ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

1. KoKoWalK เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งโอนเงินร่วมบุญแล้ว ๒,๐๐๐.๐๒ บาท
    วันที่ ๑๔/๑/๒๕๕๗ เวลา ๒๐.๑๒ น.

ขออนุโมทนากุศลของทุกๆคนด้วยครับ

2. Callme Zupta เป็นที่รู้จักกันดี

***เรียนเชิญชาวเมืองทุกท่าน มาร่วมกันตักบาตรเที่ยงคืนพระอุปคุตในวันเป็งปุดกันเน้อ***

"วันเป็งปุ๊ด (เพ็ญพุธ)" หรือประเพณีตักบาตรเที่ยงคืน เป็นประเพณีของทางภาคเหนือ ในทุกปีที่มีวันขึ้น 15 ค่ำ ที่ตรงกับวันพุธโดยไม่เจาะจงว่าต้องอยู่ในเดือนใด พระภิกษุสามเณรทุกรูปจะออกบิณฑบาตในตอนเที่ยงคืน โดยมีความแตกต่างของการนับเวลาคือ ที่ จังหวัดเชียงใหม่ จะตักบาตรคืนวันอังคารหลังเวลา 00.00 น. ซึ่งเป็นช่วงเวลาที่เข้าสู่วันพุธที่ 15 มกราคม 2557 ในขณะที่จังหวัดเชียงราย ลำปาง และแม่ฮ่องสอน จะใส่ตักบาตรในคืนวันพุธเวลา 24.00 น. เป็นต้นไป บรรดาพุทธศาสนิกชนชาวเหนือจะเตรียมข้าวสารอาหารแห้งไว้คอยใส่บาตรตั้งแต่หลังเที่ยงคืน โดยจะไปคอยใส่บาตรที่หน้าบ้าน ตามถนนสายต่างๆ หรือตามแยกใกล้ชุมชน เป็นต้น
    ตามประวัติประเพณีตักบาตรเที่ยงคืน เกิดขึ้นครั้งแรกเมื่อใดไม่ปรากฏหลักฐานที่แน่ชัด แต่เข้าใจว่าทางภาคเหนือคงรับเอามาจากประเทศพม่า มีความเชื่อว่า พระอุปคุตซึ่งเป็นภิกษุที่พระพุทธเจ้าทรงเป็นองค์อุปัชฌาย์ เมื่อสำเร็จเป็นพระอรหันต์แล้ว ได้เสด็จลงไปจำศีลภาวนาอยู่ ณ สะดือทะเล ในรอบ ๑ ปี จะขึ้นมาโปรดชาวเมืองก่อนเวลารุ่งอรุณชาวพม่ามักตื่นแต่ดึก เพื่อเตรียมอาหารไว้ใส่บาตรพระอุปคุตโดยมีคติความเชื่อว่า หากผู้ใดได้ทำบุญตักบาตรพระอุปคุตแล้วจะได้บุญใหญ่หลวง เกิดโชคลาภและความเป็นสิริมงคลในชีวิต คติความเชื่อนี้จึงทำให้พุทธศาสนิกชนถือปฏิบัติสืบทอดกันมาแต่ครั้งบรรพบุรุษ ในประเทศไทยการใส่บาตรเที่ยงคืนนี้ชาวเหนือเชื่อกันว่าพระอุปคุตจะแปลงกายเป็นสามเณรออกมาโปรดสัตว์ถ้าผู้ใดได้ใส่บาตรกับพระอุปคุตแล้วบุคคลนั้น จะประสบแต่ความสุขร่ำรวยด้วยทรัพย์สินเงินทองได้อานิสงส์แรง ดังนั้นเมื่อถึงวันเพ็ญตรงกับวันพุธชาวเหนือทุกคนจะไปคอยใส่บาตรเป็นพิเศษ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      28.6 KB
      เปิดดู:
      21
  3. ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาบุญ และยินดีกับ คุณวาสุเทพด้วยนะครับ

