บ้านป้าแน๊ต - ธรรมะ..ธรรมชาติ..ธรรมดา

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย pinkdemon, 16 เมษายน 2009.

1. pinkdemon

pinkdemon เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2008
    ความน่ารักของสามีอะฮั้น

สามีเค้าสวดมนต์ทุกวัน สวดพาหุงมหากา อิติปิโสเท่าอายุตัวเองบวกหนึ่ง ชินบัญชร วันไหนไม่เหนือยมากก็ปฏิบัติ ส่วนคุณภรรเมียอย่างช้าน ก็รออนุโมทนาข้างๆ เวลาท่านสวดมนต์เรียบร้อยแล้ว หุหุ

วันพฤหัสที่ผ่านมา สามีก็บอกว่า ด่าร์ลิ่ง ยูต้องกินมังสวิรัติให้ไอ 9 วันน๊า เราก้องงๆๆ เมาๆๆ อารายของมานฟะ คุณท่านก็เฉลยว่า ไออยากได้โปรเจกนี้ ไอบ๊อกหลวงปู๊ทู๊กท่านว่า ถ้าไอได้โปรเจคนี่ ไอจะให้พันละยา โนมีทเก้าวัน....

และแล้ว ...อะฮั้นก้อต้องกินมังสวิรัติให้คุณฝาละมีเก้าวัน มะรู้ครายไปสอนให้มางขอหลวงพ่อแบบนั้น

วันพฤหัสผ่านไปฉลุย วันศุกร์กินข้าวเช้าตอนสี่โมงเย็น กะว่า มะเอาแระ มะหวายวันนี้กินลูกชิ้นปลาดีฝ่า วันเสาร์ค่อยเริ่มใหม่ ว่าแล้วก็เดินดุ๊บดิ๊บๆๆ เข้าไปในร้าน สั่งก๋วยเตี๋ยวสองชาม บอกว่ามะเอาหมู เอาแต่ลูกชิ้นปลา พอเค้ามาวางที่โต๊ะ อยากร้องไห้...มางมะใส่หมูชิ้น มางใส่หมูสับ แถมมีลูกชิ้นปลาแค่สองอัน ...แง๊....วันเสาร์ก็ต้องเริ่มนับหนึ่งกันใหม่...ฮือ ฮือ

แล้วป้าก็เล่าให้โอเปาะแปะฟัง โอเปาะแปะก็ไปเล่าให้คุณแม่ฟัง คุณแม่น้องโอ ดีใจมาก บอกว่า งั้นแม่จะให้งานสำเร็จ แม่ก็ขอให้ท่านช่วย แล้วให้โอปอล์ปฏิบัติ...5555555 โอปอล์เอ้ยยย.........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มิถุนายน 2009
  2. ขุนพลลุ่มน้ำป่าสัก

ขุนพลลุ่มน้ำป่าสัก เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2008
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ขุนพลลุ่มน้ำป่าสัก [​IMG]
    มาไม่ทันเล้ย
    สวัสดีครับป้า

โทรไปก้อไม่รับ ไม่โทรกลับ
    ลืมน้องคนนี้แล้วกะมั้ง [​IMG] [​IMG][​IMG]

3. dl3c1912

dl3c1912 สมาชิก

มาเพื่อบอกว่าจริง! เอ้ยไม่ใช่ค่า
    มาเพื่อขอโต๊ดทุกท่านค๊า
    พาป้าแน๊ตคุยเพลินไปโหน่ยยยpig_cryy2

ว่าแต่ มีใครอยากรับหนังสือสวดมนต์เล่มเล็กบ้างไหมคะ?
    อาทิตย์ก่อนไปวัดอัมพวันกับป้าแน๊ตมา
    นำหนังสือที่ลูกศิษย์หลวงพ่อจรัญ ทำไว้แจกลูกศิษย์ท่านอื่น และ ผู้คนที่มาที่วัด
    นำกลับมาเต็มกระบุง (อาจจะไม่เต็มเท่าไร แค่สิบกว่าเล่มอ่ะค่ะ -*-)
    ป้าแน๊ตแนะนำให้หยิบหลายๆเล่ม นำมาเผื่อแจกคนที่เขาไม่มีเวลาที่จะไปวัด
    เผื่อเขาอยากจะได้ เราจะได้ส่งให้เขาได้ ดังนั้น ...
    ใครอยากได้บอกนะค๊า
    ชื่อหนังสือ " เพื่อชีวิตที่รุ่งเรือง"
    ข้างในหนังสือก็มี

