ปลัดขิกหลวงปู่เมฆ วัดลำกระดาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย guawn, 27 มิถุนายน 2006.

1. guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    จริงๆ แล้วในปัจจุบันยังมีอีกหลากหลายอาจารย์ที่เก่งในเรื่องการทำปลัดขิก
    หนึ่งในรายชื่อคณาจารย์เหล่านั้นมีชื่อของ หลวงปู่เมฆ วัดลำกระดาน ด้วยครับ
    คนท้องที่นิยมบูชาปลัดขิกของท่านมาก โดยให้พวกเด็กๆ ทั้งหลายผูกติดเอว
    ไว้กันพวกสัตว์มีพิษทั้งหลาย เช่น งู, ตะขาบ ฯลฯ

ต่อไปนี้เป็นเรื่องเล่า ที่เขาเล่าต่อๆกันมา จริงเท็จอยู่ที่วิจารณญาณของท่านนะครับ

ชาวบ้านเค้าว่าปลัดขิกของท่านศักดิ์สิทธิ์นัก เด็กๆ แถวนั้นไม่กลัวงูกันเลย (งูเห่า)
    แถมยังเอาไม้ไปเขี่ยงูเล่นซะด้วย เด็กผู้ชายบางคนซนจัด ตีงูตายไปบ้างก็มี
    เค้าเล่าว่า ถ้าเอาปลัดขิกหลวงปู่เมฆแหย่ใส่งู งูจะหมอบกลัว และไม่กล้าทำร้ายเรา

เคยมีลูกศิษย์ของท่านโดนลอบยิงขณะกำลังขี่มอเตอร์ไซด์ ปรากฏว่ายิงไม่ออก
    และรถมอเตอร์ไซด์ได้ล้มลง ผู้ขี่มีแผลถลอกเพียงเล็กน้อยเท่านั้น

หญิงสาวคนนึงได้ผูกปลัดขิกไว้ที่เอว ขณะกำลังเดินเข้าซอยตอนกลางดึก
    แล้วก็มีโจรมาดักจี้ โจรเห็นว่าเป็นผู้หญิงเลยลงมือปลุกปล้ำ หญิงสาวได้อารธนา
    ขอให้ปลัดขิกคุ้มครอง ปรากฏว่าเมื่อถอดเสื้อผ้าออกมาโจรมันเห็นเป็นผู้ชาย
    จึงตกใจวิ่งหนีไป

แม่ค้าร้านตลาดละแวกนั้นและละแวกใกล้เคียง จะชอบมาขอบูชาปลัดขิกของท่าน
    เค้าว่าค้าขายดี ราคาค่าปลัดขิกผมไม่ทราบว่าเท่าไหร่นะครับ แต่ที่อ่านมาเค้าบอกว่า
    ใส่ซองทำบุญเท่าไหร่ก็ได้ ท่านก็จะหยิบให้กำมือนึงเลย สภาพกุฏิท่านเก่าทรุดโทรมมาก
    ที่ใต้ถุนกุฏิมีชาวบ้านกลุ่มนึงช่วยกันเหลาไม้ไว้ทำปลัดขิก โดยปลัดฯของท่านใช้ "ไม้เขยตาย" ทำครับ
    ลักษณะของปลัดขิกของท่าน "ไม่สวย" แกะง่ายๆ งานหยาบๆ ไม่มีการลงอักขระแต่อย่างใด
    ท่านบอกว่าการลงอักขระที่กระจู๋เป็นการไม่สมควร

*ไม้เขยตาย เป็นวัตถุอาถรรพณ์ เหมือนพวกไผ่ตัน หรือพวกสากกะเบือแม่ม่าย ทำนองนั้น

2. tatum007 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2009
    ปลัดขิกของหลวงปู่เมฆ ท่านไม่เคยตั้งราคาครับ ที่วัดก็ไม่มีจำหน่ายด้วย แจกครับ แจกอย่างเดียว ตอนสมัยเป็นนักศึกษา ระหว่างที่ท่านมีชีวิตอยู่ เคยไปกราบท่าน 4-5 ครั้ง สมัยก่อนเดินทางไม่สะดวกเหมือนปัจจุบันนี้ ไปกี่ครั้งท่านก็แจกตลอด ขอให้แค่บอกท่านเท่านั้น แล้วแจกคนละ ถุงพลาสติกครับ 10-30 ตัว ใครจะทำบุญหรือไม่ทำบุญท่านไม่สนใจเลย
    ที่จำวัดก็เป็นกุฦิเก่า ๆเอียง ๆ ปลัดของท่านดีจริง ๆครับ ลงน้ำนี่ปลิงไม่เกาะเลย งูนี่สบายมาก เวลาจะใช้ ท่านบอกให้นึกถึง ปู่ ปวดท้องก็เอาปลัดขิกมาวนที่ท้อง
    อันนี้เรื่องจริงครับ ที่ปลิงไม่เกาะ งูกอ้าปากไม่ขึ้น ค้าขายก็ดีนะครับ เล่าแล้วเรื่องยาวครับ

3. ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    เฝ้าตามหามานานแล้วครับ

เจอบางที่ก็ไม่กล้าเช่า เพราะไม่มีจุดตายเลย

4. ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    หลวงปู่เมฆ ท่านเป็นอัจริยะเรื่องปลัดขิก มากๆครับ กรรมฐานท่านก็เก่ง มีเด็กชายคนนึง แม่อุ้มมาที่กุฏิ แม่เด็กบอกว่าลูกชายอายุ 6 ขวบ โดนรถเก๋งชนกระเด็นไปหลายเมตร แต่ไม่เป็นอะไร ที่เอวลูกชายคาดปลัดขิกไม้เขยตาย หลวงปู่เมฆ

5. lekpluto เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    ผมก็เคยไปกราบท่านที่วัดหลายครั้ง ช่วยปลายอายุของท่าน ท่านแจกเป็นถุง ๆ เหมือนกัน ผมก็แจกต่อ ๆ ไป ปลัดท่านมีหลายขนาดครับ ที่เป็นปลัดสาริกาก็มี ผมมักจะพกพาปลัดของท่านติดตัวเสมอ ห้อยที่กล้องส่องพระน่ะครับ เรื่องประสบการณ์ต่าง ๆ ที่เล่ามานั้น ทุกเรื่องเป็นเรื่องจริง ไม่ใช่เรื่องโจ๊ก ท่านปลุกเสกปลัดด้วยมนต์ฤาษี และถ้าจะใช้คาถากำกับ หรือ ปลุกเสก ให้ใช้มนต์ฤาษี (โอม...น้ำสามจอก...) แต่เท่าที่ทราบ ไม่จำเป็นครับ ปลัดท่านมีคุณวิเศษอยู่ในตัวทุกด้าน ข้อนี้ผมกล้ารับประกัน ปลัดรุ่นที่ท่านแกะไม้เอง เหลาเองก็มีครับ รูปร่างคล้ายกับหลวงพ่อเหลือ วัดสาวชะโงก ผมยังได้ไว้หนึ่งตัว ทำจากไม้เขยตายครับ

อ้อ นอกจากปลัดขิกแล้ว ท่านออกเหรียญ ๓ - ๔ รุ่น นักบินพกพาติดตัว เครื่องบินตก ยังรอดมาได้ ภาพถ่ายก็มี ปลัดนางแอ่นที่แกะสวย ๆ ก็มีครับ แต่ต้องบูชาจากลูกศิษย์หน้ากุฎิ จำได้ว่า ตอนนั้นตัวละ ๕๐ บาทเอง

แต่ตอนนี้ขอบอกนะครับ อย่าไปหาเช่าบูชาเลย เพราะของปลอม ของเลียนแบบ เกลื่อนไปหมด เมื่อก่อนข้างวัดมหาธาตุ ฯ จะเอาเท่าไร แยกกันไม่ออก ทำจากไม้เขยตายเหมือนกัน ไม่มีเอกลักษณ์อะไร ใครอยากได้ต้องขอแบ่งจากพวกที่เขาไปรับมากับมือหลวงพ่อเท่านั้น และพวกที่เขารับกับมือหลวงพ่อ เขาจะทราบดีว่า เมื่อถวายเงินให้ท่านแล้ว ท่านทำอย่างไร อันนี้ขออุบไว้ก่อนครับ ให้คนอื่นที่เขาเคยไปรับปลัดขิกจากหลวงพ่อเล่าสู่กันฟังบ้างท่าจะดี

6. lekpluto เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญของท่าน ที่ผมไปบูชามาจากวัด น่าจะเป็นรุ่น ๓ ครับ ท่านปลุกเสกด้วยคาถาพุทธมนต์ ต่างจากการปลุกเสกปลัดขิก โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ท่านใช้คาถาชินบัญชรด้วยครับ

