บ้านป้าแน๊ต - ธรรมะ..ธรรมชาติ..ธรรมดา

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย pinkdemon, 16 เมษายน 2009.

1. palm96 เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ+++ สบายดีคับ

ป้าคับ ศีลข้อ 5 เนี้ย ผมไม่เคยทำให้ศิลขาดเลยน่าๆๆ อิอิ++

ปล. ไม่มีใครอยู่เฝ้าบ้านกันเลยคับ ฮ่าๆๆ

2. pinkdemon เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2008
    ไขข้อข้องใจ ตามคำเรียกร้อง และขออนุญาตตอบด้วยตัวอักษรเบอร์ 5 ค่ะ

<!-- google_ad_section_start -->ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pchai_tualek
    เรียน เพื่อน ๆ สมาชิกทุกท่าน

ผมมีเรื่องอยากจะรายงานความคืบหน้าให้ทราบนะครับเกี่ยวกับเรื่องสุขภาพ ตอนนี้ผมได้ปฏิบัติตามคำแนะนำของคุณน้องมาประมาณ 1 เดือน และได้ผลในทางที่ดีมาก ๆ ครับ คืออาการปวดหลังที่เป็นอยู่มีอาการดีขึ้นมาก เหลือที่เจ็บอยู่เพียงจุดเดียว ซึ่งไม่ได้รู้สึกว่าเป็นอุปสรรคในการใช้ชีวิตประจำวันเท่าไรนัก จะรู้สึกว่ามันยังเจ็บและเป็นปัญหาอยู่ก็ตอนไปนวด (เพื่อการรักษานะครับ อย่าคิดไปไกล :p ผมเองไม่อยากจะปักใจเชื่อในตอนนี้หรอกครับ (ว่าผมจะหายขาดได้) ไม่ใช่ว่าไม่เชื่อในตัวคุณศิกับคุณน้องนะครับ แต่เป็นเพราะว่ายังไม่แน่ใจว่าตัวเองปฏิบัติตามคำแนะนำได้ดีพอ และตัวเองสะสมบุญมาพอที่จะหายได้หรือเปล่า อย่างไรก็ดี นี่คือปัญหาในเรื่องทัศนะคติและการขาดความมั่นใจในตัวเองซึ่งผมคงต้องใช้เวลาในการปรับอีกสักพัก คุณศิย้ำเสมอ ๆ ว่า ความสำนึกในกรรมและความจริงใจในการปฏิบัติเท่านั้นที่จะช่วยให้เราหลุดพ้นจากกรรมนั้นได้ ขอให้คุณศิกับคุณน้องช่วยเป็นกำลังใจต่อไปด้วยนะครับ

พักหลัง ๆ เห็นคุณป้าแน๊ตเขียนเรื่องลงในเว็ปบ่อยมาก และมีหลาย ๆ ท่านออกความเห็นว่าคุณป้าเป็นเพื่อนสนิทกับคุณศิและมีญาณในระดับสูง ผมเองเป็นสมาชิกใหม่เลยยังไม่ค่อยคุ้นเคยกับคุณป้ามากนัก แต่สงสัยคุณป้าจะเป็นคนที่ขี้เล่นมาก ๆ นะครับ เพราะดูจากการใช้ภาษา การเล่าเรื่องราว หรือการแซวคุณศิ เลยทำให้มีคำถามในใจขึ้นมาว่า

คุณป้าสนิทกับคุณศิและคุณน้องจริง ๆ หรือเปล่านะครับ คุณคะ ก่อนอื่นต้องขอเรียกตัวเองว่า ดิฉัน และก็อยากบอกว่า ดิฉันไม่กล้ามั่วนิ่ม โกหกโพสในกระทู้สาธารณชนว่า เป็นเพื่อนคุณศศิริยะถ้าเป็น "มุสา" คำโต จะสนิทกันขนาดไหนนั้น ก็เป็นเรื่องสิทธิส่วนบุคคล สำหรับดิฉันแล้ว เพื่อนที่วางงานยุ่งๆ ตรงหน้าเพื่อรับโทรศัพท์ของดิฉันเมื่อดิฉันมี"ความ"ที่ต้องปรึกษา คือ เพื่อนแท้

