ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

1. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ..โมทนาบุญถวายดวงแก้วนัยนาสุทธาทิพย์ ณ.วัดเขาวง ตอนที่ ๑ ใครนิมนต์พระเจริญพุทธมนต์..

ก่อนจะเล่าประวัติต่อไป ขอนำเรื่องการถวายดวงแก้วนัยนาสุทธาทิพย์ แด่ท่านพระครูภาวนาพิลาศ (หลวงตาวัชรชัย) วัดเขาวง จ.สระบุรี มาเล่าสู่กันอ่านค่ะ

เช้าวันเสาร์ที่ ๑๙ มกราคม ๒๕๕๖ ตรงกับวันพระ ขึ้น ๘ ค่ำ เดือน ๒ ดิฉัน และบุตรสาว พร้อมกับคุณ phuya คุณจันทรกาล คุณพีระชัย และครอบครัว เดินทางไปวัดเขาวง เพื่อเป็นเจ้าภาพภัตตาหารเพล โดยทางวัดเป็นผู้จัดการเตรียมอาหารให้ โดยถวายปัจจัยในนามกองบุญฯ จำนวน ๓๐๐๐ บาท นอกจากนี้ได้ซื้อเป็ดย่าง หมูกรอบ หมูแดง และผลไม้อีก ๕-๖ อย่าง เพื่อร่วมถวายเพลครั้งนี้

ก่อนไปถึงวัดคุณ Naraksa ได้โทรมาบอกว่า ถึงวัดแล้วจะนำดวงแก้วไปที่ศูนย์ประชาสัมพันธ์

พวกเราไปถึงวัดประมาณ ๐๙.๐๐ น.นำอาหารที่เตรียมมาไปที่โรงครัว เพื่อให้เจ้าหน้าที่ของวัดจัดการเรื่องภัตตาหารเพลต่อไป จากนั้นดิฉัน คุณจันทรกาล ร.ท.ไพรสิทธิ์ ก็ได้ไปที่ศูนย์ประชาสัมพันธ์ พบเจ้าหน้าที่ของวัดได้บอกว่า..

"คุณพุทธารา ที่นัดพระเจริญพุทธมนต์ประมาณ ๑๐ โมงครึ่งนะคะ"

ดิฉัน และคุณจันทรกาลรู้สึกแปลกใจมาก จึงแจ้งกับเจ้าหน้าที่ว่า "น้องคะ พี่ชื่อ พุทธารา แต่พี่ไม่เคยโทรมาที่วัดเลยค่ะ"

สอบถามกันดูก็ทราบว่า ไม่มีใครนิมนต์พระเจริญพุทธมนต์เลย เจ้าหน้าที่ก็ทำหน้าตกใจ แต่ก็ยังยืนยันว่า เจ้าภาพโทรมา ๒ ครั้ง พบกับพระภิกษุครั้งหนึ่ง และเจ้าหน้าที่รับเองครั้งหนึ่ง แจ้งว่า เจ้าภาพชื่อ พุทธารา

จึงแจ้งกับเจ้าหน้าที่ไปว่า ขอตรวจสอบก่อนจะมาแจ้งกับเจ้าหน้าที่อีกครั้ง จากนั้นดิฉันได้นำพานประดิษฐานดวงแก้วไปที่ศูนย์ประชาสัมพันธ์ มีร.ท.ไพรสิทธ์ คุณจันทรกาล บุตรสาวและดิฉัน ได้ช่วยกันทำความสะอาดดวงแก้ว

ขณะที่เราทำความสะอาดดวงแก้วอยู่นั้น พระครูภาวนาพิลาศ (หลวงตาวัชรชัย) และพระเลขาก็ได้เข้ามาโมทนา พวกเราได้นมัสการพระคุณเจ้า ท่านได้กล่าวว่า..

"โมทนาด้วยนะ ดวงแก้วนี้สวยมาก มานี่ลูก พ่อจะให้ดูนิมิตอะไร"
    พวกเราก็พากันไปยืนอยู่หลังพระคุณเจ้า พระครูภาวนาพิลาศได้กล่าวว่า..

