70 บาทเพื่อให้ครอบคลุมระยะเวลา 3 วัน

นี่คือการยกตัวอย่างให้ทราบค่ะว่า มันมีระยะปลอดภัยด้วยค่ะ

8. Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

เทวดาไปเกิดไม่ได้ เพราะบุญแพง…

สมัยก่อนเขานับเงินกันเป็น เฟื้อง เป็น อัต ใช่ไหมคะ แล้วก็เป็น สตางค์
    ทีนี้เวลาจะมาเกิด เขานับเงินกันในหน่วย บาท บางครั้งก็ ดอลล่าร์ อ่ะค่ะ
    เทวดาจะทำอย่างไรคะ ?
    ค่าของเงินมันต่างกันลิบลับ
    ก็มาเกิดไม่ได้
    ค้างเต่ออยู่ในมิติกันมากมาย
    แล้วมิติหรือภพภูมิก็ต่ำลงมาเรื่อยๆ
    บุญก็แพงมากขึ้นเรื่อยๆ ตามที่เรากล่าวไว้ข้างบน
    ฉะนั้น รีบๆ ตัดสินใจนะคะ
    ว่าจะยอมลำบากเสียตั้งแต่ตอนนี้
    ด้วยการบรรลุพระโสดาบัน
    หรือจะผลัดวันประกันพรุ่ง
    ไปเรื่อยๆ

9. Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

บุญ 4 อย่างของเทวดา…

1. บุญจากการที่เคยทำเมื่อเป็นมนุษย์
    2.บุญจากการอนุโมทนา
    3.บุญจากการสร้างถาวรวัตถุ เช่น โบสถ์ วิหาร ให้คนใช้งาน
    4.บุญจากการแนะนำกัลยาณมิตรให้พบทางธรรม

เพราะเทวดาทำบุญอย่างมนุษย์ไม่ได้ จึงมีทางบุญเพียง 4 อย่างนี้เท่านั้นค่ะ

ps เอามาลงซ้ำนะคะ

10. Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ทางออกเดียวจากการเวียนว่ายตายเกิดคือ ศาสนา
    ฉะนั้น จงเชื่อ และเดินตามแผนที่ของพระพุทธองค์
    เพราะ
    เป็นทางรอดทางเดียวค่ะ

11. Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

พักดื่มลาเต้สักถ้วยนะคะ เครียดค่ะ ต้องนั่งสมาธิทั้งคืน เพราะผู้คุมไม่ยอมให้นั่งตอนกลางวันค่ะ
    สู้กับผู้คุมค่ะ
    พักก่อนนะคะ

12. Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ภาพนี้คือ แม่ปลาวาฬ ให้นมลูกปลาวาฬค่ะ
    ปลาวาฬเป็นสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมค่ะ

13. Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

วันนี้ฉัน ติดเตียง ค่ะ
    รถบรรทุกชนเต็มๆ
    อัดก๊อปปี้เลยค่ะเพื่อนสมาชิก
    ต้องทำสมถะบนเตียงค่ะ

14. Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

การเปลี่ยนจากคนไปเป็นเดรัจฉาน…

การเปลี่ยนจากการเป็นมนุษย์เมื่อหมดบุญ ไปเกิดเป็นสัตว์เดรัจฉานเช่น หมู หมา กา ไก่ นั้นต้องมีการขายสิ่งที่เรียกว่า อาทิสมานกาย ค่ะ

เช่น จากคนไปเกิดเป็นนก ก็จะดูว่าขายอะไร นั่นคือ นิ้วมือ แขน และ ฟัน ก็ไปกางตำราดูค่ะว่า ทั้งหมดนี้ราคาในตลาดราคาเท่าไร ก็จะออกมาเป็นเงินค่ะ แล้วเอาเงินนี้ไปซื้อภพภูมิเมืองนก เพื่อจะได้ไปเกิดเป็นนกค่ะ