คุณศศิริยะ ไม่ได้เป็นแค่กัลยาณมิตร หากเป็นเพื่อนแท้ของดิฉัน มีสิ่งใดที่ดิฉันทำให้เธอได้ ดิฉันยินดีและเต็มใจโดยไม่เกี่ยงงอน สำหรับคุณน้อง ดิฉันไม่เคยอาจเอื้อมหรือพูดหรือโพสว่า คุณน้องสนิทกับดิฉัน คุณน้องเคย sms หาดิฉัน เคยให้คำแนะนำดิฉัน นี่คือความกรุณาของเธอที่มีให้ดิฉัน ก่อนหน้านี้มีใครเรียกเธออย่างให้เกียรติว่า "คุณน้อง" บ้าง จนกระทั่งดิฉัน "แจกแจง" เหตุผลให้ทราบ คุณเองยังเรียกว่า คุณน้อง ตามที่ดิฉันแจง แสดงว่า คุณก็รู้ซิคะว่า เพียงแค่คิดหมิ่น หรือสงสัย หรือดูแคลนผู้มีอภิญญาสูงกว่า ก็ถือว่า เป็นมโนกรรมแล้ว

เหตุผลที่ดิฉันได้มาเจอและรักคุณศศิริยะและครอบครัวของเธออย่างจริงใจและไม่เคยหวังอะไรตอบแทนจากเธอไม่สามารถกล่าวแจ้งให้ทราบได้ เพราะเป็นเรื่องที่ต้อง "รู้" ได้ด้วยตัวเอง

ส่วนเรื่องคำแนะนำและการช่วยเหลือคนอื่นของคุณป้านั้นผมยังไม่ได้สัมผัสมากพอก็เลยไม่รู้ว่าจะเชื่อดีหรือเปล่านะครับว่า คุณป้ามีญาณในระดับสูงจริงหรือเปล่า ดิฉันมีแค่ยานพาหนะคู่ชีพเก่าๆ สีขาว เรียกเธอว่า แม่นี เพราะเธอคือรถนีออน ที่ขับขี่นุ่มนวล ตอนนี้รีไฟแน๊นซ์ไม่ได้เพราะอายุเธอเกิน 10 ปีแล้ว

ขออนุญาต "บอก" สักนิดนึงนะคะว่า ผู้ใดที่กล่าวอ้างตัวเองว่า ฉันได้ฌานระดับนั้น ฉันได้ญานระดับนี้ หากไม่ใช่เรื่องจริง ติดวจีกรรมทันที คุณศศิริยะและคุณน้องไม่เคยอวดอ้างตัวเอง นี่คือ ตัวอย่างที่ดี เป็นแม่แบบที่ทุกคนที่ "คิด" ว่า ตัวเองได้โน่นเห็นนี่ ควรนำมาพิจารณาเป็นตัวอย่างได้ว่า ผู้ที่ "รู้" จริง ไม่พูดมาก และไม่เปิดเผยตัวมาก

อย่างไรก็ดีครับตราบใดที่ผมยังมีคุณศิและคุณน้องที่ผมเชื่อจากใจจริงว่าเป็นผู้รู้ในสิ่งที่พวกเธอแนะนำและพร่ำสอนเพื่อให้เรารู้คุณของศาสนาพุทธและองค์สัมมาสัมพุทธเจ้าด้วยใจบริสุทธิ์จริง ๆ ก็ถือว่าผมโชคดีแล้วละครับ ใช่แล้วค่ะ คุณโชคดีมากค่ะ ขออภัยมา ณ ที่นี้ ไม่จำเป็นต้องขอโทษค่ะ ไม่มีใครที่ไม่พอใจ เพราะไม่ใช่เรื่องของพวกเขา และดิฉันเองก็มีความสุขกับคุณด้วยที่คุณได้มี "โอกาส" ได้รับคำแนะนำจากคุณศศิริยะและคุณน้อง ด้วยนะครับหากผมทำให้ท่านใดไม่พอใจ แม้แต่พระพุทธองค์ยังทรงตรัสว่า เราไม่จำเป็นต้องเชื่อท่าน แต่จงเชื่อจากประสบการณ์ที่เกิดขึ้นจริงจากการนำคำแนะนำของท่านไปปฏิบัติ ผมคิดว่าพระอรหันต์ทุกท่านหรือผู้มีญาณที่แท้จริงที่บรรลุในธรรม (ไม่ว่าจะอยู่ในขั้นใดก็ตาม) ก็คงจะกล่าวเช่นเดียวกัน เช่นเดียวกันค่ะ หากสงสัยอะไรในตัวดิฉัน โทรศัพท์หาดิฉันได้ที่ 083-888-9818 หรือจะให้ดิฉันเป็นฝ่าย "ติดต่อ" คุณก็ได้นะคะ ดิฉันยินดีและเต็มใจค่ะ

แล้วคุยกันใหม่ครับ ค่ะแล้ว "พบ" กันค่ะ

ก่อนจากกันในกระทู้นี้ขอฝากข้อคิดดีๆ จากพระคัมภีร์ให้ค่ะ

"The eyes of faith see things not as they are, but as they could be"

"..whenever you face trials of any kind, consider it nothing but joy, because you know that the testing of your faith produces endurance, and let endurance have its full effect, so that you may be mature and complete, lacking in nothing. -James 1:2-4

Now faith is the assurance of things hoped for, the conviction of thing not seen. - Hebrews 11:1

One needs to feel that one's life has meaning, that one is needed in this world. - Hannah Senesh<!-- google_ad_section_end -->
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>Last edited by pinkdemon; วันนี้ at 08:59 PM.