บทสวดมนต์ถวายพรพระ,พระคาถาชินบัญชร
    ((ทั้งภาษาไทยและภาษาบาลีค่ะ ขอบอกว่าภาษาไทยสละสลวยมากกก))
    อานิสงส์การสวดพระพุทธคุณ,คาถาบูชาเจ้าแม่กวนอิม,พระประจำวันเกิดทั้ง ๗ วัน
    เคล็ดลับการบูชาดวงพระวิญญาณเสด็จพ่อร.5

กายบริหาร แกว่งแขนบำบัดโรค (โดย ต๋า โม๋ อี้ จิน จิง)
    ตำรายาสมุนไพร,วิธีปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐาน
    สติปัฏฐาน ๔ ปิดอบายภูมิได้
    และอื่นๆอีกมากมายค่ะ
    ขอบอกว่าเป็นหนังสือที่ดีเล่มนึงเลยค่ะ

ท่านใดอยากได้บอกนะคะเดี๋ยวโอปอลส่งให้ค่ะ ^^

ปล. โมทนาสาธุกับคณะลูกศิษย์ที่ผลิตเผยแพร่หนังสือนี้เป็นธรรมทานค่ะ
    ขอให้ทุกๆท่านเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไป
    รวมถึงทุกๆท่านที่ได้อ่านที่โอปอลพิมพ์อยู่นี้
    รวมทั้งป้าแน๊ตและครอบครัวที่แนะนำวิธีต่างๆที่ดีต่อชีวิตเยอะแยะ
    ขอให้สุขภาพแข็งแรง มีแต่สิ่งดีๆในชีวิต และ เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปค่า
    สา .... ธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มิถุนายน 2009
  4. dl3c1912

เล่าให้คุณแม่ฟังกะให้คุณแม่ขำ จะได้ยิ่งอารมณ์ดี
    พอคุณแม่ขำเสร็จหันมาทางคุณลูก พร้อมกับพูดว่า

"ดีเลย ยังงั้นต่อไปถ้าคุณแม่จะให้งานสำเร็จลุล่วงด้วยดี
    ถ้าคุณแม่ขอให้ท่านช่วย คุณแม่ก็ให้ลูกปฏิบัติละกันนะ ! "

.

..

...

....

.....
    ((คุณลูกอึ้งไป 5 วิ หันไปมองหน้าคุณแม่ พร้อมเหงื่อหยด 3 เม็ดที่หน้าผาก .. งานเข้าแล้วไง !!!))
    dannce_

5. dl3c1912

<table class="tborder" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"><tbody><tr><td class="thead">ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 3 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </td> <td class="thead" width="14%"> <center>[ แนะนำเรื่องเด่น ] </center> </td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%">dl3c1912, Ricardo DeCalgary, ขุนพลลุ่มน้ำป่าสัก</td></tr></tbody></table>
    ไปนอนก่อนนะค๊า ฝันดีนะค๊าอีกสองท่าน :)

6. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ป้าแน็ต

วิธีนี้ดีจังเลยครับ สามีป้าอยากให้งานสำเร็จ ก็อธิฐานขอให้ป้าทานมังสวิรัติเก้าวัน

ผมมีคำถามครับ ถ้าผมต้องการให้งานสำเร็จ หรือให้ได้ดังหวัง จะอธิฐานขอให้ป้าทานมังสวิรัติเก้าวันด้วย ได้หรือเปล่าครับ

(๕๕๕๕๕ ๖๖๖๖๖)

7. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ท่านขุนฯ และ คุณโอปอล

ดึกแล้ว ยังไม่นอน น่ะครับ

8. Ricardo DeCalgary

โมทนาบุญ ด้วยคนครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

9. Ricardo DeCalgary

ขอบคุณครับ โกชาติ

ส่วนข่าวของไมเคิล ผมก็รู้สึกเสียดายมากครับ
    ผมฟังเพลง Ben ตอนอยู่ประถม และ ฝึก Moonwalker และลูบเป้า ตอนมัธยมต้น (ตอนนี้ก็ยังทำได้อยู่ ฮิ ฮิ)

พอมานึกอีกทีตามที่พระท่านว่า อนิจจัง วัฏสังขารา

สิ่งทั้งหลายทั้งปวงไม่เที่ยง สิ่งที่เที่ยง ก็คือความไม่เที่ยง

มรณานุสติครับ แล้วก็นึกว่า ทำไมเร็วจัง ไม่นานคงถึงตาเรา

ปลงครับปลง

เราทำของเราให้ดีที่สุดก็แล้วกัน....โก ว่ามะ

10. Ricardo DeCalgary

อย่าน้อยใจไปเลยครับ เฮียเม้ง

ผมกับไต๋ก๋งชีวาสอยู่ไกลคนละฝากฟ้า โกชาติยังเห็นด้วยเลย

เดี๋ยวเฮียก็ไปพบป้าที่บางกอกแล้ว ผมกับไต๋ก๋งชีวาสยังไม่รู้เมื่อไหร่

หน่า นะ เดี๋ยวผมส่ง อมยิ้มรสส้มให้ หนึ่งอัน

(ไต๋ก๋งชีวาสครับ ทราบว่ามีอมยิ้มหลายอัน รบกวนช่วยส่งให้ พี่น้องผองเพื่อนในเรือน(สองเรือน)ด้วยซิครับ ผมว่า ป้าคัดเค้า กับพี่ดีดี ต้องชอบแน่เลย ฮิ ฮิ)

(ผมชักงงตัวเองแล้วครับ ๕๕๕๕๕ สับสนครับ)

11. Ricardo DeCalgary

สวัสดีครับป้าคัดเค้า

ซำบายดีบ่

12. Ricardo DeCalgary

สวัสดีครับปาล์ม

สบายดีไหมครับ

13. Ricardo DeCalgary

หนับหนุน ครับป้า (๕๕๕๕ ๖๖๖๖)

14. Ricardo DeCalgary

จริงๆก็ไม่ได้ชอบหรอกครับ แต่เนื่องจากตัวข้าฯ น้อยความสามารถไม่ถึงจึงต้องใช้ความพยายม เอ้ย ความพยายามมากหน่อย แต่ก็นั้นแหละครับ ดังคำที่ว่า ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามก็ยังอยู่ที่นั้นแหละครับ

แค่เพียงกระบวนท่าที่หนึ่ง บาทาไร้ใจ

แถมอีกจึ๊กสองจึ๊ก

ยังไม่พอเลยครับ มันต้อง สามจึ๊ก สี่จึ๊ก จึงจะนอนหลับสบาย (ฮิ ฮิ)

15. Ricardo DeCalgary

สวัสดีครับท่านบอส

เพิ่งอ่านมาเจอข้อความนี้ครับ ก็พอดียิงไปหลายดอกแล้ว ฮา ฮา
    งั้นขอทำคะแนนไปเรื่อยๆ นะครับ ฮิ ฮิ

16. Ricardo DeCalgary

๕๕๕๕ ผมรอได้ครับป้า เมื่อไหร่ก็เมื่อนั้น

(แต่ขอความกรุณา เร็วนิดหนึ่งครับ ๕๕๕๕)

ไต้ก๋งชีวาสเห็นด้วยกับผมไหมครับ ขอมือหน่อย

17. Ricardo DeCalgary

เห็นด้วยกับ โกชาติครับ

พ่อไม่รักมาก ให้รู้ไป

18. Ricardo DeCalgary

Have a wonderful night...

19. Ricardo DeCalgary

สวัสดีครับ ป้าแน็ต พี่ศิ คุณน้อง และ กัลยาณมิตร ท่านผู้เจิญทุกท่าน

วันนี้ตอนเช้า ผมไปวัดมาครับ ทำบุญถวายภัตราหารเช้า สังฆทาน จีวร ข้าวสาร (ข้าวเหนียว หนึ่งถุง ๔.๕ กิโล) อาหารกระป๋อง และของใช้อื่นๆ รวมทั้งผมไปขัดห้องน้ำที่วัดมาด้วยครับ

กุศลผลบุญอันใดที่เกิดขึ้น ขอทุกท่านร่วมโมทนาบุญ และได้รับผลบุญนั้น ด้วยเทอญ

(ปล. เดี๋ยวจะไปบอกบุญที่เรือนพญานาคด้วยครับ)

20. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008

4. ตังค์ที่คุณทวดชีวาสฝากน้องพิมมาให้ ป้าเอาไปทำบุญที่วัดอัมพวันแล้วนา ส่งมาให้ 500 กีบ มางจะพอค่าส่งหนังสือมะเนี่ย ถ้าเล่มขนาดเท่าฝ่ามือ หนาเท่าเส้นผม ยังพอว่า .....5555555
    โอยป้าเอ้ย ก็ป้าบอกว่าหลวงปู่ดู่เล่มเดียวแล้วทามไมตั้งกี่จิบเล่มแย้ว ป้านึกว่าผมธรรมะธรรมโมขนาดงั้งเชียวเย่อ อิอิ
    ป้าส่งชื่อมาเด้อ เดี๋ยวจะไปส่งmoney gramให้ก๊าบ
    ผมจะขอเหมือนน้องเจ๋ง แต่ขอดับเบิลย์ก๊าบเพราะว่าผมขอหลวงปู่มากไปหน่อย อิอิ ไม่มั่มเนื้อจักเดืองสองเดือนหุ่นคงดีขึ้นนาาาอิอิ