ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

1. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    สาธุ สาธุ สาธุ

ขออนุโมทนาบุญกับน้องด้วยค่ะ ขอให้เดินทางปลอดภัย และสำเร็จในสิ่งที่ตั้งใจทำค่ะ

บุญรักษาค่ะ

Numsai

2. am12 เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    ไม่ทราบว่าคุณ marisa 23 ยังมีความประสงค์ที่จะบูชาดวงแก้วจุลจักรพรรดิ ดวงที่1 อยู่หรือเปล่าครับ หากยังมีความประสงค ผมยินดีสละสิทธิให้นะครับ ผมรบกวนช่วยยืนยันการรับสิทธิ ในกระทู้ด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

3. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ am12 ประกาศมอบให้คุณ marisa23 มีคนแอบเสียใจนะคะ อิอิ..แซวเล่นค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ am12 และน้อง marisa23 ด้วยค่ะ

Numsai

4. เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

เชิญร่วมโมทนาบุญกับคณะที่ฝึกมโนมยิทธิครั้งที่ ๑ ค่ะ

ในการเดินทางการเดินทางไปฝึกมโนมยิทธิ ในทริปนี้ ไม่ได้เสียค่าใช้จ่ายในเรื่องของการเดินทาง
    เนื่องจากมีท่านเทวดา/นางฟ้า ทั้งหลาย ได้ให้การสนับสนุน ดังที่ได้แจ้งไว้ ในกระทู้ แล้วนั้น

พี่น้ำฝนได้โอนเงินร่วมบุญการฝึกมโนมยิทธิครั้งที่ 1 ไปให้เมื่อวันที่ 3 ก.ค. 2556 รายละเอียดตามด้านล่างค่ะ

Bank Reference No. 53519834
    Transfer From:
    Account BBL 048-0-025410
    Account Name น้ำฝน อมรสุรกานต์
    Date to Deduct Funds 03 Jul 2013
    Transfer To:Account SCB 0802505840
    Account Name PHUTTARA ROJJ
    Send SMS 084 465 2691
    Date to Receive Funds: 03 Jul 2013
    Amount 500.00
    Reference ร่วมบุญพาคนไปฝึกมโนฯที่วัดท่าซุง
    Status POSTED

ในครั้งนี้ ในคณะที่ไปรถตู้จึงได้ร่วมทำบุญ เพื่อเป็นการเดินทางไปฝึกมโนมยิทธิ ในครั้งต่อๆ ไป
    เป็นจำนวนเงิน 2,100.- บาทค่ะ

และได้โอนเข้าบัญชีเป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ วันที่ 11/7/2556
    ชื่อบัญชี พุทธารา โรจนฤทธิกร
    เลขที่บัญชี 080-250584-0
    ธนาคาร ไทยพานิชย์
    สาขาถนนศรีนครินทร์ (กรุงเทพ - กรีฑา)

โดยมีผู้ร่วมบุญดังนี้ค่ะ
    คุณจันทรกาล
    คุณPaktawadee (น้องนู๋ดี)และคุณไก่
    คุณหวงจื้อเซวียน
    คุณprapaanpong และคุณแม่
    คุณหลิน
    คุณmoom
    คุณkitphi
    คุณta2498 และคุณแม่
    คุณธรรมวิวัฒน์

สาธุ ๆ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ
    ขอให้มีความคล่องตัวในทุกๆด้านนะค่ะ ทั้งทางโลกและทางธรรม และขอให้ทุกๆท่านได้มโนแจ่มใส ค่ะ

จันทรกาล

5. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

ประวัติดวงแก้วสัตยาธิษฐาน-แก้วสุขุมาลย์ฯ ตอน ๑๘ เจ้าชายสัจจธิราชออกผนวช

ครั้นบุคคลทั้ง ๔ อันมีพระเกษรีฤาษี ปรากฏยังอุทยานของพระเจ้าสัตยาธิราช มีเสียงคล้ายแผ่นดินไหวสั่นสะเทือนไปทั่ว เสียงนี้รับรู้ไปถึงพระราชวังของพระเจ้าสัตยาธิราช พระองค์จึงรีบเสด็จมายังอุทยานของพระองค์ทันที

