ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

1. bealm เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดีและอนุโมทนาบุญกับ คุณ Nippan0 ด้วยครับ

2. mooom เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2010
    ขอแสดงความยินดีและอนุโมทนาบุญกับคุณNippan0 ด้วยครับ

3. เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เดือนฉาย และพี่โม จองไปทริปบุญ วัดป่าชลิตานุสรณ์ด้วยนะคะ 2 ที่ ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

4. Nippan0 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ.พี่น้ำใส
    ผมโอนปัจจัยไปเข้าบัญชีเเล้วครับ
    ที่อยู่ ที่จัดส่ง จักรกฤษณ์ บุญประเสริฐ 232หมู่2 ซอยเเบริ่ง
    ถ.สุขุมวิท ต.สำโรงเหนือ อ.เมือง จ.สมุทรปราการ 10270
    ขอบคุณครับสำหรับการต้อนรับ
    ขอบคุณครับทุกทุกท่านที่ร่วมอนุโมทนา
    ขอบคุณครับที่ข่วยเติมกำลังใจให้เดินหน้าต่อ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. Nippan0 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ.พี่น้ำใส
    ผมโอนปัจจัยไปเข้าบัญชีเเล้วครับ
    ที่อยู่ ที่จัดส่ง จักรกฤษณ์ บุญประเสริฐ 232หมู่2 ซอยเเบริ่ง
    ถ.สุขุมวิท ต.สำโรงเหนือ อ.เมือง จ.สมุทรปราการ 10270
    ขอบคุณครับสำหรับการต้อนรับ
    ขอบคุณครับทุกทุกท่านที่ร่วมอนุโมทนา
    ขอบคุณครับที่ข่วยเติมกำลังใจให้เดินหน้าต่อ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. Giant 1 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2011
    ขอแสดงความยินดีกับคุณ Nippan0 ที่ได้เป็นผู้ดูแลดวงแก้วมหาจักรพรรดิ "นวไกรสีห์" ต่อไปครับ

7. Phuya เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมประมูลทุกท่าน และขอแสดงความยินดีกับคุณ Nippan0 ด้วยค่ะ ที่ได้เป็นผู้ดูแลดวงแก้วมหาจักรพรรดิ "นวไกรสีห์"

แจ้งข่าวงานบุญ....

กราบอนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลกับทุกท่าน ที่ร่วมเป็นเจ้าภาพลูกนิมิตลูกรอง และร่วมบุญลูกนิมิตลูกหลัก จนเกือบจะครบแล้วค่ะ ... ขอกราบอาราธนาบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ โปรดประทานพรให้ผู้ร่วมบุญ และผู้ร่วมอนุโมทนาบุญทุกๆ ท่าน สำเร็จทุกความปรารถนา ทุกประการ

ลูกนิมิตลูกรองเหลือเพียง 4 ลูกเท่านั้นค่ะ ที่ยังไม่มีเจ้าภาพ ได้แก่หมายเลข​

83, 102, 103, 121​

---

8. suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008
    ผมจองที่เหลือครับ ตอนนี้ครบทุกลูกแล้วครับ

9. Phuya เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนาบุญกับคุณ suwat.su ค่ะ ที่ปิดบุญลูกนิมิตร ลูกรองของวัดโพธิญาณรังสี .... phuya กับน้อง diya แอบลุ้นค่ะ ว่าใครกันนะที่จะได้เป็นเจ้าภาพลูกสุดท้าย (102,121) ... ขอบคุณมากนะคะ

ขอให้ทุกคำอธิษฐานของคุณ suwat.su จงเป็นผลสำเร็จโดยฉับพลัน ด้วยเทอญ สาธุ สาธุ

---

10. KoKoWalK เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ ขออนุโมทนากับพี่สุวัฒน์ด้วยครับ :cool:
    ตั้งใจว่าจะมาเหมาพรุ่งนี้ถ้าไม่มีใครจอง อิอิ เจอวัยรุ่นแถวนี้เหมาไปซะก่อน:p

11. Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    ตั้งใจว่าจะขอเป็นเจ้าภาพลูกนิมิตลูกสุดท้าย (เผื่อแฟนจะหล่อขึ้นบ้างไรบ้าง)
    ปรากฎว่าคุณสุวัฒน์เหมายกเข่งไปซะแล้ว ....
    สาธุ สาธุ... ขอสาธุบุญกับ คุณสุวัฒน์ด้วยนะคะ สุดยอดเลยค่ะ :cool:

และขอแสดงความยินดีกับพี่น้ำหม่อนภูญ่าผู้ทำงานพระศาสนาสำเร็จลงด้วยดี...
    แอบลุ้นกับพี่ตลอดเลยค่ะ อิอิ ขอสาธุบุญด้วยทุกประการนะคะ
    เจอกันในงานบุญถวายเทียนเข้าพรรษานะคะพี่ ...

12. เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาต สรุปรายชื่อ กัลยาณมิตรที่แจ้งจองไปทริปบุญถวายเทียนพรรษา ที่ วัดป่าชลิตานุสรณ์ นะค่ะ

1.ท่านwidya
    2.คุณta2498
    3.คุณta2498
    4.คุณ Miss Brown
    5.คุณLee_bangkok
    6. คุณ paktawadee
    7. คุณเดือนฉาย
    8. คุณโม
    9. และ จันทรกาล
    10-11 คุณ half wave
    12 คุณอุมาพร
    13-15 พี่น้ำใส
    16-18 พี่phuya
    19-20 พี่น้ำฝน

และขอเรียนเชิญกัลยาณมิตรทุกๆท่าน ไปร่วมบุญกันนะค่ะ

ขออนุโมทบุญกับทุกๆท่านนะค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

13. diya เป็นที่รู้จักกันดี

อร๊ายยย ใจเดียวกันเลยค่ะคุณน้ำตาล ตั้งใจไว้นานแระจะเป็นเจ้าภาพลูกนิมิตลูกสุดท้าย
    เมื่อวานนั่งเฝ้ากระทู้ กะว่าพรุ่งนี้คงมีคนมาจองอีกแค่ ๑ ลูก แล้วเราจะรีบมาแจ้งเป็นเจ้าภาพลูกสุท้าย

ป๊าดดด ภายในเวลาแห่งห้วงความคิด ปรากฏว่าคุณสุวัฒน์เหมายกไปหมดแล้นน pity_pig
    ...ประมาทพี่น้องแถวนี้ไม่ได้จิงๆ อิอิ..ขออนุโมทนาบุญกับคุณสุวัฒน์ด้วยนะคะ ขอให้สำเร็จสมหวังทุกประการค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับพี่ Phuya และทุกๆ ท่านที่มีส่วนร่วมงานบุญจนสำเร็จค่า สาธุ

14. Phuya เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่นก็ต้องขออนุโมนาสาธุการกับทุกๆๆท่านที่ได้ร่วมบุญเป็นเจ้าภาพลูกนิมิตรอง(ลูกเล็กและมีดตัดหวาย) ทางวัดโพธิญาณรังสีต้องขออนุโมทนาในกุศลเจตตาในบุญที่ท่านทั้งหลายได้สละทรัพย์ในการจองเป็นเจ้าภาพตัดหวายลูกนิมิต ขอบุญที่ท่านได้ทำกรรมอันดีที่ท่านได้สร้างขอจงส่งผลให้ได้รับในสิ่งที่ดีดีเทอญ สิทธะมัตถุสิทธะมัตถุสิทธะมัตถุ อิทังพะลัง ขอจงเป็นผลสำเร็จจงเป็นผลสำเร็จจงเป็นผล.....สำเร็จเทอญ

วัดโพธิญาณรังสี ... สุรินทร์
    พระครูไพรัชปัญญาภรณ์ (สมภพ ปัญญาธโร) เจ้าอาวาส

---

15. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขออนุโมทนาบุญ และขอแสดงความยินดีกับคุณNippan0 อีกครั้งค่ะ วันนี้จะจัดส่งดวงแก้วทั้งสองดวงค่ะ

ขอเป็นกำลังใจ และขอให้สำเร็จตามความปรารถนาทุกประการค่ะ

Numsai

16. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ phuya และทุกท่านที่ร่วมบุญในการเป็นเจ้าภาพลูกนิมิตรองทั้งหมดทั้งมวลค่ะ

ช่วงนี้ขออนุญาตหายจากเว็บไปเป็นพัก ๆ ค่ะ ขอเร่งรัดในการปฏิบัติค่ะ ต้องเรียนรู้อารมณ์ต่าง ๆ อย่างละเอียด ยอมรับว่า ยากมากจนอยากจะลาเข้าพระนิพพาน

ขอให้เจริญในธรรมค่ะ

Numsai

17. suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

โถอย่าเรียกคุณสุวัฒน์ เลยครับคุณแม่ อิอิอิ

18. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

..พบพระพุทธเจ้าในอดีต..

(นะโม ๓ จบ)

ขอนอบน้อมต่อองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลายสืบ ๆ กันมา...