"ดูนะลูกให้จำเป็นนิมิต ดวงสว่างกลางดวงแก้วนั้น เหมือนตัวของเรา รัศมีที่กระจายออกมา เปรียบเสมือนเรากำหนดพระคุมกายเราไว้ ไปไหนให้นึกถึง เราจะปลอดภัย เมื่อตายไปก็ไปดี ให้จำไว้นะลูก"

ภาพที่พวกเราเห็นนั้น มีแสงอาทิตย์ส่องอยู่ตรงกลางดวงแก้ว มีประกายรัศมีสว่างเป็นชั้น ๆ เป็นสีรุ้งสวยงามมาก ภาพที่ท่านสอนนั้น เป็นภาพที่ดิฉันเคยใช้กำหนดเวลาสวดคาถามณีจักรวาล เวลาที่มีจิตเศร้าหมอง ทำให้แสงสว่างเกิดขึ้นในจิต สิ่งที่เศร้าหมองก็หายไป เวลานั้นมัวแต่ปิติใจไม่มีใครเก็บภาพไว้

จากนั้นพระครูภาวนาพิลาศก็บอกว่า "สิบโมงครึ่งค่อยเจอกันนะ ค่อยคุยกันใหม่" พวกเราต่างก็ปิติใจมาก (ตอนนี้ขอให้คุณจ้นทรกาลมาเล่าถึงความรู้สึกค่ะ)

เรื่องของการนิมนต์พระเจริญพุทธมนต์ยังไม่จบ หลวงตาบอกว่า พบกันสิบโมงครึ่ง ดิฉันจึงได้โทรไปถามคุณ Naraksa ที่กำลังทานอาหารที่โรงอาหาร คุณ Naraksa ก็ปฏิเสธว่า ไม่ได้ขอให้พระเจริญพุทธมนต์ ก็รู้สึกขนลุกมาก ระคนประหลาดใจ

จากนั้นดิฉันและคุณphuya ก็ไปที่ศูนย์ประชาสัมพันธ์แจ้งว่า "น้องคะ ไหน ๆ มีผู้นิมนต์พระแทนพวกเราแล้ว พี่ก็ขอนิมนต์พระทุกรูปมา เพื่อเจริญพุทธมนต์วันนี้ค่ะ" เจ้าหน้าที่ก็ยิ้มออก หลังจากเกิดอาการงง ๆ กับสิ่งที่เกิดขึ้น วันนั้นมีพระเจริญพุทธมนต์ทั้งสิ้น ๗ รูป รวมทั้งท่านพระครูภาวนาพิลาศ เนื่องจากมีพระภิกษุอาพาธ ๑ รูป

วันนี้มีกัลยาณมิตรท่านหนึ่งมาเยี่ยมที่บ้าน ท่านให้ความเห็นว่า ปกติแล้วเวลาที่เธอนำของศักดิ์สิทธิ์ไปถวายที่ใด เช่น พระบรมสารีริกธาตุ เป็นต้น เธอมักจะนิมนต์พระเจริญพุทธมนต์เสมอ เพื่อให้ความต้อนรับสิ่งศักดิ์ไปยังสถานที่นั้น

ขอผลบุญในการให้ธรรมทานครั้งนี้ พึงบังเกิดแด่เทพธิดาที่นิมนต์พระภิกษุสงฆ์เจริญพุทธมนต์ครั้งนี้ และท่านผู้ร่วมรับรู้ในเหตุการณ์ครั้งนี้ สาธุ..ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

หมายเหตุ สำหรับภาพต่าง ๆ คุณ phuya จะนำเสนอต่อไปค่ะ

วันพรุ่งนี้ จะนำคำสอนของท่านพระครูภาวนาพิลาศมาให้อ่าน เพื่อเป็นธรรมทานอีกครั้งค่ะ ครั้งนี้เป็นบุญที่ปลื้มปิติใจอีกครั้งค่ะ

2. เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับพี่น้ำใส ทุกๆท่าน ด้วยนะค่ะ

ขอเล่าถึงความประทับใจ ปลื้มปิติ ในคำสอนหลวงตา(หลวงตาวัชรชัย) ที่ท่านมีเมตตา ในวันนี้ " หลวงตาท่านบอกว่า มานี้ซิลูก มาอยู่ด้านหลังพ่อ (ยืนด้านหลังค่ะ ) แล้วดูนี้ พ่อจะให้ดูนะลูก ให้จำเป็นนิมิต ดวงสว่างกลางดวงแก้วนั้น เหมือนตัวของเรา รัศมีที่กระจายออกมา เปรียบเสมือนเรากำหนดพระคุมกายเราไว้ ไปไหนให้นึกถึง เราจะปลอดภัย เมื่อตายไปก็ไปดี ให้จำไว้นะลูก" ดั่งที่พี่น้ำใสได้เล่ามาข้างต้นนี้แล้วค่ะ

"แสงที่เห็นในดวงแก้วนั้น เป็นแสงสีขาวประกายเจิดจรัส มีรัศมี กระจายออกเป็นชั้นๆ สวยงามม๊ากค่ะ แต่แปลกไม่รู้สึกปวดตา หรือแสบตาแต่อย่างใด ยิ่งมอง แสงรัศมี ยิ่งกระจาย กว้างขึ้นๆ (ซึ่งในขณะนั้น ใจหนึ่งแว็บคิดว่า) ด้วยแสงประกายเจิดจรัส และแสงรัศมีกระจายวงกว้างขึ้นนั้น คงเป็นเพราะบารมีของหลวงตาเป็นแน่แท้ ยกมือสาธุๆ และพูดมาว่า ลูกจะจำภาพนี้ไว้ และนำไปปฎิบัติตามทุกประการเจ้าค่ะ หลวงตาท่านก็ยิ้มด้วยความเมตตา กับลูกๆ

ครั้งนี้เป็นบุญที่ปลื้มปิติใจอีกครั้งค่ะ

ขอผลบุญในการให้ธรรมทานครั้งนี้ พึงบังเกิดแด่เทพธิดาที่นิมนต์พระภิกษุสงฆ์เจริญพุทธมนต์ครั้งนี้ และท่านผู้ร่วมรับรู้ในเหตุการณ์ครั้งนี้ สาธุ..[/COLOR]ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

จันทรกาล

3. เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

พี่น้ำฝนค่ะ สวยงามม๊ากๆค่ะ เห็นแล้วเป็นปลื่มกับพี่น้ำฝนจังค่ะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

เอ๋ จันทรกาล

4. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

..ร่วมโมทนาถวายดวงแก้วนัยนาสุทธทิพย์ ตอน ๒ คำสอนของหลวงตา..

วันนี้จะนำคำสอนบางส่วน จากการสนทนาธรรมกับท่านพระครูภาวนาพิลาศ เจ้าอาวาส วัดเขาวง จ.สระบุรี บางตอนเท่าเก็บข้อมูลได้ค่ะ

หากมีสิ่งใดตกหล่น หรือคลาดเคลื่อนไป ลูกขออโหสิกรรม และขอน้อมรับแต่เพียงผู้เดียว สาธุ..

ดวงแก้วอัคคีรัตนบวร

จากคำสอนของท่านพระครูภาวนาพิลาส บางตอนว่า..

“จิตคนเรามันครึ่ง ๆ ลง ๆ เป็นไปตามความเมตตา ความขยัน ความอดทน ความกตัญญู บังเอิญ ที่นี้ถ้าดวงจิตดวงนั้น เขาพลาด ก่อนจะตาย เขาจิตจำอารมณ์มา ก็จะได้ไปเกิดใช้ชาติเป็นหมา แต่ใจของเขาใส จะเป็นหมาที่มีบุญ หน้าตาจะผ่องใน ใครเห็นใครก็รัก เห็นพระก็กระดิกหาง บางทีนอนเฝ้าพระพุทธรูปจนตายก็มี เขาไม่รู้ว่า อารมณ์เขาคิด มันคุมใจเราได้ ก่อนนอนตื่นนอน ระหว่างวัน ให้ชำระนึกถึงพระซะก่อน
    คุยกันอย่างเดียวเนี่ย หรือว่า ถ้ามีแสงไฟ หรืออย่างที่แสงอาทิตย์ขึ้นเนี่ย ให้อธิษฐานด้วยจิตที่บำเพ็ญมานาน
    พระพุทธเจ้า ท่านผ่องใสเป็นอย่างไร ก็ขอให้เห็นแบบพระอาทิตย์ที่ปรากฏขึ้นในเนี่ย(ดวงแก้ว) ตรงกลางเป็นพระนิพพาน ต่อไป ทำนิมิตให้จำภาพพระอาทิตย์ ตรงกลางเป็นพระนิพพาน ต่อไป
    เราจะอยู่ในใจกลางของพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ใคร่ครวญให้ดี อย่าเปลี่ยนนิมิต เวลากลุ้มใจ หันไปดูภูเขามีความหนักแน่นมั่นคง อย่าสนใจ อย่าสนใจเรื่องหมา เรื่องแมว มันจะเห่าจะหอนเรื่องของมัน เดี๋ยวก็มาเป็นเงาของมัน ให้นำ จะมาอยู่ในใจเรา
    หลวงตาโมทนาที่ได้มานะ หลวงตาอธิษฐานมา เคยได้มาแล้วแต่ยังไม่ใหญ่”

