ปัสสาวะรักษาโรค...เรื่องจริงที่ควรเปิดใจ

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย กระเจียว, 20 กันยายน 2004.

1. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    http://www.cool-health.com/health/fea_urine01.html

ฉี่... แต่ก่อนดิฉันคิดว่า ฉี่เป็นของสกปรกที่ร่างกายขับออกมา เมื่อออกมาแล้วก็คือสิ่งที่ไร้ประโยชน์นั่นเอง ต้องราดทิ้งให้หมดกลิ่นเสีย แต่พอได้มีโอกาสศึกษาพูดคุยกับ คุณกิตติกูล (เจ้าของร้านขายอาหารชีวจิต) จึงทราบว่า ท่านก็ได้ศึกษา ค้นคว้า และมีประสบการณ์ใช้ฉี่รักษาโรคได้ผลสำเร็จ และท่านได้เขียนบทความเกี่ยวกับฉี่ เพื่อเผยแพร่ ให้คนอื่นเข้าใจและเห็นคุณค่าและประโยชน์จากสิ่งที่ร่างกายของเราเองสร้างขึ้น ว่านี่หล่ะ..สุดยอด

ลองอ่านบทความของท่านดูนะคะ >>

มีการเล่าลือมานานในสมัยก่อน เอาฉี่ของเรามารักษาตัวเราเอง (เจ้าของฉี่) ได้ (ห้ามเอาฉี่ของเราไปรักษาโรคคนอื่น) แต่ในสมัยนี้คนลืมยาวิเศษที่ธรรมชาติ สร้างไว้ในตัวเราทุกคนไป อย่างน่าเสียดายมาก

2. กระเจียว

ฉี่ สกปรกหรือไม่?

ฉี่ คือน้ำส่วนเกินที่ร่างกายขจัดออกมาจากเลือดของเราเอง โดยไต (ที่ทำงานปกติ) ทำหน้าที่กรองอย่างดี ทำให้น้ำฉี่ใส มีสีเหลืองอ่อน รสเค็มนิด ๆ มีกลิ่นเหมือนแอมโมเนีย ฉี่เป็นน้ำที่มีอยู่ในร่างกายเราอยู่แล้ว เอามาดื่มเข้าไป จะไม่เป็นอันตรายต่อเราแน่นอน เพราะเป็นของตัวเราเอง และไตเป็นอวัยวะที่เปรียบเหมือนเครื่องกรองน้ำที่มีประสิทธิภาพสูงสุด ที่สามารถกรองฉี่ได้ใสสะอาด จงจำไว้ว่า ไตไม่ใช่อวัยวะที่ขับของเสียออกจากร่างกาย แต่ของเสียที่เรากินเข้าไปจะถูกกำจัดโดยตับ ซึ่งเปรียบเหมือนโรงงานกำจัดขยะในร่างกาย และของเสียที่เป็นกากจะถูกขจัดออกมาทางลำไส้ (อุจจาระ) น้ำทางเหงื่อ และก๊าซทางหายใจออก

ฉี่ ประกอบด้วยอะไรบ้าง?

95% ของฉี่คือน้ำ
    2.5% เป็น UREA
    2.5% เป็นส่วนผสมของเกลือแร่, เกลือ, โฮโมน, เอ็มไซม์
    และภูมิคุ้มกัน(Mixture of minerals, salt, hormones
    enzymes and antibody)

ฉี่เป็นสารที่ไม่มีพิษ (URINE IS NOT TOXIC SUBSTANCE) และไม่มีอาการข้างเคียง นอกจากถ้าดื่มมาก อาจจะมีอาการท้องเสียบ้าง

- มีการวิจัยของนักวิทยาศาสตร์ ชาว Australia 2 คน พบว่า เมื่อดื่มฉี่จะทำให้เรามีสมาธิ จิตใจสดชื่น อารมณ์ดีขึ้น แจ่มใส เพราะในฉี่มีฮอร์โมน ชื่อ Melatonin จะพบในฉี่ตอนเช้า