ครั้นมาถึงก็รู้สึกประหลาดพระทัยที่พบพระโอรส และทหารคนสนิททั้งสอง พร้อมพระฤาษีอีกหนึ่งตน ลักษณะของพระฤาษีนั้น พระเจ้าสัตยาธิราชทรงรู้สึกคุ้นเคยอย่างประหลาด คล้ายเคยพบที่ไหนมาก่อนแต่นึกไม่ออก ท่านจึงสั่งให้ทหารจัดที่พำนัก พร้อมหาผลไม้ น้ำฉัน น้ำดื่มมาถวายแด่พระฤาษี เมื่อถวายเรียบร้อยแล้ว จึงได้สนทนากัน

ฝ่ายพระเกษรีฤาษีนั้น ได้รู้วารจิตของพระเจ้าสัตยาธิราช จึงกล่าวว่า..

“มหาบพิตร พระองค์ดำริว่า พระองค์เคยพบเรามาก่อนใช่หรือไม่”

พระเจ้าสัตยาธิษฐานตรัสตอบว่า “ขอรับพระคุณเจ้า”

พระเกษรีฤาษีตรัสตอบว่า....

“พระองค์เคยเป็นศิษย์ของเรามาแต่กาลก่อนมานาน ตั้งแต่สมัยสมเด็จพระพุทธวิปัสสีพุทธเจ้า”

พระเจ้าสัตยาธิราชนั้น มิความปิติใจระคนประหลาดใจว่า..

“เหตุใด พระฤาษีจึงมีชีวิตยืนยาว”

พระเกษรีฤาษีทราบความในใจ จึงกล่าวว่า..

“เพราะเราเรียนรู้ทรงอิทธิบาท ๔ จึงสามารถทรงขันธ์มาถึงปัจจุบันนี้ วันนี้เราจะมาคุยเรื่องพระโอรสของพระองค์”

พระเจ้าสัตยาธิราชทรงรู้สึกประหลาดใจอย่างยิ่ง พระเกษรีฤาษีกล่าวต่อไปว่า ...

“พระโอรสของพระองค์เกิดมาในชาตินี้ มิได้เกิดมาเพื่อสืบทอดบัลลังก์ของพระองค์ แต่จะเกิดมาเพื่อออกผนวชเป็นพระฤาษีดังเช่นเรานี้ ขอทรงประทานอนุญาตให้พระโอรสออกผนวชเถิด”

พระเจ้าสัตยาธิราชรู้สึกเหมือนสายฟ้าฟาดกลางพระหฤทัย การที่ปรารถนาจะมีพระโอรสนั้นก็เพื่อสืบบังลังก์ หากต่อไปพระองค์ปรารถนาสละราชบัลลังก์ผู้ใดจะมาสืบทอดต่อไป ขณะทรงดำรินั้น พระฤาษีได้ทราบวารจิต จึงกล่าวว่า..

“เรื่องผู้สืบทอดบัลลังก์นั้นไม่ต้องกล้ว ต่อไปจะมีเจ้าชายพลัดถิ่น มาเป็นผู้ปกครองเมืองนี้เอง ต่อไปอีก ๗ เดือน ท่านจงทำพิธีปล่อยราชรถไป โดยใช้ม้า ๗ ตัวพร้อมราชรถ ราชรถนั้นจะไปยังผู้ที่มีบุญญาธิการ วันนั้นจะทรงทราบว่าเป็นใคร ท่านจะรักบุคคลผู้นี้ดุจพระโอรสของพระองค์เอง”

พระเจ้าสัตยาธิราชนั้นทรงรู้สึกเศร้าพระทัย พระเกษรีฤาษีตรัสต่อไปว่า....

“มหาบพิตรพระองค์ไม่ฉงนพระทัยหรือว่า เหตุใดจึงไม่ทรงมีพระโอรส-ธิดามาหลายปี ด้วยเหตุแห่งกรรมเคย เป็นกษัตริย์ ไปตีเมืองต่าง ๆ ทำให้ครอบครัวพรากจากกัน บุคคลเหล่านั้นได้สาปแช่งพระองค์ มาชาตินี้ทำให้ไม่มีโอรส-ธิดา ถึงมีก็ต้องพลัดพรากจากกันในที่สุด

แต่พระองค์ทรงเคยทำบุญกับเด็กกำพร้า โดยตั้งเป็นสถานที่สงเคราะห์เด็กเหล่านั้นที่พ่อแม่เสียชีวิตจากสงคราม ทำให้เด็กเหล่านั้นมีชีวิตความเป็นอยู่ดีขึ้น บุญนี้ส่งผลให้มีบุคคลอื่นที่ไม่ใช่พระโอรส-ธิดามาดูแลพระองค์ยามแก่ชรา

หากพระองค์อยากจะพ้นจากกรรมนี้ ในชาติต่อ ๆ ไป พระองค์จะต้องบวชติดต่อกัน ๕๐๐ ชาติ เพื่ออุทิศบุยแก่คนเหล่านั้น และวิบากกรรมนี้จะหมดสิ้นไป ”

เมื่อพระเจ้าสัตยาธิราชได้ฟังดังนั้น จึงคิดปลงพระทัย จึงตรัสว่า..

“ข้าฯแต่พระอาจารย์ หากเป็นเช่นนั้น ข้าฯไม่ขัดข้อง ยินดีให้สัจจฯออกผนวชตามดำริของพระอาจารย์ขอรับ”

พระเกษรีฤาษีกล่าวว่า .. “เจริญพรมหาบพิตร ท่านมิต้องห่วงเราจะดูแลพระโอรสของพระองค์เป็นอย่างดี”

เจ้าชายสัจจธิราชนั้นดีใจมาก ก้มลงกราบพระบาทของพระเจ้าสัตยาธิราช พระองค์ทรงลูบพระเศียรเจ้าชาย และตรัสว่า..

“ลูกเอ๋ย พ่อกับเจ้าคงมีบุญวาสนาต่อกันเพียงนี้ ขอเจ้าจงอยู่บำรุงพ่อ และแม่ของเจ้าสัก ๓ เดือนเถิด และเพื่อพ่อกับแม่ได้ทำบุญกับพระอาจารย์ด้วย”

เจ้าชายสัจจธิราชหันไปทางพระฤาษี ท่านได้พยักหน้า เจ้าชายจึงกล่าวว่า...

“ได้พะยะคะ..เสด็จพ่อ”

จากนั้นพระเจ้าสัตยาธิราช ทรงอาราธนาให้พระฤาษีอยู่ต่ออีก ๓ เดือน พระเกษรีฤาษีทรงรับอาราธนานั้น พระองค์จึงได้ส่งสาส์นไปยังพระนางวิสุทธารา เพื่อให้พาพระนัดดาทั้ง ๒ มาถวายทานแก่พระฤาษีต่อไป

ยังมีต่อ

6. Phuya เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวล ในทุกๆเรื่องราวดีๆ ที่เกิดขึ้นในเมืองนี้ เก่งกันทุกคนเลย หาทางกลับเมืองกันได้เร็วมาก เมืองคนมีบุญก็เป็นเช่นนี้แหละ

ในระหว่างที่โดนข้าศึกโจมตี ไม่ได้หนีหายไปไหนนะน้องตาล พี่กับพี่น้ำใส ออกไปสำรวจทำเลที่ตั้งเมืองใหม่จ้ะ เพื่อความไม่ประมาท ตอนนี้กำลังปรับพื้นถมดินอยู่ ได้ฤกษ์ลงเสาเอกเมื่อไหร่จะแจ้งให้ทราบโดยพร้อมเพียงกันนะจ๊ะ คิดซะว่าเป็นบ้านพักตากอากาศ เป็นที่พักพิงยามทุกข์ เป็นที่แสวงหาความรู้ และอื่นๆอีกมากมาย ที่เกินคำบรรยาย

*** ว่าแต่ภาระกิจสำคัญเรียบร้อยหรือยังจ๊ะ รอฟังผลอยู่นะคะ

7. Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    มีแผนย้ายเมืองหรือเจ้าคะพี่หญิงหม่อน? แหม อยากเห็นเมืองใหม่เร็ว ๆ
    หนูจะไปวิ่งเล่นฝุ่นตลบก่อนเพื่อนเลย คริ คริ...

อา...คือว่า...ภารกิจที่มอบให้นั้น มัน...ยากนะเจ้าคะ แหะ ๆ
    คือกำลังหนูยังไม่ฟื้นเลยค่ะ ภาพที่เห็นก็มัว ๆ งุน ๆ งง ๆ
    เห็นท่านสิทธิสัตตะบอกว่า ท่านพร้อมเสมอ รอแต่คนถามอย่างหนู เมื่อไหร่จะพร้อมยัยจอมแสบ
    ปล. ยังมีเวลาอีกหลายเดือนค่ะ อิอิ

8. Phuya เป็นที่รู้จักกันดี

บุญสำเร็จทันใจ...อนุโมทนาบุญ กับคุณ sun2555, คุณ am12, คุณขาลที่เพชรพญานาค สัณฐานหยดน้ำ ได้ถูกนำไปประดับพระนลาฏองค์พระพุทธรูป สมความปรารถนา...ซึ่งนำไปล้อมเพรชอย่างสวยงาม และกราบอนุโมทนาบุญกับอีกหลายท่าน (ผู้ที่ไปฝึกมโนค่ะ) ที่ได้ร่วมบุญประดับเพรชในครั้งนี้...ขอให้มีทิพจักขุญาณที่แจ่มใสกันทุกๆ คนนะคะ

กราบอนุโมทนาบุญกับคุณน้ำฝน ที่นำบุญปราณีตมาให้พวกเราได้ร่วมบุญเสมอๆ
    สำหรับเพชรพญานาคทั้งหมดที่เหลือพี่น้ำใสได้มอบแก่คุณพี่หลง เพื่อนำประดับองค์พระพุทธรูป ขนาดต่าง ๆ ตามแต่เห็นสมควรค่ะ

9. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

ประวัติดวงแก้วสัตยาธิษฐาน-แก้วสุขุมาลย์ฯ ตอน ๑๙ พระเจ้าอทิตตราชสวรรคต ..

เมื่อสาส์นจากพระเจ้าสัตยาธิราชไปถึง พระนางวิสุทธาราได้ขออนุญาตพระเจ้าอทิตตราช กลับเมืองของตนพร้อมกับพระโอรส-ธิดา เพื่อมาเยี่ยมพระบิดา พระมารดา และพระเชษฐา ถือโอกาสได้กราบครูบาอาจารย์

แต่คราวนั้น พระเจ้าอทิตตราชติดภารกิจบางอย่าง จึงไม่ได้มาด้วย ได้ส่งนางสาระวารี และเศรษฐบุตรให้เป็นผู้ดูแลการเดินทางกลับเมืองสุขะปุระในครั้งนั้น โดยอนุญาตให้อยู่เมืองสุขะปุระ จนกว่าเจ้าชายสัจจธิราชจะออกผนวช และพระองค์จะตามมาภายหลัง โดยมิทราบว่า ครั้งนี้เป็นครั้งสุดท้ายที่พระองค์จะได้พบพระมเหสีและพระโอรส-ธิดา

หนทางระหว่างเมืองสุขะปุระ และแคว้นกุสิกาละนั้นห่างไกลกันประมาณ ๑๐ โยชน์ ใช้เวลาเดือนทาง ๑๕ วัน ขบวนช้างม้าของพระนางวิสุทธารานั้นมีจำนวนมาก จึงใช้เวลาเดินทางเกือบ ๑ เดือน จึงถึงเมืองสุขะปุระ