ขอให้มีความสุข ความเจริญ และสมหวังทุกประการครับ

ผมมันบุญน้อยก็ขอเกาะคุณวาสุเทพ ร่วมโมทนาบุญหน่อยครับ สาธุ สาธุครับ^^

4. Smilerider เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญสร้าง เครื่องประดับตัวอาคาร "ศาลาประดิษฐานพระพุทธอัมรินทร์รัตนบพิตร"
    ณ. วัดพระพุทธบาทหริภุญชัย (ห้วยทรายขาว ) จ. ลำพูน
    ครับ 500 บาท โอนวันที่ 14 มค เวลาประมาณ 23.28 น

ขอถวายบุญนี้แด่พระพุทธจ้าทุกพระองค์
    พระอุปคุต ในวันเป็งปุดนี้
    และน้อมบุญนี้แด่ หลวงปู่ครูบาตั๋น สำนักสงฆ์ม่อนปู่อิ่น กราบหลวงปู่ด้วยความเคารพศรัทธา ขอน้อมส่งหลวงปู่สู่แดนนิพพาน สาธุ

5. widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ขอแสดงความยินดีและอนุโมทนาบุญกับคุณวาสุเทพด้วยครับ

ที่ได้เป็นเจ้าของดวงแก้วอัครมงคลธรรม
    (rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)

6. ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    เอาบุญหล่อพระอุปคุตฯ ใส่บาตรพระอุปคุตฯ และร่วมบุญที่ วัดภาษี เอกมัย กทม. มาให้ชื่นชมและโมทนาบุญร่วมกันครับ

ขอให้ทุกท่านอนุโมทนาบุญร่วมกัน และขอให้ประสบแต่ความสุข ความเจริญ และสมหวังตามที่ปรารถนาทุกประการนะครับ

ขอบารมีของหลวงพ่อพระอุปคุต สงเคราะห์ให้ชนะมาร ชนะอุปสรรค
    อีกทั้งขอให้มีความสุข ความเจริญทั้งทางโลก และทางธรรมตราบเท่าเข้าสู่พระนิพานด้วยเถิด สาธุ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. mooom เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2010
    ขอแสดงความยินดีและขออนุโมทนาบุญกับคุณวาสุเทพด้วยครับ ผมขอรอฟังธรรมทานเรื่องการปล่อยงูด้วยคนครับ ภาพปล่อยงูเป็นภาพที่เห็นแล้วรู้สึกปลื้มใจมากเลยครับ สาธุ

8. เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับพี่น้ำฝนด้วยจ้า (พี่นางฟ้าคนสวย)

และก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยค่ะ

จันทรกาล
    (f)(f)

ปล ขอรอฟังธรรมทานเรื่องการปล่อยงูด้วยคนค่ะ...(แต่กลัวงูจ้า อิอิ)

9. prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    ขอรับเป็นเจ้าภาพส่วนฉัตร 7 ชั้น ฉลุแบบโบราณติดทองคำเปลวแท้ ครับ
    ท่านใดต้องการร่วมเป็นเจ้าภาพส่วนฉัตร 7 ชั้น ขอเชิญร่วมด้วยความยินดีครับ
    ขออนุโมทนาบุญทุกท่านด้วยครับ สาธุ

10. เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

จันทรกาลขอนำข้อความพี่phuya ยกยอดมาหน้านี้อีกครั้งนะค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับเจ้าภาพทุกๆท่านะค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

จันทรกาล

11. เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ

12. NamfonBaanfa เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนาบุญด้วยอย่างสูงค่ะ เดิมทีน้ำฝนตั้งใจว่าหากไม่มีใครรับบุญนี้ก็จะขอรับเองในตอนท้าย แต่บุญถวายฉัตรนี้คงเป็นบุญของคุณประพันธ์พงษ์ น้ำฝนขอกราบอนุโมทนาด้วยใจจริง และขอให้อานิสงส์แห่งบุญนี้ได้ส่งผลให้คุณประพันธ์พงษ์สำเร็จในสิ่งที่หวังไว้ทุกประการโดยเร็วค่ะ _/|\_

และเนื่องจากนางฟ้าหม่อนเจ้าของกระทู้ยังไม่ได้โพสต์แจ้งเกี่ยวกับพรมภายในศาลาฯ ถ้าน้ำฝนจะขออุ๊บอิ๊บรับเป็นเจ้าภาพพรมเพื่อถวายไว้ในศาลาฯ เลยเนี่ยจะได้อะปล่าวคะ ^_^

กราบอนุโมทนาสาธุกับผู้ร่วมบุญทุกท่านอีกครั้งมา ณ ที่นี้ค่ะ _/|\_

13. Paktawadee เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ

พี่เอ๋ คนสวยหนูดีขอร่วมบุญด้วยนะคะ 300 บาทค่ะ

หนูดี :)

14. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ..ที่มาของบุญปล่อยงู..

