บ่อเงินบ่อทองออกรายการ"เรื่องจริงผ่านจอ"คืนนี้

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย พชร (พสภัธ), 8 พฤศจิกายน 2007.

1. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พสภัธ [​IMG]
    ขอความเมตตาช่วยต่อชีวิต พระเณร

<HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->
    เมื่อคืนประมาน1-2ทุ่ม ข้าพเจ้าได้รับโทรศัพท์จากพระอ.จที่นับถือท่านหนึ่งคือ "พระมหาแผน" ท่านโทรมาด้วยน้ำเสียงที่เป็นกังวลมาก ได้ความว่าตอนนี้สามเณรที่ท่านดูแลอยู่90รูปกำลังจะลำบากเพราะอาหารที่มีอยู่กำลังจะหมดไปของใหม่ก็ไม่มีมาเพราะอยู่ไกลจากชุมชน ข้าพเจ้าเคยค่อนท่านหลายครั้งว่าทำไมต้องเอาลูกเค้ามาเลี้ยง ท่านก็ตอบเหมือนๆกันทุกครั้งไปว่า “เด็กพวกนี้เป็นคนยากจนพ่อไปทางแม่ไปทางเป็น โจร ก็มี” ท่านว่า “ฉันเอาเค้ามาเลี้ยงอย่างน้อยๆก็สั่งสอนให้เค้าเป็นคนดีในสังคมได้ เหลือท่าเด็กมันมีบุญมีวาสนาก็จะได้เป็น*เนื้อนาบุญ* สืบต่อพระศาสนาต่อไป” ข้าพเจ้าก็จนแต้มอีกตามเคย

