เพื่อการกุศล บุญเร่งด่วน..ขอเชิญร่วมสนับสนุนทุนปัจจัยเพื่อสร้างฝายชะลอน้ำเพื่อพ่อหลวง (มีวัตถุมงคลมอบให้)

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 24 มีนาคม 2016.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. tharaphut

tharaphut เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญสนับสนุนทุนปัจจัยเพื่อสร้างฝายชะลอน้ำเพื่อพ่อหลวง

ได้โอนเงินแล้ว ธนาคารไทยพาณิชย์ วันที่ 25 มี.ค. 59 เวลา 17.30 น. จำนวน 30 บาท ข้าพเจ้านายธราภุช โพธิ์แสง และนางทองรวม จันทบัตร และครอบครัวขอร่วมอนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยครับ

2. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    รับทราบตามนั้นค่ะ

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณ tharaphut-คุณทองรวม จันทบัตรและครอบครัวที่มีส่วนร่วมในครั้งนี้ด้วยนะคะ... สาธุ...

3. Noo Norway

รับทราบตามนั้นค่ะ...หนูขออนุญาตส่งของให้อีกประมาณอาทิตย์นึงนะคะเพราะหนูจะเดินทางถึงเมืองไทยช่วงนั้น

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับพี่น้ำหว้าที่มีส่วนร่วมในครั้งนี้ด้วยค่ะ... สาธุ...

4. Noo Norway

คุณ Arnon Angsutorn ได้โอนร่วมบุญโดยไม่ขอรับวัตถุมงคลค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับคุณ คุณ Arnon Angsutorn นะคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. Noo Norway

ขอแจ้งให้ทราบค่ะ

รายการที่ 5. รูปหล่อยืน (องค์ที่ 1) ขนาดห้อยคอ เนื้อนวะ ปี 57 ลป.มีชัย กามฉินโท สุรินทร์ ได้ทำการเปิดประมูลในเฟสบุ๊ค โดย "คุณคนศรีสะเกษ เขตดงลำดวน" ชนะการประมูลด้วยราคา 1,550 บาทค่ะ

ปล.ยังเหลืออีก 1 องค์

6. Noo Norway

ฝายชะลอน้ำที่พี่คิดได้สร้างไว้ก่อนหน้านี้เห็นผลทันตาเลยค่ะ คนแถวหน้าที่ได้ลงมือทำยิ่งมีกำลังใจทำต่อ คนแถวหลังอย่างหนูก็ยิ่งมีกำลังใจสนับสนุนให้ความช่วยเหลือสุดกำลังความสามารถต่อไป

https://www.youtube.com/watch?v=CWN2_Hc6a64

7. Noo Norway

บทความที่พี่คิด "ฅนพิทักษ์ป่า" ได้โพสท์ไว้ที่หน้าเพจทางเฟสบุ๊คของตัวเอง

อคันตุกะผู้มาเยือน

วันวานที่ก้าวย่างในทางไพร เพื่อสร้างทางขวางกั้นเพื่อแบ่งปันสายน้ำให้ผืนป่า ในป่าหาใช่จะมีเพียงผม ยังมีผู้คนที่เป็นป่าเป็นเสมือนตลาดสด เก็บของป่ามาเพื่อยังชีพได้รอดพ้นความโหยหิว หรือบางคนเข้าไปเพื่อตักตวง วานนี้ผมยืนนิ่งมองสองผัวเมียชาวกะเหรี่ยงเดินผ่านมา ทักทายกันตามประสา พินิจพิเคราะห์ในถุงปุ๋ยไม่มีซากสิ่งมีชีวิตหรือกล้วยไม้ป่า พอพวกเขารู้ว่าผมจะมาสร้างฝายชะลอน้ำ ประโยคที่ทำให้ผมต้องอึ้งเพราะพวกเขา ของานทำเผื่อได้ค่าแรงจุนเจือ ผมรับปากทันที แต่ยังไม่รู้ว่าจะขึ้นมาวันไหน ให้เบอร์โทรฯพวกเขาไปเขาก็บอกว่าเดี๋ยวจะยืมโทรฯคนอื่นโทรฯมาถามละกัน เขาเสนอขายฝักสะบ้าให้ผม 2 ฝักโดยไม่ได้กำหนดราคา ผมก็รับซื้อมาในราคา 2 ฝัก 100 "เอาวางไว้ตรงนี้นะ เดี๋ยวผมเดินกลับมาจะหยิบกลับไปเอง"แล้วผมก็เดินเข้าป่าไปตามลำห้วย ผมกลับมาอีกครั้งมีของป่าหลายอย่างวางไว้ ราวกับว่าให้ผมหยิบจับไปได้อีก ขณะที่พวกเขาก็อยู่ไม่ไกล ผมไม่ได้หยิบอะไรมาสักอย่าง ฝักสะบ้าเอามาก็มอดกิน เกะกะ แถมบนบ่าผมยังมีจอบกับบุ้งกี๋เกะกะพอแล้ว ผมจึงเดินเลยกองข้าวของนั้นไป วันนี้ได้เจอกับพวกเขาที่ร้านผม เขาแวะมา ก็เลยกำหนดวันไปทำฝายให้เรียบร้อยและมอบเสบียงบางส่วนให้ไปกินไปใช้ เส้นทางสายน้ำแห่งนี้ผมจะจ้างพวกเขาทำฝายด้วย ค่าแรงไม่มากไม่มาย มันอาจจะต่อชีวิตพวกเขาไปได้อีกพักใหญ่ๆครับ หวังว่าเพื่อนๆที่มอบทุนรอนมาจะไม่ตำหนิผมนะครับ ยังเหลือฝายในห้วยนี้อีกมาก "ผมจะพาพวกเขาไปด้วยครับ"