- นอกจากนี้ในฉี่ยังมี Enzymes ที่ชื่อว่า "UROKINASE" ที่ช่วยละลายไม่ให้เลือดแข็งตัว ช่วยในกรณีคนเป็นโรคหัวใจอย่างรุนแรงได้

- ในงานวิจัย ค้นพบว่าฉี่ของแต่ละคนจะมีผลต่อการทำงานในร่างกายของแต่ละคน (เจ้าของฉี่) โดยจะทำหน้าที่เป็นวัคซีนธรรมชาติ เป็นตัวต่อต้านแบคทีเรียและไวรัส ต่อต้านสารก่อมะเร็ง ทำให้เกิดความสมดุลย์กับฮอร์โมน และช่วยเรื่องภูมิแพ้ (ฉี่ทำหน้าที่เป็น natural vaccines, antibacterial, antiviral, anti-cancer agents, hormone balances, allergy relievers)

3. กระเจียว

ฉี่รักษาโรคอะไรได้บ้าง?

ฉี่รักษาโรคอะไรได้บ้าง?

เท่าที่ได้อ่านตำราและค้นคว้าในเอกสารต่าง ๆ ทั้งในและต่างประเทศ ปรากฏว่ารักษาโรคได้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งโรคที่เกิดจากภูมิคุ้มกันบกพร่อง เพราะฉี่จะไปปรับระดับภูมิคุ้มกันของร่างกายเรา (Immune System) ให้ดีขึ้น ทำให้โรคต่าง ๆ ที่เรื้อรังและร้ายแรงหายได้ เช่น ไข้หวัด ภูมิแพ้ กระเพาะอาหาร ปอด ไอและหอบหืด มะเร็ง และเอดส์ (Chronic Colds, Flu, Stomach Problems, Bronchitis Chronic and Severe Allergies, Asthma, Cancer and AIDS)

การใช้ฉี่มี 2 แบบ คือ แบบใช้ภายใน และแบบใช้ภายนอก

ใช้ภายใน >>

ดื่ม
    ดื่มฉี่ตอนเช้า ช่วงกลางของฉี่ (Take the middle stream) โดยเริ่มต้นจาก 5 - 10 หยด ก่อนแล้วค่อยๆ เพิ่มจนถึง 1 แก้ว ประมาณ 100cc. มีประโยชน์ในการรักษาโรคทั่วไป

ล้างพิษ
    ดื่มฉี่ตลอดทั้งวัน (ยกเว้นตอนเย็น) และดื่มน้ำสะอาดด้วย เป็นการล้างพิษจากร่างกาย โดยทำให้เลือดสะอาดขึ้น พิษ (Toxins) จะถูกกำจัดออกจากร่างกายทางอุจจาระ เหงื่อ และทางหายใจ

กลั้วคอ
    เมื่อเรามีอาการเจ็บคอ ปวดฟัน และเมื่อมีอาการไอ เป็นหวัด

สวนก้น
    ใช้ Detox โดยการสวนเข้าไปในก้น เพื่อล้างลำไส้ และเป็นการกระตุ้นภูมิคุ้มกันของร่างกาย (Stimulate Immune System)

หยอดหู, ตา
    เมื่อมีอาการหูและตาอับเสบ โดยการใช้ฉี่ผสมกับน้ำสุกที่สะอาดหยอดหู และตา

สูดเข้าจมูก
    สูดเอาฉี่สด ๆ ตอนเช้าเข้าจมูกทั้งสองข้าง เพื่อล้างโพรงจมูก และคนที่เป็นไซนัส เป็นหวัด ภูมิแพ้ (น้ำมูกไหลเป็นประจำ)

ใช้ภายนอก >>

ใช้ทา, นวดผิวหนัง
    โดยการนวดร่างกายทั้งหมดหรือบางส่วน โดยทิ้งไว้ประมาณ 1 ชม. แล้วล้างออก จะช่วยรักษาโรคผิวหนังได้Z(สิว,ฝ้า,ผื่น,แผลต่างๆ) หรือผิวหนังที่โดนแดดเผา

ล้างเท้า
    กรณีที่มีปั_หาที่ผิวหนัง และเล็บเท้า

ดื่ม
    ดื่มฉี่ตอนเช้า ช่วงกลางของฉี่ (Take the middle stream) โดยเริ่มต้นจาก 5 - 10 หยด ก่อนแล้วค่อยๆ เพิ่มจนถึง 1 แก้ว ประมาณ 100cc. มีประโยชน์ในการรักษาโรคทั่วไป

สระผม
    ช่วยทำให้ผมสะอาด และนุ่มสลวย และอาจจะทำให้ปริมาณผมมากขึ้น

สำหรับในประเทศ เราได้อ่านหนังสือและได้พูดคุยกับพระภิกษุรูปหนึ่งที่ท่านเขียนหนังสือเรื่อง "ท้าพิสูจน์ ดื่มปัสสาวะรักษาโรค" ท่านใช้นามปากกาว่า "บัวใต้น้ำ" ท่านเขียนประสบการณ์ของคนดื่มฉี่แล้วรักษาโรคได้ และท่านเองก็ดื่มฉี่อยู่เป็นประจำ ทำให้ผมมั่นใจมากขึ้น เพราะมีกรณีตัวอย่างคนไข้ที่หายจากโรค เพราะการดื่มฉี่อย่างต่อเนื่อง และบางคนก็ไม่รู้ว่าจะรักษาโรคด้วยวิธีใดแล้ว จึงหันมาดื่มฉี่ แล้วอาการของโรคก็หายไป

4. กระเจียว

ดื่มอย่างไร

ดื่มอย่างไร?

ดื่มฉี่ดีที่สุด คือ ตื่นนอนตอนเช้าใช้ฉี่ช่วงกลาง เราลองดื่มทดสอบก่อนประมาณ 5-10 หยด แล้วค่อย ๆ เพิ่มให้มากขึ้นได้ ถึง 100cc. หรือมากกว่านั้น แล้วแต่อาการของโรค และประเมินตัวเราเองว่าดีหรือไม่ดีสัก 1 อาทิตย์ผ่านไป บางคนอาจจะมีอาการระบายท้องบ้าง ถ้าดื่มมาก เราลองปรับเปลี่ยนปริมาณของตัวเองดู แต่ไม่มีอันตราย เพราะผมดื่มมานานแล้ว ครั้งแรกเมื่อปี 2540-2541 และเลิกไป ขณะนี้ผมกลับมาดื่มฉี่ใหม่ และดื่มอยู่ทุกวัน ผมเคยแนะนำหลายคนที่เป็นโรคภูมิแพ้ลองดูก็ได้ผลดีมาก

สิ่งที่ผมทดลองและพิสูจน์แล้วได้ผล 100% คือ การหยุดเลือดกำเดาไหลออกจากจมูก โดยการสูดเอาฉี่เข้าจมูกข้างที่มีเลือดออกมา แล้วกดรูจมูกข้าวนั้นไว้ประมาณ 10 วินาที จากนั้นปล่อยฉี่ออกมาจากจมูกเลือดจะหยุดไหลทันที

การดื่มฉี่ครั้งแรกยากมาก เพราะเรามีความรู้สึกรังเกียจว่าเป็นของสกปรก เป็นของเสีย แต่ผมขอแนะนำให้ทำใจแข็ง อย่าไปคิดว่ามันมาจากไหน คิดว่าเป็นน้ำชา ดื่มแล้วเลยตามเลยอย่าไปคิดมาก เดี๋ยวจะอ๊วกแตก รสชาติเค็มนิดๆ อุ่นๆ กินไม่ยากแน่นอน เมื่อครั้งแรกทำได้ ครั้งต่อไปง่ายมากแล้วจะติดใจลองดู

