บ้านใหม่ลูกศิษย์ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nitisartthai, 17 กรกฎาคม 2012.

1. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    พอพูดถึงว่าช่วงนี้ไม่ค่อยมีคนสนใจพระเครื่องของหลวงพ่อท่านเจ้าคุณฯ มากนักเนื่องจากความแรงของหลวงพ่อพวง
    ปรากฎว่าในวันนี้เหรียญที่ผมเคยตามหา คือเหรียญเงินหน้าทองก็มีคนเอาออกมาให้บูชา
    เหรียญสวยงามชวนให้น่ามอง แต่เห็นราคาแล้วชวนให้น่าเมิน แต่ถ้ามาเร็วกว่านี้สักหน่อย ผมก็อาจจะบูชามาแล้วก็เป็นได้
    นึกย้อนกลับไปแล้วก็ต้องขอขอบพระคุณสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ที่ทำให้ผมได้เหรียญนี้มาก่อนหน้านี้เล็กน้อย
    ราคาที่ได้มาก็ประมาณ 60 % ของราคาเหรียญที่เขาลงให้บูชากันอยู่ ต้องถือว่าโชคดีมากแล้วครับ

2. หน่อง07

หน่อง07 เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2012
    ใช่ครับพี่ตอนแรกที่ผมเข้ามาก็อยากมีเหรียญเจริญพร หน้าเงินขาวไว้คล้องคอสักเหรียญ พอไปหาดูราคา ผมสู้เหรียญหล่อเลยดีกว่า และเหรียญที่พี่พูดถึงถ้าเป็นที่เดียวกับผมดูมา ผมก็สะดุ้งเหมือนกันที่เห็นวันก่อน รออีกทีสงกรานต์เลยนะพี่
    วันนี้วันพระสวดมนต์เสร็จก็กราบหลวงปู่ต่อเลยนะครับ

3. ่JHON_FON

่JHON_FON เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้พี่น้องในบ้านเรา ส่วนใหญ่จะตามเก็บวัตถุมงคลของหลวงปู่พวงเป็นหลักอย่างที่พี่ Pattana บอกจริงๆครับ แต่ของหลวงปู่เสงี่ยมไม่ค่อยเจอมาปล่อย สงสัยพี่ Pattana ไปบุกเหมามาหมดแล้วรึเปล่าก็ไม่รู้เหมือนกัน 555+

สุดๆครับ นับว่าได้มาในราคาที่สมน้ำสมเนื้อครับ ถือว่าเบาเหมือนกันถ้าเทียบกับแต่ก่อน รายการที่กล่าวถึงผมก็แอบเห็นเหมือนกันครับ สวยสุดๆครับ พระทุกองค์หลวงปู่ท่านบอกว่ามีเจ้าของครับ สาธุๆ

4. nu2581

nu2581 เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะอยู่ที่คนประชาสัมพันธ์ครับคนดีน้ำใจงามหลายคนเลยติดตามพี่เขาเยอะเคยขอเช่าจากพี่เดช+เคยขอแถมพี่แกใจดีมากให้เลยซึ้งในน้ำใจเขามากเลยตามบูชาเรื่อยๆ+ของเจ้าคุณฯผมก็เช่าไว้เยอะเพราะเชื่อในการประชาสัมพันธ์ของพี่เขาครับถ้าีพี่เขากลับมาประชาสัมพันธ์ผมว่าคึกคักเหมือนหลวงปู่พวงแน่ๆ

5. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ตอนแรกผมเข้าใจว่าคุณ nu2581 คือคุณ นุซัง ที่อยู่ในเวปโน้นเสียอีก ตกลงว่าเป็นคนละคนกันใช่มั้ยครับ

6. lek_devils

lek_devils เป็นที่รู้จักกันดี

พอหลวงปู่มีคนศรัทธาเยอะเข้าเต็มวัดก็ตามเคย รุ่นแรกกริ่งยังกะพลุแตก รุ่น ๒ เหรียญหล่อดัง รุ่น ๓ เจริญพรแย่งกันๆๆๆ รุ่น ๔ รูปเหมือนปั้ม .... มันก็แปลกหลวงพ่อก็องค์เดียวกันเดียวกันความศรัทธาก็ยังมีแต่ไม่มีคนเช่าแปลกๆๆๆ ผมเป็นคนนึงที่ไม่ได้เช่าหรือจองเลย ก็ไม่รู้ทำไมบอกไม่ถูก รุ่นแรกผมจองแค่เบี้ยแก้(เอาไปเลี่ยมรั่วหมดแล้ว)รุ่น ๒ ไม่ทัน มีคนแบ่งให้ ๑ องค์เมื่อไม่นานมานี้ในเวปนี้แหละ เจริญพรมาเช่าตาหลังได้แบบมีจารมา 4-5 องค์ รูปเหมือนไม่รูทำไมผมไม่จอง ???