ได้อานิสงส์ถึง 2 ต่อ

ทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกับหนูมาในโครงการหาทุนเพื่อสร้างฝายชะลอน้ำกับพี่คิด ท่านไม่ได้แค่มีส่วนร่วมในการดูแลผืนป่าและสายน้ำเท่านั้น แต่ท่านยังได้มีส่วร่วมในการช่วยเหลือเกื้อกูลให้ชาวกะเหรี่ยงซึ่งเป็นคนต้นน้ำในพื้นที่ได้มีรายได้ในการประทังชีวิตอีกด้วย

หากพวกเค้ามีรายได้มากพอที่จะอยู่ได้ การบุกรุกผืนป่า การเผาป่าและการล่าสัตว์ก็จะลดน้อยลงโดยอัตโนมัติ นอกจากนั้นเมื่อพวกเค้าได้เข้ามาร่วมสร้างฝายและปลูกป่าในวันข้างหน้าอาจจะทำให้พวกเค้าเกิดความรักและหวงแหนผืนป่าและสายน้ำมากขึ้น ใครจะไปรู้ในอนาคตพวกเค้าอาจจะกลายมาเป็น "ฅนพิทักษ์ป่า" เองก็เป็นได้

8. Noo Norway

นับวันสถานการณ์เรื่องไฟป่าจากฝีมือคนจะยิ่งสร้างความเสียหายให้กับผืนป่าสวนผึ้ง ราชบุรีมากขึ้นทุกที การสร้างฝายชะลอน้ำเพื่อกักเก็บน้ำให้เกิดความชุ่นชื้นกับผืนป่าใหมากที่สุดจึงมีความจำเป็นเร่งด่วนเป็นอย่างยิ่ง ป่าไม่มีเวลารออีกแล้วค่ะ ขอจงมีส่วนร่วมกันก่อนที่จะสายเกินไปนะคะ

9. Noo Norway

เมื่อมีการเผาป่าไม่ใช่ป่าอย่างเดียวที่เสียหาย สายน้ำก็จะแห้งเหือดตามไปและสัตว์ป่าน้อยใหญ่ก็ได้รับผลกระทบตรงๆไปด้วย

10. Noo Norway

1 ภาพบรรยายได้ล้านคำพูด

11. Noo Norway

วันนี้พี่ Chunchom Niwnoi ได้แจ้งการโอนปัจจัยสำหรับรายการที่ 1. ผ้ายันต์ร่ำรวย ปี 48 ลป.ญาท่านสวน 2,000 บาทมาทางไลน์ค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับพี่ Chunchom Niwnoi นะคะ

12. mretgnol

mretgnol เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2012
    ร่วมทำบุญสนับสนุนทุนปัจจัยสร้างฝายชะลอน้ำ เพื่อพ่อหลวง โอน่เงินแล้ว 300.19 บาท ในวันที่ 29/03/2559 และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ขอบคุณครับ

13. vrk6223

vrk6223 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับคุณหนู พี่วิรัชเองครับ พึ่งจะเข้ามาอ่านเจอในกระทู้นี้ ขอร่วมบุญสร้างฝายชะลอน้ำถวายพ่อหลวงและเพื่อแผ่นดินไทยของคนไทยทุกคน โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะครับ (คุณหนูพอจะมีรายละเอียดความคืบหน้าการสร้างพระนื้อดินของพระอาจารย์สังคมไหมครับ รบกวนช่วยแจ้งให้ทราบบ้างนะ) ขอบคุณมากครับ

14. Noo Norway

รับทราบตามนั้นค่ะ

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณ mretgnol ที่มีส่วนร่วมในครั้งนี้ด้วยเช่นกันนะคะ...สาธุ...