สังคมไทย ผมว่ามีคนใช้ฉี่รักษาโรคกันมากในรูปแบบต่างๆ แต่ไม่กล้าบอกหรือเปิดเผย เพาะสังคมภายนอกไม่ยอมรับ และคิดว่าคนดื่มฉี่เป็นคนบ้า คนที่เป็นโรคบางคนก็ไม่เชื่อ ไปซื้อยากินดีกว่า ง่ายดี แต่อย่าลืมว่ายาทุกเม็ดที่เรากินเข้าไป เป็นสารเคมีทั้งนั้น ผลค้างเคียงต่อร่างกายในอนาคตเราไม่สนใจ เมื่อเรามีอายุมากขึ้น มันจะแสดงผลออกมา เมื่อนั้นเราจะรู้สึกว่าสายเกินไป

เราหันมาร่วมกันให้ความรู้ แนะนำดื่มฉี่ดีกว่า ไม่เสียเงิน ติดตัวเราไปไหนทุกที่ สะดวกในการนำมาใช้ และที่สำคั_คือ ยาที่ธรรมชาติมอบมาให้เราแล้ว ของดีของฟรีไม่เอาแล้วจะเอาอะไรอีก

ใครมีประสบการณ์ในการดื่มฉี่ หรือมีข้อสงสัย โทรมาคุยกับ คุณกิตติกูล ได้นะคะ หรือถ้าสะดวกก็ลองแวะไปที่ร้านดู ชื่อ ร้านกิตติกูล อยู่ที่ซอยประชาชื่น 30 (ในซอย 50 เมตร) หมู่บ้านชวนชื่น หลังโรงพยาบาลเกษมราษฎร์ ใกล้สี่แยกประชานุกูล โทร.586-0631 มือถือ 01-642-8928, 01-646-4028

5. กระเจียว

เอกสารอ้างอิงอื่นๆ

เอกสารอ้างอิง >>

http://www.jesus-diet.com/urine.htm
    http://biomedx.com/urine
    http://www.hps-online.com/hurine.htm
    http://www.nexusmagazine.com/urine.htm
    http://skepdic.com/urine.htm
    http://www.hps-online.com/hurine1.htm
    หนังสือเรื่อง "ท้าพิสูจน์ ดื่มปัสสาวะรักษาโรค" ของท่านอาจารย์ บัวใต้น้ำ

6. กระเจียว

7. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ถามจริงๆเถอะ กระเจียวเคยดื่มยัง ดื่มเมื่อไหร่บอกพี่ด้วย
    จะลองมั่ง คิกๆๆ

8. ธุลีดิน

ธุลีดิน บุคคลทั่วไป

อ้าว..นึกว่าน้องกระเจียวลองไปแล้วซะอีก
    ลองหน่อยน่า...

9. นายฉิม

ผมว่าคุณ ธุลีดิน น่าจะลองแล้วแน่เลยหรือเปล่า
    เพื่อนในเวปพลังจิตคนไหน ใครลองแล้วเป้นไง เล่าให้ฟังมั่งดิ
    ผมอยากแตะมาชิมแต่ก็ยังไม่กล้าสักเท่าไหร่

10. ผไท

ผไท เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2004
    ผมว่าไม่น่าจะดื่มได้นะครับ เพราะมันเป็นของเสียที่ร่างกายไม่ต้องการ และได้ขับทิ้งออกมา ถ้าขืนไปดื่มเข้าไปอีก ผมว่าไตอาจจะทำงานหนักเกินไป จนเกิดอาการไตเสื่อมหรือไตวายได้นะครับ:rolleyes: เป็นห่วงจริงๆครับ:rolleyes:

11. casy99

casy99 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2004
    ไม่เชื่อ

น้ำปัสสาวะ พระพุทธเจ้าอนุ_าตให้นำมาดองกับสมอ หรือสมุนไพรอื่นเพื่อบำบัดโรคบางอย่างได้ แต่ไม่เคยแนะนำให้ดื่มเหมือนดื่มน้ำทุกวันโดยอ้างการศึกษาของใครก็ไม่รู้ มีอีกมากมายที่วิทยาศาสตร์มีข้อขัดแย้งกันเองในประเด็นเดียวกัน การทดลองซึ่งมีผลออกมาแตกต่างกันก็มากมาย ควรใช้หลักของกาลามสูตรในการจะเชื่อเรื่องใดๆดีกว่าไม๊?

12. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมดื่มทุกเช้าครับ ตั้งแต่เดือนสิงหาฯ
    มีช่วงไปทัวร์วัดอยู่ประมาณ ๑๐ วันที่ไม่ได้ดื่มครับ

เอาน้ำกลางครับ ไม่มีกรอง ไม่มีดองสมอ ไม่มีการแช่เย็นครับ
    ฉี่ใส่แก้วปุ๊บ กรอกปากเลยครับ
    ท่านอาจารย์เปลี่ยน วัดอรั_วิเวก ท่านบอกว่าน้ำต้นมีพิษมาก
    และน้ำปลาย ช่วงที่ต้องมีเบ่งให้สุดก็มีพิษมากครับ

บางวันทานเนื้อสัตว์มาก นี่เค็มเป็นพิเศษครับ
    บางวันทานผักล้วนๆ จะจืดครับ แต่อาจจะเหลืองหน่อย
    หากคืนก่อน ดื่มแต่น้ำเปล่า ฉี่จะขาวใส ไม่ค่อยมีรสชาติครับ

เอาไว้ผมไตวายเมื่อไหร่ จะบอกให้เพื่อนผมมาแจ้งให้ทราบครับ :D

13. นายฉิม

ไม่น่าเชื่อมีคนกินอยู่ที่เวปนี้ด้วยหรือนี่
    คุณ โมฆบุรุษ เริ่มกินครั้งแรกได้ไงกันนะ

14. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่คิดอะไรมากครับ
    ก็มาอ่านที่น้องกระเจียวมาโพสต์นี่แหละครับ
    แต่ก็ไม่ได้ตั้งใจว่าจะดื่มนะครับ

มีอยู่วันนึง ผมไม่ได้ทานข้าวเย็น แล้วตอนกลางวันก็มีแค่ผักกับผลไม้
    (เพราะไม่มีตังค์ซื้อเนื้อสัตว์ครับ (555))
    แล้วคืนนั้น ดื่มน้ำเยอะมาก น่าจะเกิน ๒ ลิตรได้ เฉพาะช่วงกลางคืนก่อนนอนนะครับ
    ตอนเช้าเลยคิดว่าฉี่น่าจะใส

ผมตื่นมา เดินไปหยิบแก้ว
    เข้าห้องน้ำ ฉี่ใส่แก้ว แล้วดื่มเลยครับ
    ไม่ต้องเล็งอะไรมากครับ
    แก้วจุได้ประมาณเกือบ ๓๐๐ ม.ก. ครับ
    วันแรกนั้น ผมดื่มทุกหยด ตั้งแต่น้ำแรก น้ำกลาง น้ำสุดท้าย
    พอแก้วเต็มก็อั้นไว้ ยกแก้วซด แล้วฉี่ใส่แก้วต่อ
    เติมได้ ๔ แก้วเต็มครับ
    มีฟองเพียบด้วย แต่ไม่ได้กรองหรือเททิ้งครับ

ผมว่าครั้งแรกนี่ยากที่สุดครับ
    สำหรับผมนี่โชคดีครับ เพราะไม่ได้ตัดสินใจก่อนมานานเท่าไหร่
    นึกปุ๊บทำปั๊บ
    พอครั้งแรกทำได้ ครั้งต่อๆไปก็ไม่ยากครับ
    แต่บางวันทานเนื้อสัตว์มาก รู้สึกถึงความเค็มเลยครับ

แต่ตอนนี้ผมเอาแค่น้ำกลางครับ
    ก็จับดื่มเลยตอนเช้า

15. ok

ok บุคคลทั่วไป

ถ้าขาดแคลนน้ำ เอามาต้มก่อนก็ ok ไม่มีเชื้อโรค แต่กินบ่อยๆ อาจมีสารพิษตกค้างได้นะ

16. อืม...

อืม... บุคคลทั่วไป

อืม....ถ้าสมัยก่อน อาจจะดื่มได้ เพราะ อาหารสมัยก่อน และน้ำดืม มีสารพิษเจืออยู่น้อยมาก
    แต่สมัยนี้ทั้งสารเร่งโตในไก่ ปุ๋ยเคมี สิ่งเหล่านี้ยังตกค้างในอาหารอยู่

ถ้าอยูในสังคมสมัยก่อนละก็น่าลอง

อืม.... กระทู้สมัยปีที่แล้ว

17. Des

Des เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    คิดซะว่าดื่มสไปรท์ซิ 5555 ซาบซ่า .....

18. kiatkiat

kiatkiat เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
  19. อู!!!

อู!!! บุคคลทั่วไป

20. Angerlo

Angerlo พุทธ ธรรม สงฆ์

23 กุมภาพันธ์ 2005
    สังคมไทย ผมว่ามีคนใช้ฉี่รักษาโรคกันมากในรูปแบบต่างๆ แต่ไม่กล้าบอกหรือเปิดเผย เพาะสังคมภายนอกไม่ยอมรับ และคิดว่าคนดื่มฉี่เป็นคนบ้า คนที่เป็นโรคบางคนก็ไม่เชื่อ ไปซื้อยากินดีกว่า ง่ายดี แต่อย่าลืมว่ายาทุกเม็ดที่เรากินเข้าไป เป็นสารเคมีทั้งนั้น ผลค้างเคียงต่อร่างกายในอนาคตเราไม่สนใจ เมื่อเรามีอายุมากขึ้น มันจะแสดงผลออกมา เมื่อนั้นเราจะรู้สึกว่าสายเกินไป

เขาก็บอกอยู่แล้ววววว....ว่ามีคนเขาไม่ยอมรับ แล้วก็ออกมาต่อว่า...ถ้าคนที่ยังปลงสังขารตัวเองไม่ได้ ยังยึดติดว่าเป็นของกุตัวกุ....ยังไม่ยอมรับว่า เรายืมร่างกายนี้ มาแล้วก็ต้องคืนซักวันนึง....อีกอย่าง ในร่างกายเรา ก็ใช่ว่าจะเป็นของสะอาดที่ไหน เน่าเหม็นทั้งนั้น....มีทั้งเลือด ทั้งน้ำเหลือง น้ำหนอง ฯลฯ อยู่เต็มไปหมด - -.....เขาก็อุตส่าบอก ยา ดี ไว้ใช้รักษาโรคร่างกายที่ เรายืมมาให้ ดำรงอยู่เพื่อทำสิ่งดีๆต่อไป ก็ยังมีน้อยคนจะคิดยอมรับมัน....ผมบังเอิญไป เจอหนังสือ ของ พระเดชพระคุณที่ท่านใช้นามแฝงว่า "บัวใต้น้ำ" พ่อผมเคยบอกถึงหนังสือเล่มนี้ มานานแล้ว แต่ไม่ได้สนใจอ่าน ได้แต่ฟังคำแนะนำและ เอาไปปฏิบัติ ที่ผมตัดสินใจ ดื่มเพราะ ตอนนั้นผมเป็น ริษสีดวงทวาร เชื่อไหมละว่า ผมกินไป 2 วันหาย - - ตอนนั้นผมยังเด็กๆ อายุประมาณ 16 ปีเห็นจะได้ แต่ก็ไม่ได้ดื่มอีกหลังจากหายจากริษสีดวงเพราะยังไม่ได้ปลงร่างกายเท่าใดนัก แล้วมาตอนปัจจุบันอายุจะ 21 ได้มีวาสนาเจอหนังสือเล่มนี้อีก เลยซื้อเก็บไว้เป็นหลักฐานอ้างอิงไว้ช่วยแนะคนอื่นต่อไป แต่แค่หนังสือแบบนั้นคงไม่พอ ต้องมีหลักฐานมายืนยันมากกว่านั้นเลยมา สืบค้นในเนตนี่ละคับก็เลยเจอกระทู้นี้เข้า ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับที่ให้สาระการในค้นคว้าเรื่อง "ฉี่" มากขึ้น