บ้านป้าแน๊ต - ธรรมะ..ธรรมชาติ..ธรรมดา

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย pinkdemon, 16 เมษายน 2009.

1. pinkdemon

pinkdemon เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2008
    ของมันแน่อยู่แล้ว รักแล้วก็สอน สอนแล้วมะเข้าใจ ก็จงติ่งต๊องไปซะเถอะ ฮ่า ฮ่า ฮ่า

2. pinkdemon

คงรอล่ะนะท่านทิด ป้าก็ไปนอนเหมือนกัน ปล่อยให้อิตาขุนพล เหงาเดียวดาย ต้องรอเพลงของพณิดา....จนถึงตีห้า.......ก๊ากก ก๊ากกกกก

3. pinkdemon

มะเจื้อ หลอกคนแก่ มาตีหนึ่ง มะเหงครายเรย ฮือ ฮือ

4. pinkdemon

ขอบคุณและซึ้งน้ำใจมากๆ สวดมนต์ให้พ่อหลวงเถอะนะ แค่คิดถึงป้าก็พอแล้วค่า

5. pinkdemon

6. pinkdemon

7. ชยภัทร

ชยภัทร Active Member

17 พฤษภาคม 2009
    มาแล้วครับ

เมื่อวานซืนกะเมื่อวานไปทำบุญมาครับป้า

ไปล้างห้องน้ำวัดมาครับ

ผมว่าวันที่ 21 จะซื้อน้ำยาล้างห้องน้ำไปล้างห้องน้ำที่วัดใกล้ๆบ้านครับ

จะเอาบุญต่อไปเรื่อยๆ

8. pinkdemon

ชี้แจง

สองและสามวันก่อน ได้เข้ามาออนแล้ว เปิดเมล์เพื่อตอบ ยังมะทันได้จิ้มตัวอักษรซักจึ๊ก ก็โดนน้องปามล์ดูดไปออนซะ แหะ แหะ แล้วป้าแน๊ตก็เพลิดเพลินในการคุยทาลึ่ง เ้้อ้ย ธรรมะ ก็เลยมะได้ตอบเมล์และกระทู้

หากผู้ใดเคืองกรุณาบ่นกะอิป๋าชาติ อิป๋าเม้งได้ โดยไม่ต้องเกรงจายยยยคร๊า

9. pinkdemon

อนุโมทนาค่ะ แล้วทามมายล๊อคอินชื่อนี้ล่ะคร๊า เด๋วก็โดนว่าหลอกลวงนา อิอิ

10. ชยภัทร

ชยภัทร Active Member

17 พฤษภาคม 2009
    ไม่กลัวคราบบป้า

ความจริงเปงสิ่งไม่ตาย ใครจะว่าช่างเขา

ส่วนเรื่องลาสิกขาได้บอกคนในเวบแล้วคราบบบบบบบ

11. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความเต็มใจครับป้า

โดยปกติแล้ว หลังจากสวดมนต์ของหลวงพ่อจรัล จะมีบทอุทิศส่วนกุศล ซึ่งจะมีถึงพ่อหลวงด้วย

ไม่ทราบว่าจะต้องสวดบทไหนเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ

แนะนำด้วยครับ เพราะไม่รู้จริงๆ

ขอบคุณครับ

12. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญ สาธุ สาธุ สาธุ ครับ ท่านชยภัทร

13. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    พรุ่งนี้ก็จะไปฟาดปากกะหมอที่โรงพยาบาลอีก เหอ เหอ เลือดบ้ากำลังเดือด
    ใจเยงๆป้าเดี๋ยวเปินลมก่อนถึงโรงบาลยะ
    ผมสวดทุกวันครับ หลังจากสวดพระคาถาชินบัญชรแล้วผมขอให้ท่านคุ้มครอง
    พ่อหลวงกับประเทศเราด้วยครับ
    _Love+U_
    quote=pinkdemon;2115940]กราบเรียนคุณท่านทั้งหลายที่ร๊าก

มะต้องสวดมนต์ให้ป้า ป้ามะใช่ดีเลิศสะแมนแตนขนาดนั้น พรุ่งนี้ก็จะไปฟาดปากกะหมอที่โรงพยาบาลอีก เหอ เหอ เลือดบ้ากำลังเดือด

