ปรึกษาปัญหาสารพัดโรค ด้วยหลักการแพทย์แผนไทย / วิธีฝึกและใช้พลัง(ปราณยาม)ในการรักษาโรค

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suwi, 25 มกราคม 2008.

1. aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    555 ถ้ายังงั้นก็... ยังไม่ทำดีกว่า ประเดี๋ยวมีปัญหาใหม่มาแทนปัญหาเก่าอาจจะยุ่งกว่าเดิม

อ.สุวิครับ ยามณีจินตนาที่ปลูกบนคอนโดชั้น 5 กับ ยาเจ็ดมณี เป็นคนละตัวกันหรือเปล่าครับ เพราะตอนแรกนึกว่ามาจากคอนโด ผมเลยอุทิศบุญไปให้ยาบนคอนโดด้วยจะไดโตไวๆ จะได้มีใช้เยอะๆ

ขอบพระคุณมากครับ

2. suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ยามณีจินตนา เป็นสมุนไพรต้นหนึ่งบนคอนโดช้น ๕
    ยา 7 มณี เป็นอำนาจพลังของมหาเทพ 7 ท่าน + แก้วกัลปพฤกษ์(สมุนไพรต้นหนึ่งบนชั้น ๒)
    เป็นคนละเรื่องคนละโซนกันเลย

3. Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    คุณอา ได้รับ pm แล้ว ขอบพระคุณมากค่า
    เดี๋ยวผลเป็นอย่างไร จะรายงานให้ทราบนะคะ

4. aries เป็นที่รู้จักกันดี

1
    อ.สุวิครับ มีเรื่องด่วนถามครับ ภรรยาผมอาจติดเชื้อไข้หวัดหรือไข้หวัดใหญ่ จากโรงพยาบาล เพราะเพื่อนที่ทำงานเป็นก่อน ตอนนั้นเพื่อนเธอมีอาการตัวร้อนไข้ขึ้นสูงมาก
    และเจ็บคอ เสียงแหบไปเลย ภรรยาก็เริ่มไอแห้งๆ บ่อยๆ จนระบมที่ท้อง ตอนแรกคิดว่าทานยาแก้ไอแล้วจะดีขึ้น เพราะไม่มีไข้ แต่ยาก็ช่วยอะไรไม่ได้มาก ยังดีที่ตอนนอน ไม่ค่อยไอ วันนี้โทรคุยแล้วทราบว่าเริ่มมีไข้ขึ้นแล้ว ไม่แน่ใจว่าเป็นไข้หวัดใหญ่พันธุ์ไหน แต่เท่าที่ทราบเชื้อแรงมากครับ เพื่อนคนที่เป็นแทบแย่เลย ตอนนี้ภรรยาผมก็ทานยาของหมอ สุวิ
    อยู่ ต้องเพิ่มยาหรือปรับยาอะไรหรือไม่ครับ หมอที่นั่นจะให้ลาหยุดสองวัน

และสำหรับคนในบ้านจะมีวิธีป้องกันเชื้อนี้ได้อย่างไร เพราะแต่ละคนตอนนี้ก็สุขภาพไม่ค่อยดีเท่าไรครับ ขอบพระคุณมากครับ

5. suwi เป็นที่รู้จักกันดี

ยา 7 มณี จะช่วยบันเทาได้ระดับหนึ่ง
    หวัดที่เป็น คงต้องใช้ยาใหม่อีกตัวเป็นยาใช้แก้ไข้หวัดโดยเฉพาะ
    ยาแก้ภูมิแพ้เบอร์ ๔
    ราคายา ๒๐๐.- /ซอง

6. aries เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ถ้าเธอตัวร้อนมีไข้อยู่ ควรจะงดยาปลูกเตโชที่ทานอยู่ไหมครับ ตอนนี้เธอทานยาลดไข้อยู่ครับ แล้วไม่ทราบว่ายาแก้ภูมิแพ้เบอร์ 4 จะต้องใช้สักกี่ซองครับ ถึงจะหาย แต่จะสำรองเผื่อไว้เล็กน้อย เพราะหวัดตัวนี้ติดต่อกันง่าย เป็นกันหลายคนแล้วที่โรงพยาบาลครับ

ขอบพระคุณมากครับ

7. suwi เป็นที่รู้จักกันดี

เอ้อ..ผมก็ลืมไป ขณะมีไข้อยู่ ไม่ต้องกินปลูกเตโช
    พอไข้ลดแล้วประมาณ ๕-๗ วันจึงกินปลูกเตโชประมาณ ๒-๓ เม็ดต่อวัน(ใช้ในกรณีแก้ไข้หวัดเจ็บคอนะครับ)

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะส่งแบบ EMS ให้เลยสัก ๕ ห่อก็แล้วกันนะครับ

8. aries เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ขอบพระคุณมากครับ แล้วพรุ่งนี้ผมจะโอนเงินไปให้ อ.สุวิ นะครับ เมื่อโอนแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ ค่าส่งประมาณเท่าไรครับสำหรับ EMS

9. suwi เป็นที่รู้จักกันดี

น้ำหนักคงไม่มากนัก น่าจะซัก ห้า-หกสิบได้กระมัง

10. บุตรอำพร Active Member

10 สิงหาคม 2010
    รบกวนด้วยครับ

เข้ามาอ่านแล้วได้ความรู้เยอะเลยครับ ตอนนี้ผมตรวจพบไวรัสบีไม่แน่ใจว่ามียาสมุนไพรรักษาได้บ้างหรือเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ

11. suwi เป็นที่รู้จักกันดี

ปลาหมอฟ้า/ปลาหมอสีทอง + ปลูกเตโช จะแก้ไวรัสตับได้

12. aries เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ผมโอนเงินไปให้แล้วนะครับ อ.สุวิ 1070 บาท ผมเผื่อค่าส่งไว้ให้อีกหน่อยครับ

13. บุตรอำพร Active Member

10 สิงหาคม 2010
    คือผมไม่มีความรู้เรื่องสมุนไพรเลยคับ...อยากรบกวนถามว่าจะไปหาซื้อที่ไหนได้ครับ แล้วราคาประมาณเท่าไรครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

14. JINKLE เป็นที่รู้จักกันดี

อ.สุวิคะ โอนเงินให้แล้วค่ะ รายละเอียดทาง pm ค่ะ
    เคยอ่านแว๊บๆ ที่ไหนก็จำไม่ได้แล้วว่า อ.มีสูตรกันไข้หวัดใหญ่ 2009 ใช้มะกรูด ตะไคร้ แล้วอะไรอีกจำไม่ได้แล้ว รบกวน อ.ช่วยบอกอีกทีได้ไหมคะ ช่วงนี้กำลังระบาดอยู่ จะได้ป้องกันไว้ก่อน ไอ้ตัวเล็กก็ชักจะไม่ค่อยสบายแล้ว ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

15. suwi เป็นที่รู้จักกันดี

ยาดังกล่าวเป็นยาที่หมอสุวิปรุงขึ้น จ่ายให้คนไข้ของตัวเอง ไม่มีขายที่อื่น
    ปลาหมอฟ้าห่อละ ๒๐๐.-
    ปลาหมอทองห่อละ ๑๕๐.-
    ปลูกเตโช ห่อละ ๑๕๐.-

16. suwi เป็นที่รู้จักกันดี

ปัจจุบัน หมอสุวิทำยาแก้ไข้หวัด เจ็บคอ (แก้หวัด ๒๐๐๙ ) เพื่อคนไข้ที่มีอาการดังกล่าวชื่อยา

ยาแก้ภูมิแพ้เบอร์ ๔

ยาตัวนี้เพิ่งทำเสร็จหมาดๆ ยังไม่ได้บอกเล่าให่ใครฟังเลย
    ก็ให้พอดีมีไข้หวัดละบาดอีกแล้ว
    คุณ อารี จึงได้ประเดิมก่อนเพื่อน

ส่วนยาแก้ไข้หวัด ๒๐๐๙ ง่ายๆ ทำกินเองได้
    มีดังนี้

17. Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    คุณอาคะ อาการวิงเวียนที่เป็นอยู่ จริงๆมันก็ค่อยๆดีขึ้น
    วันละนิดละหน่อยนะคะ วันนี้ชักจะเข้าท่ามากขึ้นแล้ว
    ตัวเองนิสัยไม่ดีเองล่ะค่ะ เพราะตอนเป็น มันเป็นปุบปับ
    ตอนหาย ก็อยากให้มันหายปุบปับ สรุปว่า ที่ย่ำแย่จริงๆ
    ไม่ใช่ร่างกาย แต่เป็นจิตใจ แหะๆ

ความไม่มีโรคนี่มันเป็นลาภอันประเสริฐจริงๆ

วันนี้ มีอาการของคุณแม่มาถามน่ะค่ะ
    ท่านอายุ 62 แล้ว เป็นโรคกระดูกพรุน กระดูกบางน่ะค่ะ
    ไม่ทราบว่าโรคนี้เป็นกรรมพันธุ์หรือไม่ เพราะจำได้ว่า
    คุณยายก็เป็น คุณแม่ท่านไปคลินิควัยทอง เค้าจ่ายยา
    เสริมแคลเซี่ยมให้ทานเดือนละเม็ด เม็ดละหลายพันบาท
    รู้สึกว่าจะทานมา 2-3 ปีแล้วมั้งคะ ท่านออกกำลังกาย
    ควบคู่ไปด้วย พอไปเช็คอีก เค้าก็ว่ามวลกระดูกท่าน
    หนาขึ้น ฟังดูเหมือนดี แต่ก็ยังห่วง เพราะมีหลายคนทัก
    ว่ากระดูกสะโพกท่านบาง ระวังเรื่องล้มด้วย

รบกวนขอคำแนะนำคุณอาว่า โรคนี้มันจะสามารถรักษา
    ให้ดีกว่านี้ได้มั้ยคะ ขอบคุณค่ะ

18. JINKLE เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้รีับยาแล้วค่ะ ขอบคุณสำหรับสูตรยาแก้ไข้หวัด2009 ค่ะ แต่สงสัยสูตรที่2 ค่ะว่า
    ๑. หญ้าหนวดแมว ๓ บาท
    ๒. ทองพันชั่ง ๓ บาท
    ๓. ขิงแก่ ๑ บาท
    ๔. ตะไคร้ ๑๐ บาท

คำว่าบาทนี่นับยังไงคะ

19. aries เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ตอนนี้ภรรยาอาการดีขึ้นเยอะแล้วครับ เธอเป็นไม่มากอย่างที่คิด มีไข้ไม่สูงนักแค่วันเดียว ตอนนี้ไม่มีไข้แล้ว แต่ยังมีไอบ้างไม่มากนักเหมือนช่วงแรกๆ ค่อยหมดห่วงหน่อย อาจเพราะได้ยา 7 มณีช่วยบรรเทาไปได้มาก เพิ่งได้รับยาแก้ภูมิแพ้เบอร์ 4 อ.สุวิ มาทานวันนี้ อีกไม่นานคงจะหายดีครับ ขอบพระคุณมากครับ

20. hyperz เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2009
    หลังจากกินยาของอาจารย์ไปประมาณสองอาทิตย์

ตอนนี้ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลย กราบขอบคุณอาจารย์สุวิมากครับ