15. Noo Norway

สวัสดีค่ะพี่วิรัช ขอขอบคุณและอนุโมทนาสาธุด้วยนะคะ ร่วมบุญด้วยตลอดมา :cool:

พระดินสร้างเสร็จเรียบร้อยตั้งแต่ช่วงที่พี่ได้ร่วมบุญมาครั้งนั้นแล้วค่ะ เดี๋ยววันที่ 2 เมษานี้หนูก็จะเดินทางไปเมืองไทยแล้ว และก็ตั้งใจจะไปที่นั่นด้วย แล้วหนูจะนำภาพมาให้พี่ชมนะคะ

ปล.หนูลืมเรื่องใบฎีกาของพี่ไปเลย ต้องขอโทษด้วยค่ะ ไม่รู้ว่าทางบ้านได้เก็บไว้หรือทิ้งไปหมดแล้ว เดี๋ยวหนูจะเช็คให้อีกทีนะคะ

16. Noo Norway

นอกจากภารกิจออกสำรวจพื้นที่ป่าและดับไฟป่าแล้ว ในยามว่างพี่คิด "ทัศน์พล ผลถาวร" ก็จะใช้เวลาในการเพาะต้นกล้ามะค่าโมงด้วยตัวเอง เริ่มตั้งแต่เก็บเมล็ดมาและทำการกระเทาะเปลือกช่วงก้นเมล็ดออก จนถึงขั้นตอนสุดท้ายคือนำเมล็ดลงถุงเพาะชำ พี่คิดเอาใจใส่ทะนุถนอมต้นกล้าทั้งหมด เพื่อนำไปปลูกให้ป่ามีความสมบูรณ์มากขึ้น

ในแต่ละปีพี่คิดก็จะทำการแจกเมล็ดมะค่าโมงให้กับผู้สนใจอยากนำไปปลูกในพื้นที่ป่าละแวกท้องถิ่นของตัวเอง โดยจัดการจัดส่งให้ฟรี ตัวพี่คิดเองก็จะจัดกิจกรรมเชิญชวนผู้มีจิตอาสาทั้งหลายมาร่วมด้วยช่วยกันปลูกมะค่าโมงด้วยในช่วงหน้าฝนของทุกๆปี

กล้า 4.jpg 10581476_1229541943726926_15619772_n[2].jpg 12804054_1229541970393590_1412184246_n[1].jpg

กล้า 1.jpg กล้า 3.jpg กล้า 5.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2016
  17. Noo Norway

หลายปีที่ผ่านมาช่วงฤดูฝนพี่คิดก็จะขึ้นไปปลูกป่าตามภูเขาโดยการแบกต้นกล้าใส่หลังขึ้นไปปลูก แต่ฝนนี้จะเปลี่ยนวิธีเป็นการปลูกป่าด้วยเมล็ดพันธุ์ คือหยอดเมล็ดลงผืนดินกลางผืนป่าไม่ต้องแบกกล้าเดินไกลให้หนักหลังเหมือนหลายๆปีที่ผ่านมา เป็นการประหยัดงบในการจัดหาดิน-ถุงเพาะชำ และที่สำคัญปีนี้น้ำน้อยควรใช้สอยอย่างประหยัด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2016
  18. Noo Norway

19. Noo Norway

พี่คิดได้กล่าวไว้ว่า "ปลูกแล้วก็ต้องปกป้อง ปกป้องไม่ได้ก็เสียแรงเปล่า ปีนี้จะปลูกให้หนักพร้อมปกป้องให้ทันถ้วงที"

20. Noo Norway

นี่คือที่หลับนอนของ "ผู้พิทักษ์ป่า" ในบางครั้งพี่คิดและกลุ่มอาสาไม่สามารถดับไฟป่าได้ทั้งหมดก่อนค่ำ ก็ต้องนอนค้างกันกลางป่าเพื่อจะรีบตื่นมาดับไฟให้เรียบร้อยในวันรุ่งขึ้นให้เร็วที่สุดเพื่อเสียพื้นที่ป่าให้น้อยที่สุด

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้