ผมขอรบกวนคุณธรรมพลและพี่ๆด้วยครับว่าพระแก้วองศ์นี้มาจากกรุที่ใหนและแท้ใหมครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย cheingb, 24 พฤศจิกายน 2011.

1. cheingb

cheingb เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอรบกวนคุณธรรมพลและพี่ๆด้วยครับว่าพระแก้วองศ์นี้มาจากกรุที่ใหนและแท้ใหมครับ
    ขอขอบคุณพี่ๆมาล่วงหน้าด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      66.7 KB
      เปิดดู:
      2,008
      ขนาดไฟล์:
      51.2 KB
      เปิดดู:
      1,888
      ขนาดไฟล์:
      62.9 KB
      เปิดดู:
      397
  2. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

สวยครับ อยากรู้ด้วยคนครับ ว่าแต่ขนาดองค์พระประมาณใหนครับ

3. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"เรื่องกรุของพระพุทธรูปองค์นี้ผมยอมรับครับว่าไม่สามารถระบุได้ แต่ในกระทู้พระแก้วองค์ที่๑.:สีฟ้า(ส่วนองค์แรกจริงๆเป็นหินนากสวยครับ)ของคุณผมได้บอกว่าพระพุทธรูปศิลปะเชียงแสน(พระแก้ว)นั้นขึ้นกรุทั่วไปในแถบจ.ภาคเหนือครับ สำหรับพระแก้วองค์ที่๒.(กระทู้นี้)ผมดูแล้วคิดว่าเป็นพระพุทธรูปศิลปะเชียงแสนแท้,ถึงยุคครับ"

ไฟล์ที่แนบมา:

4. cheingb

ผมขอขอบคุณคุณธรรมพลและคุณtee tores เป็นอย่างมากครับส่วนความสูงของพระนั้นประมาณ1-3/4นิ้วครับเจ้าของเขาจะปล่อยให้เช่าประมาณ40000บาทครับไม่ทราบว่าแพงไปใหมครับ

5. DHAMMAPHOL

"ด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ ไม่แพงครับเพราะเซียนใหญ่เคยเปิดราคาเช่า/บูชาพระแก้วด้วยตัวเลข xxx,xxx ครับ สำหรับพระแก้วองค์นี้หรือพระเครื่ององค์ใดๆก็ตามผมคิดว่าคุณควรจะต่อรองราคาเช่า/บูชาให้เป็นที่พอใจของทั้ง ๒ ฝ่ายครับ(ไม่ใช่ว่าเขาเปิดราคาเช่า/บูชา = ๔๐,๐๐๐ บาทแล้วคุณจะต้องจ่ายตามนั้น ลองต่อรองราคาให้เป็นที่พอใจของทั้ง ๒ ฝ่าย(ผู้ให้เช่า/บูชา,ผู้เช่า/บูชา)นะครับ)การต่อรองราคาเช่า/บูชาไม่ใช่การกดราคาเช่า/บูชาครับ"[/COLOR]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤศจิกายน 2011
  6. อินโนเซนต์

อินโนเซนต์ Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2011
    สวัสดียามค่ำคืนครับ คุณท่าน จขกท. สวัสดีครับ คุณพี่ ธรรมพล สวัสดีครับ คุณพี่ตี๋
    กระผมดูไม่เป็น และไม่มีความรู้สักเท่าไรนัก ขออนุญาตท่าน จขกท. เยี่ยมชมฟรีก็แล้วกันนะครับ^-^
    ไม่ทราบว่าพระองค์นี้ ขนาดประมาณเท่าไรหรอครับ ราคาเล่นหาเอาเรื่องจริงๆ แต่ว่าไปก็แลดูเหมาะสมแล้วกับความ วิจิตร ศิลป์สวยงาม และความหายากนะครับ
    เรียนสอบถามคุณพี่ ธรรมพล สักนิส องค์นี้ใช่ พระแก้วจุยเจีย กรุฮอดแม่นก่อ้าย(กระผมอู้คำเมืองบ่จ้าง ถ้าใช้คำผิดขออภัยด้วยนะครับ ได้เท่านี้แหล่ะ หะหะ) ^-*

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤศจิกายน 2011
  7. cheingb

8. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับคุณอินโนเซนต์ ที่ตีว่าเป็น พระแก้วจุยเจีย กรุฮอด ครับ

9. อินโนเซนต์

อินโนเซนต์ Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2011
    ด้วยความอยากรู้ กระผมจึงไปสืบค้นข้อมูลนำมาฝาก ได้ความมาเล็กน้อยดังนี้ครับ

รัตนชาติ หรือที่เรียกกันว่า "หินสี" เป็นแก้วผลึกที่เกิดขึ้นตามธรรมชาติ อาจเรียกได้ว่าเป็นลักษณะหนึ่งของรัตนมณี ซึ่งแต่ละชนิดอาจต่างกันที่ผลึกหิน แร่ธาตุ อายุ หรือถิ่นกำเนิด แต่ก็ได้รับการให้ความสำคัญมาตั้งแต่อดีตกาล และได้รับความนิยมนำมาแกะสลักเป็นพระพุทธรูป พระเครื่อง ตลอดจนเครื่องประดับประเภทต่างๆ
    พระพุทธรูปและพระเครื่องที่มีเนื้อเป็นแก้วผลึก มีการขุดค้นพบจากกรุแถบภาคเหนือและภาคกลาง ที่พบมากที่สุดเห็นจะเป็น เชียงใหม่ เชียงราย สันนิษฐานว่ามีการสร้างสืบทอดมาจากเขตล้านนาตอนบนลงมาจนถึงเมืองเชียงใหม่ และกรุที่พบพระแก้วรัตนชาติมากที่สุด ก็คือ กรุฮอด จ.เชียงใหม่
    โดย เฉพาะในปี พ.ศ.2502-2503 มีการสร้างเขื่อนภูมิพลซึ่งส่งผลให้น้ำท่วมเมืองฮอดทั้งหมด ทางกรมศิลปากรจึงต้องขุดกรุพระเจดีย์ทุกวัดในเมืองฮอด เพื่อนำพระพุทธรูปและโบราณวัตถุต่างๆ มาเก็บรักษาไว้ การขุดกรุในครั้งนั้นนับว่ามีการค้นพบพระแก้วครั้งยิ่งใหญ่และมีจำนวนมากที่ สุด
    เมืองฮอด เป็นเมืองเก่าแก่ตั้งแต่สมัยล้านนา ตามพงศาวดารกล่าวไว้ว่า... "พระนางจามเทวีได้นำไพร่พลขึ้นมาสร้างเมืองลำพูน ได้แวะพักที่ริมฝั่งแม่น้ำปิง เห็นเป็นทำเลที่ดีจึงได้สร้างเมืองขึ้นในปี พ.ศ.1203 ตั้งนามว่า "เมืองฮอด" นอกจากนี้ ยังได้สร้างพระเจดีย์บรรจุพระบรมธาตุไว้บนยอดเขาลูกหนึ่งชื่อ "ดอยเกิ้ง" หรือ "ดอยฉัตร" และสร้างวัดอีก 99 วัด"
    ในสมัยเชียงแสนและเชียงใหม่นิยมสร้างพระแก้วซึ่งเป็นหินสี ที่พบมากจะมี สีขาวและสีเหลือง พระแก้วสีเหลืองเรียกว่า "บุษย์น้ำทอง" พระแก้วสีขาวเรียกว่า "เพชรน้ำต้ม หรือเพชรน้ำค้าง" ซึ่งจีนเรียกว่า จุ้ยเจีย ถ้ามีสีเขียวใสจะเรียก "บุษย์น้ำแตง" มีขนาดต่างๆ กัน ใหญ่สุดประมาณหน้าตักกว้าง 3 นิ้วเศษ และขนาดเล็กสุด หน้าตักกว้างประมาณ 0.5 นิ้ว
    พระสังกัจจายน์จุยเจียกรุฮอด​
    พระแก้ว กรุเมืองฮอด ไม่ได้หล่อหรือทำขึ้นจากแก้วธรรมดาทั่วไป แต่เป็นแร่หินรัตนชาติแท้ๆ มีหลากหลายสี หลายขนาด และหลายรูปแบบ เช่น สีเขียว สีขาว และสีเหลือง แร่หินที่คนทั่วไปเรียกว่า "แก้วผลึก" นี้ คือ พลอยหินเนื้ออ่อนประเภทเปลือกหยก "หินเขี้ยวหนุมาน" หินเนื้ออ่อนสีเหลืองจัดอยู่ในตระกูลหินบุษราคัม มีสีเหลืองใสวาวและสีเหลืองน้ำผึ้ง สันนิษฐานว่า นำมาจากประเทศลังกาและจีน เรียกว่า บุษย์น้ำเพชร สีเขียวอ่อนใส จะเรียกกันว่าบุษย์น้ำแตง ซึ่ง "หินเขี้ยวหนุมาน" ที่พบมากในประเทศเป็นแท่งหินขนาดเล็ก ส่วนที่มีขนาดใหญ่น่าจะนำเข้ามาจากประเทศจีน ที่เมืองเจียงซูมิมี "หินเขี้ยวหนุมาน" ที่เนื้อดีน้ำงามที่สุดเรียกกันว่า "จุ้ยเจีย" แปลตามตัวว่า "น้ำใส" หรือ "น้ำขาว" หมายถึง ประกายแห่งพลังสีขาวใส คนจีนโบราณถือกันว่า แก้วขาวจุ้ยเจียสามารถป้องกันและต่อต้านสิ่งชั่วร้ายและอาถรรพ์ต่างๆ ได้ มีสีขาวใส ทางเหนือเรียก เพชรน้ำต้น หรือเพชรน้ำค้าง
    พุทธศิลปะของ พระแก้ว กรุเมืองฮอด เป็นแบบศิลปะสมัยเชียงแสน มีอายุราวพุทธศตวรรษที่ 21-22 ซึ่งเป็น "ยุคทองของเชียงใหม่" ที่พระพุทธศาสนาแบบลังกาวงศ์กำลังเจริญรุ่งเรือง พระแก้ว กรุเมืองฮอด มีการขุดค้นพบที่หลายๆ วัดในเมืองฮอด อาทิ วัดหลวงฮอด วัดศรีโขง วัดเจดีย์ ฯลฯ โดยเฉพาะ "วัดศรีโขง" ซึ่งเป็นกรุใหญ่จึงพบมากที่สุด ลักษณะการสร้างนั้นสร้างในหลายพุทธลักษณะด้วยกัน ทั้ง ปางสมาธิ ปางมารวิชัย ปางประทับยืน และพระสังกัจจายน์ เป็นต้น นอกจากนี้ ยังพบพระเจดีย์แก้วบรรจุพระบรมธาตุอีกหลายองค์ รวมทั้งรูปสัตว์ เช่น ช้าง กวางหมอบ และภาชนะเครื่องใช้จำลองขนาดเล็ก ซึ่งส่วนใหญ่ล้วนเกี่ยวเนื่องกับพระพุทธศาสนา และศิลปะก็จะเป็นงานของช่างพื้นเมืองทางเหนือ ซึ่งมีเอกลักษณ์เฉพาะตัวอันงดงามยิ่ง