นี่คือตัวอย่าง การซื้อขายอาทิสมานกายในตลาด เป็นราคากลางค่ะ แต่ปกติพยายมจะมีราคาของเขาอยู่แล้วค่ะ ก็เอาราคาตามนั้นไปนะคะ

15. Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

การขโมยตาทิพย์ของผู้สำเร็จวิชาสาม…

พยายมจะขโมยตาทิพย์โดยการคำนวณราคาตาทิพย์ให้เทียบเท่ากับราคา อาทิสมานกายที่โพสต์ข้างบน นะคะ เช่น ราคาตาทิพย์มีค่าเท่ากับร่างมนุษย์ที่กลายเป็นตัวเงินตัวทอง ค่ะ

จากนั้น มนุษย์ที่มีตาทิพย์จะถูกโกงภพภูมิว่าไม่เป็นมนุษย์เพราะถูกเลาะกระดูกหน้าผากไปโดยสัปปะเหร่อค่ะ โดยพยายมจะปรับภพภูมิให้เป็นตัวเงินตัวทองเพื่อว่าจะได้ไม่สามารถเรียกร้องเอาตาทิพย์คืนได้ เนื่องจากกลายเป็นตัวเงินตัวทองไปแล้วนั่นเองค่ะ

จะกี่ภพกี่ชาติ ก็ไม่สามารถกลับมาทวงเอาตาทิพย์ที่พยายมขโมยเอาไปได้ เพราะภพภูมิเป็นแค่ตัวเงินตัวทองค่ะ

16. Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ฉันไม่รู้จักใครเลย
    ฉันเป็นแค่คนธรรมดาๆ
    ไม่มีของขลัง วิชา อาคมอะไรเลย
    แต่โดนรังแกเพราะมีตาทิพย์
    ฉันเศร้าใจที่เมืองไทยเป็นบ้านป่าเมืองเถื่อน
    ฉันเขียนจดหมายไปขอความช่วยเหลือทั่วประเทศ
    เท่าที่ฉันจะทำได้
    มีอยู่ 2 ท่านที่ให้ความช่วยเหลือ
    แต่จะไปรบกวนท่านบ่อยๆก็ไม่ได้
    ฉันควรช่วยเหลือตัวเอง
    ฉันจะทำอย่างไรคะ

17. Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

18. Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

นิพพาน…สถานะ Time Machine

ฉันได้มีโอกาสอ่านหนังสือเล่มหนึ่งคือ กาลานุกรม ของท่าน ประยุทธ์ ปยุตฺโต ซึ่งเป็นหนังสือที่รวบรวมเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในประวัติศาสตร์ตาม Timeline จึงได้ทราบว่า ท่านประยุทธ์ ปยุตฺโตท่านได้บรรลุอรหัตผลแล้วนั่นเองค่ะ

นิพพานคือสภาวะที่ไม่เกี่ยวข้องกับกาลเวลา นี่คือสิ่งที่ฉันทราบเพียงอย่างเดียวค่ะ น่าจะคล้ายกับ โดเรมอน ค่ะเพื่อนสมาชิก เมื่อไม่มีเหตุเกิด ก็ไม่มี Timeline ไม่มีวงจรตามหลักปฏิจจสมุปปาทค่ะ

19. Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ฉันคิดถึงท่าน พยายมไม่ทราบว่า ญาณเป็นของใคร บนกระดูกหน้าผากของฉัน ฉันรับญาณต่อมาจากท่านๆหนึ่งค่ะ แล้วพยายมจะเอาไปขายต่อ ฉันต้องแจ้งญาติของเจ้าของญาณค่ะ อย่าโกรธฉันเลยนะคะ

20. Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ทุกอย่างไม่ใช่เรื่องบังเอิญค่ะ
    ชาติที่แล้วฉันคงทำกรรมมาเยอะ
    ชาตินี้เลยต้องชดใช้