(ท่านหันไปหน้าโต๊ะหมู่บูชาชี้ให้ดู)
    จึงกราบเรียนท่านว่า “ดวงนั้น ๑๐ กิโลเจ้าค่ะ ดวงนี้ ๓๐ กิโล ได้จากเทือกเขาภูพาน สกัดจากหิน” ท่านพระครูภาวนากล่าวว่า
    “..ตรงตามตำราหลวงพ่อสดว่าไว้ทุกประการ”
    ท่านกล่าวต่อไปว่า..

“เอ้า..หนูดูซิ ฟ้าก็คือดวงแก้ว เป็นวงกลม เพียงแต่ว่า ดวงแก้วจมในดินครึ่งหนึ่ง อ้อ.. นั่นแหละธรรมชาติของจิตคน ของการเวียนเกิด ความเป็นทิพย์ และความสกปรก ทั้งทางโลก และทางธรรม อยู่ที่ใครจะใจจะใฝ่ทางโลกหรือทางธรรม เคยอยู่ข้างบน ก็ไปอยู่ข้างล่าง เห็นไส้เดือนกิ้งกือ เห็นปืน เห็นอะไร ก็เป็นของกูหมดเลย

อยู่ดูอย่างในน้ำจะชัด ใต้แม่น้ำมีโคลนเลน มีตะกั่ว มีน้ำมัน มีของสกปรก มีอะไรเยอะแยะ แต่ถ้าอยู่ในน้ำ จะเห็นฟ้าอย่างเดียว มองฟ้า จะสว่างไม่มีอะไร นั่นแหละ คนที่มีวิปัสสนาเขาคิดว่า ทุกสิ่งทุกอย่างในโลก ค่อย ๆ คุยกัน หลวงตาดีใจที่ได้มาใช้ประโยชน์เป็นที่ถาวร ไว้ทำกรรมฐาน"

ได้กราบเรียนท่านภพระครูภาวนาพิลาศว่า...

“หลวงตาเจ้าคะ ดวงแก้วนี้มีคู่อยู่จะมีเจ้าภาพถวายเจ้าค่ะ"
    พระครูภาวนาพิลาศกล่าวอย่างเมตตาว่า..

“ที่แกล้งทำเป็นไม่สนใจ ก็สนใจอยากได้นะ ไม่ใช่ไม่สนใจ ก็ เพราะมีห้องกรรมฐานหลายห้อง ศิลปะ หากเป็นวงกลมเข้ามาช่วย ศิลปะนั้นจะเขียนได้ง่าย ขอพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ช่วยให้เจริญ ๆ นะ”
    จากนั้นก็ได้กราบเรียนท่านว่า

“คุณภูริชญาจะเป็นเจ้าภาพดวงแก้วที่เป็นคู่กับดวงนี้”
    ชี้ไปทางคุณ phuya

ท่านก็โมทนา จากนั้นก็ได้นัดวันนถวายดวงแก้วอัคคีรัตนบวร จะถวายในวันอังคารที่ ๓๐ เมษายน ๒๕๕๖ ก่อนที่จะมีพิธีหล่อสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก ในวันที่ ๑ พฤษภาคม ๒๕๕๖ ท่านบอกว่า

"วันนั้นจะมีพระอริยเจ้ามาหลายองค์จะได้มากราบหลวงพี่อนันต์ด้วยนะ ให้มาเย็น ๆ ตอนหลวงตารับสังฆทานนะ"

สำหรับรายละเอียดต่าง ๆ จะเรียนให้ทุก ๆ ท่านทราบอีกครั้งค่ะ ก่อนจะไปถวายค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ร่วมบุญ และอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
    Numsai

5. bcbig_beam เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอกราบโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยทุกประการครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

6. Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    ขอสาธุกับพี่น้ำใสและคณะญาติธรรมพี่ Phuya พี่เอ๋ จันทรกาล คุณพีระชัย ฯลฯ
    และขอสาธุกับท่านเทพธิดาที่ไปขอเจริญพระพุทธมนต์ด้วยนะคะ
    และสาธุอีกครั้งกับธรรมทานของหลวงตาวัชรชัยด้วยค่ะ...