3. pinkdemon เป็นที่รู้จักกันดี

คืนวันศุกร์ งี้แหละ....ป้าไปอาบน้ำก่องน๊า เด๋วมาใหม่ ราตรีนี้ยางอีกยาวไกล เอิ๊ก.....55555

4. kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009

โห วันนี้มาแปลก
    สงสัยโดนอีไสยจนเพี้ยนแล้วแน่ๆเลย
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    ป้าแน๊ตฉุดฉวยลืมตัวลืมตนอีกแล้วค๊าบ
    โพสเบอร์โทรซะตัวเบ้อเร้อเลย
    เด๋วก้อโดนผู้หวังดีโทรปายหยอกน๊ะค๊าบ
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    ขอบอก เอิ๊ก

5. pinkdemon เป็นที่รู้จักกันดี

ก้อเพราะแก๊นะแหละ เรียกพี่ศิ เรียกป้าแน๊ต เรียกให้มางเหมอภาคกันได้ป่ะย๊า

6. kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    สงสัยคุณป้าคัดเค้าเก็บกดแน่ๆเลย
    หรือว่าติดเชื้อของป้าแน๊ตหว่า
    พอมาบ้านนี้แล้วเค้าเรียกว่า
    ฟอร์มหลุด
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เด๋วถ้าคนบ้านนู้นมาเห็นต้องโต๊ะจายโหมดเลย

7. pinkdemon เป็นที่รู้จักกันดี

ก็เพราะแก๊อีกนะแหละ อิป๋าเม้ง ทำให้ป้าคัดเค้าเปี่ยนไป๋

8. kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว มาโทษกานอีกแล้ว
    ก้อเมื่อก่อนผมจาเรียกพี่แล้ว
    บอกให้เรียกป้าเองอะ
    พอมาตอนนี้จาห้ายเหมอภาคอีก
    มึนจิงๆ
    55555555+++++

9. kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว อีกแระ
    โดนทั้งขึ้นทั้งล่องเลยวุ๊ย
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    แล้วป้าไม่ลบเบอร์โทรออกเหรอค๊าบ

10. pinkdemon เป็นที่รู้จักกันดี

มะลืมตัว ตั้งใจให้ บอกแล้วงายว่า เดี๋ยว "พบ" กัน ครายอยากโทรก้อโทร มะว่าไร เพราะตรูมะรับ ถ้ามะได้เมมชื่อไว้ก่อง 5555555555

นี่เธอ ตอนนี้เปงผู้ชายนะย๊า ทำมายชอบใช้สีจมพู หรือว่าติดนิสัยเดิมมาย๊า ก๊ากกกกกกก ก๊ากกกก

11. pinkdemon เป็นที่รู้จักกันดี

มะลบ ครายอยากโทรก้อโทร เหอ เหอ จะตั้ง divert ไว้ ดังห้าครั้งมะมีคนรับก้อให้ต่อสายเข้าทอระสับเธอ ลัลลา ลัลลา ซะบ๊าย สบายยยยย

12. kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

แหมก้อสีชมภูเป็นสีที่หวานแหววไงค๊าบ
    จาด้ายลดความหยาบกระด้างลงซะบ้าง
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    ผมไม่ใช่แต๋วซะหน่อย
    ป้าก้อรู้
    555555+++

13. kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

ด้ายเลยค๊าบ
    โทรเข้ามาแล้วเด๋วจาขายของให้ซะเลย
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    ดีเหมือนกานที่ป้าหาลูกค้าให้

14. palm96 เป็นที่รู้จักกันดี

ว๊ายต๊ายตาย !!!
    อิอิ+

15. kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

น่าน ทำเป็นชอบจายยยยยย
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า

16. pinkdemon เป็นที่รู้จักกันดี

5555 ถูกใจจิงเฟ้ยยยย เหมือนตรูเรย เวลาซื้อหมอนทองมา ฝาละมีมางมะให้กินในบ้าน สองคนพี่น้องต้องไปนั่งกินกะน้องบ๊อกๆ ฝั่งที่คุณแม่อยู่
    เวลามางเอาชีสเหม็นโคดๆๆ แต่มางบอกว่า อร่อยที่ซุ๊ดของมาง ตรูก้อให้มางกินที่เดียวก๊ะตรูตอนกินหมอนทองเรยย ฮ่า ฮ่า ฮ่า งานนี้เหมอตัวเฟ้ยยยย