7. Pattana

เบี้ยรั่วส่งมาทางนี้ก็ได้นะครับ ยินดีรับฝาก
    เอ...เบี้ยรุ่น 2 ออกมาแล้วหรือครับ ออกช่วงไหนหว่า แล้วผมไปอยู่ไหนมาละนี่
    งั้นเดี๋ยววันอาทิตย์ผมเข้าไปที่วัดดีกว่า

8. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    กราบนมัสการ บูชาพระอริยสงฆ์สาวก หลวงปู่เสงี่ยม ครับผม

พระเครื่องของหลวงปู่เสงี่ยม ท่านก็ศักดิ์สิทธิ์มาก ๆ
    ผมเองห้อย เหรียญหล่อโบราณเนื้อทองระฆัง ของท่านติดตัีว
    ทุกวันเลยครับผม พระเครื่องของหลวงปู่เสงี่ยมท่านพุทธคุณ
    ครอบจักรวาลครับ รูปหล่อปั๊มรุ่นแรกของท่านรุ่นมงคล บารมี 87 ปี
    พุทธคุณสูงมากนะครับ มีครบทุกอย่างครอบจักรวาล
    แต่ผมคิดว่าพระของท่านสร้างจำนวนน้อย จึงยังไม่เกิดประสบการณ์
    ในวงกว้่าง แต่ก็ลองคิดดูนะครับว่าพระเครื่องของหลวงพ่อหลวงปู่
    บ้างองค์ ตอนแรก ๆ ไม่ค่อยมีคนนิยมบูชาซักเท่าไหร่ บูชาต่อกัน
    ก่อยังไม่แพงแต่พอนาน ๆ ไป ประสบการณ์เกิดขึ้นเรื่อย ๆ และ
    หลวงปู่ที่่สร้าง ท่านไม่อยู่แล้ว พระเครื่องของท่านกลับราคาคนละเรื่อง
    กับเมื่อ หลายปีที่ผ่านมา เช่น หลวงปู่หมุน วัดบ้านจาน หลวงปู่ดู่
    วัดสะแก อย่างหลวงปู่ดู่ พี่ท่านนึงในบ้่านหลังนี้แหละครับเล่าให้
    ผมฟัง ว่าตอนท่านไม่อยู่แล้ว พระท่านยังคงเหลืออยู่ที่วัด
    พี่เค้าไปทำบุญบูชา มาเหรียญ ละ 100-200 บาท พอเวลาผ่านไป
    5 ปี พี่เค้าบอกออกให้บูชาไปเกือบหมด เหรียญละหลัก หมื่น ครับ

9. ken50

ken50 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2011
    วันนี้เพิ่งกระจ่างครับ ว่าทำไมต้องเป็นเจ้าคุณเสงี่ยมด้วย ทำไมไม่เป็นหลวงพ่อเสงี่ยม วันนี้หายสงสัยแล้วครับ เพิ่งเข้ามาดูเป็นครั้งแรก ยังไงฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ (ก่อนหน้านั้นเฝ้าอ่านแต่กระทู้ลป.หมุน)

10. บางระกำ

บางระกำ เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2011
    สวัสดีพี่น้องศิษหลวงปู่ทุกท่าน ช่วงนี้ท่านใดไปแวะกราบหลวงปู่ ช่วยสอบถามเรื่องการบูรณะเจดีย์สมัยกรุงศรีอยุธยาด้วยครับ จะได้นำข่าวมาแจ้งพี่น้องให้ร่วมทำบุญกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

11. nitisartthai

nitisartthai เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    หลวงปู่ท่านเป็นพระที่เมตตามากจริง ๆ นะครับถ้าใครที่ยังไม่เคยลองไปกราบ แนะนำให้ไปครับรับรองครั้งเดียวเกิดศรัทธาเลยจริง ๆ อันที่จริงพระหลวงปู่ตอนนี้ออกมาเรื่อย ๆ ถี่กว่าเมื่อก่อนเยอะราคาจึงร่วงลงมาให้ลูกศิษย์ลูกหาเก็บได้ครับ เพราะวัดหลวงปู่ไม่ค่อยได้สร้างพระมากเท่าไรอันนี้ผมได้ฟังจากหลวงปู่ท่านพูดเองเลยครับ จะมีมาสร้างถี่หน่อยก็รุ่นหลัง ๆ นี่เองเมื่อปี 54 55 แล้วเมื่อไปครั้งก่อนตอนปีใหม่ เห็นลุงก้านบอกว่าอีก 2 3 เดือนจะมีข่าวดีมีของออกใหม่ เตรียมตัวกันไว้ให้ดีนะครับ เพราะหลวงปู่ตอนนี้อาจจะสร้างถี่ ราคาเก็บได้ไม่แรงมาก แต่การสร้างแต่ละรุ่นน้อยมากครับ ยกเว้นสร้างแจก แล้วสร้างแต่ละทีก็มีจุดประสงค์ชัดเจน ถ้าเก็บได้เก็บไปเลยครับตอนที่ยังเก็บได้ เพราะอนาคตอะไรก็ไม่แน่นอนนะครับ

12. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    กราบนมัสการบูชา หลวงปู่เสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์ ครับผม

