เรื่องเด่น ประทับใจ!ชายชาวมุสลิมจูงจย.พาพระบิณฑบาตที่ปัตตานี

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย โพธิสัตว์ ชาวพุทธ, 26 เมษายน 2018.

1. โพธิสัตว์ ชาวพุทธ

โพธิสัตว์ ชาวพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2,273

เพจ Facebook ใช้ชื่อว่า “ที่นี่ชายแดนใต้” ได้เผยแพร่คลิปวิดีโอ ความยาวประมาณ 0.17 นาที และภาพ เป็นชายสูงอายุชาวไทยมุสลิม เข็นรถจักรยานพ่วงที่มีพระภิกษุสงฆ์ นั่งมาด้วย เพื่อออกบิณฑบาต เนื่องจากพระสงฆ์ รูปดังกล่าวค่อนข้างมีอายุมาก พร้อมข้อความว่า”#ภาพนี้หาดูได้ยากบนโลกนี้แต่เกิดขึ้นที่นี่ชายแดนใต้เมืองปัตตานี เป็นเรื่องราวที่ผมสัมผัสเองวันนี้ครับ .. อยากมาเขียนให้เพื่อน ๆ ทุกคนได้รับทราบครับ

เช้าวันที่ 25 เดือนเมษายน 2561 ผมออกมาวิ่งยามเช้าที่ ริมแม่น้ำปัตตานี ปกติไม่ค่อยออกมาวิ่งยามเช้าเลยครับ วิ่งได้ประมาณ 2 กม. เองครับ ทันใดนั้นผมเห็นแล้วตกใจครับ ผมเห็นคนขับสามล้อปั่นพร้อมพระอยู่ข้าง ๆ ปั่นในเมืองปัตตานีเพื่อส่งพระไปบิณฑบาตยามเช้า ผมรีบวิ่งตามครับ ผมรู้สึกภาคภูมิใจมากครับ เมื่อเห็นภาพนี้ครับ วิ่งตามจนได้วีดีโอสั้น ๆ และรูปภาพที่ทุกท่านได้เห็นครับ

จากการที่ได้สอบถามแบโซโอชา ได้บอกผมว่า คนปั่นสามล้อจะเป็นชาวปัตตานีครับ คอยส่งบิณฑบาตยามเช้าครับ บังเขาสนิทกับพระมากครับ รู้จักกันมานาน เกิดจากความสัมพันธ์กัน ไม่ได้เน้นเรื่องค่าจ้างอะไรมากครับ ความรักของพี่น้องชายแดนใต้บ้านเราครับ

ขอขอบคุณที่มา
    https://www.innnews.co.th/breaking-news/news_69592/