บุญจากอภัยทานช่วยต่ออายุได้

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Wannachai001, 20 กรกฎาคม 2024 at 17:10.

1. Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    81

บุญจากอภัยทานช่วยต่ออายุได้

ผู้ถาม : หลวงพ่อขอรับ ลูกเป็นโรคโลหิตแข็งตัว หมอบอกว่าจะตายภายใน 3 วัน แต่อาศัยความดีที่ผมได้บำเพ็ญมา แล้วก็อุทิศส่วนกุศลทั้งหลายให้แต่เทวาทั้งหลาย และพระพุทธเจ้า เป็นต้น

ปรากฏว่าผมไม่ตายเลยครับ ลูกก็เลยมีความสบายใจว่า ความดีที่หลวงพ่อสอน ความดีที่หลวงพ่อแนะ ความดีที่ลูกได้ปฏิบัติตามคำสอน ได้ผลตามที่ไม่ต้องตายตามที่หมอกำหนด จึงขอกราบขอบพระคุณหลวงพ่อมา ณ ที่นี้ด้วย ขอรับ

หลวงพ่อ : อ๋อ ขอบใจๆ นะ ขอให้อยู่ต่อไปอย่าอยู่นานเลยนะพ่อคุณนะ มันลำบาก อีกสักแสนปีค่อยตายนะ (หัวเราะ)

ผู้ถาม : โอ..หลวงพ่อแปลกนะ หมอบอกว่าจะตายเมื่อนั้นเมื่อนี่ พอทำบุญทำกุศลเจริญกรรมฐาน เอ๊ะต่ออายุไปได้นะ

หลวงพ่อ : ความจริงที่เขากำหนดไว้ไม่พลาดนะ สังเกตคนป่วยนะ

แต่ว่าบุญที่เกี่ยวกับอภัยทานช่วยต่ออายุได้นะ

อย่างปล่อยสัตว์ ปล่อยปลา สัตว์ที่ต้องถูกฆ่า ใช่ไหม เราไม่ฆ่า หรือสัตว์ที่เราจะทำร้ายได้ เราไม่ทำ เราเว้น เป็นอภัยทาน

***ฉะนั้น คนป่วยหรือใครที่ต้องการอายุยืน (แต่ไม่เกินอายุขัย) ก็หมั่นปล่อยปลานะ***

(จากธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ 94 เดือนธันวาคม 2531 หน้า 8)