ปัจจัตตังซัมเมอร์ ^O^ มหาสติ มหาสติ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย โกมีนัม, 25 กุมภาพันธ์ 2012.

1. ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

นี่เป็นตัวอย่างที่ อวิชชามันปิดตาธรรม ให้เห็นการชี้ํธรรมเป็นการเสียดสี
    แต่ตัวเจ้าของ เสียดสี สารพัด มันไม่เห็นตัวเองนะ
    นี่แหละ วิบากมันเป็นแบบนี้

2. เตชพโล เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    แน่ใจเหรอว่าชี้ครับ
    ถ้าชี้ก็ต้องชี้สิ่งที่ถูกสิครับ

กิเลสมันจะออกตัว มันก็เอาธรรมะกระดาษบังหน้าไปก่อน
    เพื่อมันจะได้เสียดสีได้อย่างสะใจมันไงครับ

ผมสมเพชกิเลสในใจลุงจริง ๆ
    อยากจะเสียดสีมาก จึงต้องเอามาอ้างว่าชี้ธรรม

เอานะ ผมเบื่อจะคุยกับลุงเต็มทน

3. ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ขันธ์
    ก็นั่นนะสิ เอ็งมีแค่สมถะพื้นฐานเท่านั้น กับนิมิตลวงๆ สติยังไม่มี จึงว่า วิปัสสนาญาณของเอ็งยังไม่เกิด เอ็งเอาแต่สัญญามาพูด นี่เผลอๆ เอ็งนี่ขั้นเตรียมอนุบาลเสียด้วย ไม่ใช่ ป 3
    นี่พูดจริงนะ ไม่ใช่เถียงจะเอาชนะเอ็ง

นั่นเรียกว่า สติมีกำลัง แต่รู้เฉพาะคำบริกรรม แต่ยังขาดสติปัญญาในกิเลสตัวอื่นๆ ที่สอดเข้ามาในวิถีชีวิต เพราะตนระลึกการกระทำตัวเองไม่ทั่ว จึงหลงไป คิดไปว่าตนรู้แล้ว

จิตแยกกับขันธ์ 5 นั้นมันคำพูดเดาสุ่ม เพราะมีแต่พระอรหันต์เท่านั้นที่แยกขาด
    อารมณ์ต่างๆยังคลุกเคล้าจะมาบอกว่าตนแยกได้หรือ

4. โกมีนัม เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2010
    เอ...
    ถ้าคนๆนั้น ถลำไปลึก เค้ารู้ตัวอยู่ แต่ห้ามใจไม่ได้
    กรรมมันรัดไปหมด บางทียิ่งบรรลุ(แบบที่เค้าคิดน่ะ)ก็ยังจมลงไป เออ.....คือวิบากมันแรงแล้วน่ะ

ฮ่าาาา....แว๊บตอนเขียน เราหยุดแล้ว แต่ท่านยังไม่หยุด
    แต่ว่า ถามให้คนคนนึง คือเค้าจะทำไง ก้ไม่ใช่มีนัมนี่นะ มีนัมเข้าใจแล้วจะมีประโยชน์อะไร ไม่ใช่ใครในนี้นะ

5. ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ชี้สิ่งที่ถูกอยู่ แต่เอ็งรับไม่ได้เอง

นี่เห็นไหม โดนวิบากปิดตาธรรม ให้เห็นการชี้ธรรมเป็นกิเลส

6. เตชพโล เป็นที่รู้จักกันดี

ความฝังใจของลุงคืออะไรรู้มั้ยครับ
    คือ ลุงเพ้อฝันอยากจะปรับวาทะชนะเหมือนพระพุทธองค์ใช่มั้ยครับ

แต่บารมีลุงมันยังน้อยอยู่ครับ
    ทำยังไงก็ไม่ชนะหรอกครับ

นี่กิเลสขั้นละเีอียดในใจลุงนะเนี่ยผมจะบอกใ้ห้
    ลุงจะรู้สึกสุขเวทนา เวลาปรับวาทะแล้วชนะ
    ลุงก็เลยเสพติดการปรับวาทะยังไงครับ
    เพื่อจะได้รับสุขเวทนาตรงนี้

นี่ผมชี้ให้เห็นกิเลสตัวเบ้อเร้อในตัวลุงแล้วนะครับ
    เอาไปแก้ซะนะครับ

7. เตชพโล เป็นที่รู้จักกันดี

วิบากของลุงที่ลุงรุ่มร้อนใจอยู่นี่ไงครับ
    ส่วนผมขี้เกียจจะคุยกับลุงเต็มทีขอตัวก่อนนะครับ

8. เตชพโล เป็นที่รู้จักกันดี

ลุงนี่รู้ไปหมด แต่รู้ผิด ๆ ทั้งนั้นเลยนะครับ

กับไปดูการละสักกายทิฏฐิ ให้เข้าใจนะครับ
    แล้วค่อยมาแย้งเรื่องจิตแยกกับขันธ์ 5

ไปล่ะผมเบื่อเต็มทีแล้ว
    ลุงนี่หลงไม่เลิกเลยนะครับ

9. ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

รู้จักตั้งคำถามดีนะ ก็ต้องบอกเขาว่่า ละอกุศลทั้งปวง ทำกุศลให้ถึงพร้อม ทำจิตของตนให้ผ่องใส นั่นแหละ ต้องทำแบบนี้

10. ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

จิตแยกกับขันธ์ 5 เป็นการละสักกายทิฎฐิหรือ
    แล้วถามว่า ราคะยังมีไหม โทสะยังมีไหม
    แยกกันยังไงถึงยังได้มี ราคะโทสะ
    แยกกันแล้วได้อะไร ไหนเอ็งลองตอบมาซิ

11. ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

อยากชนะเหมือนพระพุทธองค์ กั๊กๆๆ

12. เตชพโล เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ไอ้ราคะ โทสะ โมหะ มันไปปิดบังห่อหุ้มจิตไว้สิครับ
    ทำให้ไม่จิตไปยึดขันธ์ 5 ว่าเป็นตัวเป็นตน
    พอเวิกจอกเวิกแหนกิเลสพวกนี้ออกแล้วชั่วขณะ
    ก็ทำให้เห็นได้ชัดว่า อ๋อ จิตนี่ไม่ใช่ขันธ์ 5 นะ
    จิตแยกจากขันธ์เด็ดขาดในขณะนั้น

ก็เป็นเพียงชั่วระยะเวลานึงเท่านั้นแหละครับลุง
    จิตก็กลับมาประสานกับขันธ์ 5 เหมือนเดิม

จิตละจากขันธ์ 5 ขาดตลอดนั่นพระอรหันต์แล้วครับลุง

ไปล่ะผมเบื่อจะคุยเต็มทน
    ลุงโพสต์อะไรไปเอาเป็นพรุ่งนี้ผมจะกลับมาตอบให้
    แล้วกันครับ ตอนนี้ง่วงแล้วพรุ่งต้องทำงานครับ

13. ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

แยกกันแล้วได้อะไร มีประโยชน์อะไร
    เอ็งนี่ นักท่องจำ ไม่ใช่ท่องจำเปล่า ยังจะขโมยมาเป็นสมบัติตนอีก

14. เตชพโล เป็นที่รู้จักกันดี

จะไปท่องจงท่องจำอะไรครับลุง
    หลวงตาท่านเทศน์เอาไว้ปฏิบัติตามที่ท่านสอนไป
    ก็เจอตามที่ท่านบอกไว้อย่างจังจัง แล้วจะต้องท่องจำไปทำไมครับ

แล้วจะยังมาว่าผมขโมยอีกธรรมะนี้เป็นของกลางครับ
    ใครก็รู้ได้เห็นได้ ก็รู้อย่างหลวงตา รู้ตามหลวงตา
    แล้วเอามาพูดมันยังจะเรียกว่าขโมยมาเป็นสมบัติตนอีกเหรอครับ

เมื่อจิตแยกจากขันธ์ได้แล้ว
    จิตจะมีกำลังเต็มที่ครับ
    จะรู้ได้เลยว่าได้ตัวที่หลงไปยึดไปอุปทานต่างต่างก็คือจิตนี่เอง
    ปรุงดีปรุงชั่วก็ออกมาจากจิต
    มหาภัยก็อยู่ที่จิต
    จะแำก้ก็ต้องแก้ที่จิต

และเมื่อจิตมีกำลังเต็มที่แล้ว
    ธรรมะจะแสดงออกได้เต็มที่
    จะเห็นธรรมะแสดงธรรมเทศนาบนหัวใจเราเอง
    โดยเราเป็นผู้ดูผู้ฟังธรรมเหล่านั้นครับ

15. เตชพโล เป็นที่รู้จักกันดี

เอานะครับ นี่สุดท้ายจริง ๆ ผมง่วงนอนมากแล้วครับ
    ขอตัวก่อนครับ

16. ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กั๊กๆๆ เอ็งไปนอนก่อนเถอะ
    ข้าขี้เกียจจะชี้
    ธรรมของเอ็งเป็นธรรมท่องจำ บอกเท่านี้แหละ

17. เตชพโล เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นไงค้านไม่ออกล่ะสิลุง

18. ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าไม่รู้จะค้านตรงไหน มันโหว่ไปหมด

19. เตชพโล เป็นที่รู้จักกันดี

มันโหว่คือมองไม่เห็นใช่มั้ยครับลุง
    เพราะมันเกินฐานะจะมองเห็นน่ะสิครับ

20. ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

เกินเยียวยา กั๊กๆๆๆ