ขออนุโมทนาบุญกับคุณน้ำฝนด้วยค่ะ เรื่องที่มาของการปล่อยงูนั้น เกิดจากคุณ Mikky ที่โทรมากลางดึก หลังจากที่โทรคุยกันกลางดึกแล้ว

วันต่อมาเธอได้พากัลยาณมิตรอีกท่านหนึ่งมาที่บ้าน เพื่อสักการะดวงแก้วสหัสสบดินทร์ไตรภพ กัลยาณมิตรอีกท่านนั้น เป็นคนไทยที่ไปทำงานอยู่ประเทศลาว เล่าว่า..

"ไปทำงานที่นั่น วันหนึ่งได้ไปเดินตลาดแห่งหนึ่ง ตลาดแห่งนั้นมีของป่าขาย มีความรู้สึกได้ยินคล้ายเสียงเรียกให้ช่วย เดินไปจึงพบว่า มีงูถูกจับมาขาย ครั้งแรกที่ปล่อยประมาณ ๓ ตัว

๑ ในนั้นมีงูสีสวยอยู่ตัวหนึ่ง จึงได้ขอซื้อ และนำไปปล่อยที่ลำน้ำ ใกล้ ๆ กับภูเขาควาย พอปล่อยงูทั้ง ๓ ตัวหนึ่งลงไปในน้ำอาการดีใจ หันกลับมาชูคอแล้วหายไปในน้ำ"

เมื่อได้ฟังจบ ก็ได้อนุโมทนาบุญ และทราบว่า งูตัวนั้น คือพญานาคที่แปลงกายมาเที่ยวเมืองมนุษย์และถูกจับไป จึงได้บอกไปว่า เป็นพญานาค

ขณะที่คุยกับปรากฏภาพพญานาคตนหนึ่ง(แต่ไม่ได้ถามชื่อท่าน) แสดงให้เห็นเป็นกายทิพย์กล่าวว่า...

"ฝากขอบใจเพื่อนของท่านด้วยนะ ที่ช่วยบริวารของเรา ขอให้เจริญยิ่ง ๆ ขึ้นไป"

ครั้งนี้เป็นเหตุให้กัลยาณมิตรท่านนั้น ได้ทำบุญปล่อยงูเรื่อย ๆ นอกจากปล่อยงู แล้วยังมีตัวตุ่น หรือสัตว์ป่าชนิดอื่น ๆ ตามโอกาส

และครั้งนี้ก็เช่นเดียวกัน ขณะที่เข้ากระทู้ได้เปิด line ทิ้งไว้ คุณ Mikky ได้ส่งภาพมาให้จึงขออนุญาตเธอ ขอมีส่วนในบุญนี้ จำนวน ๒๐๐๐ บาท แล้วจึงประกาศให้ทุก ๆ ท่านทราบค่ะ โดยคุณ Mikky ได้สำรองจ่ายไปก่อน

คุณ Mikky บอกว่า "สังเกตุงูตัวนี้ ยาวกว่างูปกติ"
    จึงได้กราบเรียนถามครูบาอาจารย์ท่านบอกว่า "เป็นงูบริวารของเจ้าที่ ไม่ใช่พญานาค"

ถึงแม้จะเป็นงูธรรมดา หรือพญานาค เป็นการช่วยชีวิตให้ท่านเหล่านั้น พ้นจากการถูกฆ่า จัดว่า เป็น ๑ ในกุศลกรรมบท ๑๐ คือ ไม่สนับสนุนการฆ่าสัตว์ อีกทั้งแสดงถึงความเมตตาต่อสัตว์โลกที่เป็นเพื่อนร่วมทุกข์เกิดแก่เจ็บตายของเราด้วยค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณน้ำฝน และทุก ๆ ท่านอีกครั้งค่ะ

Numsai

15. เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับน้องหนู๋ดี ที่น่ารัก ด้วยค่ะ ยินดีเป็นอย่างยิ่ง และ

เชิญชวนทุกๆท่านร่วมเป็นเจ้าภาพถวายโคมไฟ นะคะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านค่ะ

จันทรกาลcatt26

16. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

..เรียน ท่าน prapart54 เพื่อรับสิทธิ์...

