ปล่อยวางซักหน่อย เพื่อจิตใจเป็นสุข

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย วิญญาณนิพพาน, 5 พฤษภาคม 2012.

1. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ปล่อยวางซักหน่อย เพื่อจิตใจเป็นสุข

กับบางเรื่องที่ต้องพยายามมาก

บางอย่าง

ก็ต้องรู้จักโอนอ่นผ่นปรนบ้าง

อย่าปล่อยให้ตนเองเป็นเหมือนใบไม้แห้ง

ที่ลอยตามน้ำไปตามกระแสแห่งโชคชะตา

และอย่ากดดันตนเองมากไปจนเครียด

ปล่อยวางบ้างและทำทุกย่างเท่าที่ทำได้

แค่ตั้งใจจริงก็พอแล้ว คิดว่าวันนี้ได้แค่นี้พอแล้ว

พรุ่งนี้เริ่มใหม่ อย่าหักโหม และเกินกำลัง

หาเท่าที่หาได้ ทำเท่าที่ทำได้ อย่าโลภ

THAWIN

http://www.dhammajak.net

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤศจิกายน 2016
  2. degba4567

degba4567 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2011
    อย่ากดดันตนเองมากไปจนเครียด

ปล่อยวางบ้างและทำทุกย่างเท่าที่ทำได้

แค่ตั้งใจจริงก็พอแล้ว คิดว่าวันนี้ได้แค่นี้พอแล้ว

พรุ่งนี้เริ่มใหม่ อย่าหักโหม และเกินกำลัง

หาเท่าที่หาได้ ทำเท่าที่ทำได้ อย่าโลภ สาธุ

3. แหมบศรี

แหมบศรี เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุคะ ตอนนี้กำลังเครียด ทำงานไม่เสร็จซักทีคะ
    มาเจอบทความนี้แล้ว เฮ้อ .... ปล่อยวางดีกว่า ยังมีพรุ่งนี้อีกวัน

4. Unlimited Indy

Unlimited Indy เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาสาธุครับ สาธุ ปล่อยวางเรื่องบางเรื่อง ก็จะทำให้ชีวิตเป็นสุข

5. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ดีแล้วครับ เป็นกําลังใจให้ครับคุณแหมบศรีและทุกคน

6. ไม่มีเพศ

ไม่มีเพศ Active Member

1
    ครูบาอาจารย์บอกให้ผมปล่อยวางเสมอ ผมไม่เคยทำได้เลยครับ แต่พอมาคบแฟนคนปัจจุบันนี้ ผมต้องยอมเค้าจริงๆแพ้ทางเค้ามาก เค้าทำให้ผมรู้ว่าจะปล่อยวางเรื่องอะไรจากใจ ต้องทำยังไงและทำแล้วจิตใจเป็นอย่างไรคับ จากที่ผมเป็นคนเอาตัวเองเป็นใหญ่ แฟนทำให้ผมอ่อนลงเยอะครับ ส่วนตัวเมื่อมีอะไรในใจไม่ได้ดั่งใจ ผมจะรู้สึกว่าใจมันหนักๆหน่วงๆ เดี๋ยวนี้เวลามีเรื่องในใจผมจะพิจารณาตามเหตุผล เมื่อได้ข้อสรุปแล้ว จะปล่อยเรื่องนั้นๆให้หลุดจากใจคับ

7. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    169
    ..............[​IMG]
    ;41

ไฟล์ที่แนบมา: