บ้านใหม่ลูกศิษย์ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nitisartthai, 17 กรกฎาคม 2012.

1. มหาสมุทร์

มหาสมุทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

สมาชิกใหม่ในบ้านหลังใหม่

เมื่อวานเพิ่งไปกราบหลวงปู่มาครับ เพราะอ่านกระทู้ในบอร์ดนี้ครับ
    โชคดีเจอท่าน บูชาตะกรุดดอกใหญ่ที่ท่านจารมือร้อยด้วยจีวรกับเหรียญปี 26 มาครับ
    ก่อนกลับท่านเป่ากระหม่อมและพรมน้ำมนต์ให้ครับ
    ท่านเมตตาและร่มเย็น รู้สึกสบายใจและสงบนิ่งมากเลยครับ
    ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านนะครับ

2. หน่อง07

หน่อง07 เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2012
    ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ ผมก็เพิ่งเข้ามาใช้ได้ไม่นาน แต่ไปกราบหลวงปู่นานแล้ว
    ตอนไปครั้งแรกก็คล้ายกันครับรู้สึกได้ตามที่คุณมหาสมุทร์เล่าให้ฟัง ตอนนั้นผมก็ได้เหรียญเสมาปี 26จากมือหลวงปู่ แต่แฟนเอาไปคล้องคอซะแล้ว ผมชอบเหรียญนี้มากเพราะได้รับจากมือหลวงปู่ แถมผิวของเหรียญเป็นประกายผิวไฟ ไว้ผมจะถ่ายรูปมาให้ดูแต่จะเห็นผิวไฟชัดหรือไม่ก็ต้องลุ้นดูนะครับ พี่ๆที่ห้องนี้ให้ความรู้ดีครับติดตามเถอะ ถ้ามีเวลาก็ไปทำบุญและกราบหลวงปู่นะครับ

3. มหาสมุทร์

มหาสมุทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณหน่อง ยินดีที่ได้รู้จักครับ(deejai)(deejai)(deejai)

4. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    กราบนมัสการ บูชาพระอริยสงฆ์สาวก หลวงปู่เสงี่ยม ครับผม

มี คุณเด็กวังแดง มาลงรูปสวย ๆ ให้ดู
    บ้าน หลวงปู่เสงี่ยม ค่อยมีชีวิตชีวาขึ้นมาเยอะเลยครับผม

5. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    กลับมาแล้วครับ ถึงบ้านเมื่อสักครู่นี้เอง
    ได้มะขามหวานกลับมาเพียบเลย (รู้แล้วใช่มั้ยว่าไปไหนมา)

6. ่JHON_FON

่JHON_FON เป็นที่รู้จักกันดี

มีของดีมาฝากกันบ้างรึปล่าวครับพี่ Pattana ถ้ามีผมขอด้วยนะครับ อิอิ อีกอย่างรอฟังประสบการณ์และธรรมมะดีๆจากหลวงปู่ทั้ง 2 ท่านอยู่นะครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มกราคม 2013
  7. หน่อง07

อย่าลืมลงรูปของดีๆที่พี่บูชามาให้ชมกันบ้างนะครับ

8. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เดินทางออกจาก กทม. ตอน 6 โมงเช้า ไปถึงวัดน้ำพุสามัคคีตอน 11 ครึ่ง
    เห็นหลวงพ่อท่านกำลังฉันเพลอยู่ จึงรอท่านฉันเพลจนเสร็จ จากนั้นจึงนำเครื่องสังฆทานที่เตรียมไปถวาย
    มีพระวิสุทธิเทพ พระแก้วใสทรงเครื่อง ผ้าไดรจีวร 1 ชุด รังนก ซุปไก่สกัดแบรนด์ น้ำลูกพรุนสกัด น้ำผึ้ง โอวัลติน ยาสามัญประจำบ้าน หนังสือคู่มือนวโกวาท DVD พระพุทธเจ้า ฯลฯ ท่านรับแล้วก็ให้พรประมาณ 2 - 3 รอบ
    ตอนพูดเสียงเบามาก ต่อมาจึงได้รู่ว่าท่านไม่สบายเนื่องจากมีน้ำมูกใสไหลออกมาในขณะที่คุยกัน จึงไม่ได้รบกวนท่านมากนัก ของดีจึงไม่ได้ขอท่านเพิ่ม

แต่ได้ถวายประคำหินพระธาตุสามร้อยยอดเส้นโตกับท่าน 1 เส้น พร้อมกับรูปหล่อเหมือนหลวงพ่อเงินวัดบางคลาน(รุ่นเก่า ก่อนปี 2515) อีก 10 องค์ ถามท่านว่าทันหลวงพ่อเงินหรือไม่ ท่านตอบว่าทัน และได้ถามต่อว่าหลวงพ่อเงินท่านได้เสกหรือไม่ ท่านบอกว่า เสก ใครไปหาก็ลองไปขอจากท่านดูเอาเองนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