เมื่อไปถึงพระนางได้พาพระโอรส-ธิดา ซึ่งอายุได้ ๗ ขวบไปกราบพระเกษรีฤาษี พระนางวิสุทธารานั้น รู้สึกคุ้นเคยกับพระฤาษี ประกอบกับนางได้เคยนิมิตไปว่า ได้ฝึกวิชากับพระฤาษีมาก่อน ในนิมิตนางมิได้เป็นมนุษย์กลับเป็นนางนาคมาณวิกา แต่ไม่มีโอกาสได้สนทนากับพระฤาษี

มีข่าวมาจากแคว้นกุสิกาละว่า เมื่อพระนางเสด็จออกมาจากแคว้นได้เพียง ๗ วัน มีข้าศึกเข้าโจมตีแคว้น พระเจ้าอทิตตราชทรงถูกข้าศึกแทงจนสวรรคต ส่วนพระนางสุชาดานั้น ทรงหนีทางน้ำ และเรีอล่มจมน้ำสวรรคตเช่นกัน
    พระนางวิสุทธารานั้นได้ยินข่าวถึงกับล้มลงไปสิ้นสติทันที

10. Phuya เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้ย้ายเมืองจ่ะน้องตาล เอาไว้เป็นบ้านพักตากอากาศ และหลบภัยพิบัติ (เป็นงัย ทันสมัยมั๊ยล่ะ เพื่อความไม่ประมาทเตรียมพร้อมเสมอ) อิอิ

เหตุที่มีเรื่องให้ พี่น้ำใสตื่นเต้น....คงอีกไม่นานเกินรอ โครงการนี้คงจะเป็นรูปเป็นร่างนะคะ คุณVatechayana

ตอนนี้อยากให้ทุกๆ ท่านตั้งใจกับการฝึกมโนมยิทธิ เพราะอีกไม่นานจะมีโครงการดีๆ ให้ได้ร่วมทริปและร่วมบุญกันค่ะ ... โปรดติดตามตอนต่อไป

11. เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาบุญทุกๆบุญ กับพี่phuya และทุกทริปที่จะไปนะค่ะ

จันทรกาล ขอจองทุกทริปบุญเลยได้หมัยจ้า พี่phya (อิอิ )

จันทรกาล

12. anantapats เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2012
    ยินดีขอรับสิทธิ์ครับ

เรียนคุณน้ำใส
    ยินดีขอรับสิทธิ์ครับ ขอบคุณครับ

13. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ...ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

ภายในสัปดาห์หน้าจึงจะจัดส่งไปให้ได้ค่ะ

บุญรักษาค่ะ

Numsai

14. ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ผมเพิ่งรู้ว่า พี่เวชนี่ก็มีประสบการณ์มากเกี่ยวกับการไปอัญเชิญพระธาตุนะครับ^^
    แหมเป็นจอมยุทธที่เก็บตัวเหมือนกันนะครับ 55+

15. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

โอ..คนนี้จอมยุทธกระบี่มือหนึ่งเชียวนะคะ ต้องให้เล่าเรื่องทริปอัญเชิญพระธาตุที่ อ.สวี จ.ชุมพร ฟังนางฟ้าคุยกันตั้งนาน คิดว่า เป็นเพื่อนตัวเอง

เรื่องนี้ต้องให้เจ้าตัวมาเล่าเองค่ะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai

16. mooom เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2010
    ขออนุญาติติดสอยห้อยตามไปด้วยครับ

17. ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

82
    หรอครับ พี่น้ำใส
    พี่เวช มาเล่าเร็วๆเลยครับ ผมมาปูเสื่อรอฟังครับ

18. winaiwon เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2009
    ขอเล่าประสบการณ์ ในการอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ พระปัจเจกปฐมต้น และพระธาตุ พระอรหันตธาตุ อ.สวี จ.ชุมพร คร่าว ๆ น่ะครับ สำหรับรายละเอียดนั้น ขอคุณน้ำใส มาเล่าให้ฟังต่อ ขอเข้าเรื่องกันเลยน่ะครับ

