ปาฏิหาริย์ บารมีพระแก้วแดง หลวงตาม้า

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย the_club, 4 พฤษภาคม 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. the_club

the_club เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    สวัสดีครับ ไม่ได้เข้ามา 2 วัน เหอๆๆๆ
    เอาข่าวอัพเดทจากหลวงตามาเล่าสู่กันฟังครับ
    เมื่อวันศุกร์ผมเอาแบบไปให้หลวงตาดู หลวงตาบอกว่า
    พระด้านบนให้เปลี่ยนเป็น องค์ปัจจุบัน ครับ ไม่ใช่ องค์ปฐม
    พระพรหมด้านล่าง ไม่มีหนวดครับ 555 หลวงตาบอกว่า
    พระพรหมท่านไม่มีหนวด หุหุหุ สรุปท่านให้กลับมาแก้แบบครับ
    ซึ่งท่านบอกว่า เดี๋ยวท่านจะพาไปดูพระพรหมว่าเป็นยังไง อันนี้ก็คงต้องรอท่านนะครับ

ส่วนคาถาที่อยู่ล้อมรอบกรอบนั้นเป็นคาถาจักรพรรดิครับ เป็นภาษาเมืองเหนือครับผม เหอๆๆๆ ซึ่งผมถามหลวงตาแล้ว หลวงตาบอกว่าใช่ครับ

ว่าแต่คุณ CabbageBoy<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_576414", true); </SCRIPT> ใช้ filter อะไรครับในการเปลี่ยนภาพเป็น
    ลายเส้น ผมใช้ sketch > photocopy อ่ะครับ ซึ่งผมเห็นว่า
    มันก็ไม่ได้ลายเส้นจริงๆอ่ะ รบกวนขอความรู้หน่อยค๊าบบบบ

2. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    โอ้ว.....งามแต้ ๆ งดงามมาก หากสมบูรณ์แล้ว ขอนุญาต นำต้นแบบไปแกะเป็นพระแบบบูชานะครับ อยากจะสร้างบูชาส่วนตัว มีโครงการทำพระขนาดบูชาอยู่ครับ

3. the_club

อนุโมทนาด้วยครับพี่หมวด ผมเองก็อยากได้พระเหนือพรหมที่เป็นขนาดบูชาเหมือนกัน แต่รู้สึกที่วัดจะไม่มี ถ้าพี่หมวดทำผมขอจอง 1 องค์นะครับ อิอิ

4. the_club

ขออัพเดท เรื่องพระแก้วแดงหน่อยครับ
    เห็นหลายท่านถามกันว่ายังมีอยู่มั๊ย ตอนนี้หมดแล้วนะครับ (จริงๆก็หมดนานแล้ว)
    แต่หลวงตาท่านบอกว่าจะทำเพิ่มครับ ตอนนี้กำลังหาหินที่จะมาแกะอยู่ครับ
    ยังหาไม่ได้เลย ยังไงก็รอกันหน่อยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2007
  5. the_club

องค์ปัจจุบันน่าจะไม่มีซุ้มเรือนแก้วนะครับ เห็นหลวงตาบอก

ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่ายังไง เพราะผมเองก็เขียนตัวพวกนี้ไม่เป็น พอดีไปหาจากในเน็ตครับ แต่เห็นหลวงตาท่านบอกว่าใช่ (ไม่รู้ว่าใช่นี่คือใช่คาถาจักรพรรดิเฉยๆหรือเปล่า) คงต้องให้พี่หมวดช่วยดูอีกทีนะครับ ที่บอกว่า พระพุทธะ พิมพ์ตัวเมืองเป็น พพุธะ เพราะว่าตัวเมืองมันออกเสียงในตัวของมันอยู่แล้วครับตามที่ผมเข้าใจนะครับ ยังไงลองเข้าไปดูที่เว็บนี้ได้ครับ http://www.lannaworld.com

ขอบคุณนะครับที่ช่วยแนะนำ ยังไงก็ช่วยๆกันตรวจสอบด้วยนะครับ

6. jupiter13

jupiter13 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2007
    มีข่าวคราวยังไงบอกข่าวกันบ้างนะครับ

7. Attawat_Rx

อักษรล้านนา มีข้อบังคับ กฎมากมาย การเขียนถอดคาถา ที่ถอดมานั้นให้พออ่านได้สะดวกไม่ผิดเพี้ยนจนเกินไปเท่านั้น พี่คิดว่าน่าจะใช้ได้แล้ว เพราะสาระจริง ๆ คือพลังงานที่ประจุในอักษรมากว่า อย่างที่หลวงตาท่านจาร ท่านก็จารด้วยภาษาโกบุส (+_+)... คือลากเป็นเส้น สนใจที่พลังงาน ไม่ได้สนใจที่อักขระประเพณี ของท่านก็ใช้ได้แล้ว

อย่างไรจะลองทำให้นะว่าระเบียบอะไรที่น่าจะใช้.....

ก็ต้องออกตัวว่าพอได้ แต่ให้ถูกไวยกรทั้งหมดนั้น คงต้องให้น้องพึ่งคนเมืองช่วยอ่านดุว่าอ่านผิดเพี้ยนหรือไม่

8. Attawat_Rx

นะโมพุทธายะ นเมาพุทธาย<O:p
    พระพุทธไตรรัตนญาณ พระพุทธไตรรัตนญาณ<O:p
    มณีนพรัตน์สีสะหัสสะ สุธรรมา มณีนพรัตน์ สีสหัสส สุธรรมา<O:p</O:p
    พุทโธ ธัมโม สังโฆ พุทเธา ธัมเมา สังเฆา<O:p
    ยะธาพุทโมนะ ยธาพุทเมาน<O:p
    พุทธะบูชา ธัมมะบูชา สังฆะบูชา พุทธบูชา ธัมมบูชา สังฆบูชา<O:p
    อัคคีธานัง วะรังคันธัง อัคคีธานัง วรังคันธัง
    <O:pสีวลีจะมหาเถรัง สีวลีจมหาเถรัง<O:p</O:p
    อะหังวันทามิ ทูระโต อหังวันทามิ ทูรเตา<O:p</O:p
    อะหังวันทามิ ธาตุโย อหังวันทามิ ธาตุเยา<O:p</O:p
    อะหังวันทามิ สัพพะโส อหังวันทามิ สัพพเสา<O:p</O:p
    พุทธะ ธัมมะ สังฆะ ปูเชมิ พุทธ ธัมม สังฆ ปูเชมิ

แบบนี้น่าจะใช้ได้แล้วนะครับ ลองให้ผู้ที่เขียนได้จริง ๆเช็คดูว่าอ่านได้อย่างที่เราต้องการหรือไม่ หากจะผิดบ้างก็เป็นไวยากรเรื่องการสะกดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2007
  9. the_club

ขอบพระคุณมากครับพี่หมวด

10. Attawat_Rx

ลองดูว่าใช้ได้หรือไม่

11. จิตงาม

จิตงาม เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2006
    ขออนุญาตค่ะผู้หมวด เขาเรียกว่าภาษากุโบส (ภาษาเทพ) ค่ะ(f)

12. Attawat_Rx

อ้าว...หรือครับ 5555......

13. Attawat_Rx

อีกอย่างที่ว่าท่านจารด้วยภาษากุโบสนั้น เป็นคำยืมจากที่ท่านแซวลูกศิษย์เล่น ตอนท่านจะสอนลูกศิษย์จาร ที่ว่ากุโบสคือท่านไม่ได้เรียนอักษรขอมมา การจารของท่านจึงเป็นการลงเส้นที่อ่านไม่ออกครับ อาศัยการประจุพลังงานทุกอณูเส้นเอา ......

14. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    มีสิครับที่ผมเองยังมีเลยตั้งหลายองค์ ส่วนที่วัดมีเป็นโอ่ง

15. toottoo

toottoo เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตแจมเรื่องอักขรตั๋วธรรม ตั๋วเมืองล้านนา จากที่ดูที่ยันต์โดยชัดถนัดแล้ว ใช่จริง ๆ ครับมีเขียนผิด และสะกดผิดบ้าง อันนี้เท่าที่พอรู้จากสัญญาเก่า ๆ แต่ถ้าจะให้สะกดให้ถูกต้องให้ผู้ที่เค้าร่ำเรียนมาโดยแท้จริงเท่านั้นล่ะครับ แต่ก็ถูกอีกว่าเรื่องของจิต ก็ต้องยกความสำคัญที่จิด อักขรเพียงแต่เสริมเท่านั้น แต่แค่เสริมก็ใช้ได้ไม่ธรรมดา พอคุ้มตัวเลยทีเดียว ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ทำให้สำเร็จนะครับ

16. the_club

[​IMG]เอาแบบที่แก้แล้วมาให้ดูกันครับ พระพรหมไม่มีหนวด

17. the_club

พระบูชานะครับ ไม่ใช่พระผง
    พระบูชาขนาดประมาณ 5 นิ้วอ่ะครับ ที่วัดมีด้วยหรอที่เป็นพระเหนือพรหม
    อยู่ตรงไหนเอ่ย เดี๋ยวไปวัดคราวหน้าผมจะได้เช่ามาบูชาครับ

18. mayongnes

mayongnes เป็นที่รู้จักกันดี

อ่าน แล้วอยากได้พระแก้วแดงมั่งจังเลยย อ่ะ

19. the_club

รอหน่อยนะครับ ถ้าอยากได้ คาดว่าไม่นานครับ
    ตอนนี้ต้องรอให้หาหินสีแดงให้ได้ก่อนครับ หึหึ

20. toottoo

toottoo เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ the club ถ้ามีโอกาสอย่าลืมแก้ไขตัวสะกดตั๋วเมืองด้วยนะครับ
    ไม่รู้อยู่เชียงใหม่ป่าวครับ ???
    ที่วัดสวนดอก เชียงใหม่เป็นสาขามหาจุฬาลงกรณ์ราชวิทยาลัย อาจให้ความช่วยเหลือคุณได้ เพื่อความสมบูรณ์

อนุโมทนาด้วยครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้