ปล.ดวงแก้วอัคคีรัตนบวรที่จะนำไปถวายหลวงตาฯ เป็นของท่านอัคคีตาปะใช่ไหมเจ้าคะ? สวยงามมากค่ะ
    ขอสาธุบุญล่วงหน้านะคะ

7. Phuya เป็นที่รู้จักกันดี

นำภาพที่ไปถวายดวงแก้วมาให้อนุโมทนาบุญกันค่ะ

หลังจากที่หลวงตานำสวดเจริญพระพุทธมนต์แล้ว จึงเทศน์ให้ฟังเกี่ยวกับจิตของมนุษย์เปรียบเทียบกับดวงแก้ว
    ซึ่งฟังแล้วเห็นภาพมาก โมทนาบุญกับพี่น้ำใส ที่ถ่ายทอดได้ทุกคำพูดของหลวงตาแบบไม่มีตกหล่น
    (ไม่รู้ทำได้ยังงัย & ยืนยันว่าไม่มีการบันทึกเทปแน่นอนค่ะ)

หลังจากนั้นถวายภัตตาหารเพลแด่พระสงฆ์ ซึ่งการฉันอาหารของพระสงฆ์ที่วัดนี้จะเป็นแบบบุฟเฟ่ ตักอาหารเท่าที่
    พอฉันในภาชนะใบใหญ่ใบเดียว และหลังจากที่ฉันเสร็จแล้วก็ต้องล้างภาชนะเองด้วยค่ะ

มีความสุขทุกครั้งที่ได้มาทำบุญที่นี่ นอกจากความเป็นระเบียบเรียบร้อยของอาณาบริเวณของวัดแล้ว ยังพบความ
    เรียบง่าย ที่แฝงคติธรรม อยู่ทั่วไปในบริเวณของวัดด้วยค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านที่ร่วมบุญในครั้งนี้ ขอให้มีทิพจักขุญาณที่แจ่มใสประดุจดวงแก้ว และขอให้คำอธิษฐานสำเร็จโดยฉับพลัน

8. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

..เหตุที่นำดวงแก้วอัคคีรัตนบวร ถวายวัดเขาวง..

ใช่ค่ะ ขออนุโมทนาบุญกับน้องน้ำตาลเช่นกันค่ะ ดวงแก้วอัคคีรัตนบวรนั้น เป็นดวงแก้วที่มีความหมายต่อพี่มาก เพราะเป็นตัวแทนของท่านอัคคีตาปะโพธิสัตว์ ที่มีความเกี่ยวเนื่องกับพี่มายาวนาน อีกทั้งต้นชาติ ท่านก็เป็นเทวดารักษาตัวพี่ ติดตามมาตั้งแต่พี่ยังไม่ได้มโนมยิทธิ

เมื่อก่อนเห็นภาพท่านด้วยทิพยจักขุญาณ แต่ไม่สามารถพูดคุยกับท่านได้ บ้านที่อยู่ปัจจุบัน ท่านเป็นผู้บอกให้มาซื้อบ้านหลังนี้ อีกทั้งท่านเป็นผู้สอนเรื่องการแผ่เมตตาแบบมหัทธโนจิต ทำให้พี่ค่อนข้างหวงดวงแก้วนี้มาก

เหตุที่พี่ตัดใจจะถวายดวงแก้วอัคคีรัตนบวร ประดิษฐานไว้ที่วัดเขาวงนั้น เนื่องจากเห็นปฏิปทาของท่านพระครูภาวนาพิลาศ (หลวงตาวัชรชัย) ท่านมีความปรารถนาที่จะนำคนเข้าสู่พระนิพพาน โดยวิธีที่ง่าย เข้าใจง่าย โดยใช้ดวงแก้วเป็นสื่อกลาง สอนให้คนเข้าในการเข้าถึงพระนิพพาน

ช่วงที่ตัดสินใจหลังจากที่ท่านพระครูภาวนาพิลาศ ให้ดูแสงอาทิตย์กระทบดวงแก้ว และมีรัศมีส่องสว่าง จึงคิดว่า..