มีอยู่ครั้งนึงพระอ.จท่าน เล่าให้ฟังว่าท่านได้เรืยกประชุมเณรเพราะท่านหมดกำลังที่จะดูแลเณรน้อยทั้งหลายต่อไป ท่านทั้งหลายทราบไหมเกิดอะไรขึ้น? สามเณรพร้อมใจกันกราบแทบเท้าท่านแล้วพูดว่า “หลวงพ่อกินเกลือพวกผมก็ขอกินเกลือแต่ถ้าท่านอดพวกผมก็ยอมอด” ข้าพเจ้าฟังแล้วก็น้ำตาไหล มีเด็กจำนวนหนึ่งข้าพเจ้าได้เป็นเจ้าภาพบวชให้ จำได้ว่ามีเด็กอยู่คนหนึ่งอายุประมาน10-11ขวบไม่ได้แจ้งข้าพเจ้ามาก่อนว่าต้องการบวชเธออุตส่าห์โกนหัวมาเส็ดสับมาแต่เช้าตู่เธอหลบอยู่ใต้ถุนศาลาพอเห็นข้าพเจ้าก็ตรงมากราบเท้าข้าพเจ้าแล้วบอกว่า “คุณน้าผมอยากเป็นคนดี คุณน้าช่วยผมด้วย” ในที่สุดก็เป็นเจ้าภาพบวชให้เธอ ข้าพเจ้ามานั่งคิดๆว่าถ้าอาหารหมดทีก็หาให้ทีมันจะเป็นเหมือน “เบี้ยต่อไส้” เลยอยากจะตั้ง “กองทุน” เพื่ออาหารพระ-เณรขึ้นมาสักกองจะได้เป็นทุนสำรองต่อไป วันนี้ข้าพเจ้าได้ให้พี่สาวไปเปิดบัญชีไว้และได้กราบเรียนท่านพระอ.จ ท่านดีใจใหญ่ และได้ซื้อ ข้าวสาร50ถุง น้ำปลา2ลัง ขนมปัง6ปีบ น้ำแดง1ลัง น้ำมัน1ลัง น้ำตาล10ถุง เกลือ10ถุง มาม่า4กล่องไว้ใช้ก่อนชั่วคราว จึงขอเรียนเชินทุกท่านผู้ใจบุญทั้งหลายมาช่วยกันก่อตั้งกองทุนในครั้งนี้ เพื่อสืบต่ออายุพระสงฆ์สามเณรและพระพุทธศาสนา ท้ายสุดนี้ข้าพเจ้าขอกราบอาราธนาบารมี พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และ พระอริยะสงฆ์ทั้งหลาย ขอให้ทุกท่านผู้เป็นกำลังใหญ่ในการสืบต่ออายุบวรพระพุทธศานาจงมีความสุขสวัสดีตรอดตราบเท่าเข้าสู้พระนิพานเทิด….สาธุ สาธุ สาธุ
    โต(กุมารน้อย) ข้อความข้างบนนี้แหละ..ที่เป็นปาฏิหารย์ทำให้คุณโต..รอดจากความตายอย่างไม่น่าจะที่เป็นไปได้เลย...คุณโตช่วยต่อชีวิตพระภิกษุ-สามเณร ที่ประสพเคราะห์ความยากลำบาก เป็นจำนวนร้อยกว่าชีวิต..เมื่อวันที่ 11 ธันวาคม 2548 เมื่อพระอ. ท่านต้องย้ายออกมาจากวัดท้องคุ้ง...ก็ได้คุณโตนี่แหละ..ที่เป็นผู้ต่อชีวิตพระเณร..ด้วยข้อความ "ขอความเมตตาต่อชีวิตพระเณร"
    บุญกรรมมีจริงถ้าได้สมผัสด้วยตนเอง..ผู้ที่ผ่านความตายมาย่อมรู้ว่า...???????? มันคืออะไร...(พรรณาไม่ได้)
    มันเป็นความปาฏิหารย์...ขนาดรถสิบล้อทับ..แต่ยังมีชีวิตรอด..และก็ไม่พิการใดๆ ทั้งสิ้น...แต่ต้องเสียเลื้อและเนื้อบางส่วน..ใช้หนี้กรรม...ตั้งแต่อาตมาภาพรู้จักคุณโตมา..ก็แกอายุประมาณสัก 15-16 ปีได้นะ..จำได้ว่าคุณโตแกมาที่วัดท้องคุ้ง (วัดของพระอาจารย์) คุณโตถามหาเจ้าอาวาสว่า (เพราะไม่รู้ว่าใครเป็นเจ้าอาวาส) พระคุณเจ้าผมมาขอพบท่านเจ้าอาวาส...เพื่อมาขอพระสารีริกธาตุไปบูชา...นับตั้งแต่วันนั้นเป็นมา..อาตมาก็เห็นคุณโต..มาที่วัดท้องคุ้งเป็นประจำ..และได้นำครอบครัวได้รู้จักพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน (วัดท่าซุง)...ในสมัยนั้นอาตมาภาพก็ยังคิดว่า..เด็กหนุ่มคนนี้หน้าตาก็ดี (หล่อเหมือนพระเอกหนังไทย)อายุก็น้อยสิบกว่าปี แต่มีจิตใจไฝ่ในบุญกุศล....และโดยเฉพาะคุณโต..จะมีหน้าที่ตามหาพระอริยะเจ้าให้พระอาจารย์..เพื่อนำเอาวัตถุมงคลไปเสก..เพื่อมาแจกให้แก่ญาติโยมที่มาทำบุญ..พระ อ. จึงได้มีโอกาสไปกราบไหว้..ไปช่วยงานของพระอริยะเจ้าเหล่านั้น....อาตมาภาพยืนยันได้เลยนะ..ว่า..คุณโตแกรอดตายมาได้เพราะ..ขอความขอความเมตตาต่อชีวิตพระเณร..อย่างไม่ต้องสงสัยเลย...เพราะว่าถึงวันนี้ญาติโยมที่เดินทางมาสงเคราะห์..การศึกษาของพระภิกษุสามเณร..ก็มาด้วยข้อความอันนี้...(เพราะโยมเอามาให้ดูด้วย)...พระ อ. ท่านพระภิกษุสามเณรที่สำนักเรียนที่นี่..มีวันนี้ได้ก็เพราะคุณโตเป็นผู้จุดประกาย..ลงรากลงฐานของพระศาสนา..อาตมาภาพจึงขอเป็นตัวแทนของพระภิกษุสามเณร สำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทอง...สดุดดี..ให้แกคุณโต..(ในขณะที่ยังมีลมหายใจอยู่)...ด้วยข้อความเหล่านี้...ขอบุญกุศลของพระภิกษุสามเณรที่นี่..ขอตั้งจิตขอให้คุณโตจงพ้นจากภัยอันตราย..อย่าได้เจ็บปวดทรมานอีก..ขอให้เจ้ากรรมนายเวรของคุณธนนท์(คุณโต) จงอนุโมทนาในส่วนกุศลของพระเณรในครั้งนี้และจงอโหสิกรรม...ด้วยเทอญ...ภารา หเว ปัญจักขันธา ภาระที่หนักที่สุดคือ..ร่างกายนี้แหละ...พระพุทธเจ้าทรงตรัสว่า..สูทั้งหลาย จงมาดูโลกนี้ดุจราชรถ ที่ผู้คนเขลาหมกอยู่ แต่ท่านผู้รู้หาหมกอยู่ไม่...เราจะอาศัยร่างกายนี้ทำความดีให้เต็มที่เท่าที่จะทำได้..เพื่อสุคติโลกสวรรค์ในวันข้างหน้า...สาธุ..สาธุ..สาธุ..
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

เธอหลบอยู่ใต้ถุนศาลาพอเห็นข้าพเจ้าก็ตรงมากราบเท้าข้าพเจ้าแล้วบอกว่า “คุณน้าผมอยากเป็นคนดี คุณน้าช่วยผมด้วย
    เณรรูปนี้ก็หน้าสงสานมาก....จำได้วันที่เจอเธอตอนมากราบเท้า หน้าตาของเณรเขียวช้ำไปหมด ตาปูด ถามว่าทำไมถึงเป็นแบบนี้? เธอว่า...."แม่ตบหนูตอนหนูขอแม่บวช แม่ไม่ให้หนูบวชเพราะเดี๋ยวไม่มีใครช่วยงานช่วยขายของ แม่ว่าหนูว่าเป้นคนขี้เกียดไม่อยากช่วยแม่ทำงาน แต่หนูอยากเป็นคนดี อยากเรียนหนังสือ คุณน้าช่วยผมด้วย...."
    ด้วยความที่อยากช่วยเด็กคนนี้เลยบอกให้แกไปตามแม่มาหา พอแม่แกมาถึงโตได้ขอแม่เด็กจะขอเป็นเจ้าภาพบวชให้ เมื่อแม่เด็กทราบว่าเป็นโตก็เลยอนุญาตเพราะเกรงใจโตและคุณพ่อ(เพราะคนส่วนใหญ่อาศัษที่ดินของคุณพ่ออยู่(สมุดปราการ บางบ่อ)ตรงวัดเก่าที่ท่านพระอาจารย์มหาแผนอยู่......

2. pcman

pcman เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    ขอส่งเสริมพระพุทธศาสนาในวันพระวันนี้ โดยร่วมบุญ

3. dangcarry

dangcarry เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2005
    ได้ข่าวมาระยะหนึ่งแล้ว
    สำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทอง
    ต.หนองแหน อ.พนมสารคาม จ.ฉะเชิงเทรา
    มีปัญหาขาดแคลน ข้าวสาร อาหารแห้งและอื่น จะจัดส่งไปถวายมหาแผน ตามที่อยู่ข้างต้นนี้ โดยเร็วที่สุด

4. nrungphant

nrungphant เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาด้วยครับ อ่านแล้วซึ้งใจในความรักและเผื่อแผ่ของทุกๆท่านเลยครับ

5. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    :)