10. ต้นจักรภพ

ต้นจักรภพ เป็นที่รู้จักกันดี

สวยครับ อยากรู้ด้วยคนครับ

11. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

โห้ ข้อมูลน้อง อินโนเซนต์ แจ่มมากๆ คนเหนือ อย่างพี่ ยังอาย :'( ฮิๆ

ดีครับ สุดยอดมากที่นำมาเผยแพร่ :cool:

12. DHAMMAPHOL

"สวัสดีครับคุณ อินโนเซนต์ จุ้ย=น้ำ,เจีย(เจี่ย)=หิน จุ้ยเจีย(ภาษาจีน)หมายถึงหินที่มีความใส(หลายระดับ)เหมือนกับน้ำ ซึ่งคำว่าจุ้ยเจียปกติใช้กับแก้วสีขาวเท่านั้นครับแต่คนที่ไม่รู้เรียกพระแก้วที่มีสีอื่นว่าจุ้ยเจียด้วยซึ่งไม่ถูกต้องครับ สำหรับพระแก้วองค์นี้ผมดูว่าเป็นพระแก้วเชียงแสนครับ(พระแก้วกรุฮอดก็เป็นพระพุทธรูปศิลปะเชียงแสนครับ)ซึ่งอาจผิดก็ได้ครับ:คุณอินโนเซนต์อู้กำเมืองได้เหมือนกั๋นต้าครับ"

13. tee_tores

ความเห็นของพี่ธรรมพล น่าฟัง และ มีเหตุผลเป็นอย่างมากครับ :cool:

14. Jimmy9634

Jimmy9634 สมาชิกใหม่

รบกวนอาจารDHMMAPHOLด้วยครับว่าที่ไหนครับผมมืดมัวเหลือเกินครับผม 20171022_221250.jpg

15. Jimmy9634

Jimmy9634 สมาชิกใหม่