ขอรวบรวมบุญบารมีทั้ง ๓๐ ทัศน์นับอสงไขยไม่ถ้วน ระลึกได้ก็ดี ระลึกมิได้ก็ดี ขอเป็นตะบะเป็นเดชะ เป็นพะลังกำลัง เป็นไหวพริบปณิธานเกิดขึ้นในทุกขณะจิตที่ต้องการใช้งาน ขอให้เป็นไปโดยไม่ต้องตั้งจิตแม้แต่ประการใด สาธุ...

พระอมิตาภพุทธเจ้า พร้อมสองพระโพธิสัตว์​

วันนี้เวลาเช้า ( ๔ มิย.๕๗)ได้ตั้งจิตอธิษฐานไปปรากฏตรงหน้าสมเด็จองค์ปัจจุบัน เพื่อสอบถามบางเรื่อง เกี่ยวกับอุปสรรคในการปฏิบัติ ปรากฏหน้าพระพักตร์พระพุทธองค์ได้สักครู่ ได้ยินพระสุรเสียงว่า “ตามมา..”

ภาพวิมานสมเด็จองค์ปัจจุบันหายไป ปรากฏเป็นแสงสว่างตรงหน้า เดิมเป็นแสงสีแดงคล้ายอาทิตย์อัสดง แต่มีความเข้มของสีมากกว่า สว่างไสวไปทั่ว ทราบว่า สถานที่นั้นคือ สถานที่สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า และพระอรหันต์ประชุมรวมกัน มีสมเด็จองค์ปฐมเป็นประธาน

แต่แสงสว่างนั้น ทำให้แทบจะมองภาพพระพุทธเจ้าทั้งหลายไม่เห็น เห็นเพียงแสงนั้น ได้ยินเสียงว่า “พระอมิตาภพุทธเจ้า"

จากนั้นแสงสีแดงหายไป ก็เห็นแสงสีเหลืองทองสว่างไสว ไม่มีประมาณเช่นเดียวกัน จึงตั้งจิตอธิษฐานว่า “แสงนี้หากใช่แสงพรหมเทวดาไม่ แต่หากเป็นแสงขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ขอทราบพระนามพระผู้มีพระภาคเจ้าพระองค์นั้นด้วยเถิดพระพุทธเจ้าข้าฯ”

แสงสีเหลืองทองค่อย ๆ ลดลง คล้ายถูกดูดเข้าไปภายในแสง เห็นพระวรกายพุทธเจ้าพระองค์หนึ่ง เป็นกายแก้ว มีพระพักตร์งดงาม ห่มจีวรคล้ายพระพุทธเจ้าทางสายมหายาน ทรงตรัสว่า...

“ฉันมีนามว่า “พระรัตนสัมภวตถาคต" เป็นพระพุทธเจ้าในอดีตกาลนานมาแล้ว เธอเคยเกิดในยุคของฉัน เป็นลูกสาวเศรษฐี เคยสร้างเสนาสนะแก่พระภิกษุในสมัยนั้น บำรุงพระภิกษุด้วยอาหาร น้ำ ยารักษาโรค จนสิ้นอายุขัย..

ขอให้เธอจงมีความอดทนในการฝึกวิชาต่าง ๆ ให้สำเร็จ ให้นึกถึงกุศลกรรมที่กระทำมา มารเขาพยายามดลใจให้เธอท้อ จิตต้องตั้งอยู่ในกุศลกรรมเสมอ ทำหน้าที่อย่าได้ขาดตกพร่อง......................”

19. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

..โอวาทของพระรัตนสัมภวตถาคตพุทธเจ้า..

“สรรพสัตว์ที่เกิดในยุคนี้ เรียกว่า ยุคเข็ญ เป็นยุคที่ผู้มาเกิดจากเบื้องสูงคือ พรหม เทวดา หรือเทพธิดามาเกิดส่วนหนึ่ง

อีกส่วนหนึ่งก็มาจากอบายภูมิทั้ง ๔ คือ สัตว์นรก เปรต อสูรกาย และสัตว์เดรัจฉาน หรือผู้ที่มาจากมนุษย์เองก็ตาม ทำให้ผู้ที่เกิดในยุคนี้ มีอุปนิสัย พฤติกรรมแตกต่างกันแบบสุดขั้ว คนดีคนชั่วปะปนกัน แต่โดยส่วนใหญ่จะมาจากอบายภูมิเสียมากกว่า

การที่มนุษย์จะดำรงชีวิตในปัจจุบันนั้น เป็ฯเรื่องยาก เธอต้องมีความอดทน อดกลั้นต่อกิเลสในใจตนเอง และกิเลสของผู้อื่นที่มากระทบใจ ทำให้เกิดความทุกข์ร้อนใจอยู่เสมอ

