ประวัติปฏิปทา หลวงพี่เอก (พระปรินทร์ ธมฺมสรโณ) วัดเขาแร่ สุโขทัย ธรรมะ วัตถุมงคลทุกรุ่น ภาพงานรับยันต์เกราะเพชร ไตรรัตนจักร มหาลาภ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย ลูกพ่อลิงดำ, 1 มกราคม 2008.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. มิ่งเมือง

มิ่งเมือง เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องของพี่ พี่ว่าพี่พูดไปหลายครั้ง หลายคราว หลายที่แล้ว
    ให้ท่านอื่น ๆ มาเสนอแนะบ้างเถอะ

น้องปูนดีนะครับที่เป็นศิษย์ท่านถึงแม้จะเป็นศิษย์ไกลก็ตาม
    พี่เอง ยังไม่ได้เป็นศิษย์ท่านเลย...

2. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    โห ถ้าพี่ไม่เป็นศิษย์ผมคงเป็นเปรตเลย

3. มิ่งเมือง

ใช่ครับพี่หมอ ตัวผมเองยังเลวอยู่มาก
    จึงขอประกาศไว้เลยว่า ตัวผมเองยังมีความดีไม่พอที่จะเป็นศิษย์ของพระคุณหลวงพ่อ วัดท่าซุง และพระคุณหลวงพี่เอก ครับ

ตัวผมเองยังมีกริยาเลว ๆ อยู่เยอะครับ ไม่อยากทำชื่อเสียงครูบาอาจารย์เสียตามไปด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ตุลาคม 2008
  4. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับพี่หมอ ตัวผมเองยังเลวอยู่มาก
    จึงขอประกาศไว้เลยว่า ตัวผมเองยังมีความดีไม่พอที่จะเป็นศิษย์ของพระคุณหลวงพ่อ วัดท่าซุง และพระคุณหลวงพี่เอก ครับ

ตัวผมเองยังมีกิริยาเลว ๆ อยู่เยอะครับ ไม่อยากทำชื่อเสียงครูบาอาจารย์เสียตามไปด้วยครับ

ไม่จริงมั่งครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

พี่มิ่งรักษาศิล5 ได้เกือบครบก็ดีมากๆๆแล้ว

5. ลูกพ่อลิงดำ

ท่านๆๆอื่นมาเล่าประสบการณ์มั่งน่ะครับเดี่ยวกระทู้จะเฉา

6. มิ่งเมือง

พี่จำได้ว่าที่วัดมีป้ายธรรม แสดงอยู่ตลอด ล้วนเป็นธรรมที่น่าสนใจยิ่ง
    ไว้จะลด และจำมาให้ทุกท่านได้อ่านกันครับ

เท่าที่จำได้แบบแม่นยำเลย ป้ายก่อนขึ้นพระพุทธเจดีย์คือ "มารไม่มีบารมีไม่เกิด"

ปูนเอ้ย ยังยืนยันเลยว่า ศีล๕ ไม่ครบไม่ท้วน บกพร่องตามสมควรอยู่เลย
    อย่างนี้จะไปหาความดีได้ที่ไหนหละ คร๊าบ

7. ลูกพ่อลิงดำ

ปูนเอ้ย ยังยืนยันเลยว่า ศีล๕ ไม่ครบไม่ท้วน บกพร่องตามสมควรอยู่เลย
    อย่างนี้จะไปหาความดีได้ที่ไหนหละ คร๊าบ

เคยฟังคําสอนครูบาอาจารย์ใกล้ๆๆตัวเรามั่ยครับท่านสอนว่า แค่ได้เกิดในพุทธศาสนาก็บุญโขแล้วเพระศาสนาอื่นไม่ใช่ศานาหลุดพ้นแบบของเรา<!-- / message -->

8. ลูกพ่อลิงดำ

"มารไม่มีบารมีไม่เกิด"

นี่น่าคิดมาก ครับ เพระผมเจอบ่อยๆๆ

9. sira

sira เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2005
    โมทนาบุญกับเอ๊ะ และผู้ร่วมบุญทุกท่านด้วยนะครับ เอ๊ะครับ ถ้าจะมีน้องผ้าป่าอีกเมื่อไหร่ อย่าลืมบอกพี่ชาอีกนะครับ จะช่วยเต็มที่เลยครับ

มารไม่มี บารมีไม่เกิด ทดสอบกำลังใจครับ เราต้องไปให้ถึงเป้าหมายตั้งใจเอาไว้ให้ได้ครับ

10. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อ 3 ใช่ไม๊ล่ะ 555
    ถ้ายังเป็นศิษย์หลวงพ่อพระราชพรหมยานไม่ได้
    เป็นศิษย์หลวงปู่ปานก่อนสิท่านขอไว้ว่าอย่างน้อยข้อ 2 กับข้อ 5

11. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ภาพหลวงพี่เอกใน งานหล่อสมเด็จองค์ปฐมที่วัดพระพุทธบาทถ้ำป่าไผ่ ที่ผ่านมา หลวงพี่ท่านให้ความเคารพหลวงพ่อพระมหาสิงห์มาก จะเรียกหลวงปู่ทุกคำ ผมได้เคยกราบหลวงพี่เอกท่าน 2 ครั้ง ครั้งแรกที่วัดท่าซุง ท่านมาที่ตึกรับแขก เจอกันที่บันได ได้กราบท่าน และอีกครั้งที่วัดถ้ำป่าไผ่ ท่านมาร่วมงานและเอาพระสมเด็จปรกโพธิ์มาถวายหลวงพ่อสิงห์ ประมาณ 2000 องค์ ผมก็ได้รับแจกมา สวยงามมากครับ ท่านบอกว่าผสมมวลสารต่างๆ ทั่วประเทศ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      754.7 KB
      เปิดดู:
      190
      ขนาดไฟล์:
      582.3 KB
      เปิดดู:
      208
      ขนาดไฟล์:
      771.7 KB
      เปิดดู:
      179
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ตุลาคม 2008
  12. ลูกพ่อลิงดำ

หลวงพี่เอก ท่านเป็นพระที่แปลกเพราะมีความน่ารักอยู่ในตัว ไม่ทราบว่าจะกล่าวอะไรความน่ารักนี่ทําให้หลวงพี่มีเสน่ห์ข้าพเจ้าไม่สนว่าท่านจะบรรลุขั้นใดแต่ข้าพเจ้ารักเพราะท่านเป็นบุตรพระพุทธชิโนรสอย่างแท้จริงอาจจะเรียกได้ว่าความปลาปลื้มมากกว่า การที่หลวงพี่เมตตาสอนลูกศิษย์ชั้นปลายแถวหางงอๆๆๆอย่างข้าพเจ้าท่านสอนข้าพเจ้าในแบบพ่อรักลูกทําให้ข้าพเจ้าปลื้มมาก และหลวงพ่อมหาสิงค์เป็นพระดี พระทองคํา เป็นพระในสายหลวงพ่อที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบสมกับเป็นบุตรพระพุทธชิโนรส อีกองค์หนึ่งนับวันจะหายาก

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 ตุลาคม 2008
  13. ลูกพ่อลิงดำ

ข้อความกรุณา
    จากกระทู้ ประวัติปฏิปทา หลวงพี่เอก (พระปรินทร์ ธมฺมสรโณ) วัดเขาแร่ สุโขทัย ธรรมะ วัตถุมงคลทุกรุ่น ภาพงานรับยันต์เกราะเพชร ไตรรัตนจักร มหาลาภ

ขอความกรุณา ลูกศิษย์ก้นกุฐิ ท่านเอ๋ะ (มิ่งเมือง) และ ท่านต่างๆๆรวมถึง ศิษย์ยานุศิษย์ทั้งหลายช่วยลงรูปวัตถุมงคลด้วยน่ะครับรวมถึงประสบการ์พบหลวงพี่เอก ธรรมะปฏิปทา รวมถึงเรื่องปาฏิหารและสิ่งที่เกี่ยวของกับท่าน ขอให้รับทราบทั่วกันน่ะครับ

ลูกวัดท่าซุง (ทีมงานพลังจิต )

15/10/08

ปราถนาสิ่งใด ขอให้ได้สิ่งนั้น

ขอให้คําว่าไม่มีจงอย่าปรากฏขอคําว่ามีจงปรากฏทุกชาติไป

ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน

14. มิ่งเมือง

พี่ชา
    บุญทอดผ้าป่า จะมีอีกในวันที่ ๑ มกราคม ๒๕๕๒ ครับ เป็นผ้าป่าใช้หนี้สร้างกุฏิสงฆ์ครับ
    เพราะจากการทอดครั้งที่แล้วยังขาดปัจจัยอีกหลายอยู่ครับ คณะศิษย์จึงเห็นตรงกันว่าจะจัดทอดผ้าป่าอีกครั้งนึงครับ

พี่นริศ
    รวม ๆ แล้วมันก็จะครบ ๕ ข้อครับ มากบ้างน้อยบ้างตามสมควร

น้องปูน
    ยังไงพี่ก็ไม่ใช่ศิษย์ของพระคุณหลวงพี่เอก ครับ.....ยืนยัน นอนยัน เลยจ้า
    ให้คนอื่นลงมาเขียนบ้างเถอะ ฟังความข้างอื่นบ้างครับ
    ให้กระทู้นี้เป็นไปตามธรรมชาติ ตามศรัทธาจะดีที่สุดครับ

15. เล่งอ๋อง

เล่งอ๋อง เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
    ปาฎิหาริย์ที่หลวงพี่แสดงให้ดูบ่อยๆทุกวัน คือการอยู่กับโลก และคน โดยทำใจไม่ให้หวั่นไหวไปกับโลกธรรมและกิเลส ตัณหา อุปาทาน นี่แหละคือสุดยอดปฎิหาริย์ของท่านที่แสดงให้เราเห็นบ่อยที่สุด

16. ลูกพ่อลิงดำ

ปาฎิหาริย์ที่หลวงพี่แสดงให้ดูบ่อยๆทุกวัน คือการอยู่กับโลก และคน โดยทำใจไม่ให้หวั่นไหวไปกับโลกธรรมและกิเลส ตัณหา อุปาทาน นี่แหละคือสุดยอดปฎิหาริย์ของท่านที่แสดงให้เราเห็นบ่อยที่สุด

นี่แหละคือสุดยอดธรรมะของจริง
    <!-- / message -->

17. เล่งอ๋อง

เล่งอ๋อง เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
    แต่ส่วนปฎิหาริย์ที่นอกเหนือจากนามธรรมที่เห็นๆก็มีเยอะครับ แล้วแต่คนหน่ะใครไม่เชื่อเดี๋ยวปรามาสเอาไม่ค่อยดี แต่ขอบอกว่าสุดยอด555 (อึ้ง ทึ่ง เสียวไปตามๆกัน)แต่ยังไงเอาธรรมะของท่านไปปฎิบัติจะดีกว่าใช้ได้ผลมาเยอะมากๆ (แต่ผมไม่ค่อยได้อะไรมากเกิดมาโง่ยังงงๆ55) แบบเป็นคนผ่านวัดไม่ได้เข้าประจำหน่ะ

18. ลูกพ่อลิงดำ

เรื่องปาฏิหารย์ของท่านเยอะเจโตนี่ท่านเก่งมั๊กๆๆๆๆเคยเจอกับตัวและอีกหลายเรื่องที่ออกอากาศไมได้เดี่ยวกระทรวงกลาโหมพี่มิ่งเมืองจะkill เอา กลัวติดคุกหัวโต แงแงแงแง

19. นาระกันทา

นาระกันทา เป็นที่รู้จักกันดี

คำสอนหลวงพี่

คำสอนหลวงพี่
    เรื่อง การฝึกมโนมยิทธิ บันทึกไว้เมื่อ ๓๐ มกราคม ๒๕๔๙
    " การฝึกมโนมยิทธิให้ได้ผลดี มีความคล่องตัว ต้องพยายามพิจารณาร่างกาย ตัดขันธ์ ๕ บ่อยๆ เพราะเมื่อเรารู้สึกเบื่อร่างกายแล้ว อทิสมานกายย่อมไม่ยอมอยู่ ต้องออกมา พยายามให้ใช้วิปัสสนาญาณให้เป็นปกติ คือเห็นอะไรก็เป็นวิปัสสนาญาณทั้งหมด เพราะวิปัสสนาญาณนี่แหละเป็นตัวตัดกิเลส ทำให้เกิดอริยมรรค อริยผล ไม่ใช่ใช้แต่สมถะอย่างเดียว
    เมื่อใช้มโนมยิทธิขึ้นไปกราบพระบนพระนิพพาน ให้เห็นภาพพระให้ชัดเจนแจ่มใส สว่างจ้าเป็นประกายพรึก กราบหลวงปู่ทวด หลวงปู่ปาน ถือว่าท่านเป็นตัวแทนของพระธรรม กราบหลวงพ่อฤาษี ท่านแม่ศรี ถือว่าเป็นการกราบพระสงฆ์ ถ้าเราทรงอารมณ์นี้ได้ เห็นภาพพระได้ชัดเจนแจ่มใส ถือว่าขณะนั้นเราเต็มในพุทธานุสสติ ธัมมานุสสติ สังฆานุสสติ แล้วใคร่ครวญพิจารณา ว่าโอ้หนอศีลของเรานี้บริสุทธิ์แล้ว ให้ใจสบายแล้วภาวนา นิพพานะสุขัง ให้ใจสบาย โดยไม่ต้องนึกจับลมหายใจ ส่วนการพิจารณากายนั้นไม่ต้องเน้นมาก เพราะเราพิจารณาก่อนขึ้นมาแล้ว พยายามทรงจิตอยู่ให้นานที่สุด ถ้าหากว่าจิตตกลงมา ให้พิจารณาว่านิวรณ์ตัวไหนเข้า กิเลสตัวไหนเข้า ถ้าราคะเข้าก็ค่อยใช้อสุภกรรมฐาน กายคตานุสสติกรรมฐาน โทสะเข้าก็ใช้พรหมวิหาร ๔ หรือวรรณกสิน ถ้าฟุ้งมากก็จับลมหายใจเข้าออก
    ในขณะที่เราใช้ชีวิตประจำวันอยู่ก็พยายามจับภาพพระให้แจ่มใสอยู่เสมอ หรือจับลมหายใจภาวนา พุทโธ หรือทำทั้งสองอย่าง แล้วให้น้อมนำเอาพระนิพพานทั้งหมดเข้ามาไว้ท่ามกลางอก ให้เห็นชัดเจน อารมณ์ในขณะนั้นก็จะเหมือนอารมณ์บนพระนิพพาน ให้พยายามทรงอารมณ์บ่อยๆ เพื่อกันอารมณ์กิเลสเข้า นิวรณ์เข้า
    การทรงอารมณ์บนพระนิพพานนี้หรือการขึ้นไปกราบพระอยู่บนพระนิพพาน ถือเป็นการตัดกิเลสไปทีละน้อย แบบไม่รู้ตัว ไม่ช้ากิเลสก็จะหมดไป มรรคผลย่อมเกิด ให้ซักซ้อมอารมณ์พระโสดาบันอยู่เสมอ บางครั้งก็พิจารณาถึงสังโยชน์ ๕ บ้าง สังโยชน์ ๑๐ บ้าง ไม่ช้าย่อมได้มรรคได้ผล "

ขอเชิญชวนให้ทุกคนน้อมนำไปปฏิบัติ
    เป็นการปฏิบัติบูชาพระคุณหลวงพี่เอกนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ตุลาคม 2008
  20. มิ่งเมือง

บุญด่วน!!! ร่วมเป็นเจ้าภาพกฐิน และจุดตะไล(พลุ) ถวายพระพุทธเจดีย์ปฐมสิขีทศพล วัดเขาแร่

เนื่องในวันอาทิตย์ที่ ๙ พฤศจิกายน ๒๕๕๑

วัดเขาแร่ได้จัดงานทอดกฐินสามัคคีและจัดการประจำปีคือ

"งานแห่ผ้าห่มองค์พระพุทธเจดีย์ปฐมสิขีทศพล" ซึ่งเป็นประเพณีของสำนักวัดเขาแร่ที่จะทำการบูชา
    คุณพระรัตนตรัย

และที่สำคัญในช่วงเวลากลางคืนจะทำการจุดตะไล หรือพลุ ถวายบูชาคุณพระรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย
    ที่ประทับ ณวัดเขาแร่ ซึ่งพลุที่จะจุดนี้จำนวนทั้งหมด ๑๐๘ นัด ยังขาดเจ้าภาพอีกจำนวนมากครับ

ครั้งนี้ผมเลยขออนุญาตบอกบุญหาเจ้าภาพพลุถวายบูชาคุณพระรัตนตรัย
    ซึ่งการจุดพลุนั้นมีค่าใช้จ่ายนัดละ ๕๐๐ บาท
    ท่านใดประสงค์เป็นเจ้าภาพการจุดพลุบูชาคุณพระฯ ในครั้งนี้สามารถถวายได้โดยตรงกับ
    พระเดชพระคุณหลวงพี่เอก หรือสามารถโอนเข้าบัญชีผมได้ที่

ธ.กรุงเทพ สาขาแจ้งวัฒนะ
    บัญชี นาย นธัสว์ริศ วิเศษชิตพล
    เลขที่ ๒๓๓ ๐ ๔๘๘๘๗ ๑ (2330488871)

จำนวนพลุทั้งหมด ๑๐๘ นัด สามารถเป็นเจ้าภาพนัดละ ๕๐๐ บาทครับ

หลวงพี่ท่านได้กล่าวถึงอานิสงค์การจุดพลุถวายในครั้งนี้ไว้ว่า
    ๑.จะเป็นกุศลอันแรงกล้า ที่มุ่งต่อพระนิพพาน
    ๒.จะเกิดแสงสว่าง ผ่องใส ทำอะไรก็จะสะดวกสำเร็จ
    ๓.เป็นเมตตา เสน่ห์แก่บุคคลทั่วไป เพราะเมื่อจุดแล้วก็จะมีแต่คนสนใจ แม้อยู่ไกลแค่ไหนก็จะหันมามอง
    ๔.อานิสงค์นี้จะเกิดให้เป็นคนที่มีชื่อเสียง มีคนนับหน้าถือตา

ท่านใดประสงค์เป็นเจ้าภาพกรุณาแจ้งด้วยนะครับ วัดเขาแร่จะทำการพลุ ถวายพระพุทธเจดีย์ปฐมสิขีทศพล
    และถวายพระรัตรตรัยในวันอาทิตย์ที่ ๙ พฤศจิกายน เวลาประมาณ ๑๙.๐๐ น.

และท่านใดประสงค์ร่วมบุญกฐินสามารถร่วมบุญโดยตรงกับหลวงพี่เอก ได้เลยครับ
    หรือจะโอนเข้าบัญชีดังกล่าวก็ได้ครับ

**ด้านล่างเป็นภาพงานเมื่อปีที่แล้วครับ[​IMG]

;welcome2

สามารถดูรายละเอียด และร่วมเป็นเจ้าภาพได้ที่

http://palungjit.org/showthread.php?t=155823

ขออนุญาตพื้นที่ ท่านเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      272.3 KB
      เปิดดู:
      173
      ขนาดไฟล์:
      305.6 KB
      เปิดดู:
      183
      ขนาดไฟล์:
      279.9 KB
      เปิดดู:
      172
      ขนาดไฟล์:
      560.9 KB
      เปิดดู:
      171
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้