อีกภาพ เป็นภาพถ่ายของท่าน ขนาดห้อยคอครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. lekpluto เป็นที่รู้จักกันดี

ปลัดทำจากไม้เขยตาย รุ่นที่ท่านทำเอง ความแห้งความเก่าของเนื้อไม้ แตกได้อายุ อย่างน้อยก็ ๔๐-๕๐ ปี ขึ้นไปล่ะครับ

8. tatum007 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอยืนยันอีกคนครับ ว่าอย่าคิดที่จะไปเช่า จากใครเลย เพราะไม่มีจุดอะไรให้ดูทั้งนั้น
    นอกจากรับจากมือจากคนที่ได้จากมือหลวงพ่อมาโดยตรง รูปแบบการแกะของท่านไม่มีอะไรแน่นอน แล้วแต่ศิษย์คนไหนจะคิดรูปแบบเอาเอง
    ดูตัวอย่าง ที่รูปที่นำมาให้ดูครับ ได้รับมาจากหลวงปู่ต่างวาระกัน แทบจะไม่เหมือนกันเลย มีเพียงบางชิ้นเท่านั้นที่คล้าย ๆกัน ทั้งขนาด ฝีมือการแกะ บางคนก็ขอไม้ไปแกะเอง นำมาให้หลวงปู่เสกอีกทีก็มี แต่ประสบการณ์หายห่วง

ขนาดไฟล์:
      31.7 KB
      เปิดดู:
      2,076
  9. ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

ปลัดขิก มีหลายฝีมือแกะครับ ช่วงบั้นปลายท่าน ลูกศิษย์จะใช้เครื่องทุ่นแรง ปลัดขิกจึงมีความสวยงามบ้างเล็กน้อย ขนาดลำตัวก็มีทั้งใหญ่ยันเล็ก ศิษย์ก็จะตั้งชื่อเรียกปลัดขิกที่มีรูปร่างแปลกๆกันเช่น ปลัดขิกที่มีรูจากหัวถึงก้น จะเรียกว่าโปร่งฟ้า บางตัวเรียกจรวด บางตัวเรียก นกคุ่ม เพราะมีไม้โปนๆคล้ายหลังนกคุ่ม เวลาท่านปลุกเสกจะอัญเชิญครูบาอาจารย์ที่เป็นพระสงฆ์ ตลอดดวงวิญญาณพระมหากษัตริย์ และวีรชนคนสำคัญของชาติ มาร่วมเสกประสิทธิอีกทีครับ

10. เปรียว Active Member

ยืนยันครับ ปลัดขิกหลวงปู่เมฆ เรื่องเขี้ยวงา อสรพิษ หายห่วงจริงๆ

ปกติเครื่องรางด้านกันงู จะเห็นแค่งูอ้าปากไม่ได้ แต่ปลักขิกของหลวงปู่เมฆ เห็นกับตามาแล้วว่า งูกลัวไม่กล้าฉกกัด หนีอย่างเดียว ถ้าโยนเชือกคาดเอวที่มีปลักขิกหลวงปู่ไปที่งู ถึงกลับดิ้นหงายท้องเลยทีเดียว

เหมาะสำหรับนักเดินป่า ล่องไพร ครับ

11. omoshiroi เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2010
    อนุโมทนากับทุกท่านครับ

เมื่อก่อนญาติเคยให้ปลัดขิกของหลวงปู่มาหนึ่งอัน ผมพกติดตัวตลอด จนมีช่วงหนึ่งที่ไปอยู่ญี่ปุ่น พอจะกลับเมืองไทย ไม่มีอะไรจะให้เพื่อนชาวญี่ปุ่น จึงตัดใจมอบปลัดขิกหลวงปู่เมฆให้เขาไป(ทั้งที่เสียดายย)...ไม่รู้เขาจะรู้คุณค่าและยังรักษาไว้หรือไม่ เพราะนานมากแล้วที่ไม่ได้ติดต่อกันอีก
    ทุกวันนี้ก็ยังอยากได้ของหลวงปู่มาติดตัวเหมือนก่อน แต่ไม่รู้จะไปหาที่ไหน

12. เตมินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

จริงครับขอเป็นคนยืนยันอีกหนึ่งคนครับ บ้านผมติดป่ามักจะมีงูเห่าหลงเข้ามา งูเห่าจะวิ่งหนี ไม่ขู่ไม่อะไรทั้งสิ้นเคยลองเอาสายคาดปลัดโยนใส่งูเห่านิ้่งเลยครับขอยืนยันว่าเป็นเรื่องจริงที่ได้ลองกับตัวครับ ปกติพกติดตัวตลอดเวลาไม่เคยถอดเลยครับนับถือหลวงพ่อมากๆครับ ^ ^

13. ตรีศูล Active Member

29 กันยายน 2010
    เคยเห็นที่วัดถ้ำแฝด เมืองกาญเค้าเอามาให้ทำบุญตัวละ100ถ้าจำไม่ผิด เมื่อหลายปีก่อนครับเเต่ไม่ได้เช่ามาประมาณปี 38-39 ทุกวันนี้ยังเสียดายอยู่ครับ

14. ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

ปลัดขิกของท่าน ไม่สวย ไม่จาร ไม่แพง แต่ขลัง วัดแพรกษา สมุทรปราการ เคยมีภาพถ่ายหลวงปู่เมฆ พระผงรูปเหมือนหลวงปู่เมฆ ให้ทำบุญ เมื่อสิบกว่าปีก่อน เรื่องเล่าปลัดขิกขนาดเท่าขาหน้าห้องพักหลวงปู่ กระโดดไปหาชาวสิงค์โปร์ที่มาทำบุญบูชาปลัดขิกไม้เขยตาย ปลัดขิกตัวใหญ่ที่ตั้งไว้หน้าห้องดันโดดไปหาชายสิงคโปร์ ผู้นั้น หลวงปู่ จึงมอบให้เขาไป ฟังจากศิษย์รับใช้ท่านเล่าให้ฟัง

15. krissy เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    ขอบพระคุณสำหรับความรู้นะคะพี่ๆทุกท่าน

น้องใหม่หมดสิทธิเลย ของปลอมท่าจะเยอะ

ได้ยินมาบ้างอยากได้บูชาติดตัว แต่อ่านแล้วกลัวของปลอมมาหลอกขายจริงๆ

แต่พี่ๆท่านใดใจดีมีเยอะ อยากแบ่งยินดีรับนะคะfairy3

16. ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้หญิงเวลาเห็นปลัดขิก จะหัวเราะ คิกๆ ขำชอบใจกัน แต่ก็แปลกแม่ค้านิยมใช้ปลัดขิก สังเกตุตามกระป๋อง ถาดใส่เงิน ในตู้กระจก สมัยก่อน ปลัดขิก พระอาจารย์ซ่วน วัดท่าลาดใต้ แห่งพนมสารคาม ฉะเชิงเทรา ก็ขลัง ปลัดขิกท่านมีทั้งแกะเอง และซื้อของสนาม ทำให้แยกแยะไม่ได้ว่าใช่ไหม
    หาปลัดขิก หลวงพ่อตัด วัดชายนา เพชรบุรี ใช้แทนก็ได้ ปลัดขิกหลวงพ่อยิด วัดหนองจอก ประจวบฯ ก็ดี

17. ตรีศูล Active Member

29 กันยายน 2010
    อาจารย์ซ่วนรูปนี้ท่านยังมีชีวิตอยู่รึไม่ครับ วัดท่าลาดใต้อยู่ตรงไหนของพนมสารคามครับ

18. ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

พระอาจารย์ซ่วน มรณภาพไปยี่สิบปีแล้วครับ ท่านเป็นศิษย์หลวงพ่อโด่ วัดนามะตูม ชลบุรี อาจารย์ซ่วน ท่านเป็นนักเลงมาก่อนบวช

19. ศิษย์มีวัด สมาชิก

24 กุมภาพันธ์ 2009
    กล้ายืนยันอีกคนครับว่า ปลัดของหลวงปู่เมฆนั้นดีจริง ถ้าเป็นของแท้ที่ทันหลวงปู่เสกนะครับ เรื่องป้องกันสัตว์เขี้ยวงา อสรพิษ หายห่วงจริงๆ ผมเจอกับตัวหลายครั้งมีพยานบุคคลยืนยันด้วยครับ แต่หลักฐานไม่มีนะครับ เพราะมันก็หนีไปแล้วเหมือนกัน (งู กับ ตะขาบ) เดินทางไปไหนพกติดตัวไว้ครับ แคล้วคลาดปลอดภัยดีจริงๆครับ
    สาธุขอบารมีหลวงปู่เมฆคุ้มครองลูกหลานแบบนี้ตลอดไปครับ

20. poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007