พวกเราทีมงาน ไปกันหลายคนด้วยกันรถ 2 คัน ที่ไปอัญเชิญ ฯ ผมคุยกับคุณน้ำใสว่า สงสัยการไปอัญเชิญคราวนี้ คงจะลำบากมาก เราช่วยกันเตรียมเสบียงอาหารไปให้มากที่สุดเลยน่ะ (ข้าวกระป๋อง อาหารแห้ง อาหารกระป๋อง ผลไม้กระป๋อง ผลไม้สดต่าง ๆ ที่สำคัญเผื่อได้ใส่บาตรพระสงฆ์ด้วย) แล้วยังเป็นป่าเขา และถ้ำคงจะลึกมาก เมื่อไปถึงเป้าหมาย การสำรวจ ตรวจสอบทั้งทางสมาธิจึงเกิดขึ้น (เป็นหน้าที่ของคุณน้ำใส น่ะครับ ^^ ผมหลับตาก้อมืดมาก ๆ ๆ ไม่เห้นอะไรเลย ^^ กำลังฝึกอยู่เลย ) ว่าผู้รักษาอภิบาล พระบรมฯ พระอรหันตธาตุ ท่านอนุโมทนา มั๊ยว่า ทีมงานจะทำการอัญเชิญ ผ่านพิธีการ ต่าง ๆ แล้ว ได้เข้าไปพบพระอรหันตธาตุ และ พระปัจเจกพระพุทธเจ้า และ พระปัจเจกพระพุทธเจ้าปฐมต้น (คุณน้ำใสต้องขุดลงไปประมาณ 1 ฟุต น่ะครับ) เป็นจำนวนมาก อยู่ตามลานหินสะอาดมาก ๆ คล้าย ๆ กับใบดอกบัว Victoria ต่อ ๆ กันหลายใบ เป็นลานกว้างมาก ช่วยกันอัญเชิญ ออกมา

ขณะนั้น ผมกับน้องนีนี่ ช่วยกันและเห็นว่ามีเป็นจำนวนมาก จึงได้ตั้งใจอัญเชิญกัน... แล้วในที่สุด ก็ ได้ยิน สุภาพสตรี สองสามท่านคุยกัน อย่างสนุกสนาน แล้วหัวเราะ หยอกกันสนุกสนาน ดีใจ เหมือนกับว่าไม่ได้พบกันมานาน เสียงแจ่มใสมาก ๆ ครับ เปรียบเทียบไม่ได้ว่าในบ้านเมืองเราจะหาเสียงนี้ได้ว่าเหมือนใคร.. ผมก็เอาะใจว่า เอ..แล้วคุณน้ำใส และ คณะทำไม ไม่มาช่วยกันทางนี้เีสียที เพราะมีเย๊อะมากกก ในที่สุดผมจึงได้ตะโกนบอกกลุ่มที่อยู่อีกทางนึงไปว่า " น้ำใสสสสส อยู่ไหน มาช่วยกันทางนี้ คุยอะไรกันอยู่ สองสามครั้งด้วยกัน " ก็ไม่มีเสียงตอบรับใด ๆ กลับมาจากคุณน้ำใสและคณะ ..

ผมตั้งใจฟังอีกครั้งนานสองนาน รู้ว่าได้ยิน แต่ฟังไม่ออก ว่าพูดเรื่องอะไรกัน... ผมและน้องนีนี่ เริ่มเหวอ กันแล้วคราวนี้ ผมทักน้องนีนี่ ว่า เร็ว ๆเข้าเราโกยกันเหอะ รีบ ๆ ออกมาด้วยความตื่นเต้นตะเกียกตะกาย ออกถ้ำมา ผมจึงถาม คุณน้ำใสว่า เอ..นี่เมื่อตะเกี๊ยะ เราเรียกแล้วทำไมไม่เห็นมีใครเข้าไปช่วยเรา อัญเชิญพระธาตุฯ ข้างในมั่งเลย มัวแต่คุยกันสองสามคน.....ทุกคนที่ออกมาจากถ้ำกลุ่มแรก บอกว่า "ออกมาก่อนแล้ว เหลือเพียงแต่เธอกับน้องนีนี่เท่านั้น.. ทุกคนออกมารอนานเกือบจะสามสิบนาที ล่ะ " ... ผมถามว่า อ้าววว แล้วเมื่อกี้อ่ะ ใครคุยกันหรอ ผู้หญิง สองสามคน คุยกันนานสองนาน ชวนมาช่วยกันอัญเชิญพระธาตุฯ ก้อไม่ยอมมา... คุยกัน หัวเราะกัน อยู่นั่นแหล่ะ

