ผมหมดกำลังใจแล้วครับ

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย เทวดาขงเบ้ง, 1 มิถุนายน 2007.

1. เทวดาขงเบ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2007
    ผมขอระบายในที่นี่หน่อยนะครับ ....ผมพยามยามอย่างมากในการสรรค์หาข้อมูลต่างๆด้วยความหวังดี กับเพื่อนๆนักศึกษาในมหาลัยของผม ผมค้นข้อมูลกว่า สามสิบสี่สิบเวปและหนังสืออีกหลายสิบเล่ม ในวันๆหนึ่ง เพื่อหาข้อมูลต่างๆ คิดว่าที่เป็นประโยชน์ กับเพื่อนๆและรุ่นน้องนักศึกษาเพื่อโพสลงในเวปบอร์ดของมหาลัยโดยมิได้หวังอะไรตอบแทนเลย

แต่สิ่งที่ผมได้รับมากว่า ครึ่งปี คือ คำด่า คำบ่นต่างๆ คำสบแช่ง คำว่าร้ายเสียๆหายๆ ใหม่ๆก้ทำใจยอมรับได้ และคิดไปว่าคำนินทาเกเลเหมือนเทน้ำ และตั้งใจทำในสิ่งที่เราตั้งมั่น แต่วันนี้ผมพบข้อความในเวปบอร์ดของมหาลัย ว่าให้ผมเลิกทำเสีย หาว่า ผม เสื.อ.... แล้วทำให้เวปบอร์ดของมหาลัยรก ด่าว่าไอ้ เฮี้.. มึ..คิดว่าตัวเองเป็นผู้วิเศษ มาโปรดสัตว์หรือ ผมทนกับคำพูดบั่นทอนกำลังใจในทำนองนี้มากว่าครึ่งปี โดยไม่นึกโกรธเกลียดคนที่มาว่ามาด่า ผมแบบนี้เลย

แต่...ผมหมดกำลังใจแล้วครับ ในเมื่อความหวังดีของผม มันกลายเป็นสิ่งที่บางคนในมหาลัยเห็นว่า ผมทำผิดไป ผมทำในสิ่งที่เค้าคิดว่า รก หู รก ตา ผมก็จะเลิกทำ..บางครั้งผมยังเคยคัดลอกบทความจากผู้ที่มาโพสน์ในที่นี่ไปให้พวกเขาอ่านด้วยซ้ำเพราะเห็นว่ามีประโยชน์ แต่มาเจอคำพุดบั่นทอนกำลังใจ เสียแล้ว ผมอาจจะเป็นคนอ่อนไหวในตอนนนี้เพราะผมพยามไม่ใส่ใจกับคำบ่นด่าเห่า เหล่านั้นมานานกว่าครึ่งปี จนวันนี้หมดกำลังใจแล้ว ปล่อยให้เขามีความสุขกับการไม่ได้เห็นข้อความของผมในเวปมหาลัย จะดีกว่า ผมจะไม่โกรธเค้า ไม่ผูกอาฆาตใดๆทั้งสิ้น... ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่าน ถ้าข้อความของผมยังรกในที่นี่ก็ขออภัยด้วยครับ ขออนุโมทนาครับผม

2. จันทร์เจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    การโพสข้อความให้ความรู้แก่ผู้อื่นเป็นการทำทานด้วยความรู้ครับ
    ตามกฏแห่งกรรมว่ากันว่าบุคคลเหล่านี้ชาติหน้าจะเกิดเป็นปรมจารย์ที่น่าเลื่อมใส
    แต่การทำทานก็ต้องทำอย่างฉลาดด้วย กล่าวคือหากทำทานด้วยเงินจำนวน 100 บาท
    แก่ผู้ที่ยังยากจน เงินจำนวนนี้อาจมีค่ามหาศาลสำหรับเขา แต่หากคุณยื่นให้กับเศรษฐี
    เขาอาจจะรับไปอย่างงั้นเอง หรือ บางคนอาจมองคุณในแง่ร้ายว่ามีจุดประสงค์แอบแฝง
    เช่น ต้องการยกตนข่มว่าตัวคุณรวยกว่าเขา หรือ อาจกำลังพยายามปิดบังความผิดบางอย่างอยู่
    ถ้าเป็นการโพสกระทู้ก็จะเหมือนการโพสผิดห้อง หรือ การตอบไม่ตรงคำถามครับ
    ตัวอย่างเช่น หากอยู่ดีๆ ผมนำข้อความนี้ไปโพสที่อื่นเพราะเห็นว่าหากใครที่มีทุกข์แบบเดียวกับคุณมาเห็นเข้า
    ก็จะได้เป็นประโยชน์แก่พวกเขา แต่บังเอิญผมนำไปโพสในห้องบันเทิง หรือ music board
    พอคนที่ต้องการเรื่องบันเทิงเข้ามาเห็น เขาก็จะคิดว่าเราไปขัดอารมณ์สุนทรีของเขาแทน
    สรุปคือ ควรทำสิ่งต่างๆให้เหมาะสมกับกาลเทศะ ตามทางสายกลางครับ

3. น้องหน่อยน่ารัก เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2006
    คนดัง มักดังก็เมื่อตายหายจากโลกไปแล้ว
    เช่น ศิลปินดังต่างๆ ไม่แปลกครับ ถ้ามันใหม่
    จนไม่มีใครเข้าใจ ขอเพียงคุณทำสิ่งที่ดี

ขอให้เดินหน้าต่อไปนะครับ...

4. tawada_47 สมาชิก

4 มิถุนายน 2007
    นี่หรอ ความคิด ของคนขึ้น ปี 4 ...นิก เพื่อนเอ๋ย กุ ว่าเมิงอ่ะ ทำดีแล้ว นะ ส่วนไอ้พวก ที่ด่า เมิง น่ะ มันยังไม่เข้าใจในสิ่งที่เมิงนำเสนอ ต่างหากอย่าไปสนใจ เป็นกำลังใจให้นะ สู้ๆๆ ทำต่อไป เพื่อน แล้วเจอกานตอนเปิดเทอม ท้อได้ แต่อย่าถอย นะเพื่อน ป.ล. เกรด เป็นงายไม่บอกกันมั่งโทรไปก็ไม่ติด ถ้าอ่านเจอ กรุณาเช็คโทรศัพย์ด้วย จาก แป๊ก ขอบคุณที่แนะนำเวปนี้ด้วย

5. satan เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมเป็นกำลังใจให้ เทวดา ขงเบ้ง กันเถอะครับ สู้ๆๆ ไอ้มดแดง

6. คุณ 4 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2005
    โลกธรรม 8

7. vnss เป็นที่รู้จักกันดี

เอาน่า....หาข้อความดี ๆ มาลงที่นี่แทนล่ะกัน ยังไงก็จะอ่านล่ะ อย่าเทน้ำลงบนแก้วน้ำที่เต็มไปแล้วเลย ยังไงก็รับไม่ได้หรอก สู้เทน้ำลงบนทรายดีกว่า...เป็นกำลังใจให้ค่ะ

8. น้องหน่อยน่ารัก เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2006
    อุปสรรคคือกำลังใจสำหรับผู้ชอบความท้าทาย

กำลังใจมาจากอุปสรรค
    เมื่อมีอุปสรรคจึงมีกำลังใจ
    ขาดซึ่งอุปสรรคแล้วก็ไร้กำลังใจ

ไม่รู้จะอยู่ต่อไปทำไม ถ้าไม่มีอุปสรรค

9. บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    ความดีมันทำยากน่ะ คิดไว้ว่า อดทน อดทน อดทน ทำใจให้เป็นพระพุทธ(พระพุทธรูปน่ะ) ให้ได้ อย่าหวั่นไหว จงทำดีต่อไป อย่าสนพวกมารเลย เดี๋ยวพวกเค้าก็คงจะพอรู้ซึ้งถึงความหวังดีของเราซักวัน ถึงจะเป็นแค่น้ำรดหัวตอก็ตาม แต่หญ้ารอบ ๆ หัวตอยังขึ้นได้เลย มีประโยชน์อยู่แล้ว ทำต่อไปนะ สู้ สู้ สู้

10. คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    อย่าทำดีเพราะอยากดี
    จงทำดีเพราะอยากทำ

(เห็นติดไว้ที่วัดท่าขนุน)

11. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    หากท้อแท้ และเลิกอุดมการณ์ อย่าว่าแต่สมญา"ขงเบ้ง" เลย แม้สมญา"จิวยี่"ก็ไม่คู่ควร

หากนับเกณฑ์อายุขัยที่ 60 ตอนนี้เพิ่งเดินมาได้ 1 ใน 3 ของเวลาเอง เวลาอีก 2 ใน 3 ต่างหากที่จะวัดใจเราว่าจะ แพ้ หรือ ชนะ ชนะใจตัวเองให้ได้ก่อน เพราะเป็นที่สุดของการชนะ

รุ่นพี่ในกลุ่มทำบุญด้วยกันนี่แหละครับ ชวนไปนั่นไปนี จนมีเรื่องทำนองแบบน้องนี่แหละ รู้สึกว่าไม่มีใครเข้าใจ สุดท้ายพลอยจะชวนพี่ให้ถอดใจไปด้วย พี่ตอบเขาไปว่าไม่เป็นไรพี่ ผมลุยต่อ ผมยังมีความสุขกับสิ่งที่ผมทำอยู่ ไม่มีเหตุผลอะไรทีจะเลิกทำในสิ่งที่เราชอบ..

เป็นกำลังใจให้ครับ

12. satan เป็นที่รู้จักกันดี

พรุ่งนี้เป็นวันรักแห่งชาติ ถ้าเห็นข้อความนี้แสดงว่าคุณถูกรัก จงส่งข้อความหั้ยครบ 10 คน ภายใน 143 นาทีต่อจากนี้แล้ววันพรุ่งนี้จะเป็นวันที่ดีที่สุดของคุณ เที่ยงคืนนี้ รักที่แท้จริงของคุณจะปรากฎออกมา บางสิ่งจะเกิดขึ้นกับคุณ เวลา 13.00 – 16.00 ในวันพรุ่งนี้

13. den_siam2523 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2006
    รู้เหตุ รู้ผล รู้ตน รู้ประมาณ รู้กาล รู้บุคคล รุ้ชุมชน ...อะไรอีกนะจำมะได้ อิอิ ก็ ลองทบทวนให้ดีก่อนจะทำอะไรให้นะครับ จะทำงานไหญ่ทั้งที

14. เทวดาขงเบ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2007
    ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจ ครับ ผมขอบอกตามตรงวันนั้นจิตใจของผมมันอ่อนไหวไปตามกระแสนิดหน่อยน่ะครับ แต่พอถึงรุ่งเช้าตื่นมาก็ ไม่สนใจเดินหน้าต่อไปในสิงที่ทำน่ะครับ ยังไงๆ ก็ ไม่วันเลิก กลางทางซะหรอก เหอๆๆๆ ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

15. tawada_47 สมาชิก

4 มิถุนายน 2007
    ต้องยังงี้สิเพื่อนผม เอาเลยๆๆ สู้ๆๆๆ ต่อไป

16. pat_auto22 เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2008
    ผมก็เป็นครับผม ไม่ต้องคิดมาก เขาทำแบบเราไม่ได้มันพากันอิจฉากันครับ

17. หล่อลากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านเทวดาขงเบ้ง ครับ

การที่จะสัมฤทธิ์ผล ไม่ได้ปอกกล้วยเข้าปากแค่ลูกเดียวนะครับ
    การเกิด เราเบียดเบียนชีวิตนับไม่ถ้วน นานแสนนาน มาแล้วนิ

ไปดูวิถีชีวิตของพระอรหันต์สิครับท่าน ว่าท่านลำบากเพียงไร
    เป็นแรงใจช่วยให้ ท่านเข้าสู่ มรรคและผล ดั่งปณิธาณที่ตั้งไว้

ครับท่าน

18. Siamese Wizard Active Member

15 กรกฎาคม 2008
    ลุยเลยครับ ฆ่ามานนนนน555+

19. หล่อลากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

แจ่ม !!!!

ครับท่าน

20. อู๊ด ยม วอก สมาชิกใหม่

พี่น้องเทวดาขงเบ้ง คับ ชื่อที่ท่านตั้งท่านก็น่าจะรู้ดีว่า "ท่านขงเบ้ง" นั้นมีปัญหาและอุปสรรคแค่ไหน คนกระแนะกระแหนตั้งแต่เริ่มทำงานใหม่ ๆ แต่ท่านก็ต่อสู้กับปัญหาและอปสรรคในหน้าที่ของตน จนท่านเล่าปี่ตาย ท่านก็สานงานต่อจวบจนสิ้นชีวิต

พี่น้องเทวดาขงเบ้ง คับ เมื่อใดท่านท้อแท้เหนื่อยหน่าย ท่านก็อ่านสามก๊ก อ่านความยากลำบากของท่านขงเบ้งที่จะรวมสามก๊กให้เป็นหนึ่ง ผมเชื่อว่าท่านก็จะมีกำลังใจขึ้นมากเลยคับพี่น้อง สมกับที่ท่านได้ตั้งชื่อ "เทวดาขงเบ้ง"