ถ้าจะสวดมนต์ สวดถวายพ่อหลวงของเราเถอะค่ะ สวดขอให้ท่านมีพระพลานามัยแข็งแรง มีพระชนมายุยิ่งยืนนาน เป็นมิ่งขวัญ ร่มโพธิ์ร่มไทรของประชาชนคนไทยทุกคน

ถามตัวเรากันเองเถอะค่ะว่า ตั้งแต่เราเกิดมา เราได้ทำอะไรเืพื่อแผ่นดินไทยหรือยัง เราได้ทำอะไรเพื่อส่งต่อพระศาสนาหรือยัง และเราได้ทำอะไรให้พ่อหลวงของเราหรือยัง
    [/quote]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2009
  14. pranurat

pranurat เป็นที่รู้จักกันดี

แควนเล่าให้ฟังเเล้วครับ อิอิอิ+

รูปไหนหลอ คราบบ ที่ว่าเท่าไหล่

15. black Bird

black Bird เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2008
    สวัสดีค่ะสมาชิกห้องนี้ทุกท่าน
    ตอนนี้หายไปไหนหมดเอ่ย หรือว่ากะลังส่งใจ
    ไปช่วยป้ากันอยู่ เพราะวันนี้งานเข้าป้าชุดใหญ่ค่ะ
    นี่ก็เพิ่งออกจากห้องพระมาเองหลังจากเข้าไปสวด
    มนต์ส่งไปช่วยป้ามาก็ถือคตินี่ค่ะว่าคนเดียวหัวหาย
    สองคนเพื่อนตายแต่อันนี้ขอเชิญทั้งห้องบ้านป้าแน็ต
    เลย ช่วยไม่ได้เล็กๆน้อยๆมั่งให้มันรู้ไป ขออำนาจแห่งพุทธคุณทั้งหลายทั้งมวลโปรดช่วยคุ้มครองปกป้องรักษาคุณแม่ ป้าแน็ตและสามี ลุงแม็กให้รอดปลอดภัยจากสิ่งชั่วร้ายทั้งหลายด้วยค่ะ

16. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    หายไปใหนกังมดวา
    ผึ่งจะสวดมนต์๒๐.๓๐น.กับวัดถํ้าเมืองนะและก็นั่งสมาธิหน่อย ต้องไปทำงานก่อนเดี๋ยวถูกเจ้าภังเมียโวอีก อิอิ มีภังเมียก็เหมืองมี *?!*

17. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ทำแล้วค๊าบป้าแน๊ตสุดสวย
    วันนี้นำบุญมาฝากกัลญาณมิตรทุกท่านที่นี่อีกแล้วค๊าบ
    วันนี้ผมได้ร่วมทำบุญกับทางเวปพลังจิตในกระทู้
    "อภิญญาใหญ่101 Server" เพื่อเว็บพลังจิตเผยแผ่พุทธศาสนา
    เพื่อที่เวปดีๆแบบนี้จะได้มีอยู่ไปอีกนานค๊าบ

อิทัง ปุญญะผะลัง
    ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาศนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่วันนี้ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน
    และข้าพเจ้าขอน้อมถวายผลบุญกุศลนี้แก่พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระโพธิสัตย์ทุกๆพระองค์ พระอริยะสงฆ์ทั้งหลาย เทพเจ้าทั้งหลายที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพ และพระยายมราชจงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศลในครั้งนี้ด้วยเทอญ
    และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลายที่ล่วงลับไปแล้วก็ดี ที่ยังมีชีวิตอยู่ก็ดีที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี ที่เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนบุญส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์และความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เทอญ
    ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาศนี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เทอญ หากข้าพเจ้ายังไม่ถึงพระนิพพานขอให้คำว่าไม่มีจงอย่าได้ปรากฏแก่ข้าพเจ้า ด้วยเทอญ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      136.1 KB
      เปิดดู:
      595
  18. ขุนพลลุ่มน้ำป่าสัก

ขุนพลลุ่มน้ำป่าสัก เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2008
    สวัสดีครับทุกท่าน ฝนตกดีจัง

19. Ricardo DeCalgary

สาธุ สาธุ สาธุ โมทนาบุญครับ

คำอธิษฐานไพเราะครับ

ขอหมดเลยน่ะครับ (๕๕๕๕๕)

สาธุ

20. Ricardo DeCalgary

สวัสดีครับ ท่านขุนพลฯ

ทางผมก็มืดๆ ครึ้มๆ ฝนกำลังจะตกอยู่เหมือนกัน