ผมตัดสินใจเลือกพื้นที่สำหรับครอบครัวผมแล้วครับ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย nai_tung, 8 ธันวาคม 2011.

1. nai_tung

nai_tung สมาชิก

หลังจากที่ชักชวนเพื่อนๆในห้องหลายๆคนเพื่อร่วมกันย้ายไปอยู่ในพื้นที่ปลอดภัย
    มีทั้งคนPMมาขอบใจ มีทั้งเข้ามาด่า ก็เป็นเรื่องธรรมดาครับ ตอนนี้ผมตัดสินในซื้อที่แล้วครับ
    เป็นพื้นที่ใน ตำบลแม่แรม อำเภอแม่ริม จังหวัดเชียงใหม่
    เหตุที่ตัดสินใจ
    1.เป็นพื้นที่ใกล้เคียงกับสำนักสงฆ์ของพระอาจารรัตน์ ห่างประมาณ 2 กิโลเมตร
    2.เป็นพื้นที่พรุะคุณลุงเชียงใหม่ขีดไว้ว่าอยู่ในวงสามเหลี่ยมที่ปลอดภัย
    3.พบชุมชนเล็กๆที่มีความเป็นกึ่งเมืองกึ่งชนบทที่ชาวบ้านที่นี่น่ารักและส่วนใหญ่ไปวัดปฏิบัติธรรมกัน
    4.ผมบังเอิญไปเจอบ้านที่เขาประกาศขาย เจ้าของเป็นฝาหรั่ง ที่จะกลับไปอยู่ประเทศตัวเอง ในราคาที่ผมซื้อได้
    5.การเดินทางจากที่นี่ไปในเมืองไม่ไกลมากประมาณ 30กว่ากิโลนิดส์ และ
    วันที่ผมไป มีเหตุการไฟไหม้ พบว่าชาวบ้านออกมาช่วยกันมากมาย
    6.มีอาจารย์จากมหาวิทยาลัยเชียงใหม่กลุ่มหนึ่งที่มีความเชื่อในเรื่องของภัยพิบัติมาซื้อที่และทำบ้านอยู่ในบริเวณนี้หลายครอบครัวอยู่
    7.ไม่มีเหตุผลคือ ผบ.ทบ. ผมชอบแบบบ้านที่ฝาหรั่งทิ้งไว้และในพื้นที่มีความสัปปายะในการเจริญธรรม ผบทบผมว่าไว้ ผมมีเวลาอีกประมาณ 1 ปีในการเตรียมการให้บ้านหลังสุดท้ายในชีวิตผมพร้อมที่สุด และจะไปลงคิวตามขบวนพระอาจารย์รัตน์อพยพกับขบวนพระอาจารย์กรณีที่นี่เอาไม่อยู่ครับ

กราบเรียนทุกท่านไว้ครับ
    ส่วนที่อื่นๆที่ไปหามาประทับใจหลายที่ และพบว่าเป็นแหล่งที่ประเมินดูแล้วมีความปลอดภัย แต่ผมนั้นพบว่าการตัดสินใจสุดท้ายนั้น เป็นสัจจธรรมชีวิตคู่ครับ
    ผบ.ทบ.เป็นคน ฟันธง
    จึงรายงานมาให้ทุกๆท่านทราบครับ

ส่วนใครจะตามมาก็ว่ากันไปครับ ส่วนในข้อมูลที่ผมไปสำรวจมาจะค่อยๆนำมาให้พวกเราครับผม

2. apichan

apichan เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006
    ยินดีด้วยครับ ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปจะการันตีความปลอดภัยได้มากขึ้น :)

3. ZZ

ZZ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โชคดี...ครับ

.

4. ทรัพย์นาคา

ทรัพย์นาคา Active Member

22 กันยายน 2009
    ขอขอบคุณมากๆครับกับการเตรีมการที่เอาตัวรอดจะภัย ผมเองอยากจะไปภาคเหนืออยู่เหมือนกันครับ แต่การโยกย้ายนี่ มันไม่ธรรมดาครับ ปากท้องในขณะที่ยังไม่เกิดเหตุการครับอันนี้แหละครับทำให้ผมต้องคิดแล้วคิดอีกไม่กล้าตัดสินใจครับ ปราจีนบุรีผมว่าไม่น่าปลอดภัยครับ กำลังจะหาที่ลงที่ปลอดภัยอยู่เหมือนกันครับใครมีที่คิดว่าปลอดภัยและอยู่ลอดกรุณาบอกด้วยนะครับ