ทีมงานจึงบอกว่าเป็นเสียง "นางฟ้า" สนทนากัน... โฮ็ ๆ ผมกับน้องนีนี่ เกือบหงายเงิบ กันทีเดียว เพราะว่า ทุกคนได้ออกมารอหน้าถ้ำนานแล้ว...

สำหรับสะเบียงที่เตรียมไปนั้นไม่ค่อยได้ทานเลยน่ะครับ เพราะว่าได้ทานอาหารพืชผักทางภาคใต้ ที่เรียกว่า " ผักเหลียง หรือ ผักเลียง นี่ล่ะครับ (ไม่รู้ว่าจะเรียกถูกมั๊ยน่ะครับ) ต้มจืด อร่อยมาก ๆ กับปลา พี่เค้าเตรียมไว้ให้เป็นอย่างดี " เสบียงที่เตรียมไปนั้นยกให้พี่ที่เป็นคนนำทางไปยังถ้ำ หมดเลย

ผมคาดว่า ในอนาคตอันใกล้นี้ ตามที่คุณPhuya เล่าให้ฟังข้างต้นว่าจะไปอัญเชิญพระบรมฯ กันอีกทีตอนนี้กำลังอยู่ระหว่างการฝึกฝนมโนยิทธิ กันคล่องบ้างแล้ว คงจะได้ไปร่วมกันในบุญใหญ่ครั้งนี้ น่ะครับ..

เป็นเรื่องเล่าบางส่วนบางตอน ขอรอให้คุณน้ำใส มาเล่ารายละเอียด ต่อน่ะครับมีหลายเรื่องที่ตื่นเต้นมาก ๆ

ขออนุโมทนาบุญกับนางฟ้า ทั้งสองสามท่่าน ที่ได้อนุญาติให้พวกเราได้พบและอัญเชิญพระบรมฯ กับคณะที่ได้ไปร่วมบุญใหญ่กันครั้งนี้ครับ ^^

19. ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

82
    ขอบคุณมากครับ พี่เวช ที่กรุณามาเล่าประสบการณ์ให้ฟังนะครับ

ขออุทิศบุญให้กับท่านนางฟ้าทั้ง 3 ท่าน ได้โมทนาบุญ และประสบกับความสุข ความเจริญตามที่ปรารถนานะครับ สาธุ สาธุ

เรียกว่า ใบเลี่ยงครับ ผมเคยไปกินแถว จ.กระบี่ เป็นใบเลี่ยงผัดไข่
    มันจะออกมันๆ หวานๆ ใบมันจะประมาณตำลึงมั๊งครับ สมาชิกต้องลองไปชิมครับ อร่อยนะครับ ผมฟันธง ฟันธงครับ...55+

20. winaiwon เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2009
    กระบี่มือหนึ่ง เลยน่ะครับ 555+ มือหนึ่งจริง ๆ น่ะครับ เวลาช่วยกันคัดพระบรมฯ พระอรหันต์ฯ ผมทำได้แป๊ป ๆ ผมบอกคุณน้ำใส ว่าไม่ทำล่ะ เพราะว่ากลัวคัดแล้วจะไม่ตรงตามตำรา และต้องใช้กำลังสมาธิมาก ๆ ผมเลยขอบ้ายบาย ให้คุณน้ำใสทำต่อ ^^ ไปด้วยกันเป็นกลุ่ม ได้ทั้งบุญ ได้ทั้งพักผ่อน ตามธรรมชาติด้วยครับ