" หากดวงแก้วมาอยู่กับเรา มีเพียงเรา และญาติธรรมเพียงไม่กี่สิบคนที่จะได้เห็นดวงแก้วนี้

หากถวายแด่หลวงตา จะมีประโยชน์สูงสุด เนื่องจากหลวงตาสอนให้สาธุชนเข้าพระนิพพาน"

เดิมทีจะเป็นเจ้าภาพถวายเองค่ะ แต่เมื่อนึกถึงคุณ phuya เคยปวารณาไว้ว่า อยากถวายดวงแก้วแก่พระศาสนา การที่เราจะถวายดวงแก้วมณีที่มีค่านั้น ควรถวายแก่วัดที่เห็นคุณค่าของดวงแก้วมณีนั้น จะมีอานิสงส์สูง เป็นการทำบุญถูกเนื้อนาบุญ ผู้ให้บริสุทธิ์ วัตถุทานบริสุทธิ์ และผู้รับบริสุทธิ์

พี่ก็เลยถามคุณ phuya ว่า "ยังมีเจตนารมณ์ที่จะเป็นเจ้าภาพถวายดวงแก้วดวงใหญ่หรือไม่"

คุณ phuya กล่าวว่า "หม่อนยังอยากถวายดวงแก้วเหมือนเดิมค่ะ จะถวายที่ไหนคะ"

จึงบอกว่า... "ดวงแก้วอัคคีรัตนบวรที่เป็นคู่กับดวงแก้วนัยนาสุทธาทิพย์งัย เราจะถวายดวงนี้ให้เป็นคู่กันแก่หลวงตาฯ "

คุณ phuya ก็ได้แต่โมทนา เมื่อพระภิกษุเจริญพุทธมนต์แล้ว พระครูภาวนาพิลาสได้สอน จึงได้มีโอกาสได้กราบเรียนให้ท่านทราบค่ะ

เหตุแห่งการถวายดวงแก้วอัคคีรัตนบวรก็มีเพียงเท่านี้ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับน้องน้ำตาล และทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

9. เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญ สาธุ สาธุ สาธุ ดังๆ ในบุญใหญ่ครั้งนี้ กับพี่น้ำใส และพี่ Phuya นะค่ะ

จันทรกาล

10. widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาบุญอันเป็นมหากุศลกับคุณน้ำใสและคุณภูริชญาด้วยครับ

จะเปิดโอกาสให้สมาชิกได้ร่วมบุญถวายดวงแก้วอัคคีรัตนบวรด้วยไหมครับ

เหมือนดวงแก้วนัยนาสุทธาทิพย์...

ได้มีส่วนร่วมบุญโดยการร่วมปัจจัยมากน้อยตามกำลังก็ได้นะครับ

ขออนุญาตประเดิมก่อนนะครับท่านเจ้าภาพ ๕๑๖.๑๖ บาท (อนุญาตยังก็ไม่รู้ หน้าทนชะมัดเรานิ๊ กลัวไม่ได้ร่วมบุญ ฮิฮิฮิ)

11. Phuya เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับพี่น้ำใส ค่ะที่เสียสละเพื่อพระพุทธศาสนา ยืนยันว่าหวงจริงๆ เคยเรียบๆ เคียงๆ หลายครั้งแล้ว เนื่องจากดวงแก้วขนาด
    30 kg ใหญ่ขนาดนี้ปัจจุบันหาแทบไม่ได้แล้วค่ะ แปลกใจเหมือนกันตอนพี่น้ำใสถาม แต่ไม่คิดว่าจะให้ดวงนี้ ขอบคุณนะคะที่เสียสละและให้โอกาสดีๆ ที่ไม่สามารถหาได้จากที่อื่น...
    แต่อย่างไรเสียก็ยังอยากแบ่งปัน เชิญชวนกัลยานมิตร ร่วมบุญดวงแก้วและไปร่วมถวายกับหลวงตาด้วยกันนะคะ ส่วนรายละเอียดจะแจ้งให้ทราบในภายหลังค่ะ

อนุโมทนาบุญค่ะ

12. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับท่าน widya ด้วยเจ้าค่ะ คุณ phuya ตั้งใจที่จะให้ร่วมบุญด้วยเจ้าค่ะ รวมการเป็นเจ้าภาพฐานประดิษฐานดวงแก้วมณีด้วยเจ้าค่ะ
    จะมีการเปิดกระทู้ต่างหากในศูนย์การประชาสัมพันธ์ และ link มากระทู้นี้เจ้าค่ะ