17. pinkdemon เป็นที่รู้จักกันดี

มางเรื่องอารายกานละค๊า มะได้รู้เรื่องเร้ย ครายน้อยใจค๊า ป้ามะมีน้อยใจ มีแต่หน้าสามค๊า ก๊าก ก๊ากกกกกก

18. pinkdemon เป็นที่รู้จักกันดี

มะวานไปทำบุญมา

มะวานไปวัดอัมพวัน ตอนแรกก็ลังเลว่า จะไปวัดสุทัศน์หรือวัดสังฆทานหรือวัดอัมพวันดี ตัดสินใจได้ก็ยกทอระสับไปหาน้องโอเปาะแปะปุ๊ปว่า ปอล์คนจ๋วย ถ้ามาหาป้าที่หน้ามอลล์ได้ภายในสามสิบนาที ไปวัดอัมพวันด้วยกันป่ะ แม่จ้าวววววว.....สามสิบนาที เสียงทอระสับดังกริ๊งงงง...น้องหนูอยู่หน้ามอลล์แย้วค๊า

แล้วเราก้อตุเรงๆๆๆๆ กันไปจนถึงวัดอัมพวัน โห..โน่นก็ดี นี่ก็เจ๋ง ว้าว...นี่ก็เยี่ยม ราคาเพื่อบำรุงวัดตาลเอนซึ่งเป็นวัดที่พระอาจารย์กรรมฐานของวัดอัมพวันได้เลื่อนไปดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาสที่นั่นและเพื่อสร้างอาคารพระกรรมฐานให้เสร็จสมบูรณ์

ตอนแรกป้าแน๊ตก็คำนวนงบประมาณ คิดมาคิดไป ตัดสินใจ เทหมดกระเป๋า บอกโยคีที่ช่วยดูแลเรื่องวัตถุมงคลตรงนั้นว่า ป้าเทหมดตัวเลยค๊า ว่าแล้วก้อ เขย่าๆๆๆๆๆ จนเกลี้ยงหมดทั้งแบงค์ ทั้งเหรียญ...

พอเหลือบไปเห็นเหรียญทรงผนวช ก็ แหะ แหะ..โอเปาะแปะ..ขอยืมตังค์หน่อยจิ แฮ่ แฮ่....ยืมน้องมาสี่ย้อย ตอนเดินออกมาเห็นปลาร้าทอด น้ำลายก็ย้อยแหมะๆๆ ถามเค้าว่า เท่าไหร่ค๊า แม่ค้าบอกว่าขีดละยี่สิบ ตักมาให้ถุงนึงดั๊นเป็นสองขีดก่าๆ ห้าสิบบาท...หงะ..ป้าแน๊ตก็แหกปากลั่นถนนเลย พี่แม๊คเอากะตังค์มาให้ยืมหน่อยดิ๊ พี่แม๊คมีสี่สิบ ต้องเดินกลับไปที่รถค้นกะตังค์มาอีกสิบบาท 55555

ขึ้นรถได้ก็ค้นกะตังค์คืนน้องโอเปาะแปะครบตามจำนวนที่ยืม

จำนวนกะตังค์ที่ร่วมทำบุญสร้างอาคารพระกรรมฐานคือ 7,050 บาท ในจำนวนตังค์นี้มีตังค์ของพี่นินจา น้องโอปอล์ น้องปาล์มี่ คุณแม่น้องโอปอล์ พี่สาวพี่นินจา และลูกศิษย์คนอื่นร่วมด้วย

อานิสงส์ใดที่บังเกิดจากกุศลในครั้งนี้ ขอกุศลนั้นจงบังเกิดแก่ทุกคนที่ร่วมอนุโมทนาบุญนี้ด้วยเทอญ

19. kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นดิ
    ขนาดฝาละมีไม่เข้าห้องนอน
    ป้ายังไม่สนจายเร้ย

แต่ถ้าบอกว่าตัดเงินหละก้อเป็นเรื่อง
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ไปแระ
    ไปไหว้พระสวดมนต์
    นั่งสมาธิดีกว่า
    โพสมากเด๋วโดนป้าแขวะอีก

หลับฝันดีค๊าบป้าแน๊ตสุดสวยที่สุดค๊าบ
    5555555++++++

20. kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุค๊าบ
    ขอผลบุญที่พี่แน๊ตทำไว้จงส่งผลให้ผ่านทุกสถาณะการณ์โดยดีและสมดังที่คุณพี่แน๊ตต้องการด้วยครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ
    อนุโมทนามิ

แหมก่อนนอนยังได้อนุโมทนาบุญอีกค๊าบ