เนื่องจากมีดวงแก้วที่ขึ้นมาพร้อมกับดวงแก้วอัครมงคลธรรม คือดวงแก้วอภิธรรมสิริโชติ อธิษฐานโดยพระชีวญาณชาตะฤาษี ในยุคเดียวกัน

มีกายสิทธิ์อยู่ ๔๓,๕๐๐,๐๐๐ องค์ โดยมีพระธนบดินทร์โชติรัตนะเทวราช และบริวารเป็นผู้ดูแลรักษา ปัจจุบันอยู่สวรรค์ชั้น ๖ ค่ะ

ขออนุญาตเรียนถามท่าน Prapart ว่า จะรับสิทธิ์ดูแลดวงแก้วอภิธรรมสิริโชติหรือไม่ กรุณาตอบรับผ่านกระทู้นี้ด้วยค่ะ

หากท่านไม่รับสิทธิ์ขอมอบแด่ท่านที่ประมูลได้ในลำดับต่อไปค่ะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai

17. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ขอร่วมบุญฉัตร ๑๐๐๐ บาทค่ะ กรุณาแจ้งเลขที่บัญชีด้วยค่ะ จะได้ให้เพื่อนสมาชิกทราบด้วยค่ะ

Numsai

18. เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

จันทรกาล ร่วมบุญฉัตร 299 บาท ค่ะ

จันทรกาล

19. prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    โอนเงินสำหรับเจ้าภาพยอดฉัตร 7 ชั้นปิดทองคำแท้แล้วครับ
    รายละเอียดการโอนตามด้านล่าง

วันนี้ตั้งใจทำบุญใหญ่ ถวายพระอุปคุต กายสิทธิ์และเทวดาที่ดูแลดวงแก้วทุกดวง พระสยามเทวธิราช ในหลวง ครับ

สำหรับผู้ต้องการเป็นเจ้าภาพร่วม
    โอนเงินร่วมบุญไ้ด้ที่
    ธนาคาร กสิกรไทย สาขาแฉล้มนิมิตร
    ชื่อประพาฬพงศ์ ศิริธีรานนท์
    เลขที่บัญชี 729-2-31233-9

โอนแล้วรบกวนแจ้งด้วยนะครับ
    ขอกราบอนุโมทนาบุญทุกท่านด้วยครับ

สถานะการทำรายการ ธนาคารได้ทำรายการของท่านเรียบร้อยแล้ว
    หมายเลขอ้างอิง KBKR140115713373615

รายละเอียดการทำรายการ
    วิธีโอนเงิน ออนไลน์ (ตลอด 24 ชั่วโมง)
    จากบัญชี xxxxxxxxxxxxx
    ธนาคารเจ้าของบัญชี ธนาคาร กรุงเทพ จำกัด (มหาชน)
    เพื่อเข้าบัญชี 036-7-14744-4 นางภูริชญา เหมราและนางสาวพุทธารา โรจนฤทธิกร
    ชื่อเจ้าของบัญชีในฐานข้อมูล PURICHAYA HEM
    จำนวนเงิน (บาท) 15,000.00
    ค่าธรรมเนียม (บาท) 25.00
    วันที่โอนเงิน 15/01/2014 [13:52:19]
    บันทึกช่วยจำ เจ้าภาพยอดฉัตรปิดทองคำ

20. เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินร่วมบุญแล้วค่ะ 300 บาท time 17.21 น

ธนาคาร กสิกรไทย สาขาแฉล้มนิมิตร
    ชื่อประพาฬพงศ์ ศิริธีรานนท์
    เลขที่บัญชี 729-2-31233-9

สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ
    จันทรกาล