ประสบการณ์ตรงวันนี้...ที่บ้านสายลมครับผม

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย พระป่าสุพรรณ, 4 มีนาคม 2006.

1. yeen

yeen เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2005
    สถานที่ฝึกไม่ได้มีเฉพาะที่กรุงเทพจ.เดียวเท่านั้นนะครับ จ.อื่นก็มี

2. seberton

seberton เป็นที่รู้จักกันดี

อ่ะคับ เดี๋ยวผมจะแอดไปคุยนะคับ ขอบคุณครับ

3. lboonl

lboonl เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2006
    วันนี้ก็ไปฝึกมาใหม่อีกรอบครับ

ไม่รู้เหมือนกันว่าตัวเองไปถึงพระนิพพานหรือเปล่า

แต่พอขอบารมีพระพุทธองค์ไปที่พระนิพพาน

มันรู้สึกเหมือนว่างๆ ครับ เป็นสถานที่ว่างๆ แต่จิตเรารู้สึกสงบ...

แล้วก็มีช่วงนึงขอไปที่ พระจุฬามณี... (อารมณ์ประมาณว่าอยากกราบพระจุฬามณี)

พอนึกปุ๊บ ก็รู้สึกเห็นเป็นเจดีย์ เป็นแก้วใสๆ ประกาย (แต่รู้สึกไม่สว่าง) ตอนนั้นไม่รู้สึกว่ามีใครอยู่บริเวณนั้น

พอกราบเสร็จปุ๊บ... ความรู้สึกมันบอกว่า เหมือนมีใครก็ไม่รู้อยู่บริเวณนั้นเยอะมากๆ

เลยแปลกใจ งง

ไม่รู้ว่าวันนี้ได้จริงหรือไม่

ก็ยัง งงๆ ครับ

4. thank you

thank you เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2005
    เมื่อวานนี้มาทิ้งคำถามไว้2ข้อแต่ถูกลบไปซะแล้ว 5555 สงกะใสจะมีคนเคืองรับไม่ได้ อ๊ะ!ไม่เป็นไร แต่เราใจกว้างและคิดแล้วว่าที่ถามไปไม่น่าผิดแต่ถ้ามีคนไม่ชอบจะลบอีกก็ได้ (มีดีทำไมต้องกลัวละ)
    อยากรู้เรื่องการไปฝึกอีกใครไปมาแล้วเขียนเล่าให้ฟังหน่อยจะเป็นพระคุณยิ่ง

5. พลรัฐ

พลรัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

ใช้ใจ ไม่ใช้สมอง

สมองใช้คิด จิตตัดสินใจ

เทียบเคียงกำลังจิต ตัดสินใจตามความเป็นจริง

จริงก็จริง.....ไม่จริงก็ไม่จริง

ศีลจริง สมาธิจริง ปัญญาจริง เรื่องจริงหมด

6. วสวัต

วสวัต เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไปมาทั้ง 2 วันครับ วันเสาร์ไปทำสังฆทานครับ แล้วก็อยู่ต่อฟัง ลุงหมอสมศักดิ์สนทนาธรรมต่อนะครับ

วันอาทิตย์ไปฝึกมโนมยิทธิครับ เคยไปฝึกมาครั้งหนึ่งแล้ว แต่ไม่แน่ใจตัวเอง เลยไปอีกทีครับ
    ตอนที่ขึ้นกราบสมเด็จองค์ปัจจุบัน องค์ปฐม ท่านปู่ ท่านย่า ผมนะกอดขาท่านทุกพระองค์ น้ำตาเนี้ยคลอออกมาเลยครับ น้ำตามันไหลตลอดเลยครับ ดีใจที่ได้มาพบท่านนะครับ

7. varanyo

varanyo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    ผมเองก็ไม่เคยฝึกครับ...
    แต่การที่เราอยากรู้...อยากเห็น...อยากไป...
    แล้วจะได้ไปเห็นหรือเปล่าครับ...
    แล้วศีลนี้ต้องบริสุทธิ์ครบถ้วนหรือเปล่า...
    ถ้าฝึกเองโดยฝึกที่บ้านจะได้ไหม?...
    ถ้าได้...ต้องเริ่มฝึกอย่างไรครับ...
    -------------------------------------------ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ...
    -----------------------------------------------------
    ทุกวันนี้ปฏิบัติอยู่ที่บ้าน...ภาวนา พุท...โธ...

8. Kenichi

Kenichi เป็นที่รู้จักกันดี

แชร์ประสบการณ์แล้วกันนะครับ
    1.ตัดนิวรณ์ 5 ประการออกไป ก่อนฝึก และ ก่อน การปฏิบัติเองทุกครั้ง
    2.พยายามทำตัวให้บริสุทธิ์ด้วยศีลให้ครบตลอดเวลาครับ
    3.ใช้ใจมอง มองเบาๆ อย่าเพ่ง อย่าจ้อง อย่าอยากครับผม ตรงไหรไม่เห็น ไม่ได้ ไม่รู้ ขอบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเลยครับ เดี๋ยวท่านโปรด ที่เรารู้เราเห็นได้ ก็เพราะพุทธบารมีของพระองค์นครับ
    4.พยายาม rechecked ตลอดเวลา โดยหมั่นระลึกขอบารมีกับพระพุทธองค์เสมอว่า สิ่งที่รู้ที่เห็น ขอให้ลูกได้เห็นตามความเป็นจริงุทุกประการด้วยเถิด
    ขออนุโมทนาด้วยนะครับ

9. tassanai_k

tassanai_k เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา สาธุ

ไม่ทราบอะไรก็สอบถามคนที่นั่นได้เลยครับ ครั้งแรกที่ผมไปก็ไม่ทราบเหมือนกัน ถามๆเค้าแถวนั้นเอา เค้าก็ยินดีตอบ อย่าห่วงเลยครับ ไปปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ

10. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนา ในความก้าวหน้าในธรรมของคุณลูกเจ้าคุณฯ และที่หลายๆ คนได้แสดงความรู้ และประสบการณ์ในการฝึกมโนฯ กัน.....

...ผมขอมองในมุมที่คิดว่าสำคัญ ที่หลายๆท่านในบอร์ดเข้าใจเป็นอย่างดีแล้ว แต่ท่านที่เพิ่งเข้ามาอ่านในบอร์ดครั้งแรกๆ อาจไขว้เขวได้ว่า เอะ.. คนพวกนี้เขาทำอะไรกัน เขาทำไปเพื่ออะไร... เล่นฤทธิ์เล่นเดช กันหรือเปล่า.... ที่รุนแรงไปกว่านั้นก็อาจปรามาสไปเลยก็ได้...

มโนมยิทธิ เป็นวิชาที่เปรียบเสมือนกุญแจดอกสำคัญ ที่ไขข้อสงสัยแห่งการเวียนว่ายตายเกิด และภพภูมิ ....

..เมื่อจิตรู้ การเวียนว่ายตายเกิด จงใช้โอกาสนี้วิปัสนาต่อเลย

"โอ้หนอ..เราเกิดมาร่ำรวยมีทรัยพ์ศฤงคารมากมายก็เคยมาแล้ว ยากจนแร้นแค้นแสนสาหัสเราก็เคยมาแล้ว เสวยสุขบนแดนสวรรค์ก็เคยแล้ว ลงนรกมาก็มาก เรายังอยากจะเกิดอีกรึ เบื่อรึยังไอ้ความทุกข์ เบื่อรึยังไอ้การเกิด"

เมื่อเราท่านทั้งหลาย มีโอกาสพบพระบรมศาสดาฯ แล้ว จงใช้โอกาสนี้ให้ดี ตั้งจิตอธิษฐานไปเลย..

"โอ้ พระพุทธเจ้ามีจริง นิพพานมีจริง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง สวรรค์ไม่เอา พรหมไม่อยากไปเกิด ขอตั้งจิตมั่นบำเพ็ญทาน ศีล ภาวนาอย่างเต็มเม็ดเต็มเหนี่ยว เพื่อพระนิพพาน....เป็นที่สุด "

ขอเราท่านทั้งหลายจงยึดนิพพานเป็นที่สุดครับ

11. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

ผมใคร่ขอชี้แจงเพื่อให้คุณทบทวนจากการที่ไปฝึกมโมยิทธิที่บ้านสายลมมา ว่าสิ่งที่พบเห็นนั้นเป็นอุปาทานหรือไม่

1.หากสิ่งที่พบขณะฝึกมโนฯเป็นสิ่งที่ไม่เคยพบเห็นมาก่อนในชีวิต นั่นแหละของจริงคือมีจริง แต่ลักษณะที่เห็นอาจไม่เป็นจริง ขึ้นอยู่กับกำลังของสมาธิขณะนั้น เช่น บางคนเห็นพระจุฬามณี เจดีย์สถาน เป็นสีทองบ้างเป็นสีขาวบ้าง เป็นแก้วประดับเพ็ชรบ้าง เป็นต้น คือเห็นพระเจดีย์เหมือนกัน แต่สีต่างกันเพราะสมาธิของแต่ละบุคคลที่เห็นขณะนั้นต่างกัน

2.หากสิ่งที่พบเห็น(ด้วยจิต)ขณะฝึกมโนฯเหมือนกับสิ่งที่เคยเห็นด้วยตาเนื้อมาก่อน นี่แหละจะค่อนข้างเป็นอุปาทานมาก

3.ขณะที่ฝึกมโนฯพยายามลดความลังเลสงสัยลงให้มาก อย่าห่วงร่างกายให้มากเกินไป สมาธิก็จะแจ่มใสขึ้น เห็นได้ชัดเจนตามความเป็นจริงมากขึ้น

4.คราวหน้าหากคุณมีโอกาสฝึกมโนฯอีก ลองขอบารมีพระท่านเห็นเต็มองค์ดูซิครับ แล้วจะเห็นว่าท่านสวยขนาดไหน(รูปปางนิพพานนะครับ)

5.การฝึกมโนฯ เป็นการพิสูจน์คำสอนของสมเด็จฯท่าน ว่าเป็นจริงหรือไม่เพียงใด แล้วน้อมนำมาเพื่อตัดกิเลสในใจนะครับ สมาธิก็จะยิ่งแจ่มใสทรงตัวมากขึ้น

สวัสดีที่มีผู้ใฝ่ดีเพิ่มขึ้นอีกแล้ว
    จากคนที่ยังไม่เต็มบาทซักที

[b-wai] (bb-flower [b-wai] (bb-flower

12. ภูตัง

ภูตัง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ จังหวัดสุราษฎร์ธานี วันๆต้องทำงาน(ใช้กรรมเก่า ) สนใจในมโนมยิทธิมานานครับ แต่ไม่รู้ว่าจะมีวาสนาได้เจออาจารย์ที่จะช่วยชี้แนะมั๊ย เพราะหาโอกาสไปบ้านสายลมไม่ได้เลย แต่ก็ได้อ่านวิธีปฏิบัติและประสบการณ์จากสหายธรรมทุกท่านนี่แหละครับ (ขอน้อมกราบขอบพระคุณสหายธรรมทุกท่าน) มาลองฝึกเอง แต่ยังรู้สึกว่าไม่ได้อะไรมากเลย ท่านใดพอจะทราบสถานที่ฝึกที่ไกล้เคียงจังหวัดสุราษฎร์บ้างครับ ขอความกรุณาแจ้งด้วยครับ

13. ง้วนดิน

ง้วนดิน เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    ง้วนดินไปฝึกมาเหมือนกัน

เดี๋ยวจะแยกไปตั้งทู้ใหม่นะ

ช่วยตามไปตอบง้วนดินผู้โง่เขลากันด้วยจ้า

ขอบคุณ...สาธุจ้า

[b-wai] [b-wai] [b-wai]

14. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

1. มโนมยิทธิครึ่งกำลัง ยังมีอุปาทานอยู่เยอะ .. อาจเห็นไม่จริงอยู่ เยอะ และที่สำคัญ หลวงพ่อพระราชพรหมญาณ ท่านห้ามให้ทำนายคนอื่น เพราะมีแต่ผลเสียมาก อย่างมากก็เท่าตัว เพราะถ้าเกิดบอกผิดขึ้นมา จะกลายเป็นเข้าใจไม่ตรงประเด็นว่า หลอกลวง ...
    .....

2. มโนมยิทธิครึ่งกำลัง จำเป็นต้องตรวจสอบสม่ำเสมอ เช่นว่า ดูว่า พรุ่งนี้กิจกรรมของชีวิตเรามีอะไรบ้าง ดูไว้..แล้วพรุ่งนี้มาก็ตรวจดูว่า ตรงกะที่เห็นจากการฝึกมโนมยิทธิหรือไม่...เป็นต้น

กระทู้ "หลวงปู่ดู่เทศน์สอนคณะศิษย์วัดท่าซุงผู้ได้มโนมยิทธิ"

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=23655

15. yeen

ลองเข้าไปอ่านที่เวบบอร์ดของอาจารย์คนเมืองบัวนะครับ อ.ท่านจะตระเวนสอนที่ภาคใต้เป็นช่วงๆ้ เป็นบางจังหวัด ------>http://www.konmeungbua.com/webboard

16. ง้วนดิน

ง้วนดิน เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    คุณลูกเจ้าคุณนรฯ....

ง้วนดินก้อฝึกยุบหนอพองหนอมากะหลวงพ่อจรัญเหมือนกัน
    แล้วก้อไปลองฝึกมโนมยิทธิที่บ้านสายลมมาได้สองครั้ง

แต่ตอนนี้ตัดสินใจเลิกฝึกมโนมยิทธิแล้วหละ

ท่าทางจะไปไม่รอด

เพราะเค้ามุ่งพระนิพพานกัน
    แต่ง้วนดินยังอยากเกิดอะ

ไม่อยากโกหกครูที่สอนมโนฯ
    ตอนเค้าถามว่า เราจะไม่เกิดอีกแล้วใช่มั้ย
    แล้วทุกคนพร้อมใจตอบว่า ใช่
    จนเราไม่กล้าตอบว่าเรา ไม่ใช่

แต่บอกครูท่านไปแล้วหละ
    ว่าจะไม่มาอีกแล้ว เพราะยังอยากเกิดอีก

[b-wai] [b-wai] [b-wai]

17. kittham

kittham สมาชิก

สถานที่ฝึกอยู่ที่ไหนครับ บอกให้ผมทราบหน่อยครับ.

18. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ก็มีหลายๆคนครับ ที่สืบๆมา

เค้าปรารถนาพุทธภูมิ ถ้าบอกให้เค้าเอาพระนิพพานชาตินี้ มันก็ "ไม่เข้าใจ" ....

แต่หลวงพ่อก็เคยเทศน์บอกไว้ว่า ยิ่งพุทธภูมิ ยิ่งต้องเข้าใจในพระนิพพาน การปรารถนาจะมาเกิดอีกหรือไม่นั้น บางคนเขาก็ไม่ปรารถนาตรงนี้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มีนาคม 2006
  19. ภูตัง

ภูตัง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณ yeen มากครับที่ช่วยกรุณาสงเคราะห์เรื่อง รายชื่อ web ที่ให้มาจะลองเข้าไปศึกษาดูครับ

20. yeen

สถานที่ฝึกหลายๆที่..เข้าไปดูได้ที่นี่นะครับ http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=14215

และถ้าอยากเรียนกับอาจารย์คนเมืองบัว(อ.ไก่) ก็เข้าไปที่เวบนี้นะครับ http://www.konmeungbua.com/webboard