~ปรัชญาปารามิตาหฤทัยสูตร~

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ศดานัน, 12 พฤศจิกายน 2004.

1. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ปรัชญาปารามิตาหฤทัยสูตร

อริยาวโลกิเตศวาโร โพธิสัตตโว คัมภีรํ ปรัชญาปารมิตา จารยํ จารมโน วยาวโลกยาติ สมา ปัญจะ สกันธัส (ขันธะ) ตัมส จะ สว ภว ศุนยํ

-พระอวโลติเกศวรโพธิสัตว์ เมื่อปฏิบัติซึ้งในปรัชญาปารามิตาเพ่งเห็นขันธ์ 5 เป็นความว่างเปล่า จึงข้ามพ้นทุกข์

ปัศยาติ สมา อิหา ศารีปุตระ รูปํ ศุนยตา วะ รูปํ รูปํ นะ ปฤถัก
    ศุนยตา ศุนยตายะ นะ ปฤทัก รูปํ ยัท รูปํ สะ ศุนยตา ยะ ศูนยตายะ สะ รูปํ
    เอวัม เอวะ เวทนท สังชญา (สัญญา) สังสการา (สังขาร) วิชญานัม ( วิญญาณ)

-รูปคือความว่างเปล่า ความว่างเปล่าคือรูป รูปไม่อื่นไปจากความว่างเปล่า ความว่างเปล่าไม่อื่นไปจากรูป เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณก็ว่างเปล่า

อิหา ศารีปุตระ สารวะ ธารมะ ศุนยตา ลักษณะ อนุตปัณณะ อนิรุทธะ อวิมาละ อนูนะ อปาฤปูฤณะ ตัสมา ศารีปุตร ศุนยตายํ

-โอ สารีบุตร ธรรมทั้งปวงว่างเปล่า ไม่มีรูป ไม่เกิด ไม่ดับ ไม่มัวหมอง ไม่ผ่องแผ้ว ไม่เพิ่ม ไม่ลด ในความว่างเปล่าไม่มีรูป

นะ รูปํ นะ เวทานา นะ สังชญา นะ สังสการ นะ วิญญาณ
    นะ จักษุ โสรตัม นะ ฆราน ชิว กาย มน
    นะ รูป ศัพท คันธ รส ศปิสตาวยา ธารมา
    นะ จักษุ ธาตุ ยะ วัน นะ มโน วิชญาณัม ธาตุ

-ไม่มีเวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ ไม่มีตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ ไม่มีรูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส ธรรมารมณ์ ไม่มีจักษุธาตุ ไม่มีมโนธาตุ

นะ วิทยา นะ วิทยา กศโย
    ยะ วัน ชรามรณัม นะ ชรามรณัม กศโย
    นะ ทุกข สมุทย นิโรธ มฤคาชณ
    นะ ชญานัม นะ ปราปติ นะ ภิศมายะ ตัสมา นะ ปราปติ

-ไม่มีทุกข์ สมุทัย นิโรธ มรรค ไม่มีฌาน ไม่มีการบรรลุ เพราะไม่มีอะไรให้บรรลุ

ตวัท โพธิสัตตวะ ปรัชญาปารมิตา อศฤตยา วิหาระ ตยา จิตตา วรโน
    นะ สิทธิตวัท อตรัสโต วิปา ฤยส ติ กรานโต
    นิ สถา นิรวานะ ตยา ธยา วยาว สถิตา
    สาระ พุทธา ปรัชญาปารมิตัม อศฤตยา
    อนุตตรํ สัมยักสัมโพธิง อภิสัมพุทธา

-พระโพธิสัตว์ ด้วยเหตุดำเนินตาม

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2004
  2. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากครับ

3. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

ไฟล์เพลง
    [music]http://www.palungjit.org/board/editpost.php?s=&action=editpost&postid=9959[/music]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2004
  4. Star Platinum

ลืมไปว่ายังโพสต์เพลงไม่ได้ครับ ต้องรอสักพัก

5. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ขอบคุณมากค่ะคุณสตาร์
    เดี๋ยวจะลองอัพโหลดแล้วให้เวบสโนว์มาแก้ดูค่ะ

[music]http://palungjit.org/attachments/a.3657/[/music]

6. ก้าวไกล

ก้าวไกล เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2004
    ขอบพระคุณมากครับ

7. theyork99

theyork99 Active Member

27 ธันวาคม 2004
    ฟังนะโมกวนสี่อิมผ่อสัก ของเจ้าแม่กวนอิมก้อเพราะดีนะ

8. เราชื่อเฟม

เราชื่อเฟม บุคคลทั่วไป

คืออยากทราบว่าจะสมัครเป็นสมาชิกอย่างไร

คือเราเพิ่งเข้ามาอ่านและตอบกระทู้ในเวปพุทธภูมิมาพอสมควร สนใจอยากจะสมัครเป็นสมาชิกถาวรของที่นี่เลย ใครรู้ว่าสมัครยังไงช่วยตอบเราทีนะ ขอบพระคุณมากๆๆๆๆๆๆ

9. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
  10. theyork99

theyork99 Active Member

27 ธันวาคม 2004
    เพลงของ K. ศดานัน เพราะดีจัง ( -_-)

11. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ขอบคุณครับ วางได้หมด ความสุขมาเยือนเเน่ครับ

12. ปรมิตร

ปรมิตร เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2007
    ขออนุโมทนานะครับ
    เป็นพระสูตรที่น่าสนใจ วิเคราะห์นะครับ

แต่คือจะบอกว่าถ้าสนใจแนวเพลงทางศาสนาหรือบทสวดมนต์ให้เข้าไปที่ห้องเพลงทางศาสนา
    ผมก็โหลดมาฟังจากห้องเพลงทางศาสนา ในเวปนี้เหละ555
    นอกจากบทนี้ นี้ยังมีเพลงและบทสวดที่เพราะๆอีกมากมายเลยครับ

13. nut2008

nut2008 Active Member

[URLhttp://palungjit.org/attachments/a.3657/URL]