สิ่งที่ทำให้เธอคลายทุกข์ได้คือ หมั่นตรึกระลึกถึงความดีที่ตนทำมา เพื่อเป็นกำลังใจต่อสู้กับกิเลสต่อไป

เมื่อจิตสงบดีแล้วก็ให้ระลึกถึงความดีของพระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย

ท่านเหล่านั้นก็ไม่ต่างจากเรา เคยเกิดในยุคเข็ญคล้าย ๆ ยุคนี้เหมือนกันเรา ต้องมีความอดทนอดกลั้น ต้องต่อสู้เหมือนกับเรา พระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ หรือพระอรหันต์ทุก ๆ องค์ ก็เคยผ่านมาแล้วเช่นกัน ผู้ใดที่มีความท้อแท้ เหนื่อยหน่าย ใกล้หมดแรง ขอให้พึงระลึกว่า...

... พระพุทธเจ้าที่ท่านสำเร็จแล้ว หรือพระอรหันต์ก็ตาม ท่านก็เคยท้อแท้เหมือนกัน แต่ท่านเหล่านั้นไม่หยุดที่จะบำเพ็ญเพียงต่อ เพราะมีความศรัทธาในองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าในอดีต หรือพระอรหันต์เจ้าในอดีต จึงมีความหวังว่า จะสำเร็จดุจเดียวกับท่านทั้งหลายเหล่านั้น

ผู้ปรารถนาโพธิญานนั้น ไม่มีหลักสูตรใดที่จะเร่งรัดให้สำเร็จโดยง่าย มีเพียงการย่นระยะจำนวนชาติให้น้อยลง

แต่ในการบำเพ็ญนั้น ก็จะต้องผ่านบททดสอบแบบเข้มงวด ทรหดที่สุด บีบคั้นจิตใจที่สุด แบบทนไม่ไหว

แต่หากมีศรัทธาในพระโพธิญาณแล้ว ความอึดอัด คับแค้นใจ ทุกข์ใจจะเปลี่ยนให้เป็นพลังงานที่ดี ปรารถนาที่จะหลุดพ้นจากสภาวะนั้น ๆ เป็นเหตุให้เร่งรัดในการปฏิบัติ ในที่สุดจะสำเร็จตามที่ปรารถนา

ดังนั้นขอเธอทั้งหลายจงยึดมั่นในคำสอนของพระพุทธเจ้า ยุคนี้เป็นยุคของพระพุทธสมณโคดมศากยมุนี

เธอจงหมั่นทำทานรักษาศีล และเจริญภาวนา หรือเรียกว่า"ไตรสิกขา" ให้แนบแน่นจนกว่าจะสิ้นอายุขัย ถึงเวลานั้นเธอจะเข้าใจในสิ่งที่เกิดขึ้น และสมความปรารถนานั้น

ขอโมทนาบุญ อันเป็นกุศลตั้งไว้ดีแล้วของเธอทั้งหลาย ขอเธอจงสมความปรารถนาที่ดี มีพร้อมด้วยโภคทรัพย์ และอริยทรัพย์พึงบังเกิดขึ้นแก่เธอในเบื้องหน้าอันใกล้ และเจริญในธรรมของพระพุทธสมณโคดมศากยมุนีทุกประการ

จากนั้นเรียนถามบางเรื่องกับพระพุทธองค์ ทรงตอบเสร็จ และได้เคลื่อนพระวรกายออกจากสถานที่นั้น มีเสียงดนตรีเบา ๆ และเสียงคล้ายใบระกาสั่นไพเราะมาก ภาพนั้นหายไป

พบสมเด็จองค์ปฐม และพระพุทธเจ้าในปางพระวิสุทธิเทพดังเดิม

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

Numsai

ป.ล. ต้องขออภัยที่ใช้สีเดียวในการพิมพ์ เนื่องจากพิมพ์จากมือถืค่ะ เนื่องจากระหว่างที่พิมพ์ก่อนหน้านี้ อยู่คอมพิวเตอร์ใช้แฮงค์เอาดื้อ ๆ อาจจะด้วยเหตุปัจจัยบางประการ

อุปสรรคไม่ใช่ปัญหา ขอเพียงมีความศรัทธาที่มั่นคงมนการทำดี

ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรมค่ะ

20. suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

วันนี้ได้ทำการโอนเงินเรียบร้อยแล้วครับ จำนวน 6,100 บาทถ้วน

อนุโมทนาบุญ ทั้งหมด ทั้งมวล