อีกประการหนึ่ง คุณ vatechayana ขอร่วมเป็นเจ้าภาพถวายพระเขี้ยวแก้ว ๑ องค์ พร้อมทั้งพระบรมสารีริกธาตุ ๑ ผอบ

ส่วน Numsai จะถวายพระบรมสารีริกธาตุ พระกกุสันโธพุทธเจ้า พระพุทธกัสสปพุทธเจ้า พระธาตุข้าวบิณฑ์ และพระสารีริกธาตุพระปัจเจกพุทธเจ้า และพระอรหันต์ธาตุ อีกจำนวนหนึ่ง แต่ยังไม่ทราบว่าได้กี่พระองค์ เนื่องจากต้องทำพิธีคัดพระธาตุก่อนเจ้าค่ะ

ขออนุญาตนำปัจจัยส่วนหนึ่งจากกองบุญแก้วบรมจักรพรรดิ เพื่อบูชาผอบ หรือเจดีย์ประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุ และพระอรหันต์ธาตุดังกล่าวค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับท่าน widya และทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

13. half wave เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงตาครับ
    ขออนุโมทนาบุญ สาธุ สาธุ สาธุ ในบุญใหญ่ครั้งนี้กับทุกท่านด้วยครับ

14. Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    ทราบมาเหมือนกันค่ะว่าพี่น้ำใสหวงนักหวงหนา
    จึงรู้สึกแปลกใจที่พี่น้ำใสนำไปถวายวัดค่ะ
    อย่างไรเสียก็ขอน้อมโมทนาสาธุบุญแก่เจ้าภาพพี่หม่อน พี่น้ำใส
    พี่ Vatechayana ท่านพี่อัคคีตาปะฯ และท่านวิทยาผู้ร่วมบุญคนแรกด้วยค่ะ
    ประเดิมขอทำบุญคนที่สอง ๔๙๙ ค่ะ อิอิ (หน้าทนคนที่สอง อิอิ)
    เงินร่วมบุญเดี๋ยวจะนำไปให้ในวันที่ทำความสะอาดวัดนะคะ

แง...อยากไปถวายดวงแก้วด้วยค่ะ แต่คงอดแหงม ๆ 30 เมษา ปิดบัญชีประจำเดือนซะด้วย
    ขอน้อมใจไปแทนละกันนะคะ...สาธุบุญทุกประการค่ะ

15. winaiwon เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2009
    ขออนุโมทนาบุญด้วยน่ะครับ ... สาธุ ๆ

16. sun2555 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2012
    ขอร่วมบุญด้วยครับไม่ทราบว่าโอนเงินเข้าบัญชีใดครับ

17. Paktawadee เป็นที่รู้จักกันดี

แม้ไม่ได้ไปรวมถวายดวงแก้ว แต่ได้ร่วมบุญได้อ่านข้อความก็ยังมีความปลื้มปิติใจมีความสุข
    สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านทุกประการ
    พี่น้ำใส พี่ Phuya คะ น้องขอร่วมบุญถวายดวงแก้วครั้งต่อไปด้วยนะค่ะ
    ;)
    หนูดี :)

18. เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาบุญใหญ่ในครั้นี้ด้วยค่ะ

น้องไปบอกบุญต่อกับญาติๆมาแล้วค่ะ
    ขอเป็นเจ้าภาพร่วมในการถวายในครั้งนี้ด้วยค่ะ

รอเลขที่บัญชีในการโอนเงินเข้าค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยค่ะ
    จันทรกาล

19. NamfonBaanfa เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งจะทราบว่าเจ้าของดวงแก้วอัคคีรัตนบวรคือคุณน้ำใส น้ำฝนขอโอกาสร่วมบุญถวายดวงแก้วด้วยนะคะ แจ้งคุณหม่อนไว้แล้วค่ะว่าจะขอไปร่วมถวายด้วยในวันนั้น...ขอกราบอนุโมทนาบุญกับคุณน้ำใส คุณหม่อน คุณvatechayana ท่านวิทยา น้องน้ำตาล และผู้ร่วมบุญในครั้งนี้ทุกท่านค่ะ _/|\_

20. ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ สาธุ