9. หน่อง07

สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยครับ " บุญ " คือของดีที่สุดแล้วครับ:cool::cool:

10. Pattana

เนื่องจากเป็นการเดินทางในทริปเดียวกัน เมื่อลาหลวงพ่อพวงแล้ว ก็เดินทางต่อมายังวัดสุวรรณเจดีย์ มาถึงวัดเอาตอนเย็นมากแล้ว หลวงพ่อท่านเจ้าคุณกำลังทำวัตรเย็นอยู่
    ก็ต้องรอจนท่านทำวัตรเสร็จ ก่อนหน้าที่ผมจะไปถึงมีญาติโยมมารออยู่ก่อนประมาณ 6-7 คน บางคนมาขอน้ำมันไปนวดทา
    ทุกคนที่อยู่ตรงนั้นได้รับพระแจกกันทุกคนครับ
    ส่วนผมก็เหมือนเดิมครับ ถวายชุดสังฆทานอีก 1 ชุด โดยมีสิ่งของที่ถวายเหมือนกับชุดที่ถวายหลวงพ่อพวงทุกประการ

จากนั้นท่านก็ให้พรพร้อมกับนำน้ำใส่แก้วให้ผมกรวดน้ำ หลังจากนั้นท่านก็พรมน้ำมนต์ให้กันทั่วหน้า

ไม่ได้คุยอะไรมาก เนื่องจากเป็นเวลาใกล้ค่ำแล้ว จึงขอลาท่านเดินทางกลับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      200.2 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      183.9 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      233 KB
      เปิดดู:
      56
  11. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    _/\_ _/\_ _/\_ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ _/\_ _/\_ _/\_

12. Pattana

ในการเดินทางครั้งนี้ความจริงแล้ว เราควรแวะที่วัดสุวรรณเจดีย์ก่อน แล้วค่อยเดินทางต่อไปวัดน้ำพุ แต่ด้วยในช่วงเวลาเช้า หลวงพ่อท่านเจ้าคุณท่านติดนิมนต์ฉันเช้าและเพลที่บ้านงาน พอช่วงบ่าย 3 โมงมีการบวชพระ ท่านมีเวลาว่างช่วงเที่ยง - บ่ายสองโมง และตอนเย็น พวกผมจึงเลือกมาเอาในช่วงตอนเย็น

13. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    _/\_ _/\_ _/\_ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ _/\_ _/\_ _/\_

14. Pattana

http://palungjit.org/attachments/a.2452060/

ของดีน่าจะอยู่ในกล่องนี้แหละครับ นำไปให้ท่านได้อธิษฐานจิตให้อีกครั้งหนึ่ง

15. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ท่านเจ้าคุณใจดีมากๆๆเคยขอทำเบี้ยกับจันทร์ลอยไว้ใช้เอง ท่านก็ให้ทำและอธิษฐานให้อย่างดีครับ เลยได้มีโอกาสได้บูชาของที่ท่านอธิษฐาน และก็ได้ถวายให้ท่านไว้ส่วนหนึ่งด้วย
    ท่านใจดีมากๆๆชวนคุยด้วย

16. ่JHON_FON

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับพี่ Pattana ได้เห็นรูปหลวงปู่ทั้งสองท่านเเล้วรู้สึกปลื้มปิติจริงๆครับผม เป็นสังฆานุสสติอย่างดีเลยครับ 1 วันได้กราบพระอริยเจ้าถึง 2 รูปนับเป็นมงคลยิ่งนักครับ สุดท้ายหากพี่ Pattana มีประสบการณ์วัตถุมงคลของหลวงปู่ อย่าลืมนำมาเล่าให้ฟังอีกนะครับผม

ป.ล.ตอนนี้ผมมีโครงการเลี่ยมเงินตะกรุดปัจเจก ซึ่งหากเลี่ยมเสร็จแล้วจะนำมาให้พี่น้องบ้านเราได้ชมครับผม

17. ่JHON_FON

อยากเห็นรูปจังครับคุณอาทิ ว่างๆถ่ายรูปมาให้ชมบ้างนะครับผม

18. ่JHON_FON

ภาพนี้ต้องขยายครับ แต่ไม่ทราบว่าข้างในกล่องนี่เป็นอะไรบ้างเอ่ยครับ กล่องแดงสลับน้ำเงินเชียว แบบนี้สิถึงเรียกว่าคลังแสงของจริง สุดยอดจริงๆครับพี่ Pattana

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มกราคม 2013
  19. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ไม่ได้ถ่ายไว้เลยตอนท่านเจ้าคุณทำให้ เจตนาทำใช้กันเองครับ

20. ่JHON_FON

อ๋อ ผมหมายถึงที่หลวงปู่ท่านเมตตาทำให้เสร็จแล้วอ่ะครับผม ว่างๆถ่ายมาให้ชมบ้างนะครับ