งานบุณบูรณะพระเจดีย์สมัยอยุธํยา ผมเคยสอบถาม อ.เต๋า เมื่อประมาณ
    ปลายปี 54 เกี่ยวกับเรื่องการบูรณะพระเจดีย์เก่าของทางวัด อ.เต๋า
    ก็เล่าให้ฟังว่า หลวงปู่เสงี่ยมท่าน มีดำริว่าต้องการอยากจะบูรณะพระเจดีย์อยู่

นับว่าเป็นข่าวดีจริง ๆ เลยครับผม งานบุญใหญ่ บูรณะพระเจดีย์
    โอกาสอย่างนี้ไม่ได้หาง่าย ๆ เลยครับผม พี่ ๆ น้อง ๆ บ้านเราโชคดีจริง ๆครับ

13. ชัยธัช

ชัยธัช เป็นที่รู้จักกันดี

ปีก่อนเคยไปกราบหลวงปู่มาครั้งนึง ไปถวายสังฆทานกับแฟนครับ หลวงปู่เมตตามากๆ ผมถามว่า หลวงปู่มีรูปหลวงปู่ให้ผมซักใบมั้ย จะได้เอาไว้กราบไหว้ ปรากฎว่าท่านลุกขึ้นจะไปเอารูปหลวงปู่ที่ใส่กรอบใหญ่ๆห้อยอยู่ข้างฝาให้ ผมรีบปฎิเสธเลย เกรงใจมากๆ สุดท้ายท่านให้รูปถ่ายใบเล็กมา ตอนนี้ก็ตั้งโต๊ะบูชาอยู่ครับ คิดว่าไว้มีโอกาสคงได้ไปกราบหลวงปู่อีกแน่นอน

ปล. ถ้ามีการบูรณะวัด พี่ๆอย่าลืมบอกบุญด้วยนะครับ ผมไม่พลาดแน่นอน:cool:

14. ่JHON_FON

สวัสดีพี่น้องบ้านเราทุกท่านครับ ช่วงนี้บ้านเราเงียบหลายคนอาจจะรู้สึกเหงาๆ แต่สำหรับผมแล้วกับรู้สึกดี เพราะจะได้อยู่กันแบบอบอุ่น ไม่ต้องเจอพวกเซียนมาปั่นราคา มาเก็งกำไรและไม่ต้องแข่งกันในการหาวัตถุมงคลมากเหมือนแต่ก่อน แล้วอีกอย่างคนที่ตามมาในกระทู้นี้ส่วนใหญ่ก็เพราะศรัทธาทั้งนั้นครับ ตัวผมนั้นต้องขอบคุณพี่เดชชาติที่ทำให้รู้จักหลวงปู่ครับ ถึงตอนนี้พี่แกจะถอนตัวไป แล้วมีพี่วิโรจน์มาช่วยทำหน้าที่ตรงนี้แทน ตัวผมก็ไม่ได้ติดปัญหาอะไรหรือข้องใจตรงไหน และผมก็เช่าร่วมบุญทุกรุ่นอยู่แล้วตั้งแต่พระกริ่งจนถึงรูปปั๊มเหมือน เพราะตัวผมนั้นศรัทธาในตัวหลวงปู่ถึงใครจะเข้ามาทำหน้าที่ประชาสัมพันธ์ตรงนี้ก็ไม่ทำให้ลังเลหรือเสื่อมคาย สุดท้ายต้องขอขอบพระคุณพี่เดชชาติและพี่วิโรจน์มากๆครับที่ช่วยให้ผมรู้จักหลวงปู่และเป็นสะพานบุญตรงนี้

15. half wave

half wave เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่
    สวัสดีพี่-น้องบ้านนี้ทุกท่านครับ

16. แหยมla

แหยมla เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2010
    กราบ กราบ กราบหลวงปู่ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม

17. บางระกำ

บางระกำ เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2011
    ถูกต้องที่สุดครับท่าน เพราะความศรัทธา ใครจะม่ใครจะไปเรายินดีด้วยทุกคนครับ ที่จะมาทำให้วัดเจริญๆ ด้วยความยินดีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      180.4 KB
      เปิดดู:
      57
  18. เด็กวังแดง

เด็กวังแดง เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2009
    น้อมกราบหลวงปู่

19. ่JHON_FON

ผมทราบมาจากท่านผู้รู้ที่ใกล้ชิดหลวงปู่ ท่านบอกว่า "ยันต์ตรีนิสิงเหเป็นครูใหญ่ของยันต์ทั้งหมดครับ พุทธคุณ ปัดเป่า ป้องกัน แคล้วคลาด" ใครมีตะกรุดของหลวงปู่ดอกนี้ครบสูตรครับ หากใครได้ศึกษาพุทธคุณของยันต์จะรู้ว่าเหลือประมาณครับ อีกอย่างราคายังพอจับต้องได้ครับ พี่น้องท่านใดยังไม่มีรีบเก็บนะครับ
    ป.ล.ต้องขอบคุณรูปสวยๆของคุณเด็กวังแดงครับผม ผมติดตามผลงานมานานครับ ว่างๆเอารูปมาลงอีกนะครับผม

20. half wave

half wave เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    กราบ กราบ กราบหลวงปู่ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม