ปิดประมูลดวงแก้วนคเรศวร์มหิศร”ขนาดกว่า ๑๐ กก.

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 5 มิถุนายน 2012.

1. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขอเชิญร่วมประมูลดวงแก้วนคเรศวร์มหิศร”ขนาดกว่า ๑๐ กก.

ขอเชิญร่วมประมูล ดวงแก้วบรมจักรพรรดิ ดวงแก้วนคเรศวร์มหิศร”ขนาดกว่า ๑๐ กิโลกรัม อัญเชิญจากถ้ำมุจลินทร์ จ.สกลนคร

ดวงแก้วนคเรศวร์มหิศร ปรากฏขึ้นครั้งล่าสุดในสมัยสมเด็จพระพุทธวิปัสสีพุทธเจ้า โดยมีพระปัญจปุญญโพธิสัตว์ เป็นหัวหน้าเทวดารักษาดวงแก้ว ปัจจุบันอยู่ชั้นสวรรค์ดุสิต ปัจจุบันมีกายสิทธิ์ทั้งสิ้น๑๑,๖๙๐,๐๐๐ องค์
    ราคาเริ่มต้นการประมูล... ๑๖,๕๑๑ บาท

กติกาในการประมูล

๑. เริ่มวันที่ ๕-๖ มิถุนายน ๒๕๕๕ ภายใน ๑๙.๕๙ . ฤกษ์พรหมสิทธิ์อมฤตโชค แรม ๒ ค่ำ เดือน ๖
    ๒. หากที่มีผู้ประมูลสูงสุดเท่ากัน ๒ ท่าน จะตัดสินด้วยเวลาที่ปรากฏในเว็บพลังจิต โดยไม่เกินวันเวลาที่กำหนดไว้
    ๓. หลังจากปิดการประมูล โอนปัจจัยภายใน ๒ วัน เมื่อโอนปัจจัยแล้ว จะทำการจัดส่งดวงแก้วให้แก่เจ้าของต่อไปค่ะ

<O:p</O:p
    กรุณาโอนปัจจัยไปที่......

ชื่อบัญชี พุทธารา โรจนฤทธิกร
    เลขที่ 080-252647-2
    ธนาคาร ไทยพาณิชย์
    สาขา ถนนศรีนครินทร์ (กรุงเทพกรีฑา)
    ประเภท ออมทรัพย์-แบบสะสมทรัพย์

ปัจจัยหลังหักค่าใช้จ่าย ๒๐% เข้ากองบุญสมเด็จพระพุทธวิปัสสีโภคมหาบพิตร(แก้วบรมจักรพรรดิ)ค่ะ

http://palungjit.org/posts/4490122

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม ช่วยเชียร์ และร่วมประมูลทุก ๆ ท่านค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2012
  2. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    สาธุ สาธุ สาธุ ขอโมทนาบุญอันเป็นมหากุศลกับคุณน้ำใสด้วยครับ

มาลุ้น "ดวงแก้วนคเรศวร์มหิศร” อีกดวงว่า ใครจะเป็นเจ้าของครับ

ขอโมทนาบุญกับท่านที่เป็นเจ้าของล่วงหน้าด้วยครับ

3. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ suwat.su ด้วยค่ะ ดวงแก้วนี้มาพร้อมกับดวงแก้วนครินทร์รัตนภูเบศวร์ของคุณam12 ดวงแก้วทั้งสองมีความเกี่ยวเนื่องกันค่ะ ปรากฏในสมเด็จพระพุทธวิปัสสีค่ะ

วันนี้จะนำประวัติมาเสนอต่อไปค่ะ

บุญรักษาค่ะ

Numsai

4. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว มารออ่านนะคะพี่ หายไปเร็วจัง ทราบหรือยังคะว่าใครเป็นเจ้าของ ชายหรือหญิง อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2012
  5. Numsai

ขอตัวไปรับแขกก่อนนะคร้า เดี๋ยวกลับมาลงประวัติให้คร้าคุณน้อง

Numsai

6. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    รอติดตามชมเช่นเคยค่ะ ^^
    ไม่ขอพลาดด้วยประการทั้งปวง...

7. Numsai

กลับมาแร้วค่า กะลังปั่นอยู่ค่ะ

Numsai

8. Numsai

..ภาพสถานที่เคยอัญเชิญดวงแก้ว และเพชรพญานาคค่ะ..

ก่อนอื่นดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ได้ร่วมบุญในกองบุญแก้วบรมจักรพรรดิ และติดตามการประมูลดวงแก้วบรมจักรพรรดิด้วยดีตลอดมา

ที่ผ่านมา ดิฉันทราบว่า มีบางท่านที่สงสัยเรื่องนี้ และไม่เชื่อเรื่องการอัญเชิญดวงแก้วบรมจักรพรรดิ

ดิฉันจึงขอนำภาพที่เคยไปอัญเชิญด้วยตนเองมาให้ชม ภาพที่นำมาให้ชมนี้ไม่ใช่การอัญเชิญดวงแก้วนคเรศวร์มหิศร เป็นภาพบางส่วนการอัญเชิญเพชรพญานาคและแก้วมณีนาคาในสถานที่ที่ได้อัญเชิญดวงแก้วบรมจักรพรรดิ และสถานที่บางแห่งไม่สะดวกในการถ่ายภาพค่ะ

ภาพที่นำมานี้ไม่ได้มีการตัดแต่งภาพแต่อย่างใด เกิดจากการถ่ายภาพได้โดยบังเอิญ หากท่านใดที่ไม่มีความเชื่อเรื่องนี้ โปรดงดการวิจารณ์ ตราบใดที่ท่านยังไม่สามารถพิสูจน์เรื่องนี้ได้ด้วยตนเอง

resize_of_si851546_453.jpg อัญเชิญ1.jpg

ภาพการอัญเชิญจากถ้ำแห่งหนึ่งในอ.วาริชภูมิ

อัญเชิญ2.jpg dscf0324_314.jpg

สภาพในถ้ำมืดมาก ต้องใช้ไฟฉายส่องจึงจะมองเห็น

dscf0330_120.jpg dscf0333_214.jpg

เพชรพญานาค สัณฐานเขี้ยวสีม่วง เสด็จมาแบบสด ๆ ภาพแรกไม่มีแสง ภายหลังมีกลุ่มควัน และแสงเกิดขึ้น

P1040799.jpg P1040800.jpg

หลังจากอัญเชิญแก้วมณีนาคา และเพชรพญานาคได้นำมาวาง และถ่ายภาพดวงแก้วเป็นที่ระลึก
    ปรากฏภาพกลุ่มควันที่ออกจากดวงแก้วและเพชรพญานาคขึ้นมา

และภาพด้านล่างไม่ใช่อัญเชิญครั้งเดียวกันกับภาพด้านบนค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านที่ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยดีตลอดมาค่ะ

Numsai

9. Nakraksa

ปั่นนานมากค่ะ อิอิ สงสัยกำลังมือเป็นระวิง

10. Numsai

..ประวัติดวงแก้วนคเรศวร์มหิศร ตอนที่ ๑..

ประวัติดวงแก้วนคเรศวร์มหิศร ตอนที่ ๑

ย้อนหลังก่อนสมัยสมเด็จพระพุทธวิปัสสีสัมมาสัมพุทธเจ้า มีนครบาดาลนามว่“พญาปัญจปุญญานาคราช” มีพระมเหสีนามว่า “พระนางมายารัศมี” ทรงมีพระโอรสที่จุติบนตักของพระองค์ พร้อมกัน ๒ พระองค์ พระนามว่า “เจ้าชายนครินทร์เดชนาคราช” (อ่านว่า นะ-คะ-ริน-เด-ชะฯ) และเจ้าชายนคเรศวร์ลาภนาคราช (อ่านว่า นะ-คะ-เรด-ละ-ภาฯ) เจ้าชายทั้งสองมีรูปร่างงดงามมาก มีผิวพรรณสีเหลืองทอง

เมื่อครั้นที่ทั้งสองพระองค์จุติ เกิดสั่นสะเทือนไปทั่วทั้งนครบาดาล โหราจารย์แห่งนครบาดาล ทำนายว่า

“เจ้าชายทั้งสองที่มาจุตินั้นมีบุญญาธิการมาเกิดจะทำให้นครนี้ เจริญรุ่งเรือง”

หลังจากโหราจารย์ทำนายไม่นาน ก็พบว่า มีสมบัติต่าง ๆ ปรากฏเกิดขึ้นจนเต็มท้องพระคลังของเมือง และเกิดวิมาณแก้ว ๓ หลังงดงามวิจิตรตระการตาแตกต่างกันออกไป พร้อมมีดวงแก้วมณีปรากฏขึ้นในวิมานของทั้งสองพระองค์ สร้างความปลื้มปิติแก่ “พญาปัญจปุญญานาคราช”เป็นอย่างมาก

ความนี้ได้ทราบไปถึง “พญาภุชงค์นาคราช” (กาลนั้น สมเด็จพระสมณโคดมพุทธเจ้า ได้เสวยพระชาติเป็นพญานาค นามว่า “พญาภุชงค์นาคราช”) ซึ่งเป็นจอมกษัตริย์แห่งนครบาดาลทั้ง ๗ เมือง จึงได้ให้พระโอรสทั้งสองเข้าเฝ้า พร้อมดวงแก้วมณี

พญาภุชงค์นาคราช มีพระสหายสนิท ๑๖ พระองค์ “ท่านพญาปัญจปุญญานาคราชนั้นได้เป็นหนึ่งในพระสหายนั้น นอกจากนี้ท่านยังเป็นพระสหายสนิทของ “ท่านพญาศิรสีห์นาคราช”อีกด้วย..

โปรดติดตามตอนต่อไปค่ะ

ขออนุโมทนาบุญค่ะ
    Numsai

11. Numsai

อิอิ..มารอลุ้นหรอจ๊ะ

Numsai

12. Nakraksa

โอพี่ขา ก่อนเลิกงานจะได้อ่านจบไหมนี่ แอบตัวเกร็ง

13. Numsai

..ประวัติดวงแก้วนคเรศวร์มหิศร ตอนที่ ๒..

ประวัติดวงแก้วนคเรศวร์มหิศร ตอนที่ ๒

“พญาปัญจปุญญานาคราช” ได้ปกครองบ้านเมืองด้วยความเจริญรุ่งเรืองและสงบสุขเรื่อยมา ต่อมา ท่านพญาภุชงค์นาคราชได้ทราบข่าวจากพญาโภคนาคราช ซึ่งเป็นพระสหายอีกพระองค์หนึ่งว่า...

กาลนี้ ได้ปรากฏพระสัมมาสัมพุทธเจ้า บังเกิดขึ้นในโลกแล้ว” ท่านพญาภุชงค์นาคราชได้ทราบด้วยญาณทัสสนะของพระองค์ว่า พระองค์เคยปรารถนาพระโพธิญาณมาแต่กาลก่อน จึงปรารถนาจะอาราธนาพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามายังนครพิภพ เพื่อถวายภัตตาหารเป็นเวลา ๗ วัน จึงได้เรียกบรรดากษัตริย์แห่งนครบาดาลทั้ง ๗ เพื่อประชุมปรึกษาหารือ

ท่านพญาปัญจปุญญานาคราช พร้อมทั้งพระสหายของพญาภุชงค์นาคราชได้เข้าร่วมประชุมในครั้งนี้ด้วย มีข้อสรุปว่า จะมีการแบ่งงานกันทำแยกออกเป็น....

๑. คณะที่ทำหน้าที่ไปอาราธนาองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ๑ คณะ โดยมีพญาภุชงค์นาคราช พญาโภคนาคราช พญาปิณฑวนาคราช พญาโยชนนาคราช พญาชารวางค์นาคราช และคณะผู้ติดตามอีกจำนวนมาก ได้ไปอาราธนาพระพุทธวิปัสสีพุทธเจ้า

๒. พญาอัศดงนาคราช พญาศรีสรรเพ็ชญ์นาคราช พร้อมพระสหายอีก ๔ องค์ ทำหน้าที่บันดาลเสนาสนะทิพยวิมาน สำหรับรองรับพระพุทธวิปัสสี และพระสาวก

๓. ส่วนพญาศิรสีห์นาคราช พญาปัญจปุญญานาคราช และพระสหายที่เหลือ รับหน้าที่บอกกล่าวงานบุญแก่พญานาคราชทั้งหลาย

เมื่อประชุมเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ท่านพญาภุชงค์นาคราช พร้อมคณะที่ทำหน้าที่อาราธนาพระพุทธเจ้า ได้แทรกแผ่นดินขึ้นไปอาราธนาองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าว่า....

“ข้าฯ แต่องค์พระผู้มีพระภาคเจ้า ข้าฯพระพุทธเจ้าได้ทราบถึงพุทธานุภาพแห่งพระองค์ ขอพระองค์ได้โปรดไปสงเคราะห์แก่เหล่านาคราชทั้งหลายในนาคพิภพเพื่อยังประโยชน์แก่ผู้ที่ยังเวียนว่ายตายเกิด ยังอยู่ในห้วงแห่งทุกข์ ขอพระองค์ได้โปรดเสด็จโปรดสัตว์โลกที่ยังไม่พ้นทุกข์ ด้วยเถิด พระพุทธเจ้าข้าฯ”

องค์สมเด็จพุทธวิปัสสีสัมมาสัมพุทธเจ้า ทรงนิ่งเสีย จึงเท่ากับว่าพระองค์รับการอาราธนาในครั้งนั้น ยังความปลื้มปิติใจแก่พญาภุชงค์นาคราชเป็นอย่างมาก จึงได้กล่าวต่อไปว่า..

“อีก ๗ วันข้างหน้า ข้าพระองค์ฯ จะมีผู้นำราชรถ และขบวนรับเสด็จมารับพระองค์ และพระสาวกพระพุทธเจ้าข้าฯ”

พญาปัญจปุญญานาคราช เมื่อกลับจากการประชุมใหญ่แล้ว จึงได้เรียกเจ้าชายทั้งสอง และเสนาอำมาตย์ มาเพื่อรับทราบภารกิจที่ได้รับมอบหมายจากพญาภุชงค์นาคราช

เมื่อเจ้าชายนครินทร์เดชนาคราช และเจ้าชายนคเรศวร์ลาภนาคราชได้ทรงทราบข่าวการบังเกิดขึ้นของพระพุทธเจ้า เกิดความปลื้มปิติใจเป็นอย่างยิ่ง โดยเฉพาะการได้รับมอบหมายให้เป็นผู้นำบุญนั้น เป็นไปตามความปรารถนาของพระโอรสทั้งสอง

เมื่อเสร็จสิ้นการประชุม จึงได้ขออนุญาตพระบิดา เพื่อเข้าสมาบัติเป็นเวลา ๗ วัน และพญาปัญจปุญญานาคราชได้อนุญาตตามความประสงค์ของพระโอรสทั้งสอง

เจ้าชายนครินทร์เดชนาคราช ได้ตั้งใจจะอธิษฐานเรียกจักรแก้วสีขาว อันเป็นธาตุกายสิทธิ์ของพระองค์ในอดีต เพื่อมาช่วยเหลืองานในครั้งนี้ และเจ้าชายนคเรศวร์ลาภนาคราชได้อธิษฐานเรียกพระขรรค์สีเงินยวง อันเป็นธาตุกายสิทธิ์ของพระองค์ขึ้นมาเช่นกันครั้นครบกำหนด ๗ วัน ธาตุกายสิทธิ์ทั้งสองได้ขึ้นมาตามความปรารถนา

โปรดติดตามตอนจบต่อไป..

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ
    Numsai

14. Nakraksa

ท่านพญาภุชงค์นาคราชได้ทราบข่าวจากพญาภุชงค์นาคราช ซึ่งเป็นพระสหายอีกพระองค์หนึ่งว่า...

ง่า ยังไงคะพี่ นู๋แอบอ่านชักมึน แฮ่ ยังไม่จบอีกหนอ สงสัยต้องไปอ่านต่อบนรถ

15. Numsai

ขอบคุณมากค่ะ แก้ไขให้แล้วค่ะ นะคะ อิอิ

Numsai

16. Nakraksa

ขอบคุณค่ะพี่ เรื่องของคนซึ่งเคยได้ยินชื่อเสียงเรียงนาม ยิ่งสนใจค่ะ อายจัง ที่แอบมาอ่านจนได้ ทั้งๆที่ยุ่งจนเครียดไปหมดแย้ว

17. มีนัม

มีนัม เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่แน่ใจว่าชื่ออ่านถูกต้องหรือไม่ครับ

18. Numsai

..ดวงแก้วนคเรศวร์มหิศร ตอนจบ..

ดวงแก้วนคเรศวร์มหิศร ตอนจบ

หลังจากการอัญเชิญธาตุกายสิทธิ์ขึ้นมาแล้ว เจ้าชายนครินทร์เดชนาคราช และเจ้าชายนคเรศวร์ลาภนาคราช จึงได้นำดวงแก้วคู่บารมีของแต่ละพระองค์

จากนั้นจึงได้การติดตามผู้มีบุญมาเข้าร่วมถวายภ้ตตาหารด้วยวิธีมโนมยิทธิ โดยแยกกายออกพร้อมกันเป็นหมื่นกายในขณะจิตเดียว เมื่อสำเร็จตามหน้าที่ที่ได้รับมอบหมายแล้ว เจ้าชายทั้งสองได้ขออนุญาตพระราชบิดาเข้าญาณสมาบัติ รอเวลาที่จะถวายภัตตาหาร
    <O:p
    ก่อนถึงวันที่กำหนดเจ้าชายทั้งสองได้ออกจากสมาบัติ และพระราชบิดา ไดเเตรียมตัวรับการเสด็จของพระพุทธเจ้า และพระสาวก พร้อมพญานาคเมืองอื่น ๆ

เมื่อถึงวัน พญาภุชงค์นาคราชได้มอบหมายให้พญาโภคนาคราช และคณะนำราชรถไปรับเสด็จองค์สมเด็จพระพุทธวิปัสสีสัมมาสัมพุทธเจ้า พร้อมพระสาวกมายังนาคพิภพ
    กาลนั้นมนุษย์และพญานาคสามารถไปมาหาสู่กันได้โดยไม่เป็นอันตราย เนื่องจากมนุษย์ในยุคนั้นเป็นผู้มีศีลอันบริสุทธิ์ จึงทำให้มีผู้ร่วมถวายภ้ตตาหารมากมาย

ครั้นองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าเสด็จมาถึง เจ้าชายนครินทร์เดชนาคราช เมื่อเห็นพระวรกาย และรัศมีกายส่งสว่างขององค์พระพุทธวิปัสสี เกิดความปลื้มปิติใจ จึงเนรมิตกายของตนให้เป็นพรมสีแดง เพื่อรองรับพระบาทของพระพุทธเจ้า และพระสาวก

เมื่อเจ้าชายนคเรศวร์ลาภนาคราช ได้เห็นพระเชษฐาตั้งจิตเช่นนั้น จึงได้เนรมิตกายเป็นพรมสีทอง รองรับพระบาทของพระพุทธเจ้า และพระสาวกเช่นกัน
    เมื่อเหล่ามนุษย์ พญานาค และนาคานาคีทั้งหลายได้เห็นดังนั้น ต่างโมทนาสาธุการกันถ้วนหน้า เมื่อพระพุทธเจ้าได้ประทับในที่สมควรแล้ว ท่านได้ให้คำพยากรณ์แก่เจ้าชายทั้งสองว่า..

ในอนาคตกาล เจ้าชายนครินทร์เดช และเจ้าชายนคเรศวร์ลาภจะได้สำเร็จพระสัมมาสัมโพธิญาณในมัณฑกัปป์หนึ่งในอนาคตกาล

โดยเจ้าชายนครินทรเดชะ จะสำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าต้นกัป และเจ้าชายนคเรศวร์ลาภจะสำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าท้ายกัปป์ หากทั้งสองไม่ละความปรารถนานั้น”

เมื่อชนทั้งหลายได้สดับฟังแล้ว ต่างโมทนาสาธุการทั้งสิ้น จากนั้นพระพุทธเจ้าได้รับภัตตาหารในนาคพิภพ และตรัสเทศนา เป็นเวลา ๗ วันตามคำอาราธนาแห่งท่านพญาภุชงค์นาคราช และได้ให้คำพยากรณ์แก่พญาภุชงค์นาคราช พญานาคโพธิสัตว์ รวมทั้งพญาปัญจปุญญานาคราช มีทั้งสิ้น ๗,๐๐๐ องค์

เมื่อละโลกแล้ว พญาปัญจปุญญานาคราช เจ้าชายนครินทร์เดชนาคราช และเจ้าชายนคเรศวร์ลาภนาคราช ได้ไปเกิดในสวรรค์ชั้นดุสิต และเวียนว่ายตายเกิดตามกำลังบุญบารมีของแต่ละพระองค์
    ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม ร่วมเชียร์ และร่วมประมูลค่ะ
    Numsai

19. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    ถ้านำประวัติดวงแก้วและความเนื่องกันในเหตุการณ์นี้มารวมกันคงได้เขียนหนังสือได้เป็นเล่มเลยนะคะ อิอิ

ท่านเจ้าของเจ้าขา ดวงแก้วรออยู่นะคะ

20. am12

am12 เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    ขอร่วมเปิดประมูลที่ 16900 บาทครับ