5. ZZ

ZZ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อ.เขาคิชฌกูฏ จันทบุรี...ครับ

6. ผ่านมาจริงๆ

ผ่านมาจริงๆ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    ยินดีด้วยค่ะ แม่แรมน่าอยู่มากค่ะ rabbit_jump

7. pisi

pisi เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับ ขอให้โชคดีครับ

8. kwansao

kwansao เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าปลอดภัย อยู่ดีมีสุข เราก็ยินดีด้วย (ในฐานะเพื่อนร่วมเว็บ)

เรามีเรื่องจะเล่าให้ฟัง ตอนเราเด็กๆ ทะเลาะกับเพื่อนด้วยความโกรธ
    เราเอาสิ่งของใกล้ตัว ปาใส่เพื่อน แต่ความเป็นเด็กฝีมือเรา ห่วยมากๆๆ
    ของที่ปาไปห่างเพื่อน ไปเป็นโยช แต่ เพื่อนเราดันวิ่งหลบไปโดนแน่ะ.!

เล่าให้ฟังเฉยๆ เพราะมันเป็นข้อคิดให้เราตลอดมา.!

9. Apinya17

Apinya17 เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2009
    ยินดีด้วยค่ะ อยู่อย่างพอเพียงและเรียบง่ายเป็นวิถีชีวิตที่ถูกต้องค่ะ

10. อนิจฺจํ

อนิจฺจํ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010

อืมมมมมมมม.....
    ก็น่าคิดนะครับ...กรรมจัดสรรเกิดขึ้นได้ทุกเมื่อ

ขอให้โชคดีครับ

11. SuperJOB

SuperJOB Active Member

8 กุมภาพันธ์ 2011
    ยินดีต้อนรับสู่เชียงใหม่ครับ ผมก็เป็นคนเชียงใหม่ ^ ^

12. skyroad

skyroad เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2011
    ยินดีด้วยค่ะ และขอให้โชคดีค่ะ ^^

13. สิงหนาท

สิงหนาท เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2009
    ผมอยู่ อ.ลี้ลำพูนครับ ว่าง ๆ มาเที่ยวได้นะครับ

14. Itokin

Itokin เป็นที่รู้จักกันดี

โชคดีนะครับ ยินดีด้วย

15. เดชเดชะ

เดชเดชะ สมาชิก

18 กันยายน 2010
    ยินดีต้อนรับสู่เชียงใหม่ค่ะ อยู่เชียงใหม่ และคอยติดตามตลอดค่ะ ดีใจด้วยค่ะที่พบสถาณที่สัปปายะแล้ว

16. kaimacmini

kaimacmini สมาชิกใหม่

ผมมีบ้านอยู่แถวหางดง เชียงใหม่ ไม่ทราบตรงจุดนั้นปลอดภัยพอหรือไม่ครับ เผื่อมีอะไรจะได้อพยพจากกรุงเทพฯไปอยู่หางดง

;aa21

17. nai_tung

nai_tung สมาชิก

เท่าที่ตามข้อมูลดูนั้นต้องดูว่าหางดงโซนไหนครับ
    เพราะถ้าเป็นบริเวณไกล้เคียงกับแม่น้ำปิงไม่น่าปลอดภัยครับ
    เพราะถ้าเขื่อนแตกนั้นวิ่งมาสายนี้ชัวร์ๆครับ
    ถ้าเป็นภาวะปกติก็ไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้าเป็นช่วงเพิ่งผ่านแผ่นดินไหว
    แล้วมืดตื๊ดตื๊อ น้ำโครมมาอีก ก็ไม่อยากจินตนาการครับ
    ดังนั้น ทางเลือกที่คิดกันก็ืคือแผ่นดินไหวทุกที่ไม่น่ารอด
    โดนสถานการณ์นั้น แต่หลังจากเหตุการณ์แผ่นดินไหว
    จุดใหนที่เราจะได้รับอันตรายจากผลที่ตามมา อันนี้น่าจะเป็นจุดที่คำนึงถึงครับ

จุดที่ผมเลือกบ้านที่ ต.แม่แรมนั้นก็อยู่ก็เป็นบนเขาเตี้ยๆครับเป็น
    วัดระดับห่างจากระดับน้ำทะเลประมาณ 1130 เมตรครับ
    ถ้าน้ำท่วมบ้านผม ในเมืองก็น่าจะมีน้ำสูงประมาณ 3-40เมตรครับ
    และไม่ได้อยู่แนวน้ำหลาก รวมทั้งในบริเวณนี้ไม่มีน้ำพุร้อนที่จะเป็นแนวประทุของแม๊กม่า
    ที่อาจเกิดเหตุไม่คาดคิดได้

แต่ที่บอกมานั้นก็เป็นเพียงเหตุผลประกอบเท่านั้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2011
  18. ลุงไชย

ลุงไชย เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2011
    บริเวณตำบลแม่แรม อ.แม่ริม ผมตรวจสอบระดับความสูงของภูมิประเทศ
    จากระดับน้ำทะเล แล้ว มีความสูงอยู่ในระหว่าง 300 - 400 เมตร
    คงจะไม่ถึง 1130 นะครับ..

สถานที่เหมาะสมและเป็นที่สัปปายะ และอยู่ใกล้ชุมชนที่มีศีลมีธรรม
    ไปวัดไปวาทำบุญทำทานกันเป็นประจำ เราก็จะได้ปรับตัว
    ให้กลมกลืนไปกับเขาด้วย...บุญรักษาครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 ธันวาคม 2011
  19. พนมกุเลน

พนมกุเลน เป็นที่รู้จักกันดี

เวป IRIS Seismic Monitor ที่สามารถดูข้อมูลแผ่นดินไหวจุดต่างๆในโลก

http://www.iris.edu/seismon/

แผ่นดินไหวภัยใกล้ตัว

ข้อมูลจาก "กรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย " ระบุว่า "แผ่นดินไหว" นับเป็นปรากฏการณ์ธรรมชาติ ซึ่งไม่สามารถคาดการณ์ หรือพยากรณ์ระยะเวลาการเกิดสถานที่เกิด และระดับความแรงได้อย่างแม่นยำและแน่นอน

ต้นเหตุของแผ่นดินไหว เกิดจากการเคลื่อนตัวอย่างฉับพลันของเปลือกโลก โดยมักเกิดตรงบริเวณ "ขอบ" ของแผ่นเปลือกโลก การเคลื่อนตัวในลักษณะดังกล่าว เกิดขึ้นเนื่องจาก "ชั้นหินหลอมละลาย" ที่อยู่ภายใต้เปลือกโลก ได้รับพลังงานความร้อนจากแกนโลก และลอยตัวผลักดันเปลือกโลกตอนบนตลอดเวลา

ส่งผลให้เปลือกโลกแต่ละชิ้น มีการเคลื่อนที่ในทิศทางต่างๆ กัน พร้อมกับสะสมพลังงานไว้ภายใน บริเวณ "ขอบ"แผ่นเปลือกโลกจึงเป็นส่วนที่ชนกัน เสียดสีกัน หรือแยกจากกัน

หากบริเวณ "ขอบ" ของชิ้นเปลือกโลกใดๆ ผ่าน หรืออยู่ใกล้กับประเทศใด ประเทศนั้นจะมีความเสี่ยงต่อการเกิดภัยแผ่นดินไหวสูง เช่น ญี่ปุ่น ฟิลิปปินส์ อินโดนีเซีย นิวซีแลนด์

นอกจากนี้ พลังงานที่สะสมในเปลือกโลก ยังถูกส่งผ่านไปยัง บริเวณรอยร้าวของหินใต้พื้นโลก หรือที่เรียกว่า "รอยเลื่อน" เมื่อระนาบรอยร้าว ที่ประกบกันอยู่ได้รับแรงอัดมากๆ จะทำให้รอยเลื่อน มีการเคลื่อนตัวอย่างฉับพลัน เกิดเป็นแผ่นดินไหวได้เช่นเดียวกัน
    <O:p
    อย่างไรก็ตาม กิจกรรมบาง อย่างของมนุษย์ ก็ทำให้เกิดแผ่นดินไหวได้เช่นกัน เช่น การทำเหมือง สร้างเขื่อน และขุดเจาะบ่อน้ำมัน

จากการบันทึกทางประวัติศาสตร์ พบว่า บนผืนแผ่นดินของเมืองไทย เคยเกิดแผ่นดินไหว ครั้งใหญ่ ปานกลาง และ เล็ก หลายครั้ง

มีบันทึกประวัติศาสตร์จารึกว่า ในปี พ.ศ.1558 เกิดแผ่น ดินไหวขนาดใหญ่เกิดขึ้น ทำให้บริเวณ "โยนกนคร" ยุบจมลงเกิดเป็นหนองน้ำใหญ่

<O:p</O:p
    จับตา13 รอยเลื่อนอันตราย

ประเทศไทยมีรอยเลื่อน 13 จุด ที่ส่งผลให้เกิดแผ่นดินไหวได้ และยังมีรอยเลื่อนสะแกง ที่เป็นรอยเลื่อนขนาดใหญ่อยู่ทางฝั่งประเทศพม่า พาดผ่านทะเลอันดามัน ที่ห่างจากกรุงเทพฯ เพียง 400 กม. ที่ต้องจับตามอง แต่ไม่สามารถระบุได้ว่า แผ่นดินไหวจะเกิดขึ้นเมื่อใดและที่ใด

สำหรับ 13 รอยเลื่อน ในประเทศไทยประกอบด้วย
    <O:p</O:p
    1. "รอยเลื่อนแม่จันและแม่อิง" ครอบคลุม พื้นที่ จ.เชียงราย และเชียงใหม่<O:p</O:p
    2. "รอยเลื่อนแม่ฮ่องสอน" ครอบคลุม จ.แม่ฮ่องสอน และตาก <O:p</O:p
    3. "รอยเลื่อนเมย" ครอบคลุม จ.ตาก และกำแพงเพชร <O:p</O:p
    4. "รอยเลื่อนแม่ทา" ครอบคลุม จ.เชียงใหม่ ลำพูน และเชียงราย
    5. "รอยเลื่อนเถิน" ครอบคลุม จ.ลำปาง และแพร่ <O:p</O:p
    6. "รอยเลื่อนพะเยา" ครอบคลุม จ. ลำปาง เชียงราย และพะเยา <O:p</O:p
    7. "รอยเลื่อนปัว" ครอบคลุม จ.น่าน <O:p</O:p
    8. "รอยเลื่อนอุตรดิตถ์" ครอบคลุม จ.อุตรดิตถ์ <O:p</O:p
    9. "รอยเลื่อนเจดีย์สามองค์" ครอบคลุม จ.กาญจนบุรี และราชบุรี <O:p</O:p
    10. "รอยเลื่อนศรีสวัสดิ์" ครอบคลุม จ.กาญจนบุรี และอุทัยธานี <O:p</O:p
    11. "รอยเลื่อนท่าแขก" ครอบคลุม จ.หนองคาย และนครพนม <O:p</O:p
    12. "รอยเลื่อนระนอง" ครอบคลุม จ.ประจวบคีรีขันธ์ ชุมพร ระนอง และพังงา <O:p</O:p13. "รอยเลื่อนคลองมะรุ่ย" ครอบคลุม จ.สุราษฎร์ธานี กระบี่ และพังงา

สำรวจพื้นที่เสี่ยงธรณีพิโรธ

สำหรับประเทศไทย แหล่งกำเนิดแผ่นดินไหวส่วนใหญ่ จะตั้งอยู่ใกล้ๆ กับแนวในมหา สมุทรอินเดีย เกาะสุมาตรา และประเทศพม่า ส่วนแนวรอยเลื่อนต่างๆ ในประเทศ ส่วนใหญ่จะอยู่ในภาคเหนือ และ ภาคตะวันตก
    <O:p</O:p<O:p</O:p
    และ จากการสำรวจพื้นที่เสี่ยงภัยแผ่นดินไหวของไทย พบว่า มี 4 จังหวัดที่เสี่ยงภัยแผ่นดิน ไหวมากที่สุด ได้แก่...กาญจนบุรี ตาก แม่ฮ่องสอน และเชียงราย โดยมี ความเสี่ยงประมาณ 7 - 8 เมอร์คัลลี (มาตราความรุนแรง) ซึ่งมีผลทำให้อาคารสูงเสียหายได้

ส่วนจังหวัดที่เสี่ยง รองลงมา ส่วนใหญ่ ตั้งอยู่ทางภาคเหนือ และภาคใต้ เช่น สุราษฎร์ธานี พังงา กระบี่ เชียงใหม่ ลำพูน พะเยา น่าน ลำปาง รวมทั้งกรุงเทพฯ ซึ่งมีความเสี่ยง ประมาณ 5 - 7 เมอร์คัลลี ซึ่งทำให้อาคารเสียหายเล็กน้อย

ส่วนพื้นที่ซึ่งปลอดภัยมากที่สุด คือ ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ <!-- google_ad_section_end -->

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2011
  20. ปัญญา9

ปัญญา9 สมาชิกใหม่

ยินดีด้วยครับ