@@@บาปบุญคุณโทษไม่มีจริงแน่นอน เพราะหาหลักฐานชัดเจนไม่ได้@@@

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย เพ๊งหนู1, 1 เมษายน 2012.

1. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ต้องสนเพราะมันยังละไม่ได้อ่ะดิ
    คติแบบนี้ใช้ได้เฉพาะคนที่ผ่านการละแบบพื้นฐานสมบูรณ์มาแล้ว

2. PumpDemon

PumpDemon Active Member

เจ้าของกระทู้ตั้งกระทู้มาเพื่อให้เราด่า หรือเปล่า ครับ
    ช่างเขาเหอะครับทุกท่าน

3. ตั่วเฮีย

ตั่วเฮีย เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010
    รูปร่างหน้าตา ฐานะ ครอบครัว ชีวิตขึ้นๆลงๆของเรา ความยากง่ายในชีวิตของเรา ล้วนมีผลจากบาปบุญที่เราเคยทำมาทั้งสิ้น... นี่คือหลักฐานที่เป็นรูปธรรมชัดๆในปัจจุบันของเราทุกคน !

4. ตุ๊กตาผี

ตุ๊กตาผี สมาชิกใหม่

อย่าไปว่าเจ้าของกระทู้เลยคะเพราะเขาไม่รู้ไม่ได้สัมผัส ....มันก็เป็นธรรมดาที่เขาจะสงสัย

อย่างไรก็ตามดิฉันจะตอบข้อสงสัยของคุณ จขค เท่าที่จะทำได้

คุณรู้ได้อย่างไรว่าเจ้าของ กับคนที่ทำงานที่CP ไม่ได้รับกรรมสนอง?
    (อันนี้คุยหลังไมค์ได้.....เพราะมีคนรู้จักสนิทด้วยเขาทำอยู่และเกิดอะไรขึ้นหลังจากเขาทำ แต่ก็เพราะมันเป็อาชีพจึงเลิกไม่ได้)

หลายครั้งดิฉันก็คิดเหมือนคุณนะ ว่าทำไมปู่ย่าตายายที่เราสนิทแต่พอตายไปก็ไม่เห็นมาหา แต่มันก็มีคำตอบเพราะคนที่ตายเพราะแก่เฒ่าถึงที่แล้วก็จะไปตามทางของเขา พวกที่เป็นผีวนเวียนอยู่คือพวกที่ตายโหง

และหากว่าถามว่าทำไมดิฉันถึงเชื่อในพุทธศาสนา การเวียนวายตายเกิด และวิญญาณ ก็เพราะมีประสบการณ์ตรงเกิดขึ้นกับตัวเอง ดิฉันเคยเห็นวิญญาณ เคยนั่งสมาธิ และเคยได้ฌาณขั้นต่ำครั้งหนึ่ง ซึ่งสิ่งทีเกิดขึ้นในฌาณเป็นเรื่องมหัศจรรย์มาก
    คุณเคยคิดบ้างไหมว่ามนุษย์ และระบบการคิด ความรู้สึกต่างๆของเราซับซ้อนมาก และธรรมชาติก็มีเหตุผลเสมอในการสร้างให้มีอะไรต่อมิอะไร วิญญาณของเราซับซ้อนเกินกว่าจะสิ้นสุดและมีจุดจบอันรวดร็วภายในช่วงอายุอันสั้นทีไม่ถึงร้อยปีของมนุษย์แต่ละคน

พระพุทธเจ้ากล่าวว่าโลกเรากำเนิดมาจากปีศาจดำ หรือ blackhole มีแต่ความเจ็บปวด เสียร่ำไห้ และความทุกข์ในทุกด้านไม่ว่าจากจิตใจหรือร่างกาย วิธีดับทุกก็คือการทำจิตให้สงบและเมื่อสงบมากๆเราจะกลับคืนเข้าสู่สภาวะเดิมของจิตคือ การดับ อย่างถาวร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2012
  5. พยัคฆ์หลับ

พยัคฆ์หลับ Active Member

10 พฤษภาคม 2011
    บุญบาปมีจริงครับ เจ้าของกระทู้ ถึงเราโดยปกติจะมองไม่เห็นก็ตาม
    เช่นเดียวกับ ความรัก ความโกรธ เรามองไม่เห็น แต่เรารู้ว่ามีจริง เพราะมันเกิดขึ้นกับเรา
    เรามองไม่เห็นลม แต่เรารู้ว่ามีลม เพราะมันพัดมากระทบเรา

6. กิริยาดี

กิริยาดี สมาชิกใหม่

ต่างประเทศอย่าง อเมริกา พวกนิโกรเขาทำความผิดมากเป็นประจำแต่ก็ยังไม่เคยพบว่าเขาจะถูกลงโทษนะคะ มีแต่เขาออกกฏหมายมาคุ้มครอง นิโกรใน อเมริกา
    ค่ะ เช่น ห้ามทำร้ายจิตใจหรือบังคับ ให้นิโกร จนมุมหรือตกอับ
    มันผิดกฏหมายค่ะ หลายคนต้องเข้าคุกหลายเดือน
    เพราะเขาไปบังคับใจทำร้ายจิตใจนิโกร ค่ะ เพราะอเมริกาเขาห้ามทำร้ายหรือกระทำอะไรกับนิโกรในลักษณะการบังคับหรือทำให้นิ(โกรเขาเสียใจตกใจกลัวนะค่ะ ดังนั้นพวกเขาจึงได้รับการตามใจจากสังคมค่ะ

แต่การบังคับทำร้ายจิตใจกันเองระหว่างคนขาวที่กระทำต่อคนจีนใน อเมริกานั้นกลับไม่เป็นความผิดและไม่มีคนสนใจ มีแต่คนเห็นด้วยบอกว่าสมควรแล้ว เพราะ
    คนจีนคือเหมือนเป็นอะไรที่ มีแต่คนดูหมิ่นอย่างมากใน อเมริกาค่ะ ดังนั้นเราจะพบว่าคนจีนในอเมริกาถูกกดขี่ข่มเผงและทำร้ายจิตใจเป็นจำนวนมากจนมีสถิติการฆ่าตัวตายของคนจีนใน อเมริกาที่สูงมากขึ้นเรื่อยๆค่ะ
    แต่คนทีทำร้ายคนจีนกลับอยู่ดีกินดีชีวิตมีความสุข และไม่ต้องรับกรรมนะคะ

7. ตุ้มโฮม

ตุ้มโฮม เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ว่าเขาจะดี จะเลวอย่างไร เราก็ต้องมีเมตตาให้เขา

คุณติงติงและท่านทำถูกแล้วครับ ขอคุณพระประทานพรให้เขา

เพื่อจะได้พบแสงสว่างบ้าง แม้จะนานแสนนานเพียงใด

เมตตาธรรม ค้ำจุนโลกครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2012